• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 35 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi, em đọc trên mạng thấy là aspirin có thể dùng để trị mun bọc (nghiền với nước ấm rồi bôi lên mụn).Không biết cách này có đúng ko,có mẹ nào làm thử chưa ạ, em tính mua về trộn thoa lên mụn thử vì dạo này em nổi nhìu mụn bọc wa >< mà k pít có hại da k.
    Các mẹ cho em ý kiến nha.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 292 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

trơi ơi e ơi đừng dùng nha. Trước chị cũng đọc trên mạng thấy bảo bôi thì sẽ trắng da, mịn da, nghe cũng sướng. Sau đó chị ra hiệu thuốc mua. Chị bán thuốc hỏi mua để làm gì. Chi bảo mua về bôi mặt thì chị ý can ngay. Chị í nói asperin có thành phần bào mòn da, da trắng và hết mụn là do bị mòn đi chứ k fai có tác dụng gì. Chị ý cũng nói đó là thành phần trong kem trộn bảo lâm đó. Chị khuyên e đừng dùng k hại mặt. Nếu mụn thì e qua nhà mụn học hỏi kinh nghiệm các bạn ấy xem.
    • 1,509 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Theo mình biết là kháng sinh (mình ko nhớ aspirin phải thuốc kháng sinh ko :Silly có tác dụng trị mụn đấy bạn Mình cũng từng dùng 1 thuốc bột thành phần là kháng sinh để trị mụn, nhưng mình dùng liều ít, tức là chỉ chấm lên đầu mụn thôi, và dùng trong thời gian ngắn. Mình thấy có hiệu quả, mình nghĩ đơn giản là nó diệt khuẩn :cool: Cũng có thể là nó có tác hại như chị rainy nói nhưng mình dùng trong khoảng time ngắn nên ko thấy ảnh hưởng gì.
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
    • Des
    • 5 năm
    • 2,151 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rainy_logy Xem bài viết
    trơi ơi e ơi đừng dùng nha. Trước chị cũng đọc trên mạng thấy bảo bôi thì sẽ trắng da, mịn da, nghe cũng sướng. Sau đó chị ra hiệu thuốc mua. Chị bán thuốc hỏi mua để làm gì. Chi bảo mua về bôi mặt thì chị ý can ngay. Chị í nói asperin có thành phần bào mòn da, da trắng và hết mụn là do bị mòn đi chứ k fai có tác dụng gì. Chị ý cũng nói đó là thành phần trong kem trộn bảo lâm đó. Chị khuyên e đừng dùng k hại mặt. Nếu mụn thì e qua nhà mụn học hỏi kinh nghiệm các bạn ấy xem.
    Chị thì chị ko bao giờ tin tưởng mấy người bán dược phẩm mà tư vấn thuốc đâu em ah, đến bác sĩ còn có thể nhầm, còn mấy em bán thuốc chưa chắc đã tn xong trung cấp dược (chị ko có ý j đâu nhé).

Em có thể xem ở 1 số trang web nước ngoài, các bạn ý vẫn sử dụng aspirin + mật ong để trị mụn, và phải bôi đậm là uncoated aspirin

@Chủ top: em thử xem, video này họ phân tích vì sao lại là aspirin và mật ong
    Mẹ yêu Thỏ, yêu Thỏ nhất đời

A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten and the future worth living for
    • 105 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

cái này e cũng đang dùng, thấy thích lắm ^^
    dùng cái coated cũng đc chị ạ
    nó chỉ khác nhau là coated thì nó lâu tan thôi
    em đang dùng coated mà, vì hôm ra hiệu thuốc loại uncoat thì hàm lượng khá thấp nên mua tạm coat -> ngâm nửa ngày trc khi dùng, hi hi j/k
    mấy tiếng là đc rồi ạ
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Aspirn dùng được để trị mụn và đượng da đấy bạn à.
    - trị mụn: chỉ chấm lên nốt mụn thôi ( spot treatment). nghiền aspirin trộn với nước thành dạng paste --> chấm lên nốt mụn --> 15 phút sau sẽ khô --> rửa lại với nước lạnh. có thể làm mỗi ngày 1 lần cho đến khi nốt mụn xẹp xuống.

- mặt nạ tẩy da chết làm mền mịn, sáng da: mỗi tuần chỉ làm 1 lần thôi. nghiền 2 aspirin trộn với 1 muỗng càe mật ong --> đắp mặt 30 phút --> rửa lại với nước lạnh.

Aspirin thực ra là nguyên chất acetyl salicylic. chính là thành phần SAlicylic acid hay BHA ( beta hydroxy acid) ứng dụng khá phổ biến trong mỹ phẩm ( trị mụn, tẩy da chết, sáng da,...) các bạn có thể lấy ngay chai SRM mà bạn đang dùng xem có thành phần này không ( mình không xài nhưng mình nhớ là bất cứ sản phẩm nào của clean&clear đều có thành phần này).

Aspirin là bong tế bào chết, chất sừng nên làm da dễ bắt nắng hơn. thực ra bất cứ mỹ phẩm nào có chức năng tẩy chất sừng đều làm da bắt nắng chứ không riêng gì aspirin. nên khi dùng hãy có chừng mực, đừng quá lạm dụng.

Dĩ nhiên bất cứ chất gì có người hạp, có người không hạp. hãy chắc là bạn không dị ứng với aspirin hay mật ong.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 358 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

nhiều ng` bảo k nên nhưng m` lại thjx dùng mặt nạ aspirin + mật ong, trắg thì chưa thấy nhưng xờ da thấy mịn mịn yêu yêu :X
    • 756 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

bạn dùng aspirin dạng bột thì không cần phải ngâm nước, với lại cái hàm lượng gì ý của dạng bột thấp hơn dạng viên (thường chỉ dùng cho trẻ con uống thôi), bạn có thể trộn với mật ong, tớ thì trộn với sữa chua uống yakul ý, bôi lên mặt, có tác dụng sát khuẩn nên có thể trị mụn đc, nhưng phải dùng lâu dài
    …Cuộc sống vốn ngắn ngủi, hãy hôn thật chậm, cười thoải mái, yêu chân thành và tha thứ thật nhanh…

Sẽ hát bài cho anh và ru anh yên giấc tối

“Hãy nhìn ra ngoài cửa sổ nhé. Nếu những cành cây đang nhẹ rung trong gió. Thì người mà em yêu cũng đang yêu em. Hãy lắng tai nghe nhé. Nếu em nghe thấy nhịp đập trái tim em. Thì người mà em yêu cũng đang yêu em…”
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

dùng loại aspirin ph8(500mg) để đắp mặt trị mụn hả mấy mẹ? mình ra hiệu thuốc, thấy có 3 loại: 81mg, 100mg và 500mg, không biết dùng loại nào an toàn và hiệu quả cho da.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

to thi dung it viên, nhỏ thì dùng thêm
    • 494 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

mình từng khám 1 bs da liễu chuyên khoa đầu ngành thấy bác ấy cũng cho 1 loại bột bôi giông aspirin mình nghĩ nếu có hại ông ấy không dám cho đâu