Dưỡng da - Làm đẹp da

bệnh viêm nang lông( viêm lỗ chân lông)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 133 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

em bị viêm nang lông ( viêm lỗ chân lông ). mà đi chữa mãi không được. có chị nào có kinh nghiệm chữa bệnh này không ạ? em bị lâu lắm rồi ạ! từ hồi học lớp 9 đến bây giờ ( năm 3 đại học) em cũng đã đi khám và uống thuốc nhiều rồi mà chẳng thấy đỡ. em bị rất nhiều ở 2 chân. cả trên đùi và bắp chân. em thấy mặc cảm quá ạ!
    chị nào đã có kinh nghiệm nào giúp em với ạ! em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 30 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

uh, cái bệnh này hình như khó khỏi lắm thì pái. nhỏ bạn mình cũng bị thế mà bao nhiêu năm nay chẳng thấy đỡ. Nó tắm đủ các loại là lẻo mà ......không tác dụng gì. Bạn thử lên viện da liễu xem sao?
    • 263 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Bạn bị viêm nagn lông hay dày sừng nang lông? bạn bị từ lớp 9 đến giờ cũng lâu lắm rồi, chắc bị dày sừng nang lông rồi, nhưng bạn bị quanh năm hay chỉ theo mùa? nêu viêm nang lông thì theo nhiều ng nói đó là do bẩn mà để chất bẩn tích tụ vào chân lông rồi gây viêm. Chỉ cần giữ sạch sẽ là đủ. Nhưng bị dày sừng nang lông thì khác. Mình bị bệnh này. Mình bị từ hồi lớp 7 đến giờ (gần 20 năm- trời ko tính thì thôi, tính ra giật mình). Mình chỉ bị vào mùa đông, khi thời tiết hanh khô là bắt đầu bị, chân lông đỏ lên, rồi ngứa kinh khủng, càng gãi càng ngứa, khi nặn chân lông ra một cái nhân. Tắm kiểu gì cũng ko khỏi, càng tắm xà phòng càng ngứa. Hồi mới bị mình còn tưởng mình bị ghẻ, đi mua DEP về bôi ko khỏi, rồi hồ nước, rồi ngày nào cũng tắm xà phòng mà càng tắm càng ngứa, ngứa điên cuồng, khắp đùi, bắp chân, đầu gối, nói chung chỉ bị ở chân, và sau này thì bị một í ở tay. Trong 10 năm liền mình sống cùng bệnh này một cách vô vọng mà ko biết làm sao để chữa, cũng may mà chỉ bị mùa đông, đến hè lại sạch sẽ láng mịn và ko một vết sẹo để lại, cứ tiếp diễn năm này qua năm khác, mùa hè ngon lành, mùa đông điên cuồng vì ngứa. Đi khám khắp nơi, rồi lên 102 Trần Hưng Đạo thì họ nói ko chữa đc vì bệnh của mình chỉ mỗi mùa đông bị nên họ ko bắt đc bệnh gì cả. Rồi một lần mình vào BV bạch mai khoa da liễu khám, đúng hôm đấy là BS khám và SV đứng thực tập xung quanh, bác sỹ khám và phán mình bị dày sừng nag lông (mình vào BM nhiều lần lắm rồi nhưng các bác sỹ mỗi ng nói một khác và bệnh thì ko chữa đc). BS nói chân lông đóng sừng vào đây này, rồi kê thuốc Diprosalic (mình nhớ ko chính xác tên lắm), giá 50k một lọ, và mình bôi trong mùa đông đấy có 3 ngày là hết ngứa và các nốt viêm lặn xuống, bôi hết mùa đông năm ấy thì đến hè mình khỏi, nhưng mùa đông năm sau lại bị, laị bôi thì lại khỏi, giờ mình cứ sống chung với nó như thế, cứ bị là bôi, hè thì thôi, mình phát hiện thêm là bôi Salicilic cũng ok. Vậy đấy, sống chung với nó, cứ bắt đầu cuối thu khô hanh là mình ra hiệu thuốc mua 1 tuyp về dùng, hết thì thôi. Chả hiểu nó là bệnh gì và chắc mình sẽ phải sống chung với nó đến cuối đời. tuy nhiên dẫu sao còn có thuốc mà trị đc nó tạm thời, chứ tg đầu khổ vô cùng, lúc nào cũng gãi cành cạch cả ngày lẫn đêm.
    Nếu bạn cũng bị gióng mình thì có vài kn cho bạn tham khảo.
    Thích thịt bò khô nhất và yêu Mít hơn cả nhất
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

em cảm ơn chị banhcom nhiều lắm ạ! hic! em đi khám thì bác sỹ cũng nói là viêm nang lông hay lỗ chân lông gì đó! vì lâu rùi em cũng chẳng đi khám nữa.
    em thì ko bị ngứa như chị đâu ạ! nhưng dưới chân lông của em khi nặn cũng có một nhân màu trắng ra như mụn nhân ý ạ!
    và lông thì không bị mọc vào trong đâu ạ( chỉ một số ít thôi ạ)
    Lần trước em đi khám thì người ta cho thuốc gì về uống và bôi ý ạ! nhưng hết thuốc thì nó lại bị trở lại! em chán quá cũng chẳng uống thuốc nữa.
    thấy mọi người mách là tắm bằng muối tẩy tế bào chết em cũng đã thử. nhưng chẳng ăn thua gì cả.
    mà em lại hay nặn những cái " mụn" đó. nên bây giờ chân toàn vết thâm
    em bị quanh năm luôn ạ. chân lông cứ bị đỏ lên nhưng không đau, không ngứa. chỉ có nhân mụn bên trong thôi!
    em đang chán quá rồi!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trời mình nhờ mua qua người quen được tuyp thuốc bôi trong vòng 2 tháng là khỏi hẳn rồi đấy các mẹ
    chúc các mẹ nhanh khỏi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi, bị cái này khổ thật đấy, giờ bạn còn phải bôi kem nữa không?

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhcom Xem bài viết
    Bạn bị viêm nagn lông hay dày sừng nang lông? bạn bị từ lớp 9 đến giờ cũng lâu lắm rồi, chắc bị dày sừng nang lông rồi, nhưng bạn bị quanh năm hay chỉ theo mùa? nêu viêm nang lông thì theo nhiều ng nói đó là do bẩn mà để chất bẩn tích tụ vào chân lông rồi gây viêm. Chỉ cần giữ sạch sẽ là đủ. Nhưng bị dày sừng nang lông thì khác. Mình bị bệnh này. Mình bị từ hồi lớp 7 đến giờ (gần 20 năm- trời ko tính thì thôi, tính ra giật mình). Mình chỉ bị vào mùa đông, khi thời tiết hanh khô là bắt đầu bị, chân lông đỏ lên, rồi ngứa kinh khủng, càng gãi càng ngứa, khi nặn chân lông ra một cái nhân. Tắm kiểu gì cũng ko khỏi, càng tắm xà phòng càng ngứa. Hồi mới bị mình còn tưởng mình bị ghẻ, đi mua DEP về bôi ko khỏi, rồi hồ nước, rồi ngày nào cũng tắm xà phòng mà càng tắm càng ngứa, ngứa điên cuồng, khắp đùi, bắp chân, đầu gối, nói chung chỉ bị ở chân, và sau này thì bị một í ở tay. Trong 10 năm liền mình sống cùng bệnh này một cách vô vọng mà ko biết làm sao để chữa, cũng may mà chỉ bị mùa đông, đến hè lại sạch sẽ láng mịn và ko một vết sẹo để lại, cứ tiếp diễn năm này qua năm khác, mùa hè ngon lành, mùa đông điên cuồng vì ngứa. Đi khám khắp nơi, rồi lên 102 Trần Hưng Đạo thì họ nói ko chữa đc vì bệnh của mình chỉ mỗi mùa đông bị nên họ ko bắt đc bệnh gì cả. Rồi một lần mình vào BV bạch mai khoa da liễu khám, đúng hôm đấy là BS khám và SV đứng thực tập xung quanh, bác sỹ khám và phán mình bị dày sừng nag lông (mình vào BM nhiều lần lắm rồi nhưng các bác sỹ mỗi ng nói một khác và bệnh thì ko chữa đc). BS nói chân lông đóng sừng vào đây này, rồi kê thuốc Diprosalic (mình nhớ ko chính xác tên lắm), giá 50k một lọ, và mình bôi trong mùa đông đấy có 3 ngày là hết ngứa và các nốt viêm lặn xuống, bôi hết mùa đông năm ấy thì đến hè mình khỏi, nhưng mùa đông năm sau lại bị, laị bôi thì lại khỏi, giờ mình cứ sống chung với nó như thế, cứ bị là bôi, hè thì thôi, mình phát hiện thêm là bôi Salicilic cũng ok. Vậy đấy, sống chung với nó, cứ bắt đầu cuối thu khô hanh là mình ra hiệu thuốc mua 1 tuyp về dùng, hết thì thôi. Chả hiểu nó là bệnh gì và chắc mình sẽ phải sống chung với nó đến cuối đời. tuy nhiên dẫu sao còn có thuốc mà trị đc nó tạm thời, chứ tg đầu khổ vô cùng, lúc nào cũng gãi cành cạch cả ngày lẫn đêm.
    Nếu bạn cũng bị gióng mình thì có vài kn cho bạn tham khảo.
    • 57 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

hồi nhỏ, Mì vừa bị viêm nang lông và khô da này, lông nó cứ cuộn tròn dưới da, ko chịu mọc ra, cái chân, nhất là đầu gối lổn nhổn thấy mà gớm, nhưng bây giờ hết sạch rùi, tự mình làm bác sỹ cho mình, ko có uống hay bôi thuốc gì cả, chỉ kiên trì là sẽ hết thôi.
    Mua lá xông 5k, ráng tuần xông 1 lần nhévừa trùm lều xông vừa lấy khăn cứng cứng chút chà nhẹ nhàng lên những chỗ bị viêm nang, nhớ là nhẹ thôi. Xông chửng 10 phút thì lấy các nc đun đó dội người, rùi dùng muối tắm, hoặc đường cát trộn cám gạo để masage, tập trung kỹ mấy chỗ nang lông nhé. Rùi sau đó tắm sạch và thoa ngay lotion dưỡng ẩm. Luôn luôn nhớ thoa lotion dưỡng ẩm sau khi tắm, ko để da bị khô. Hằng ngày rảnh thì lấy cái kim khâu lể cho mý cái cọng lông cuộn tròn dưới da nó ngoi lên. Chỉ tầm 1 tháng là viêm nang lông biến mất hẳn đó.
    • 35 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cho bạn số dt của bác sỹ Yến bên viện da liễu HN nhé,cả nhà mình toàn chữa bác ý thôi,riêng về da thì khỏi phải bàn luôn,chuyên môn cao. Số dt của bsy là 0983233163, nếu đã xác định khám da liễu thì nên đến tận nơi để bsy xem da bạn ntn? chứ nếu chữa qua dt thi ko có KQ đâu.
    • 32 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có topic của 1 chị dạy chữa đấy. Mình làm theo và thấy hiệu quả lắm. 1 tuần bạn nên tẩy da chết 2 lần rồi tằm bằng cám gạo, sữa tươi. Xong bôi kem sâm. Mình thấy đỡ hẳn chỉ trong 1 tháng thôi :Smiling:
    Đừng mơ ước những ai ngoài tầm với
    Mây của trời... Cứ để gió cuốn đi ....
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao dang ay ko cho ten thuoc de moi nguoi cung mua?
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thuốc gì đấy chị ơi?
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trước em cũng bị sau lưng nhiều lắm... mặc áo hở ko được,,mà càng bít bùng nó lại càng nặng hơn,chị cố gắng mặc những loại áo thấm hút mồ hôi tốt,tắm thì dùng xà bông ít chất kiềm. Trước mỗi tuần em còn bào mỏng khổ qua chắt lấy nước để lau sau lưng nữa cơ. Em thì dùng Erythrogel/Erylik ngày 2 lần,bác sĩ có cho thuốc uống kèm nhưng em chẳng nhớ đã uống gì nữa >"< mà trong đó có thuốc mát gan và vitamin E. Khoảng 2 tuần là khỏi. Em bị nặng lắm,vì vết đó sưng đỏ lên,đau ... mà em thì hay ngứa tay và hay nặn như nặn mụn íh ^^ Chúc chị mau khỏi nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi piggy30590; 13/04/2012 vào lúc 08:39 PM.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi , mình đã tắm muối tắm tẩy da chết và dùng thuốc đặc trị viêm lỗ chân lông Bạc Hà của Thái Lan đã khỏi đc 90% rồi nha , Mẹ nào cần chữa khỏi nó thì pm em chỉ cách cho nha. Tung tăng quần áo váy ngắn mùa hè này nha. pm e lúc nào cũng sẵn sàng chia sẻ cho các chị ạ .... ib em nói thuốc cho, vì em ko thường xuyên lên trả lời các chị đc, 0169353851 .... đây là ảnh em dùng thuốc đó 1 tháng nha
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh biet kem trị vnl rất tốt. Mình k bán nhé. Ai thik thi gửi tn minh chỉ chỗ cho