Dưỡng da - Làm đẹp da

Bôi Tetracyline lên mặt có tác dụng phụ gì ko ạ ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 25.5K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 486 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tina_Pho Xem bài viết
    Mình thấy bạn ấy nhiệt tình thì lên chia sẻ cho mọi người cùng biết thôi, bạn k cảm ơn thì cũng k nên nói thế. Chẳng có gì có thể chứng mình là chỉ có mính bạn ấy dám bôi lên môi như bạn nói cả, biết đâu có người nào đấy cũng dùng cho môi vì nghĩ dùng cho mắt còn được thì huống chi môi thì sao?

Mình bôi Têtracylin lên môi hoài, cả chục năm nay mà đâu có thâm gì đâu :Smiling:
    • 208 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Ui mới đọc mấy comment đầu tiên bảo đỡ thâm làm em ham qua, cơ mà nhìu mẹ lại bảo sạm da, hic...Mặt em hok nẻ, da khá trắng cơ mà bị mụn thì lâu hết thâm kinh khủng, nhìn mí cí nốt thâm mà ghét hok chịu dc, có mẹ nào có cách j bảo em với...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 405 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé cúc cu Xem bài viết
    Mình bôi Têtracylin lên môi hoài, cả chục năm nay mà đâu có thâm gì đâu :Smiling:
    có ai bị như tớ k, hu hu, tớ mới săm môi, nhưng bây giờ môi đang bị nẻ, mọc mụn, đã dùng clo..H nhưng lâu khỏi quá. ai có kinh nghiệm gì mách tớ với.
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:

• JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,413 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi red_angel_vn Xem bài viết
    Kháng sinh nói chung thì không sao, nhưng tetra thì mới có nguy cơ gây xỉn răng, như mình đã nói là nó liên kết với canxi trong xương và răng, nên răng mới có hiện tượng vàng. Nên dùng tuýp này trị mụn hay nẻ thì hạn chế thui nha, thấy đỡ thì thui ngay, đừng lạm dụng. Cả với aspirin cũng thế, tác dụng chống viêm ấy mà, trị mụn thấy hiệu quả là phải, nhưng nó có tác dụng phụ là tan máu đấy, các mẹ ah.
    Dù sao dùng bôi da cũng đỡ hơn là uống. Nhắc các mẹ hạn chế dùng cho. Tui là dược sĩ đây, hihi.
    Mình không là dược sĩ nhưng thời mình dùng tetra trường kỳ từ lúc mới sinh đến tận 30 năm sau nên có ít kinh nghiệm thế này :

Tetra là loại kháng sinh thế hệ cũ nên nếu có dùng nhiều không sợ bị lờn. vì bây giờ họ ra nhiều kháng sinh thế hệ mới thay thế (không chỉ với tetra mà thuốc kháng sinh nào cũng sợ lờn vì ngày xưa họ chưa chế ra nhiều loại kháng sinh)

Tetra chỉ làm vàng răng đối với những em bé đang ở trong bụng mẹ và đang mọc răng. Người lớn uống không sợ vàng răng.

Tetra là loại thuốc kháng sinh điều trị rất tốt mụn trứng cá, uống liều thấp, dài hạn, khoản g3-4 tháng sẽ làm hết mụn.

Tác dụng phụ của tetra là nhạy sáng, nghĩa là uống tetra phải che nắng kỹ không thì dễ bị ăn nắng.
    Uống tetra dài hạn cũng dễ bị nấm âm hộ. Nếu uống tetra mà bị ngứa thì phải dùng thuốc đặt.

Thuốc mỡ mắt tetra rất tốt để làm sạch mắt bị viêm nhiễn (ở các vùng quê ngày xưa dùng nước ao). nước ăn chân mỡ tetra là thuốc thần để trị. Nếu bị trầy xước hoặc té ngã nếu đang bị mưng mủ hoặc ngừa mưng mủ mỡ tetra cũng là loại thuốc tốt.

Nói chung dù có tốt thế nào đi nữa cũng chỉ dùng đúng và dùng đủ, không nên quá lạm dụng.

Nếu bị nẻ mặt thì nên dùng các loại kem trị nẻ chuyên dụng hơn là mỡ tetra. Còn nếu muốn trị mụn trên mặt thì chỉ nên bôi vào những cái mụn đang sưng, đừng bôi hết cả mặt.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 145 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các chị ơi bôi Tetacylin thì k có tác dụng phụ đâu, nhưng bôi lâu ngày sẽ bị thâm da
    Bôi môi thì thâm môi mà bôi lên da tay thì bị thâm da tay
    Các chị cứ theo dõi mà xem :Sad:
    Mama em là dược sĩ bảo thế, trước e cũng bôi chống nẻ môi thấy đúng là như vậy :Sigh:
    • 953 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Tớ thấy nhiều người bôi cái này thấy khỏi mụn trứng cá đấy, cái gì thì cũng có hai mặt. mình nên cân nhắc tình hình thực tế của bản thân để quyết định xem có nên dùng hay ko.
    Ví dụ như bôi Tetracylin vào da bị mụn mà hết thì tớ nghĩ là nên bôi cho đến khi hết mụn rồi đổi kem dưỡng da khác an toàn và lành tính hơn. Dùng các loại thuốc trị mụn khác chưa chắc đã khỏi mà tạc dụng phụ thì kinh khủng hơn nhiều.
    Còn với các mẹ dùng để bôi nẻ thì tớ can nhé, trị nẻ thì có quá nhiều cách. đơn giản nhất các mẹ dùng vaselin của Nga ý, hoặc bất kỳ loại dưỡng ẩm nào bôi đều đặn vào vùng da bị nẻ sau khi vệ sinh sạch thì chắc chắn sẽ ko hết nẻ thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi my_angel; 27/11/2009 vào lúc 06:22 PM.
    • 790 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi red_angel_vn Xem bài viết
    Thực ra thế này nhé. Tetra là một loại kháng sinh, còn mụn là hiện tượng viêm nhiễm mà có. Hơn nữa tetracyclin đóng dạng thuốc mỡ, nên dùng vào mùa này các mẹ thích là phải, vừa mềm da, lại đỡ mụn.
    Nhưng nó tạo phức chelat với Canxi trong cơ thể, nên dùng nhiều răng sẽ bị xỉn màu đi các mẹ ah. Mặc dù bôi vào da, nhưng vẫn có thể ảnh hưởng đến răng đấy. Hơn nữa, dùng nhiều sẽ bị kháng kháng sinh, các mẹ sau này có viêm nhiễm gì mà dùng tetra hay các loại kháng sinh cùng nhóm này sẽ không còn hiệu quả nữa đâu.
    chị nói hệt như sách vậy :LoveStruc:. Hồi trc học trung học em cũng có học qua 1 vài bài về loại này. Chắc chị là cô giáo ? Nhớ hồi ngày xưa quá :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 152 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thế dùng Tetracylin bôi mụn thôi thì có bị sạm da hay gì ko các mẹ? Tức là nổi mụn là bôi cho hết thì ngưng rồi khi nào nổi tiếp thì dùng, giống như dùng tetracelyn như 1 dạng thuốc bôi mụn ấy, vậy thì có sao ko ạ?
    .
    .
    Ô hay tại sao ta sống chốn này?
    Quay cuồng mãi hoài có gì vui ...

.
    .
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2