Dưỡng da - Làm đẹp da

Bôi Tetracyline lên mặt có tác dụng phụ gì ko ạ ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 187 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình cũng thỉnh thoảng dùng terta cho con, đỡ nẻ lắm các mẹ ạh, nhg dùng nhiều da xạm lắm đáy
    Lúc em ra chào đờiMẹ cho một trái tim để yêu

• 87 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Đúng là bị nẻ bôi Tetra thì đỡ thật nhưng ko nên lạm dụng vì nó là thuốc, lại có chứa kháng sinh nên về lâu dài thì rất hại đấy ạ. Chị Burin nói là mới dùng 2 tuần fải ko ạ? Thế thì chưa đủ thời gian để thấy tác dụng fụ đâu ạ

Tầm 2 năm trước, có hôm môi nẻ quá mà em lại hết son dưỡng môi nên bôi tạm Tetra, thấy dịu hẳn nên thích quá cứ dùng riết, sau tầm 2 tháng thì em mới bắt đầu thấy môi thâm hơn trước. Em ko nghĩ là tại thuốc này đâu nên lên mạng search thử, vô tình đọc đc. 1 bài báo nói về việc lạm dụng Tetra, em ko nhớ rõ nội dung lắm nhưng đại khái là bài báo đó kể về 1 bệnh nhân fải khổ sở chạy chữa khắp các bv da liễu sau một thời gian dài bôi Tetra. Bác sỹ cố vấn cho bài báo đó cũng nhấn mạnh rằng lạm dụng n~ thuốc như Tetra sẽ rất nguy hiểm. Tiếc là em ko tìm lại đc. bài báo đấy cho mọi ng` trực tiếp đọc.

Quay lại với môi em, đến bh tức là sau 2 năm rồi mà môi em vẫn ko hồng như trc' đc., cái này là do người yêu em nhận xét nên ko fải là em "tự kỷ ám thị" nhé. Vì thế em thực lòng khuyên mọi ng` KO lạm dụng Tetra, dù kết quả ban đầu có mỹ mãn đến đâu. Và em cũng tin là ko có bác sỹ nào lại khuyên bệnh nhân của mình dùng thuốc này lâu dài cả. Tetra chỉ dùng trong trường hợp "chữa cháy", còn để dùng lâu dài thì mọi ng` nên chọn mỹ phẩm chuyên dụng và lành tính. Em có đôi điều chia sẻ thế thôi ạ

• 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

[QUOTE=Aza;10215733]Tetra thì tớ ko biết nhưng có cái thuốc mỡ mắt Clo...-H gì đấy mẹ tớ dùng bôi tay nẻ mấy năm nay. ../QUOTE]

Sáng nay cô giáo con gái tớ bảo bôi tera cho cháu đây, nhưng chỉ bôi lúc đi ngủ. Trưa tớ bôi cho cháu Chlorocina-H (thuốc mỡ tra mắt) thì đến 15h30 ngủ dậy thấy mặt cháu đỡ nẻ hẳn. Có lẽ bôi, nhưng ko nên bôi nhiều

• 249 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

thế này thì em chỉ dám bôi 1 tuần cho lành bớt mấy vết thâm rùi dưỡng da thui :Silly::Silly::Silly: sạm da cũng oải lắm

• 157 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Thực ra thế này nhé. Tetra là một loại kháng sinh, còn mụn là hiện tượng viêm nhiễm mà có. Hơn nữa tetracyclin đóng dạng thuốc mỡ, nên dùng vào mùa này các mẹ thích là phải, vừa mềm da, lại đỡ mụn.
    Nhưng nó tạo phức chelat với Canxi trong cơ thể, nên dùng nhiều răng sẽ bị xỉn màu đi các mẹ ah. Mặc dù bôi vào da, nhưng vẫn có thể ảnh hưởng đến răng đấy. Hơn nữa, dùng nhiều sẽ bị kháng kháng sinh, các mẹ sau này có viêm nhiễm gì mà dùng tetra hay các loại kháng sinh cùng nhóm này sẽ không còn hiệu quả nữa đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 249 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi red_angel_vn Xem bài viết
    Thực ra thế này nhé. Tetra là một loại kháng sinh, còn mụn là hiện tượng viêm nhiễm mà có. Hơn nữa tetracyclin đóng dạng thuốc mỡ, nên dùng vào mùa này các mẹ thích là phải, vừa mềm da, lại đỡ mụn.
    Nhưng nó tạo phức chelat với Canxi trong cơ thể, nên dùng nhiều răng sẽ bị xỉn màu đi các mẹ ah. Mặc dù bôi vào da, nhưng vẫn có thể ảnh hưởng đến răng đấy. Hơn nữa, dùng nhiều sẽ bị kháng kháng sinh, các mẹ sau này có viêm nhiễm gì mà dùng tetra hay các loại kháng sinh cùng nhóm này sẽ không còn hiệu quả nữa đâu.
    Mình bôi tầm 1 tuần thôi có sao ko bạn ??
    thỉnh thoảng ốm mình cũng uống kháng sinh mà chưa bị xỉn màu răng

• 249 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

ối ối. thui hạ hỏa cùng bàn tiếp về tác dụng của Tetracyline nhé
    Em thấy rất nhiều người dùng mặt nạ aspirin. Cái này cũng là kháng sinh.
    Vậy mà cách này rất phổ biến và có cả tip hướng dẫn dùng nữa. Mọi người comment khá tốt.
    Cũng có khuyến cáo là dùng mask này thì da sẽ bắt nắng gấp 50% thông thường.

Em nghĩ Tetracyline cũng tương tự thôi. Túm lại em rút ra là sp trị thâm hay trị mụn nào cũng phải tránh nắng hết (bôi sữa tươi, trà xanh, đậu xanh đều rất lành và rất tốt cũng bắt nắng, mà nắng vào là sạm da đó thôi)

• 3,535 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Không nên lạm dụng Tetracyline nhất là cho trẻ con và các bà mẹ có thai hoặc đang cho con bú các mje ơi. Ngoài những tác dụng phụ có thể thấy ngay là chán ăn, nôn mửa, da mẫn cảm, mệt mỏi.... còn những tác dụng phụ về lâu dài không chữa được là bị vàng răng (vàng 1/2) răng, cái này bị trong xương ra rồi nên không chữa khỏi đâu. Cho nên dùng cho các bé và mẹ dang có thai hoặc cho con bú thì nên cẩn thận các mẹ nhé.

• 157 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Kháng sinh nói chung thì không sao, nhưng tetra thì mới có nguy cơ gây xỉn răng, như mình đã nói là nó liên kết với canxi trong xương và răng, nên răng mới có hiện tượng vàng. Nên dùng tuýp này trị mụn hay nẻ thì hạn chế thui nha, thấy đỡ thì thui ngay, đừng lạm dụng. Cả với aspirin cũng thế, tác dụng chống viêm ấy mà, trị mụn thấy hiệu quả là phải, nhưng nó có tác dụng phụ là tan máu đấy, các mẹ ah.
    Dù sao dùng bôi da cũng đỡ hơn là uống. Nhắc các mẹ hạn chế dùng cho. Tui là dược sĩ đây, hihi.

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Từ trước tới nay khi bị nẻ e toàn dùng kem bôi da Korcin( hồi trước 1k/ lọ, bjo lên 2,5k/ lộ)
    dùng xong hết nẻ luôn
    ko biết cái này có tác dụng phụ ko hả các chị?? :Sad: