Dáng đẹp

Thực đơn ngon ăn kiêng (hoàn toàn k có tinh bột)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 5.27K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 530 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Chào các mẹ và các chị em, giảm cân là vân đề nhiều người quan tâm nhưng thực đơn thế nào ăn cho đỡ ngán và được lâu dài thì thực sự dễ mà khó .Mình đã thử hết các thực đơn theo các phương pháp, các kiểu mà k ăn thua( k phải vô ích nhưng tại vì nó ngán quá như nên mình chào thua)

Mình giới thiệu qua bản thân mình 162cm- 47kg (thời con gái là 45-46kg, đặc biệt V2 k có mỡ).Mình là tuýp người lên xuống thất thường qua quá trình ăn uống nhưng cơ bản lại có 1 điều k thất thường đó là từ khi sinh xong V2 có mỡ dù mình k béo có đợt gầy 44kg là đằng khác nhưng bụng vẫn có mỡ( đứng thì k thấy nhưng ngồi là thấy e nó), ax toàn trêu là e bé mỡ.Làm thế nào để tiêu mỡ mà k bị sút cân mình đã tìm ra hướng đi cho mình là theo phương pháp Slow Cardio(burn fat not burn carb) vì nó có phần cắt hết tinh bột sau 14h, trước đó vẫn ăn bù khú nên mình chọn e nó.Thực đơn thì mình cũng chơi đủ thứ rồi nhưng lần này thay đổi và share cho bạn mình thì thấy chúng nó hưởng ứng và hiệu quả nên mình post lên đây để đợi chiên gia góp ý và mở mang thêm phần chế biến ăn uống để chúng mình toại nguyện ( giảm mỡ mà k bị sụt cân hoặc giảm cân giảm mỡ)

Mình muốn nói các bạn đừng quan tâm cân nặng mà hay quan tâm sự cân đối hình thể và mỡ bao quanh người chúng ta, nặng 1 tý chả sao miễn là vẫn đẹp
    Dĩ nhiên quan trọng nhất là phải tập luyện nếu k bạn có ăn kiêng thì chỉ gầy, sụt cân chứ k đẹp cơ thể k có nét( trừ phi ai đó tạng người đặc biệt thôi).Ở đây mình k đề cập pp tập của mỗi người chỉ muốn share thực đơn k tinh bột để chúng ta ăn lâu dài thôi nhé..Ban nào k ăn đc cả ngày vẫn thèm đủ thứ thì tham khảo Slow Cardio (Tập thể dục nhẹ nhàng để đốt mỡ, siết cơ hay cho nhưng người mới biết đến giảm cân)thì chỉ tập + cắt tinh bột sau 14h còn đâu ăn gì k có tinh bột là ổn.

Thực đơn :
    1.Cá (rô, hồi, chẽm, quả ) chiên, hấp, ướp , lăn trứng
    2.Bò (Phi lê, thăn ..) Tẩm gia vị, trần, xào lăn , rán nướng, bít tết
    3.Heo ( Chân giò hun khói, thăn heo hun khói) Sa lát thịt nguôi
    4.Gà làm gà xé phay hay xào lăn với gừng..tùy
    4.Trứng ( Gà, cút)
    6. Tim heo xào lăn với cần tỏi tây hay hấp gừng
    7.Rau (Bắp cải, cần tây, muống, xà lách) còn nữa nhưng mình chỉ chọn 4 thứ này cho nhanh

Gia vị :
    Mình tự chế các bạn nhé gồm (Muối tinh, hạt tiêu xay, mì chính(tí thôi)= 0 carb, mix chúng lại bỏ lọ để nêm nếm thức ăn (cũng còn vài thứ nữa nhưng mình chỉ chọn cái dễ nhất)
    Chanh thay cho dấm

Dầu ăn :
    Oliu ( Carb = 0) trộn, rán, tẩm ướp các kiểu thơm lừng lại tốt cho tim mạch , mình mua lọ 1 lít 130k

Cách làm :
    1. Cá : Mình chọn cá rô đồng, dễ làm dễ chế, lọc hết thịt bỏ xương về nhà đem tẩm tiêu, muối ,dầu oliu , lòng đỏ trứng để 20f mang ra rán --> chẹp , quá ngon luôn ăn với bắp cải thái chỉ (đã ướp tiêu muối, dầu oliu, chanh )
    2. Thịt chân gio hay hun khói thì thái hạt lựu trộn xà lách, chanh , trứng cút (rán lên cho đẹp mắt)
    3. Các món thit sống thì các bạn chế biến tùy thích vì đã có gia vị như trên rồi , hấp gừng thì thái chỉ tẩm dầu oliu và cách thủy thôi
    Căn bản là đã có dầu nên rán hay xào cũng đỡ ngán, nhất là món bò bít tết thì rất tuyệt vì bò hợp với muối tiêu chanh nên ăn càng ngon , bạn nào lười ăn xà lách thì sau khi tắt bếp chảo vẫn nóng thì đổ rau vào xào qua cho rau ngót đi lúc ăn rất dễ ăn.
    Các bạn ăn kiêng cả ngày thì nên uống thêm vitamin dành cho người ăn kiêng k thì mệt lắm
    Mình thì k biết nấu ăn nên có mua rìu qua mắt thợ thì các mẹ thông cảm nhé

1 ngày của mình(Công việc tự do nên khá thoải mái)
    Sáng 9h : 350ml ( sữa tách bơ)
    9h30: Slow Cadio (đi bộ nhanh trên máy) 50f tiêu 160kcal
    Trưa : Cơm canh chè cháo bánh ngọt đủ kiểu

Sau 14h : Cắt toàn bộ tinh bột (thực đơn như trên)
    16h: Trưng vịt lộn
    19h: 200gr bò bít tết+ xà lách + 350ml sữa tách bơ

Chúc các bạn ngon miệng...
    Xúc cảm cho e những giai điệu mục nát
    Những thứ đã qua không thể lấy lại
    Và như ánh nến k thể xóa tan làn mưa
    Thời gian chắc chắn không trôi ngược một lần

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 168 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chị ơi. E cao 1m59 nặng 51kg. E đang muốn giảm xuống 47-48kg. Nếu ăn theo thực đơn của chị thì phải mất bao lâu e mới giảm đc ạ.
    • 533 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

chị chủ top giống em thế,sinh e bé xong gầy thế nào bụng vẫn nhẽo nhoét mỡ,điên quá.thế mà xã lại chỉ khoái sờ bụng vợ
    • 530 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kuden.zhan Xem bài viết
    Chị ơi. E cao 1m59 nặng 51kg. E đang muốn giảm xuống 47-48kg. Nếu ăn theo thực đơn của chị thì phải mất bao lâu e mới giảm đc ạ.
    E ơi c chỉ share thực đơn k tinh bột để có nhiều lựa chọn thôi vì trên này mọi người ăn theo LC hay là thực đơn 13 ngày để giảm ý mà .Nếu theo Slow Cardio (SC) c đang tập thì tùy vào cơ địa có người giảm nhanh có người giảm chậm vì khi tập SC khoảng 10-15 míns là cơ thể bắt đầu burn fat (đốt mỡ ) chứ k giảm cân như LC đâu nhé vì đây là bài tập siết cơ và giảm mở giúp cơ thể săn đẹp giảm mỡ bụng hay mỡ ở vùng đùi trong hay ở bất cứ đâu có mỡ. Từ lúc tập c vẫn 47 kg k giảm tí nào nhưng bụng và đùi nhỏ lại đấy nên quyết định theo SL .
    Nếu e có ý định theo SC thì 4 ngày/ tuần dành 30-50mins (dưới 1 tiếng) đi dạo hay đi bộ nhanh loanh quanh với nhịp tim từ 120-130( đây là ngưỡng burn fat - control weigh), mua thêm cái đồng hồ đo nhịp tim cho chuẩn, trước 14h ăn uống thả cửa, sau 14h thì nghiêm cấm tinh bột, tập tầm 2 tháng là đùi eo giảm rõ luôn .Còn muốn giảm cân thì phải đẩy nhịp tim tức là hoạt động mạnh hơn để cơ thể giảm cân và phải ăn theo chế độ mà hlv tư vấn e ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ruby07; 23/10/2011 vào lúc 10:03 PM.

• 10 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ủng hộ top của c lắm ý
    e cũng thuộc dạng k bị quá cân nhưng bụng thì nhiều mỡ lắm luôn e tìm hiểu thì thấy có LC vs South Beach xuống mỡ nhanh. Nhưng 1 ngày e k thể thiếu sữa với sữa chua, chưa kể tháng nào e cũng ăn chay 10 ngày nữa nên k theo 2 phương pháp này đc.
    hiện tại e vẫn đang ăn theo kiểu chia nhiều bữa, hạn chế tinh bột, đồ ngọt, chiều tối ăn ít và tuyệt đối k ăn muộn. tập tành thì e nhảy dây đều nhưng nói chung là k ăn thua. e chỉ thấy xuống kg (đã từng xuống 46kg, e cao 1m68) chứ bụng k thấy giảm cm nào ý
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 530 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thucvan90 Xem bài viết
    ủng hộ top của c lắm ý
    e cũng thuộc dạng k bị quá cân nhưng bụng thì nhiều mỡ lắm luôn e tìm hiểu thì thấy có LC vs South Beach xuống mỡ nhanh. Nhưng 1 ngày e k thể thiếu sữa với sữa chua, chưa kể tháng nào e cũng ăn chay 10 ngày nữa nên k theo 2 phương pháp này đc.
    hiện tại e vẫn đang ăn theo kiểu chia nhiều bữa, hạn chế tinh bột, đồ ngọt, chiều tối ăn ít và tuyệt đối k ăn muộn. tập tành thì e nhảy dây đều nhưng nói chung là k ăn thua. e chỉ thấy xuống kg (đã từng xuống 46kg, e cao 1m68) chứ bụng k thấy giảm cm nào ý
    C cũng ăn chay mà e , đối với người mà k ăn thiếu sữa với sữa chua thì e uống vitamin hay uống sữa tách béo đc mà, nhảy dây với nhịp tim 120-130 (sắm đồng hồ đo nhịp tim) thì sẽ giảm mỡ vì e nhảy nhiều mệt, tốn kcal thì thành lose weight chứ k burn fat nên giảm cân mà bụng vẫn mỡ là phải, giảm mỡ thì theo phải theo SC( k quan tâm lượng kcal chỉ quan tâm đốt mỡ) đơn giản hơn e ạ, sáng tối là đc uống sữa( tách kem) mừ

• 168 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

C ơi ăn theo pp này có phải tăng cường ăn mỡ như LC ko a. Hay chỉ cần kiêng tinh bột và đường sau 2h chiều thôi a. E ko nhảy dây mà đạp xe đạp khoảng 30mins có đc k a.
    • 530 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kuden.zhan Xem bài viết
    C ơi ăn theo pp này có phải tăng cường ăn mỡ như LC ko a. Hay chỉ cần kiêng tinh bột và đường sau 2h chiều thôi a. E ko nhảy dây mà đạp xe đạp khoảng 30mins có đc k a.
    SC k phải tăng cường ăn mỡ như LC đâu chỉ là sau 14h nên cắt toàn bộ tinh bột nếu có party hay công việc chiêu đãi bắt buộc phải ăn thì k sao chỉ hạn chế ăn nhiều và đảm bảo rằng khi đi ngủ thì bụng phải đói thôi để sáng hôm sau lượng đường trong người cạn kiệt lúc ấy đi tập thì cơ thể sẽ bắt buộc đốt mỡ đấy mà.Tuy nhiên sau 14h cắt đc hết tinh bột thì quá tốt

E đạp xe phải đủ tiêu chí trên 30f và dưới 60f, với nhịp tim 120-130 để burn fat , đạp xe khoảng 6-7k/h là ổn.C đạp xe trên máy là 7.2k/h thì nhịp tim 123-127. Cơ bản là theo SC c giảm đc mỡ quanh hông, khe đùi và mông thu gọn lên (đã trưng cầu dân ý người nhà và các bạn ) thì thấy biến đổi như vậy cân vẫn giữ nguyên nhé có bị gầy đi 0,5kg vào tháng đầu.

Tuy nhiên cắt tinh bột như thế thì lúc mới bắt đầu ngủ nóng người lắm, đêm toàn dậy uống nước , và mất ngủ nhẹ thôi.

SLOW CARDIO

Nếu bạn đang muốn giảm mỡ cấp kì và không muốn mất một chút cơ bắp nào (bạn đang siết cơ để chuẩn bị thi đấu chẳng hạn)
    nếu bạn đang quá cân , quá nặng nên không thể tập HIIT
    nếu bạn mới lần đầu biết đến các chương trình giảm mỡ
    thậm chí nếu bạn vừa hồi phục lại sau một cơn chấn động tim
    tôi xin cam đoan rằng bạn sẽ rất phù hợp với phương pháp SC (Slow Cardio) này

sự thật thì SC là phương pháp mà hầu hết các bodybuilder sử dụng trước các cuộc thi để thực hiện cái mà họ gọi là "siết cơ"
    sau từ 8 đến 12 tuần liên tục thực hiện SC , tỉ lệ mỡ trong người bạn sẽ giảm đáng kể , có thể sẽ drop khoảng 5%~10% là bình thường

DIET
    Tất nhiên , không một phương pháp tập nào có thể giúp bạn giảm mỡ mà không đi kèm với một phương pháp diet chính xác

nhưng đối với SC , diet của nó đơn giản hơn rất nhiều so với Low carb hay DAS
    bạn có thể thở phào nhẹ nhõm vì không phải chia tay món bánh xéo ưa thích vào mùa đông hay món phở nạm với thật nhiều ớt ... umh ... tôi muốn thêm 1 quả trứng trần nữa
    bạn có thể ăn mọi thứ bạn thích
    từ cơm sườn , bánh mỳ , bánh kem , đến hủ tiếu , bột chiên (I love it !) , súp cua ..... blah blah blah ..... hãy tận hưởng cuộc sống khi bạn có thể
    nhưng bạn phải hứa với tôi là bạn sẽ dừng việc ăn tinh bột trước 2h chiều

đã có nghiên cứu chứng minh rằng việc ăn quá nhiều tinh bột kết hợp cùng mỡ sẽ làm cho hệ thống tim mạch của bạn trở nên tồi tệ hơn
    tất nhiên là bạn có thể uống một chút sữa ngọt , hoặc nếu bạn có tập vào buổi chiều thì bạn cũng thể uống whey protein
    nói là cấm , nhưng thật chỉ là một hình thức để bạn tránh xa các món ăn có quá nhiều tinh bột vào buổi tối thôi
    Hãy luôn đảm bảo rằng bạn đi ngủ với một cái bụng đói .

Sưu Tầm (Mạn phép copy bài của 1 mem kì cựu về SC)