Dưỡng da - Làm đẹp da

Bí kíp trắng hồng da bằng nghệ hạ thổ ngay sau sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.6K Lượt đọc
  • 110 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 658 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ bí kíp đem lại làn da sáng hồng tươi tắn cho phụ nữ sau sinh vẫn được các bà mụ ở cố đô áp dụng để chăm sóc cho sản phụ: chăm sóc da bằng mặt nạ nghệ trứng gà; thường thi không ai bỏ qua giai đoạn này bởi vì sau khi bôi nghệ 3 tháng 10 ngày, các mẹ sẽ có làn da trắng bóc, loại bỏ hết nám và thâm.

Với nguyên liệu củ nghệ mẹ, rửa sạch, đem xay nhuyễn lấy nước, sau đó trộn với lòng đỏ trứng gà, đắp lên mặt và những vùng thâm, sau một thời gian, vết thâm biến mất để lại một lớp da non trắng nõn. Chính vì thế, dân gian thường có câu “ gái một con trông mòn con mắt” , ám chỉ giai đoạn thay da đổi thịt này.

Tuy nhiên, để hiệu quả hơn nữa, nghệ cần được đem ngâm với rượu và hạ thổ, để giảm bớt tính axit gây mòn da có trong nghệ, thì cần thêm một số thảo dược khác, sau đó đem vùi xuống đất 3 tháng 10 ngày. Những vị thảo dược này được coi là bí quyết nhà nghề của những người làm nghề bà mụ tại Huế.

• 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nomhoachuoi27 Xem bài viết
    Tuy nhiên, để hiệu quả hơn nữa, nghệ cần được đem ngâm với rượu và hạ thổ, để giảm bớt tính axit gây mòn da có trong nghệ, thì cần thêm một số thảo dược khác, sau đó đem vùi xuống đất 3 tháng 10 ngày. Những vị thảo dược này được coi là bí quyết nhà nghề của những người làm nghề bà mụ tại Huế.
    CHị ơi cho e hoi thảo dược khác là gì ah? với cả fai chôn xuống đất 3 tháng 10 ngày rồi mới dùng hay là như nào ah? đẻ xong có dùng đc luôn k chị?

• 531 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

nghệ hạ thổ dùng đắp mặt hả nàng ?

• 658 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shii_pham Xem bài viết
    CHị ơi cho e hoi thảo dược khác là gì ah? với cả fai chôn xuống đất 3 tháng 10 ngày rồi mới dùng hay là như nào ah? đẻ xong có dùng đc luôn k chị?
    Thảo dược là 1 số vị thuốc bắc hay được các bà mụ trong Huế ngâm cùng nghệ để làm giảm tính axit gây mòn da, mình nghe nói thế chứ cũng ko biết chính xác các vị thuốc đó bao gồm những gì. Đẻ xong là có thể dùng luôn để bôi toàn thân và trộn với lòng đỏ trứng gà để đắp mặt mẹ nó ah.

• 3,022 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

bí quyết nhà nghề, người ta giữ bí mật ùi ,mình ko bik ,...như không..
    Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...

Nơi đâu cho em cảm thấy khi bên anh là bến bờ.......????Anh là ai..

• 658 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyLys Xem bài viết
    bí quyết nhà nghề, người ta giữ bí mật ùi ,mình ko bik ,...như không..
    không biết các vị thuốc thì mình cứ ngâm nghệ với rượu hạ thổ dùng để chăm sóc sau sinh cũng ok mẹ nó ah, mình thấy các mẹ áp dụng rồi chia sẻ hiệu quả lắm, sau sinh mà làn da sáng hồng như thời con gái, còn đẹp hơn lúc trước í

• 448 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cho mình hỏi là ngâm nghệ và rượu hạ thổ là làm thế nào ạ?mình chưa hiểu lắm.

• 658 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

mẹ nó xay nhuyễn nghệ ra sau đó ngâm cùng với rượu rồi đem chôn dưới đất khoảng 3 tháng 10 ngày sau lấy lên dùng, như thế gọi là hạ thổ

• 255 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nomhoachuoi27 Xem bài viết
    Những vị thảo dược này được coi là bí quyết nhà nghề của những người làm nghề bà mụ tại Huế.
    Híc, cái phần quan trọng nhất thì ko nói. Thế này thì chơi khó nhau quá.

• 195 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unin97 Xem bài viết
    Híc, cái phần quan trọng nhất thì ko nói. Thế này thì chơi khó nhau quá.
    Chị này nói chuyện tếu ghê . Vậy thì mình chỉ cần nghệ hạ thổ thôi , còn mấy cái kia bỏ qua cũng được mà . Thấy riêng nghệ cũng đủ tốt lắm rồi .
    *** L O V E ***