Dưỡng da - Làm đẹp da

Bí quyết làm đẹp da hết nhờn mụn từ kinh nghiệm cá nhân

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.4K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 45 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Dưới đây là kinh nghiệm nho nhỏ của bản thân mình, mong sẽ giúp ích cho mọi người để cùng nhau có 1 làn da thật đẹp như mong ước.
    Nói sơ qua về da của mình, da mình là da hỗn hợp, rất nhờn ở vùng chữ T, thường xuyên có mụn đầu đen ở mũi, và mụn dưới da ở trán, 2 bên má, và cằm. Sau 1 thời gian kiên trì theo các bước sau ( khoảng chừng 30 ngày ), da sẽ trở thành da bình thường, hết mụn, không nhờn, lỗ chân lông se nhỏ lại, và da trắng mịn lên thấy rõ.Nếu da bạn giống mình thì chúng ta sẽ tiếp tục đến phần hành động, còn nếu da bạn không giống mình, nếu thích bạn cũng có thể đọc, tuỳ theo da bạn thuộc loại nào mà bỏ bớt hay thêm vào bí quyết riêng nào đó hoàn chỉnh da bạn hơn

Phần hành động nè:

1/ Buổi sáng thức dậy, hãy uống ngay 1 cốc nước lọc ( không nóng, không lạnh ). Ly nước này sẽ giúp đánh thức mọi cơ quan trong cơ thể thức tỉnh, và thanh lọc cơ thể.
    Sau đó ta làm các thao tác vệ sinh hàng ngày. Ở đây mình nói nhiều hơn 1 chút về bước rửa mặt. Chúng ta phải đảm bảo cho da chúng ta thật sạch và khô thoáng để bắt đầu 1 ngày mới. Bạn nên chọn dụng cụ rửa mặt thích hợp nhất với da bạn ( không nên dùng tay ). Mình chọn bàn chải đánh răng loại lông cực mềm và cực mảnh để rửa mặt kết hợp với sữa rửa mặt thích hợp với da. Ta massage nhẹ nhàng theo vòng tròn ( tránh mạnh tay làm trầy da ).

2/ Sau khi rửa mặt sạch sẽ, và lau khô bằng khăn mềm, là đến bước dùng toner. và mình dùng toner dấm táo để làm se lỗ chân lông ( có thể coi cách làm toner này trong các topic trước đây ).

3/ Lỗ chân lông đã được se khít nhưng chưa hẳn vì thế mà giảm bớt hẳn nhờn, ta cần thêm 1 thứ kiềm nhờn hiệu quả. Và thứ mình sử dụng là phấn nụ ( nếu ai chưa biết về phấn nụ thì hãy search tìm hiểu thêm ha ). Sau bước toner, và da khô ráo hẳn, mình bôi lớp phấn nụ trị mụn dạng nước trắng lên khắp mặt và cổ ( nếu muốn ) và chờ lớp này khô. Khi khô, ta sẽ thấy trên mặt còn lại lớp phấn bột rất mịn và rất mỏng, ta dùng tay xoa đều nhẹ nhàng khắp mặt cho đều. Lúc này, nếu bạn đi làm hay đi học ( nói chung có việc đi ra ngoài ) thì bôi tiếp 1 lớp mỏng kem chống nắng, và cuối cùng là phủ lại bằng 1 lớp phấn nụ trị mụn dạng viên ( nếu không ra ngoài, ta có thể bỏ bước bôi kem chống nắng mà bôi tiếp ngay lớp phấn nụ trị mụn dạng viên )

Các bạn có thể coi sơ đồ tóm tắt này cho dễ hiểu ở bước 3 này:
    3a/ Nếu ra ngoài:
    Phấn nụ trị mụn dạng nước trắng -> kem chống nắng-> phấn nụ trị mụn dạng viên
    3b/ Nếu không ra ngoài:
    Phấn nụ trị mụn dạng nước trắng -> phấn nụ trị mụn dạng viên

Sau khi thực hiện xong cả 3 bước trên, da bạn lúc này sáng, và rất thoáng. *** Tác dụng của việc rửa mặt kỹ vào buổi sáng là nhằm loại bỏ những chất nhờn da đào thải suốt buổi đêm, đồng thời động tác massage nhẹ nhàng giúp da khoẻ mạnh để bắt đầu 1 ngày mới thật tốt
    *** Tác dụng của toner dấm táo là làm se khít lỗ chân lông, làm da mềm, và phục hồi độ PH sau khi rửa mặt
    *** Tác dụng của phấn nụ trị mụn dạng nước trắng là sát khuẩn, làm mau lành các vết thương do mụn gây ra.
    *** Tác dụng của phấn nụ trị mụn dạng viên là kiểm soát tuyến nhờn, giúp mụn dưới da trồi lên, làm khô nhân mụn nhanh chóng.

4/ Buổi trưa rửa mặt bằng sữa rửa mặt dịu nhẹ, rồi dùng toner dấm táo, rồi để da mộc khoảng 1 tiếng ( lúc này tận dụng khi nghỉ trưa ). Sau khi nghỉ trưa, lặp lại bước 3

5/ Chiều tối áp dụng lại bước 1, cho da sạch thoáng sau 1 ngày, rồi làm mask mật ong - quế.
    Mật ong giúp da mịn màng, sát khuẩn. Quế giúp triệt tiêu vi khuẩn gây mụn, kích thích lưu thông máu làm da hồng hào, tươi nhuận.
    Công thức mask mật ong + quế: trộn mật ong và quế thành 1 hỗn hợp đồng nhất với tỉ lệ 3:2, bôi lên mặt để yên trong 30f, rồi rửa sạch bằng nước ấm. Sau đó dùng toner dấm táo -> phấn nụ trị mụn dạng nước trắng -> phấn nụ trị mụn dạng viên -> đi ngủ ( ko sử dụng thêm kem dưỡng da nào trừ khi da bạn là da khô )

Sơ đồ tóm tắt bước 5:
    5a/ Da hỗn hợp, da nhờn:
    Bước 1 -> mask mật ong - quế -> toner dấm táo -> phấn nụ trị mụn dạng nước trắng -> phấn nụ trị mụn dạng viên
    5b/ Da khô, da thường:
    Bước 1 -> mask mật ong - quế -> toner dấm táo -> phấn nụ trị mụn dạng nước trắng -> kem dưỡng da -> phấn nụ trị mụn dạng viên

Cả 5 bước trên các bạn kiên trì liên tục cho đến khi hết hẳn mụn. Thường thì sau 1 tuần mụn dưới da sẽ nổi lên hết , qua đến tuần thứ 2 mụn sẽ khô và tự bong ra ngoài trong khi rửa mặt và đến tuần thứ 4 thì mụn dường như gần hết hẳn, lỗ chân lông se khít, làn da bớt nhờn hẳn, da mịn mượt, trắng hồng thấy rõ
    Lúc này ta sẽ điều chỉnh lại như sau:

*** Bước 1 và 2 không thay đổi
    *** Bước 3 sử dụng kem dưỡng da và kem chống nắng khi đi ra ngoài, hoặc chỉ sử dụng kem dưỡng da khi không ra ngoài, và thay thế phấn nụ trị mụn bằng phấn nụ dưỡng da để phủ bên ngoài ( chỉ cần dùng phấn viên, không cần dùng nước trắng )
    *** Bước 4 không thay đổi
    *** Bước 5 làm mask 1 tuần 2 lần

Và ta duy trì được làn da khoẻ mạnh và tươi đẹp.

Những điều cần thiết để có làn da thật sự khoẻ mạnh:
    1/ Uống đủ 2l đến 3l nước lọc 1 ngày
    2/ Không trang điểm khi không cần thiết
    3/ Không chất kích thích ( nhưng 1 tuần nên uống 1 lon bia Ken vào cuối tuần làm mát, tươi nhuận da )
    4/ Không thức khuya
    5/ Giữ vệ sinh da sạch sẽ
    6/ Trước khi rửa mặt luôn luôn nhớ rửa tay và dụng cụ rửa mặt thật sạch
    7/ Nên dần thay thế khăn lau mặt bằng khăn ướt em bé xài 1 lần để tránh tối đa vi khuẩn xâm nhập vào da

*** Lưu ý: khi mua bất kì sản phẩm mỹ phẩm nào nên tìm hiểu kỹ có hợp da hay không và mua ở những nơi uy tín để tránh mang phải hàng fake gây hại cho da.

Chúc các bạn có làn da luôn khoẻ mạnh và rạng rỡ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi gisselletran; 25/06/2011 vào lúc 12:17 PM.
    kết bạn trên facebook nhé mọi người --> https://www.facebook.com/gisselle.tran

• 106 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

bạn biết mua phấn nụ ở đâu uy tín k bạn :P thấy quảng cáo về phấn nụ lâu rồi nhưn mà không biết mua ở đau hết

• 45 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Có vài nơi mình biết: ở Huế có Nhất Chi Mai, có phấn bà Tùng, ở HCM thì có bà Phương. 3 chỗ đều được review tốt cả. Còn lại vài chỗ bán online và ngoài chợ thì mình đảm bảo. Bạn search để biết rõ hơn nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị ơi cho em hỏi quế mình mua ở mấy tiệm thuốc bắc hả chị, còn KCN xài loại nào thì được vậy chị, thank chị nhe ^^

• 410 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Cho mình xin hình cái nước trị mụn và phấn trị mụn được ko?:Rose:
    "Để tươi cười mà âu yếm nhân gian

Tôi có sẵn một mặt trời giữa ngực."

• 45 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon_cuncom Xem bài viết
    chị ơi cho em hỏi quế mình mua ở mấy tiệm thuốc bắc hả chị, còn KCN xài loại nào thì được vậy chị, thank chị nhe ^^
    Đúng rồi em, em ra tiệm thuốc bắc nào cũng có quế bột, 10k/1 lạng thôi, xài được cả năm. Còn KCN thì chị đang dùng Sunplay Skin Aqua dành cho da mụn. Không biết em có xài hợp không. KCN Biore cũng được nhiều người khen.

• 45 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Le Ngoc Ha Xem bài viết
    Cho mình xin hình cái nước trị mụn và phấn trị mụn được ko?:Rose:
    Bạn search google đi bạn, đánh phấn nụ là ra tất cả thôi :Smiling:

• 410 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Mình cũng đang xem bên topic phấn nụ. Thấy nhìu người bán wa! bạn mua của ai vậy? ở đâu? Nói tên thì mình tự tìm nơi bán được rùi!

• 45 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Le Ngoc Ha Xem bài viết
    Mình cũng đang xem bên topic phấn nụ. Thấy nhìu người bán wa! bạn mua của ai vậy? ở đâu? Nói tên thì mình tự tìm nơi bán được rùi!
    Mình mua của bà Phương ở Lê Văn Sĩ Q3. Không biết phấn nơi này có hợp da bạn không, vì mình hợp phấn này nhưng bạn mình lại hợp phấn của Nhất Chi Mai ở Huế

• 410 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gisselletran Xem bài viết
    Mình mua của bà Phương ở Lê Văn Sĩ Q3. Không biết phấn nơi này có hợp da bạn không, vì mình hợp phấn này nhưng bạn mình lại hợp phấn của Nhất Chi Mai ở Huế
    cái mặt mình nhìu mụn ẩn dưới da. Nhìn da đẹp nhưng ko láng. Mình sẽ mua trị mụn xem sao. da mặt mình mỏng nhưng ít bị dị ứng. Sẽ trị mụn trước, thấy hợp sẽ mua thêm phấn. Còn ko hợp chắc phải mua ở Huế. Cảm ơn bạn nhìu nha!

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3