Dưỡng da - Làm đẹp da

Bí kíp trắng hồng da bằng nghệ hạ thổ ngay sau sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 27.5K Lượt đọc
  • 110 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ bí kíp đem lại làn da sáng hồng tươi tắn cho phụ nữ sau sinh vẫn được các bà mụ ở cố đô áp dụng để chăm sóc cho sản phụ: chăm sóc da bằng mặt nạ nghệ trứng gà; thường thi không ai bỏ qua giai đoạn này bởi vì sau khi bôi nghệ 3 tháng 10 ngày, các mẹ sẽ có làn da trắng bóc, loại bỏ hết nám và thâm.

Với nguyên liệu củ nghệ mẹ, rửa sạch, đem xay nhuyễn lấy nước, sau đó trộn với lòng đỏ trứng gà, đắp lên mặt và những vùng thâm, sau một thời gian, vết thâm biến mất để lại một lớp da non trắng nõn. Chính vì thế, dân gian thường có câu “ gái một con trông mòn con mắt” , ám chỉ giai đoạn thay da đổi thịt này.

Tuy nhiên, để hiệu quả hơn nữa, nghệ cần được đem ngâm với rượu và hạ thổ, để giảm bớt tính axit gây mòn da có trong nghệ, thì cần thêm một số thảo dược khác, sau đó đem vùi xuống đất 3 tháng 10 ngày. Những vị thảo dược này được coi là bí quyết nhà nghề của những người làm nghề bà mụ tại Huế.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nomhoachuoi27 Xem bài viết
    Tuy nhiên, để hiệu quả hơn nữa, nghệ cần được đem ngâm với rượu và hạ thổ, để giảm bớt tính axit gây mòn da có trong nghệ, thì cần thêm một số thảo dược khác, sau đó đem vùi xuống đất 3 tháng 10 ngày. Những vị thảo dược này được coi là bí quyết nhà nghề của những người làm nghề bà mụ tại Huế.
    CHị ơi cho e hoi thảo dược khác là gì ah? với cả fai chôn xuống đất 3 tháng 10 ngày rồi mới dùng hay là như nào ah? đẻ xong có dùng đc luôn k chị?
    • 531 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

• 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shii_pham Xem bài viết
    CHị ơi cho e hoi thảo dược khác là gì ah? với cả fai chôn xuống đất 3 tháng 10 ngày rồi mới dùng hay là như nào ah? đẻ xong có dùng đc luôn k chị?
    Thảo dược là 1 số vị thuốc bắc hay được các bà mụ trong Huế ngâm cùng nghệ để làm giảm tính axit gây mòn da, mình nghe nói thế chứ cũng ko biết chính xác các vị thuốc đó bao gồm những gì. Đẻ xong là có thể dùng luôn để bôi toàn thân và trộn với lòng đỏ trứng gà để đắp mặt mẹ nó ah.
    • 3,067 Bài viết

• 1,119 Được cảm ơn

bí quyết nhà nghề, người ta giữ bí mật ùi ,mình ko bik ,...như không..
    Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...

Nơi đâu cho em cảm thấy khi bên anh là bến bờ.......????Anh là ai..
    • 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyLys Xem bài viết
    bí quyết nhà nghề, người ta giữ bí mật ùi ,mình ko bik ,...như không..
    không biết các vị thuốc thì mình cứ ngâm nghệ với rượu hạ thổ dùng để chăm sóc sau sinh cũng ok mẹ nó ah, mình thấy các mẹ áp dụng rồi chia sẻ hiệu quả lắm, sau sinh mà làn da sáng hồng như thời con gái, còn đẹp hơn lúc trước í
    • 454 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cho mình hỏi là ngâm nghệ và rượu hạ thổ là làm thế nào ạ?mình chưa hiểu lắm.
    • 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

mẹ nó xay nhuyễn nghệ ra sau đó ngâm cùng với rượu rồi đem chôn dưới đất khoảng 3 tháng 10 ngày sau lấy lên dùng, như thế gọi là hạ thổ
    • 269 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Những vị thảo dược này được coi là bí quyết nhà nghề của những người làm nghề bà mụ tại Huế.
    Híc, cái phần quan trọng nhất thì ko nói. Thế này thì chơi khó nhau quá.
    • 195 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unin97 Xem bài viết
    Chị này nói chuyện tếu ghê . Vậy thì mình chỉ cần nghệ hạ thổ thôi , còn mấy cái kia bỏ qua cũng được mà . Thấy riêng nghệ cũng đủ tốt lắm rồi .
    *** L O V E ***

• 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

hjhj, các vị thảo dược này không phải là yếu tố quan trọng nhất đâu mẹ nó ah... nếu ngâm cùng thì sẽ mang lại hiệu quả tốt hơn, làm giảm tính axit của nghệ , cái đó là bí quyết nhà nghề nên em cũng ko biết rõ, chỉ ngâm nghệ với rượu rồi hạ thổ để dùng sau khi sinh là mẹ nó đã có làn da trắng hồng như ý muốn rồi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi unin97 Xem bài viết
    • 204 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi neak Xem bài viết
    Chị này nói chuyện tếu ghê . Vậy thì mình chỉ cần nghệ hạ thổ thôi , còn mấy cái kia bỏ qua cũng được mà . Thấy riêng nghệ cũng đủ tốt lắm rồi .
    Mình nghĩ để hạn chế tính ăn mòn của nghệ như chủ top chia sẻ thì có thể mình đắp mặt nạ thưa ra, mà hình như uống cái này cũng tốt, chỉ ko biết có tăng cân véo véo hay hem thâu
    • 39 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

không biết các vị thuốc thì mình cứ ngâm nghệ với rượu hạ thổ dùng để chăm sóc sau sinh cũng ok mẹ nó ah, mình thấy các mẹ áp dụng rồi chia sẻ hiệu quả lắm, sau sinh mà làn da sáng hồng như thời con gái, còn đẹp hơn lúc trước í
    chi ơi cho em hỏi nghệ với rượu hạ thổ làm thế nào ah? em cứ nghe môi người nói hạ thổ nhưng ko bít hạ thổ là sao,la thế nào
    • 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mi_ngoan Xem bài viết
    chi ơi cho em hỏi nghệ với rượu hạ thổ làm thế nào ah? em cứ nghe môi người nói hạ thổ nhưng ko bít hạ thổ là sao,la thế nào
    Hạ thổ là đem chôn dưới đất mẹ nó ah
    • 373 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

thế ngay sau khi sinh bôi ngay hay thời kỳ mang bầu bôi cũng đc hả chị. mà có sợ vàng khè mặt ko ạ, tại lần trc em bị sẹo bôi nghệ vàng nó vàng khè mặt ấy, rủa mãi nó ko hết, chà xước hết cả mặt
    • 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mi_ngoan Xem bài viết
    Rượu nghệ hạ thổ mẹ nó ngâm nghệ với rượu (Cách làm là mua nghệ về rửa sạch, đập dập 1 nửa và 1 nửa cho vào say. Sau đó cho vào bình ngâm với rượu) Hạ thổ là mẹ nó trôn bình rượu đó xuống đất, khi trôn xuống đất rượu nghệ sẽ được bảo toàn dược lý và bớt tính axit của nghệ.
    • 151 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

hơi lạc đề,nhưng kô biết hỏi ở đâu.mẹ nào biết tư vấn giúp mình,là trong thời gian dùng bột nghệ đen chữa đau dạ dày,minh dung cả viên dầu gấc có được không.cám ơn mọi người
    • 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhjmyeuhtc Xem bài viết
    thế ngay sau khi sinh bôi ngay hay thời kỳ mang bầu bôi cũng đc hả chị. mà có sợ vàng khè mặt ko ạ, tại lần trc em bị sẹo bôi nghệ vàng nó vàng khè mặt ấy, rủa mãi nó ko hết, chà xước hết cả mặt
    Nếu sợ vàng mặt thì mẹ nó dùng nghệ trắng cũng được, tuy nhiên trong bài thuốc này thì nghệ trắng sẽ không có tác dụng bằng nghệ vàng. Với lại không phải mình bôi nghệ tươi hoàn toàn nên nó cũng không bị vàng lắm đâu, sau khi đắp xong thì rửa sạch mặt luôn là được.
    • 657 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Mẹ nó có đi khám ở đâu ko hay nghe mọi ng nói thôi, mấy đồ thuốc chữa bệnh này mình thấy phải hỏi bác sĩ hoặc thầy lang cho chắc í, đừng có dại dột mà dùng tùm lum, còn tùy cơ địa và sức khỏe từng người, không biết có hợp hay ko nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeumuathuvn Xem bài viết
    hơi lạc đề,nhưng kô biết hỏi ở đâu.mẹ nào biết tư vấn giúp mình,là trong thời gian dùng bột nghệ đen chữa đau dạ dày,minh dung cả viên dầu gấc có được không.cám ơn mọi người
    • 62 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

oánh dấu để tập 2 thử mới được, chứ sinh xong mà xấu xí ko còn gì là da và dáng thì buồn lắm, hức hức
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6