• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.29K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 61 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Da mặt em bị nổi mạch máu dưới da (màu xanh xanh tím tím đỏ đỏ). kô hiểu nguyên nhân tại sao nữa. CÁc chị có cách nào kô giúp em với. nhìn mặt có mạch máu trông mất tmĩ quá:mad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 544 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

MÌnh cũng bị nhưng ở cổ . xanh xanh nhìn như là thiếu máu ý
    • 296 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuphương86 Xem bài viết
    Da mặt em bị nổi mạch máu dưới da (màu xanh xanh tím tím đỏ đỏ). kô hiểu nguyên nhân tại sao nữa. CÁc chị có cách nào kô giúp em với. nhìn mặt có mạch máu trông mất tmĩ quá:mad:
    Bạn có dùng kem trộn ko? Nếu có thì bạn bị dãn mao mạch do dùng kem,còn nguyên nhân gì khác thì mình ko biết.Bạn có thể điều trị bằng Laser thẩm mỹ .
    • 220 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mình cũng bị như thế, mạch máu màu tím nổi ở 2 bên má nhìn xấu lắm, theo mình biết là do da bi lão hóa nên bị như vậy, đang kiếm xiền để điều trị bằng Laser thẩm mỹ đây.
    Mong con luôn khỏe mạnh. Yêu con nhiều lắm

Đồ thanh lý http://zaodich.com/forum/f2929/thanh.../#post29156854
    • 61 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xoài chấm mắm đường Xem bài viết
    Mình cũng bị như thế, mạch máu màu tím nổi ở 2 bên má nhìn xấu lắm, theo mình biết là do da bi lão hóa nên bị như vậy, đang kiếm xiền để điều trị bằng Laser thẩm mỹ đây.
    điều trị = laser thì nên làm ở đâu? bnhiêu tiền vậy bạn?
    • 354 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

hjc ko phải bị lão hóa đâu ạ
    e mới 20 tuổi mà bị từ ngày xưa rồi, da không trắng lắm mà nhìn nổi rõ mạch máu lun ý ạ
    nhất là lúc vừa tắm hay rửa mặt bằng nước nóng xong là nổi càng rõ
    buồn lắm ạ
    • 252 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

E cũng bị thế ah :Silly:
    Chán lắm ý ...chả biết làm sao để cải thiện bớt , may là make up lên thì ko thấy ...:Sigh:
    • 61 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

chết thật. càng ngày mấy cái mạch máu của em càng rõ, trông ghê chết được. mọi người cho ý kiến giúp đi nào.......... đi chữa bằng tia laser có mẹ nào từng đi chưa??????????
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuphương86; 20/09/2009 vào lúc 11:15 AM.
    • 61 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

EM vừa mới đọc được cái này:

CHỨNG BỆNH TĨNH MẠCH GIÃN

Khám phá bí ẩn của mạch máu
    Bác sĩ John Tan, chuyên gia phẫu thuật mạch máu tại Tập Đoàn Y Khoa Pacific (Pacific Healthcare) với kinh nghiệm y khoa dồi dào của mình, chia sẻ với bạn đọc về chứng bệnh tĩnh mạch giãn và những vấn đề liên quan tới chứng bệnh này.
    Bác sĩ John Tan là bác sĩ tư vấn phẫu thuật tổng quát và chuyên gia phẫu thuật tĩnh mạch tại Phòng khám Tĩnh Mạch (The Vein Clinic), bác sĩ Tan có hơn 20 năm kinh nghiệm thực hành y khoa và dành nhiều tâm huyết của mình cho việc trị liệu các vấn đề tĩnh mạch hơn 15 năm trở lại đây.

Từ năm 1991 khi trở thành bác sĩ giải phẫu tổng quát, bác sĩ Tan đã chọn ngành giải phẫu mạch máu là chuyên khoa phụ của mình. Khi được hỏi tại sao, bác sĩ Tan chia sẻ rằng giải phẫu mạch máu những năm về trước vẫn còn chưa phổ biến và bác sĩ muốn góp sức mình vào chuyên ngành còn mới này. Ông cho biết thêm, phương pháp điều trị mạch máu bao gồm hai phần: Chữa trị các chứng bệnh khác nhau về thẩm mỹ cũng như là y khoa, như chứng tĩnh mạch giãn, chứng thối hoại, và những gân máu lồi kém thẩm mỹ.

Chứng tĩnh mạch giãn thường được biết đến là tĩnh mạch ở chân, các mạch máu bị phình to ở thành mạch, tĩnh mạch giãn gây đau đớn khi bệnh nhân đứng hoặc đi lại. Khi các tĩnh mạch bị giãn cũng kéo theo một số các bộ phận khác trên cơ thể. Triệu chứng xuất hiện khi các van trong mạch máu không ngăn được máu chảy ngược lại, là nguyên nhân của những van bị yếu đi. Máu sau đó tụ lại xung quanh các tĩnh mạch, hình thành các tụ máu, đặc biệt là dưới áp lực cao. Bác sĩ Tan cho biết rằng, di truyền cũng là một yếu tố quyết định ở chứng bệnh này.

Ngoài vấn đề thẩm mỹ, có rất nhiều mối nguy hiểm liên quan tới chứng tĩnh mạch giãn. Như chứng nghẽn mạch máu sâu (DVT), một căn bệnh của tầng lớp trung lưu, là một biến chứng nghiêm trọng do các tĩnh mạch giãn gây ra, với tỷ lệ tử vong vào khoảng 5% tổng số ca. Những bệnh lý khác tuy ít nghiêm trọng hơn nhưng vẫn tạo ra những mối lo âu cho các bệnh nhân, bao gồm: viêm mạch máu, tụ máu, và u xơ da. Các tĩnh mạch giãn cũng là điềm báo cho các chứng bệnh mạch máu khác, mà chỉ có thể được phát hiện bằng việc kiểm tra toàn diện với kỹ thuật dùng sóng siêu âm. Vào giai đoạn ban đầu có thể chỉ có một số các mạch máu nổi lên trên. Khi con số mạch máu nổi này ngày càng tăng đó là lúc cả chân bị ảnh hưởng. Mặc dù được xem là lành tính, căn bệnh này có thể dẫn tới các phức tạp do việc lưu thông máu không tốt ở bên chân bị nổi mạch.

Chứng tĩnh mạch giãn có thể xảy ra ở cả nam và nữ, nhưng phổ biến hơn là ở phụ nữ. Hoóc môn nữ estrogen đóng vai trò quan trọng trong sự phát triển của các tĩnh mạch giãn, vì giai đoạn dậy thì hoặc mang thai thường là thời điểm bắt đầu của chứng bệnh. Trong khoảng thời gian mang thai, tử cung sẽ to ra, hạn chế máu lưu thông, góp phần làm cho các tĩnh mạch giãn phát triển.

Cách chữa trị thông thường cho bệnh giãn tĩnh mạch là cắt bỏ các mạch máu này, nhưng bác sĩ Tan không khuyến khích áp dụng phương pháp này. Ngoài việc phẫu thuật xâm hại một cách không cần thiết, thời gian hồi phục lâu cũng là một khuyết điểm lớn so với những phương pháp mới mà ông đang áp dụng tại phòng khám của mình.

Một trong những biện pháp mà bác sĩ John Tan hay dùng chính là phương pháp Điều Trị Laser Endovenous Trong Mạch (ELVT). Đó là phương pháp chữa trị thay thế cho phẫu thuật cắt bỏ mạch, được thực hiện với gây mê cục bộ. Phương pháp này làm nóng phần bên trong của các mạch máu bằng một sợi laser rất nhỏ được đưa vào trong mạch máu bị giãn. Các mạch máu này đã được định vị trước đó bằng máy siêu âm. Năng lượng laser sẽ làm cho mạch máu đóng lại và mờ dần theo thời gian. Cả quá trình trị liệu được xem là chữa trị ngoại trú (bệnh nhân không cần phải nằm viện và có thể trở lại công việc tức thời), với thời gian phục hồi nhanh và gần như không để lại sẹo. Bệnh nhân có thể được chăm sóc bằng những phương pháp sau điều trị như là: Liệu pháp xơ cứng hoặc tiểu phẫu loại bỏ tĩnh mạch bề măt, để làm sạch các tĩnh mạch nhỏ còn sót lai.

Những phương pháp điều trị nói trên cũng được dùng để loại bỏ các tĩnh mạch rất mảnh và tĩnh mạch mạng nhện, nổi rõ nhất ở trên gương mặt. Bác sĩ Tan nói rằng: tuy là kỹ thuật có vẻ đơn giản, Liệu pháp xơ cứng là một kỹ thuật đòi hỏi sự khéo léo và nhiều năm kinh nghiệm để có thể thực hiện thuần thục vì phương pháp này sử dụng mũi kim rất nhỏ. Bác sĩ Tan nói rằng các phương pháp này sẽ cô lập các mạch máu sau khi được tiêm chất clerosant, khiến thành mạch to lên, và sau đó cắt đứt hòan toàn sư lưu thông máu vào các mạch máu đó. Phương pháp này dường như có hiệu quả tức thời, mất khoảng 15-20 phút, bệnh nhân có thể thấy được kết quả.

Khi được hỏi thêm về các quan niệm sai lầm thường gặp về những lựa chọn điều trị khác nhau cho chứng tĩnh mạch giãn và tĩnh mạch mạng nhện, Bác sĩ Tan nói rằng mọi người thường không hề biết các trị liệu hiện có, thường lầm tưởng rằng IPL có thể chữa được tất cả các bệnh.

Khám phá bí ẩn của mạch máu
    Bác sĩ John Tan, chuyên gia phẫu thuật mạch máu tại Tập Đoàn Y Khoa Pacific (Pacific Healthcare) với kinh nghiệm y khoa dồi dào của mình, chia sẻ với bạn đọc về chứng bệnh tĩnh mạch giãn và những vấn đề liên quan tới chứng bệnh này.
    Bác sĩ John Tan là bác sĩ tư vấn phẫu thuật tổng quát và chuyên gia phẫu thuật tĩnh mạch tại Phòng khám Tĩnh Mạch (The Vein Clinic), bác sĩ Tan có hơn 20 năm kinh nghiệm thực hành y khoa và dành nhiều tâm huyết của mình cho việc trị liệu các vấn đề tĩnh mạch hơn 15 năm trở lại đây.

Từ năm 1991 khi trở thành bác sĩ giải phẫu tổng quát, bác sĩ Tan đã chọn ngành giải phẫu mạch máu là chuyên khoa phụ của mình. Khi được hỏi tại sao, bác sĩ Tan chia sẻ rằng giải phẫu mạch máu những năm về trước vẫn còn chưa phổ biến và bác sĩ muốn góp sức mình vào chuyên ngành còn mới này. Ông cho biết thêm, phương pháp điều trị mạch máu bao gồm hai phần: Chữa trị các chứng bệnh khác nhau về thẩm mỹ cũng như là y khoa, như chứng tĩnh mạch giãn, chứng thối hoại, và những gân máu lồi kém thẩm mỹ.

Chứng tĩnh mạch giãn thường được biết đến là tĩnh mạch ở chân, các mạch máu bị phình to ở thành mạch, tĩnh mạch giãn gây đau đớn khi bệnh nhân đứng hoặc đi lại. Khi các tĩnh mạch bị giãn cũng kéo theo một số các bộ phận khác trên cơ thể. Triệu chứng xuất hiện khi các van trong mạch máu không ngăn được máu chảy ngược lại, là nguyên nhân của những van bị yếu đi. Máu sau đó tụ lại xung quanh các tĩnh mạch, hình thành các tụ máu, đặc biệt là dưới áp lực cao. Bác sĩ Tan cho biết rằng, di truyền cũng là một yếu tố quyết định ở chứng bệnh này.

Ngoài vấn đề thẩm mỹ, có rất nhiều mối nguy hiểm liên quan tới chứng tĩnh mạch giãn. Như chứng nghẽn mạch máu sâu (DVT), một căn bệnh của tầng lớp trung lưu, là một biến chứng nghiêm trọng do các tĩnh mạch giãn gây ra, với tỷ lệ tử vong vào khoảng 5% tổng số ca. Những bệnh lý khác tuy ít nghiêm trọng hơn nhưng vẫn tạo ra những mối lo âu cho các bệnh nhân, bao gồm: viêm mạch máu, tụ máu, và u xơ da. Các tĩnh mạch giãn cũng là điềm báo cho các chứng bệnh mạch máu khác, mà chỉ có thể được phát hiện bằng việc kiểm tra toàn diện với kỹ thuật dùng sóng siêu âm. Vào giai đoạn ban đầu có thể chỉ có một số các mạch máu nổi lên trên. Khi con số mạch máu nổi này ngày càng tăng đó là lúc cả chân bị ảnh hưởng. Mặc dù được xem là lành tính, căn bệnh này có thể dẫn tới các phức tạp do việc lưu thông máu không tốt ở bên chân bị nổi mạch.

Chứng tĩnh mạch giãn có thể xảy ra ở cả nam và nữ, nhưng phổ biến hơn là ở phụ nữ. Hoóc môn nữ estrogen đóng vai trò quan trọng trong sự phát triển của các tĩnh mạch giãn, vì giai đoạn dậy thì hoặc mang thai thường là thời điểm bắt đầu của chứng bệnh. Trong khoảng thời gian mang thai, tử cung sẽ to ra, hạn chế máu lưu thông, góp phần làm cho các tĩnh mạch giãn phát triển.

Cách chữa trị thông thường cho bệnh giãn tĩnh mạch là cắt bỏ các mạch máu này, nhưng bác sĩ Tan không khuyến khích áp dụng phương pháp này. Ngoài việc phẫu thuật xâm hại một cách không cần thiết, thời gian hồi phục lâu cũng là một khuyết điểm lớn so với những phương pháp mới mà ông đang áp dụng tại phòng khám của mình.

Một trong những biện pháp mà bác sĩ John Tan hay dùng chính là phương pháp Điều Trị Laser Endovenous Trong Mạch (ELVT). Đó là phương pháp chữa trị thay thế cho phẫu thuật cắt bỏ mạch, được thực hiện với gây mê cục bộ. Phương pháp này làm nóng phần bên trong của các mạch máu bằng một sợi laser rất nhỏ được đưa vào trong mạch máu bị giãn. Các mạch máu này đã được định vị trước đó bằng máy siêu âm. Năng lượng laser sẽ làm cho mạch máu đóng lại và mờ dần theo thời gian. Cả quá trình trị liệu được xem là chữa trị ngoại trú (bệnh nhân không cần phải nằm viện và có thể trở lại công việc tức thời), với thời gian phục hồi nhanh và gần như không để lại sẹo. Bệnh nhân có thể được chăm sóc bằng những phương pháp sau điều trị như là: Liệu pháp xơ cứng hoặc tiểu phẫu loại bỏ tĩnh mạch bề măt, để làm sạch các tĩnh mạch nhỏ còn sót lai.

Những phương pháp điều trị nói trên cũng được dùng để loại bỏ các tĩnh mạch rất mảnh và tĩnh mạch mạng nhện, nổi rõ nhất ở trên gương mặt. Bác sĩ Tan nói rằng: tuy là kỹ thuật có vẻ đơn giản, Liệu pháp xơ cứng là một kỹ thuật đòi hỏi sự khéo léo và nhiều năm kinh nghiệm để có thể thực hiện thuần thục vì phương pháp này sử dụng mũi kim rất nhỏ. Bác sĩ Tan nói rằng các phương pháp này sẽ cô lập các mạch máu sau khi được tiêm chất clerosant, khiến thành mạch to lên, và sau đó cắt đứt hòan toàn sư lưu thông máu vào các mạch máu đó. Phương pháp này dường như có hiệu quả tức thời, mất khoảng 15-20 phút, bệnh nhân có thể thấy được kết quả.

Khi được hỏi thêm về các quan niệm sai lầm thường gặp về những lựa chọn điều trị khác nhau cho chứng tĩnh mạch giãn và tĩnh mạch mạng nhện, Bác sĩ Tan nói rằng mọi người thường không hề biết các trị liệu hiện có, thường lầm tưởng rằng IPL có thể chữa được tất cả các bệnh.

“Sự thật là IPL không đảm bảo đem lại kết quả, phương pháp này chỉ thích hợp cho những mạch máu nằm sâu và cực kỳ mảnh mà mũi kim không thể chạm tới. Tôi nghĩ rằng chúng ta cần tăng cường tuyên truyền cho công chúng biết rằng chứng giãn tĩnh mạch hoàn toàn có thể được chữa trị khỏi, và bệnh nhân không cần phải chịu đựng những cơn đau và cảm thấy chướng mắt với những mạch máu xấu xí nữa”.

Hướng dẫn nhanh của bác sĩ Tan để phòng ngừa và phát hiện những triệu chứng của chứng tĩnh mạch giãn
    Các triệu chứng thông thường:
    • Mắt cá chân bị sưng.
    • Cảm thấy hai chân không còn sức lực.
    • Đau nhức khi đứng lâu.
    • Hay bị dộp bẻ về đêm.
    • Mạch máu to ra và nổi lên trên bề mặt da.
    • Da trở nên sạm hơn hoặc những vết loét ở mắc cá lâu hồi phục.

Cách phòng ngừa:
    • Không ngồi bắt chéo hai chân, vì nếu ngồi trong tư thế đó, các mạch máu ở chân sẽ chịu áp lực và làm cản trở quá trình máu lưu thông lên trên.
    • Không nên mang giày cao gót quá nhiều vì giày cao gót làm cho phần chân dưới bị bó
    • Một bài tập nhẹ nhàng khi các bạn nằm xuống: đưa chân lên cao trong vòng vài giây rồi để xuống, làm lại vài lần. Bài tập này giúp thư giãn phần chân dưới, và giảm bớt công việc cho các van.
    • Nên mặc quần áo rộng khi có thể. Không nên mặc những thứ quá chật, ví dụ như quần jeans ôm hoặc áo bó.

Dr John Tan

>>>>>Điều Trị Laser Endovenous Trong Mạch (ELVT) có mẹ nào biết về phướng pháp này koo?
    • 61 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mọi người giúp em đi nào... có ai từng đi xóa gân mạng nhện dưới da chưa????:RaisedEye
    • 176 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Ko bít bạn bị nổi ở đâu? Mẹ mình bị nổi dưới chân, lâu ngày nó sẽ thành mấy cục u lên, Mẹ mình mới làm phẫu thuật hình như là bị giãn mao mạch chân thì phải, phải mổ mới hết, nếu bị ở chân mà để hoài ko mổ thì có khả năng sẽ bị tê liệt và hoại tử chân đó
    • 379 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình tường da mỏng nên mới nhìn thấy mạch máu nổi hóa ra như thế là có vấn đê ah:Smiling:
    • 47 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

các bạn ui, t chữa mụn 1 thời gian dài, bi h mụn cũng giảm 1 chút nhưng mặt t bị để lại nhiều vết sẹo lõm trông rất mất thẩm mỹ, còn ở mũi , nhất là sống mũi có nhiều mạch máu nhỏ li ti, ở chỗ đấy thỉnh thoảng hay mọc mấy cái mụn sưng tấy đỏ, đau lắm í, t bùn quá, bạn nào biết chữa tn chia sẽ vs
    CON YÊU MẠNH KHỎE TRỞ VỀ NÀO, BỐ MẸ LUÔN MONG CHỜ CON!!!!
    • 47 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

chịu khó đắp mặt nạ ý, da sẽ khỏe và đỡ mạch máu, chứ khó còn cách nào cải thiện lắm
    • 66 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

nổi mạch máu dưới da là hiện tượng vỡ mao mạch,nguy6en nhân do rửa mặt , massage dùng lực mạnh, hoặc sử dụng các mỹ phẩm có chất tẩy mạnh , ko rõ nguồn gốc , làm phá vỡ kết cấu da dẫn tới vỡ mao mạch.khi đã vỡ rồi thì ko thể nào hàn gắn nó lại được, nhưng vẫn phải xây dựng lại thành mao mạch để các mạch máu khác ko bị vỡ theo.trong dermalogica có các sản phẩm làm dày thành mao mạch, bạn có thể vào www.dermalogicaspa.com để tìm hiểu thêm nha

http://dermalogicaspa.com/
    hotline: 0987654099
    yahoo tư vấn: spaphongcachsao
    • 47 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lisalyn Xem bài viết
    chịu khó đắp mặt nạ ý, da sẽ khỏe và đỡ mạch máu, chứ khó còn cách nào cải thiện lắm
    Nhưng bi h da mỏng dễ bị dị ứng lém.t đắp lung tung là nổi mụn luôn.hjx.sao khổ thế này@@
    CON YÊU MẠNH KHỎE TRỞ VỀ NÀO, BỐ MẸ LUÔN MONG CHỜ CON!!!!
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mn chỉ cần chăm sóc da mặt theo đúng quy trình là ok đấy! sữa rửa mặt -> kem dưỡng thui ko có tp trắng da và 1 tuần đầu tư 2 or 3 buổi tẩy tbc(có thể dùng đường + mật ong/ yến mạch + mật ong +sữa tươi ko đường/ tuýp bán sẵn có chứa tp lành tính và tuyệt đối ko nên kì mạnh trên da -> xông hơi (nếu có) -> đắp mạt nạ nghệ + mật ong -> serum collagen -> kem dưỡng như trên.
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mih2 bi nỗi mạch máu 2 bên mép mũi, hình như những ngừ ở tuổi dậy thì hay bị, do mụn....giờ mún xóa wa1...nge nói laser beem gì đó.....có ai tư vấn hem
    • 432 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

bạn có dùng kem trộn không?nếu dùng kem trộn thì bị nổi gân rất dễ nên ngưng dùng ngay nhé
    • 471 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Nếu bị từ lâu rồi thì đơn giản là da bạn thuộc loại mỏng thôi, k có cách nào khắc phục được đâu bạn ơi