Dáng đẹp

" Diet - Ăn kiêng ngon hơn ăn thường". - Tầng 5

Đến trả lời mới nhất
  • 245 Lượt chia sẻ
  • 251K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

link tầng 4 đây:

http://www.webtretho.com/forum/f69/d...ng-4-a-655422/

Các bạn chú ý ko cần đọc lại các tầng cũ, chỉ cần đọc thật kĩ những bài mình viết ở trang 1 là đủ rồi.

Nguyên lí của chế độ DAS Diet như sau : :

" DAS Diet ( 's Secret Diet) là chế độ ăn kiêng dựa trên nguyên lí Low Carb do Dr.Anh ( Nguyễn Hoàng Anh aka ha_misi ) phát triển và phổ biến ở Việt Nam. Khác với Atkins Diet, DAS Diet đã được "Việt Nam hóa" và biến đổi đi rất nhiều. Nội dung chính của Das Diet gồm có :

- Chế độ ăn kiêng Low Carb để giảm mỡ. Đặc biệt ko áp dụng nguyên tắc tính toán 20g Carb của Atkins Diet mà thay vào đó là nguyên tắc "đèn giao thông", tạo thoải mái cho mọi người trong khi ăn kiêng. Kết hợp cùng với ngày relax theo lịch nhất định sẽ giảm bớt stress, tạo hưng phấn hơn cho mọi người.

- Phương pháp duy trì cân nặng dựa theo nguyên tắc xen kẽ ngày High Carb, Low Carb, cùng với phương pháp "trạng thái giới hạn của tỉ lệ mỡ" trong cơ thể. Giúp mọi người bảo vệ thành quả của mình sau khi đã ăn kiêng giảm mỡ thành công mà ko cần phải nhịn đói, hay tập thể dục thường xuyên.

- Mục đích chính của DAS Diet ko phải là việc giảm mỡ, giảm béo trong thời gian ngắn hạn. Mà là hướng tới thay đổi tư duy về dinh dưỡng, giúp mọi người nhận thức được căn nguyên gây ra béo phì. Từ đó người tham gia sẽ có đầy đủ kĩ năng, kiến thức để duy trì sức khỏe, và trạng thái cơ thể trong suốt cả cuộc đời.

- Ngoài chức năng như một chế độ ăn kiêng. DAS Diet còn hướng tới những người bị tiểu đường, cao huyết áp, gout v...v (những bệnh đi kèm với béo phì )như một cứu cánh hoàn hảo và tiện dụng. Bệnh nhân mắc phải những chứng bệnh trên, chỉ cần tuân thủ theo DAS Diet tự khắc bệnh tật sẽ biến mất mà ko cần tốn tiền uống thuốc hay bất cứ phương pháp trị liệu nào. "

Carbonhydrate là thủ phạm chính gây ra mỡ thừa tích ở bụng và cảm giác thèm ăn đồ ngọt. Do đó cần cắt bỏ hòan tòan tất cả thức ăn có chứa Carb ra khỏi bữa ăn hàng ngày.

Carb là thành phần chính của các loại tinh bột - ngũ cốc, đường, đồ ngọt, bánh kẹo, hoa quả v...v

Carb cùng với mỡ là 2 nguồn năng lượng chính của cơ thể. Với việc cắt bỏ hòan tòan nguồn năng lượng từ Carb, sẽ bắt cơ thể phải lấy năng lượng từ mỡ thừa trong người ra đốt làm năng lượng để cơ thể hoạt động.

Nguyên lí gây béo phì rất đơn giản như sau: Khi ăn Carb vào cơ thể. Ngay lập tức Carb sẽ biến thành đuờng Glucose trong máu, và tác động tới đường huyết và làm cho đuờng huyết tăng lên. Cơ thể ngay lập tức phản ứng bằng việc tiết ra Insulin để “kéo” đuờng huyết trở lại mức ổn định và biến số đuờng Glucose trong máu trở thành mỡ thừa tích ở trên cơ thể.

Do đó, ăn Carb thì béo, ko ăn Carb thì giảm béo. Ngòai ra ko cần quan tâm tới vấn đề tính tóan năng lượng nạp vào và thải ra. Bởi vì, như đã nói ở trên, béo phì nguyên nhân sâu xa ko phải do nạp vào cơ thể quá nhiều năng lượng, mà là dung nạp quá nhiều Carb.

Bởi vậy khi ăn kiêng theo chế độ Low Carb các bạn ko cần quan tâm tới vấn đề calories. Thích ăn bao nhiêu thì ăn, ăn sao cho thỏai mái là đuợc.

Phương pháp ăn kiêng Low Carb dựa trên nền tảng căn bản của hiệu ứng ketosis. Tức là khi cơ thể ko đuợc nạp Carb, ngay lập tức các mô mỡ thừa trong cơ thể đựoc đem ra đốt làm năng lượng thay thế cho Carb.

Như vậy, khi chúng ta ăn kiêng theo chế độ Low Carb tức là lợi dụng hiệu ứng ketosis để biến cơ thể thành cỗ máy đốt mỡ. Và để khởi động bộ máy đốt mỡ này thì cần phải ăn nhiều chất béo – như là năng lượng để giúp cỗ máy đốt mỡ hoạt động trơn tru và nhanh chóng.

A.Những thức ăn cần phải kiêng tuyệt đối gồm có :

1.Cơm, bánh mì, đường, sữa không đường và sữa có đường, bánh gato,đồ ngọt, mì khoai tây, cà rốt v..v. Sữa không đường tuy ko có đuờng kính, nhưng bản thân trong sữa không đường đã có hàm lượng đuờng lactoza rất cao rồi.
    Có thể dùng các loại Cream để thay cho sữa đặc. Nhưng phải tính toán Carb với trạng thái đèn vàng và cố gắng khi mua chọn các loại cream có độ fat càng cao càng tốt. Lí tưởng nhất là heavy cream với khoảng 60% fat.

2.Tất cả các loại hạt như lạc , hạt điều, vừng,đỗ xanh đen, đậu nành v..v. Dĩ nhiên các loại hạt như vừng-mè, lạc nếu như chúng ta chỉ rắc lên thức ăn cho thơm thì có thể ăn khỏang từ 50-100 gr ko vấn đề gì hết cả.

3.Tất cả các loại hoa quả. Ko được phép ăn bất cứ một lọai hoa quả nào ( ít nhất trong vòng 2 tuần đầu ) . Một số loại hoa quả được phép ăn trong vòng 2 tuần sẽ nói thêm ở dứoi

4.Tất cả các loại đồ ăn nhanh ( Мс Donalds, KFC v..v )
    5. Các loại của quả nhiều tinh bột như đậu nành, và các chế phẩm của đậu nành, bí đỏ, v..v

B.Những thức ăn thoải mái ko hạn chế :

1.Tất cả các loại thịt, càng nhiều mỡ càng tốt. Các loại nội tạng động vật.
    2.Tất cả các loại trứng của mọi lòai động vật.
    3.Tất cả các loại dầu mỡ ( nên ăn dầu olive ), Có thể ăn dấm có mầu trong suốt như nước–ko ăn các loại dấm hoa quả có mầu
    4. Các loại hải sản, cá, tôm, mực v..v

5.Bơ ( ko nên ăn margarine – bơ thực vật ) và pho mát ( nếu ăn phô mai bò cười thì mỗi ngày ko quá 100g ) v..v. Nên ăn bơ động vật ( hàm lượng chất béo càng nhiều càng tốt ).

6. Rau xanh ăn thoải mái. Bí xanh, su su, su hào, mứop, cà tím, cà dái dê, các loại cà , dưa chuột, cần tây, tỏi tây, măng, rau má, actiso, cỏ ngọt v...v vô tư ko cần suy nghĩ

7. Chanh thường và chanh leo mỗi ngày có thể uống 3-4 quả pha với đường ăn kiêng. Dâu tây, mâm xôi có thể ăn mỗi ngày 300 gr, Củ đậu ăn mỗi ngày khỏang 200gr. Cocalight, pepsi light uống thỏai mái. Kẹo cao su sugar free- Xylitol mỗi ngày ăn đưựoc khỏang 10 viên. Trà xanh, trà mạn, uống thỏai mái.

- Cà chua 300gr/ngày

- Các loại rau gia vị: Rau húng, thì là, rau răm,gừng, nghệ, giềng v..v
    - Có thể dùng sấu, tai chua, để tăng vị chua cho món canh cá hoặc là canh sấu nấu thịt. Chỉ để dùng nấu canh chua thôi, ko ăn chính

8. Các loại gia vị để dùng cho xào nấu( chú ý xem thành phần ở đằng sau phải ko có đường –cái này sẽ nói kĩ ở dưới).

+ Tất cả các loại gia vị cà ri, quế, hối v..v Miễn là nó ko có đường và tinh bột là được

C. Một số điều phải lưu ý :

1. Lúc nào cảm thấy đói thì ăn, ăn càng nhiều, tốc độ giảm cân càng nhanh. Ăn sao cho thỏai mái là được, ko nhất thiết phải ăn nhiều - nếu như ko có khả năng. Nhớ ăn nhiều rau xanh và các loại su hào, măng, su su, bí xanh v..v. Nếu them ngọt, them hoa quả thì có thể khắc phục bằng cách Cocalight uống thỏai mái, và uống nứoc chanh pha với đuờng ăn kiêng. Nếu bị nhiệt thì có thể uống rau má, actiso, cỏ ngọt.

Thèm hoa quả thì có thể uóng chanh thường, chanh leo( 3-4 quả), hay ăn dâu tây, mâm xôi, các loại quả berries ( mỗi ngày 2-300 gr)

2. Chú ý trong quá trình xào nấu, rán, chế biến món ăn chú ý ko nêm đường, bột trực tiếp vào món ăn. Có thể dùng bột nêm, nước tương thoải mái. Bởi vì trong đó nếu như có thì chỉ chút xíu đuờng ko đáng kể. Tránh nêm trực tiếp đuờng và tinh bột thôi - ví dụ như làm nước sốt thì ko đuợc cho bột đao .

4. Trong 3 ngày đầu cơ thể sẽ có sự thay đổi nhỏ như cảm giấc lâng lâng, khô miệng, mệt mỏi, nhức đầu, choáng váng. Những phản ứng trên là do cơ thể chuyển sang 1 chế độ dinh dưỡng mới nên ban đầu chưa quen.

Nhưng sau đó vài ngày cơ thể sẽ trở lại bình. Khi low carb các bạn sẽ có cảm giác khát nứoc, và uống nứoc rất nhiều. Điều này ko vấn đề gì cả. Cứ thấy khát thì uống thôi bởi vì uống nhiều nứoc rất có lợi cho sức khỏe.

- Tất cả các nguyên tắc đề ra ở trên ko đuợc phép vi phạm. Chỉ cần vi phạm nhỏ thôi thì chế độ ăn kiêng phải bẳt đầu lại từ đầu.

D. Các chú ý bổ sung cần phải đọc kĩ :

1.

LC là 1 pp giảm mỡ, chứ ko phải giảm cân, do đó có thể kg nặng giảm chậm, nhưng mỡ vẫn giảm. Bạn hãy thử check bằng cái cạp quần mặc hàng ngày, hoặc thứoc dây để xác định chính xác

Nếu như bị chậm giảm mỡ, thì việc bạn cần làm là tăng cường tập thể dục và ăn uống sao cho thoải mái ( Low Carb ). Cố gắng ko ăn ít quá ( mỗi ngày tối thiểu phải 2-300 gr thịt ).

Các bạn cần bình tĩnh, ko được vội vàng. Hãy xác định giảm cân, giảm mỡ là lâu dài. Đừng đặt 1 mục tiêu nào ra trứoc mắt cả. Hãy cứ cố gắng hết sức có thể mà thôi.

Nói tóm lại, là khi đã theo Low Carb thì ko nên kiểm tra cân nặng của mình làm gì cả cho sốt ruột --> ảnh hửong đến tinh thần. Cứ theo dõi vòng bụng thôi là đủ rồi.

Bởi vì, như các bạn cũng đã biết, cân nặng thay đổi phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố: lượng thức ăn, nứoc uống hàng ngày, hay các bạn nữ hàng tháng bị tích nứoc khi đến giai đoạn “moon” v…v. Cho nên, việc kiểm tra cân nặng là rất ko chính xác và dễ gây hiểu lầm cho chính bản thân.

Do đó, mình nhắc lại 1 lần nữa, là các bạn cần phải vứt cái cân đi, đừng bao giờ kiểm tra cân nặng cả. Các bạn cũng nên nhớ rằng, các bạn đang cần giảm mỡ để nguời bớt béo, mặc quần áo cho đẹp, chứ ko phải là giảm cân.

Sau khi LC khoảng 1-2 tuần thì cơ thể sẽ bị tích nước, trong lúc này người vẫn giảm mỡ, nhưng cân nặng thì ko giảm. Bạn cũng đừng quá lo lắng về vấn đề này, bởi vì bạn bị béo phì là do mỡ chứ ko phải do nứoc. Cứ giảm mỡ đều là okie

Giai đoạn này diễn ra trong vòng khỏang từ 2 tuần đến 1 tháng. Nếu ai đủ bình tĩnh, kiên trì vựot qua nỗi sợ hãi tâm lí này thì sẽ thành công. Còn ai lo lắng, sợ sệt thì sẽ thất bại.

2

Các bạn nên luyện tập cách phân tích món ăn đi là tốt nhất. Bởi vì món ăn muôn hình vạn trạng, mình ko thể theo mãi bạn để nói cho bạn món nào ăn được, món nào không. Tốt nhất là bạn tự học cách phân tích.

Ví dụ nhé: Nguyên tắc căn bản của chúng ta là kiêng những thức có đường và tinh bột. Giả sử như đi ăn bò nứong, thì bò nứong chỉ có tí hành tây, thịt bò, rau cỏ linh tinh ko đáng kể --> ăn thoải mái.

Dĩ nhiên giả sử như món gì đó nứong họ có cho tí xíu mật ong, tí đường vào mà mình ăn cảm thấy ít, ko đáng kể thì cũng ăn được ko sao cả. Cứ thoải mái lên thôi

Nộm bò khô thành phần nứoc nộm có đường ---> ko ăn được

Nem rán thành phần vỏ là bánh tráng - tinh bột --> ko ăn được

Áp dụng nguyên tắc đó bạn tự có thể phân tích mọi món ăn của mình. Còn món nào mà ko rõ thành phần, thì tốt nhất là ko ăn.

Các bạn hãy chú ý là: Cùng các loại củ, như củ sắn, củ khoai, khác hẳn với các loại củ như su su, su hào. Bởi vì khi cắn củ sắn, củ khoai ta thấy chúng ko ko có độ "sần sật" và có vị thơm đặc trưng của tinh bột. Còn su hào, su su, măng v...v tuy cũng là củ, nhưng khi ăn lại thấy sần sật và ko có vị thơm đặc trưng của tinh bột. Hãy áp dụng nguyên tắc đó để tự phân loại các loại thức ăn có Carb và ko có Carb cho bản thân mình.

3

Có nhiều bạn đặt câu hỏi rằng, sau 2 tuần Low Carb triệt để thì có thể ăn thêm hoa quả hay ko ? Điều này rất khó có 1 câu trả lời chính xác và vẹn tòan. Bởi vì như ở trên ta đã biết, nguyên lí căn bản của Low Carb là quá trình ketosis. Mà quá trình ketosis chỉ xảy ra khi lượng Carb nạp vào cơ thể dứoi một mức nào đó. Mức giới hạn này phụ thuộc vào cơ địa, yếu tố bẩm sinh của từng người. Ko có một công thức chính xác nào để áp dụng cho tất cả mọi người cả.

Có người mức giới hạn này là 20 g Carb, có ngừoi thì 30,40, 40 v…v. Có nguời khi ăn kiêng theo Low Carb vẫn ăn hoa quả đều đều, nhưng vẫn giảm bình thường. Nguời khác thì phải hạn chế Carb ở mức tối đa mới bắt đầu giảm .

Do đó, quyết định ăn thêm hoa quả hay không ? Là ở chính bạn. Bạn hãy tự xem xét quá trình giảm mỡ của mình, và tự ra quyết định. Nếu như cảm thấy quá trình giảm mỡ đang ngon trớn, thì có thể ăn thêm mỗi ngày vài trăm gr hoa quả. Còn nếu như giảm chậm, hay muốn giảm nhanh thì tốt nhất là hạn chế.

4

Có một số bạn do ko tìm hiểu kĩ, nên áp dụng LC theo kiểu “giảm dần chất bột đường và tăng lượng thịt”. Điều này là cực kì nguy hiểm. Bởi vì nếu như chỉ giảm chất bột đường mà ko cắt hẳn ra khỏi bữa ăn hang ngày, thì cơ thể vẫn hoạt động ở Carb Metabolism – chuyển hóa tinh bột. Ở cơ chế này năng lượng từ chất béo ( tăng lên ) sẽ làm cho cơ thể tích nhiều năng lượng và gây ra béo phì. Hãy nên nhớ rằng, chỉ khi cơ thể ở trạng thái Fat metabolism – chuyển hóa chất béo bằng việc ăn Low Carb, thì lúc đó năng lượng từ chất béo mới trở nên vô hại và giúp chúng ta giảm mỡ. Bằng không nó sẽ là con dao hai lưỡi giết ngọt cái vòng eo của bạn.

5

Khi đi siêu thị các bạn sẽ thấy có rất nhiều các loại bánh, kẹo, sữa có nhãn hiệu "ăn kiêng - diet", "sugar free". Các loại bánh kẹo này tuy dán nhãn ăn kiêng, nhưng đó là dành cho chế độ ăn kiêng truyền thống Low fat, high carb.

Dĩ nhiên do hàm lượng Carb rất cao cho nên chúng ko thể sử dụng được với chế độ Low Carb .Ngoại trừ các loại kẹo cao su sugar free có thành phần Xylitol, Malitol ( đựoc dùng với số lượng vừa phải ) – vấn đề này sẽ được nói kĩ hơn ở bài viết về các loại đường ăn kiêng.

6

Đối với chế độ Low Carb thì có một “tiên đề” căn bản đó là: Tỉ lệ chất béo trong bữa ăn càng cao thì tốc độ giảm mỡ diễn ra càng nhanh và ngược lại – càng ít chất béo thì mỡ giảm càng chậm và lâu. Chế độ ăn lí tưởng giảm mỡ nhanh nhất là chế độ ăn với khoảng 80% chất béo – đã từng có người giảm 30kg trong vòng 1,5 tháng nhờ chế độ này.Vậy nhưng, đa số chúng ta thì việc ăn nhiều chất béo, thịt mỡ v…v thực sự là quá khó khăn. Do đó, mình khuyến nghị các bạn theo 2 phương án sau:

I – Nếu như ko có khả năng ăn được nhiều chất béo thì chấp nhận giảm mỡ với tốc độ chậm. Ăn uống tự nhiên thoải mái, theo sức của mình, miễn sao tuân thủ nguyên tắc Low Carb là được, ko nhất thiết phải High Fat.Hãy an tâm ăn theo kiểu này tuy tốc độ giảm ko được “thần tốc” nhưng vẫn sẽ giảm. Do đó, nếu ko có khả năng ăn chất béo thì đừng quá ép mình.

II- Tìm cách “chống ngán” bằng cách làm các món ăn có vị chua như salad dầu dấm, dưa góp, ăn nhiều rau xanh, uống cocalight v…v để giúp cho việc ăn được nhiều chất béo mà ko bị ngán. Hay có thể tăng cường chất béo bằng việc làm các loại mayonnaise high fat ăn kèm với rau salad v…v . Nói tóm lại các bạn phải tự năng động và tìm ra các biện pháp để tăng lượng fat trong bữa ăn của mình lên.

Và chú ý là đừng quá ép mình phải giảm mỡ nhanh. Bởi như đã nói nhiều lần, giảm mỡ làm đẹp là 1 quá trình lâu dài, đừng nên sốt ruột và tự ép mình bằng việc ăn quá nhiều fat, để rồi sẽ đến lúc phát sợ và ko thể tiếp tục ăn kiêng Low Carb được nữa.

Vấn đề tập thể dục và thực đơn

* Nên tập thể dục mỗi ngày khoảng 30 phút bằng phương pháp HIIT để kích thích quá trình đốt mỡ ( tham khảo ở đây : Thử nghiệm Anabolic Diet - Nhật ký (hàng tuần) ) . Đây là bài nhạc được thiết kế theo cycle của HIIT, các bạn down về rồi copy vào headphone hoặc bật ra loa để tập cho khí thế và tiện dụng. http://www.mediafire.com/download.php?zqtmzxyjgxd

Tập theo phương pháp HIIT đơn giản chỉ là vận động toàn thân theo tốc độ nhanh chậm của nhịp nhạc. Giai điệu nhanh chúng ta vận động nhanh và ngược lại. Để tập theo pp HIIT các bạn có thể áp dụng đối với các loại vận động toàn thân như: nhảy dây, chạy tại chỗ cao chân, chạy bộ, đạp xe đạp v…v. Nếu ko có thời gian thì bạn cũng có thể thay thế bằng các loại vận động khác như Aerobic, đi bộ chậm v…v.

Ngoài ra các bạn cũng ko nên tốn thời gian cho những bài tập như gập bụng, lắc vòng v…v. Vì những bài tập này ko có tác dụng đốt mỡ, mà nó chỉ có tác dụng làm săn chắc phần cơ bụng mà thôi. Nhưng khối cơ bụng này vẫn nằm dưới đống mỡ bầy nhầy và bèo nhèo, cho nên dù cho mỗi ngày bạn có gập bụng cả nghìn cái thì vẫn vậy. Tóm lại gập bụng chỉ tốn thời gian, chi bằng thời gian đó chúng ta tập vận động toàn thân thì tốt hơn.

Hãy nhớ nguyên tắc căn bản như sau: Lượng oxi trong máu càng cao thì cơ thể đốt mỡ càng nhanh. Mà lượng oxi trong máu cao khi và chỉ khi chúng ta tập các bài vận động toàn thân làm cho cơ thể thở hồng hộc, toát mồ hôi, tim đập nhanh.

* Hàng ngày nên ăn làm khoảng từ 5-6 bữa, mỗi bữa ăn cách nhau 2-3 tiếng, mỗi lần ăn một lượng vừa phải, sao cho cứ 2-3 tiếng lại ăn một lần. Ko nên để quá 4 tiếng mà ko ăn gì, như thế quá trình trao đổi chất, đốt mỡ sẽ diễn ra chậm lại, ko có ích cho quá trình giảm cân. Càng ăn làm nhiều bữa, thì quá trình giảm kg sẽ diễn ra càng nhanh hơn. Dĩ nhiên, nếu điều kiện ko cho phép thì ăn 3 bữa cũng ko sao cả.

Các bạn chú cho rằng: Low Carb ko có thực đơn-menu nào cụ thể cả. Mà các bạn phải đọc hiểu nguyên lý để tự chọn lựa đồ ăn cho mình. Thực đơn mình liệt kê ở dứoi đây chỉ là mẫu để dựa vào đó các bạn tự lựa chọn cho mình.

Vê menu thì thế này. Ví dụ như mỗi ngày ăn 3 bữa như sau :

- Sáng ( 7h ) : 3 trứng chiên
    -Trưa (13h ) : 2 đùi gà, rau muống xào
    - Tối ( 20h ) : 1 con cá hấp

* Thì khi chuyển sang ăn ngày 6 bữa sẽ ăn như sau :

- Sáng (7h) : 2 trứng chiên

- Gần Trưa (10h ) :Bỏ vào hộp đem đi làm, 1 trứng chiên

- Trưa ( 13h ): 1 đùi gà, rau muống xào

- Chiều (14h ) : 1 đùi gà

- Tối ( 17h ) : Nửa con cá hấp

- Giữa tối (20h) : nửa con cá hấp còn lại

- Đêm (23h ) : nếu cần thì trước khi đi ngủ ăn một cái gì đó high fat, và low carb.

+ Tóm lại, là ăn càng nhiều bữa trong một ngày ( mỗi bữa cách nhau 3 tiếng ) thì đốt mỡ xảy ra càng nhanh, và càng thần tốc

+ 3 bữa chính ăn nhiều một chút, còn 3 bữa phụ ăn nhẹ nhàng thôi.

* Chú ý, là việc ăn ngày 6 bữa này chỉ diễn ra khi trong quá trình giảm cân, mà thôi. Sau này sau khi giữ cân, ko cần ăn ngày 6 bữa, cứ lúc nào đói thì ăn.

* Kết hợp tập HIIT ngày 30 min, cộng với việc ăn ngày 6 bữa, sẽ kích thích việc đốt mỡ diễn ra với tốc độ cực kì nhanh.

* Dĩ nhiên nếu ko ăn được 6 bữa, thì ăn 3 bữa cũng được.

Tóm lại công thức vàng để super fat loss như sau :

1. Ăn high calories, high fat ( chiếm 50% tổng khẩu phần )
    2. Tập HIIT 30 min/ngày. Khi sang giai đoạn giữ kg ko cần tập nữa
    3. Ngày ăn 6 bữa, mỗi bữa cách nhau 3 tiếng. Khi sang giai đoạn giữ kg cũng ko cần ăn ngày 6 bữa nữa, lúc nào đói thì ăn thôi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod2; 17/02/2011 vào lúc 10:56 PM. Lý do: Theo yêu cầu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Relax - duy trì cân nặng

Mỗi ngày relax ( ăn thoải mái Carb) em bị tăng lên 2kg ? Làm sao bây giờ ?

- Em đã đạt được số kg nặng như ý, vậy bây giờ phải làm thế nào để duy trì cân nặng ?

2 câu hỏi trên là những câu hỏi thường gặp nhất đối với các bạn đang ăn kiêng theo chế độ low carb. Do đó mình viết bài này để giải thích ngọn ngành 2 vấn đề trên. Hy vọng từ nay trở đi mình ko bao giờ gặp phải những câu hỏi về 2 vấn đề trên nữa.

1. Relax-restdays

- Relax-rest days tức ngày ăn thoải mái, thích ăn gì thì ăn. Đối với low carb thường thì rest day sẽ xuất hiện sau tuần thứ 2, tức sau khoảng 13 ngày low carb triệt để thì vào ngày 14 chúng ta sẽ "tự thưởng" cho mình một ngày relax. Sau đó từ tuần 3 chúng ta sẽ áp dụng chế độ 6-1. 6 ngày Low Carb, 1 ngày cuối tuần relax ăn thoải mái mọi thứ.

Ngày relax này diễn ra trong vòng 24 tiếng., tức bắt đầu vào 0h đến khoảng 24h - thuờng relax đến khi đi ngủ thì thôi, bởi vì như thế sáng hôm sau qua 1 giấc ngủ, đuờng huyết và Insulin sẽ trở lại bình thường - và sáng hôm sau ngủ dậy chúng ta lại tiếp tục quay lại với cái máng lợn. Trong ngày relax này các bạn có thể ăn thoải mái, ko hạn chế bất cứ thứ gì mình thích và ăn càng nhiều càng tốt. Nếu như ai ko muốn relax thì ko sao cả. Cứ ăn kiêng theo ý mình thích là được

Tuyệt đối tránh kiểu sáng Low Carb, chiều tối relax - như thế là vô ích và ko hiệu quả.

- Chắc chắn sau ngày rest day khi trèo lên cân bạn sẽ thấy cân nặng bị tăng từ 1-2kg và sẽ hoảng hốt, sợ sệt, vì thấy bao nhiêu công sức của mình trong những ngày low carb đã bị đổ xuống sông xuống biển. Nhưng thực tế ko phải vậy. Bởi vì, số kg bị tăng sau ngày rest day chỉ là nước và thức ăn.

Vì Carb có đặc tính giữ nước nên sau khi cơ thể dung nạp một lượng Carb rất lớn và kết quả là phần lớn lượng nước bạn uống hàng ngày sẽ bị giữ lại. Và lượng thức ăn công với nứoc uống trung bình hàng ngày có thể lên tới 3-4 kg là chuyện hết sức bình thường. Dĩ nhiên, chỉ sau 1-2 ngày low carb tiếp tục, lượng Carb trong ngừoi bị thải ra ngoài, cơ thể ko còn Carb nứoc sẽ ko bị tích nữa, và cân nặng bạn lại trở lại trạng thái bình thường và mỡ sẽ tiếp tục giảm. Do đó, đừng nên lo lắng khi bị tăng cân sau ngày relax.

- Rest days - relax là biện pháp tâm lí rất tốt để "xả hơi" sau những ngày mệt nhọc vì phải căng dây thần kinh lên cữong lại những cám dỗ từ những kem, chè, bún, miến, phở xung quanh chúng ta đang ngày đêm mời gọi. Nếu thần kinh của chúng ta phải sống quá lâu trong tình trạng "căng thẳng" như thế rất dễ bị stress và dẫn đến đứt gánh giữa đường. Do đó, mình khuyến khích các bạn nên tự set cho mình 1 ngày rest day trong tuần để cho công cuộc ăn kiêng trở nên thoải mái và dễ dàng hơn.

2. Giữ và duy trì cân nặng

Cách 1: : Xen kẽ ngày High Carb và Low Carb

Có lẽ đối với tất cả mọi người thì vấn đề nan giải nhất luôn là bảo vệ “thành quả” sau những tháng ngày vật vã, kìm nén dằn lòng trước những món ngon, ngọt bùi bùi từ các đồ ăn có chứa Carb.

Hiển nhiên, bánh ngọt, hoa quả, cơm gạo, phở, bún miến đã trở thành một phần cuộc sống của tất cả chúng ta. Thế nhưng nếu như chúng ta ăn nó một cách vô tội vạ thì chắc chắn công sức sau bao tháng ngày sẽ đổ xuống sông xuống biển hết sạch. Vậy nhưng, chúng ta vẫn phải hưởng thụ cuộc sống trong khi lại muốn duy trì cân nặng ? Vậy phải làm sao ?

-Các bạn hãy yên chí, chúng ta đã có cách giải quyết. Sau một thời gian dài tìm tòi nghiên cứu qua mọi phương pháp ăn kiêng low carb, và thí nghiệm trên chính cơ thể của mình, người viết đã rút ra một quy tắc vàng để giúp các bạn giữ và duy trì được cân nặng của mình. Đó chính là nguyên lý “ Cắt mạch hấp thụ Carb của cơ thể” - nguyên lí xen kẽ

-Theo các tài liệu nghiên cứu về low carb thì Carb chỉ có thể gây béo phì khi được dung nạp liên tục vào cơ thể trong vòng 2-3 ngày. Có nghĩa rằng, nếu như chúng ta ăn xả láng các loại Carb trong ngày đầu tiên và ngày thứ hai thì sang ngày thứ ba chúng ta lại ăn low carb với thịt cá, trứng, rau xanh thoải mái ko hạn chế. Thì mỡ vẫn ko thể tích tụ lại trong cơ thể được.

Mục đích chính của việc này như đã nói ở trên đó là cắt mạch chuyển hóa Carb trong cơ thể. Và với nguyên lí xen kẽ High Carb ( HC)-Low carb (LC) như trên chúng ta sẽ duy trì nó cho đến hết suốt cuộc đời. Vừa đảm bảo được ăn thỏa thích mọi thứ mình muốn và vẫn duy trì được cân nặng của mình

-Do mỗi người có khả năng chuyển hóa Carb trong cơ thể khác nhau. Nên ko có một quy luật cụ thể cho tất cả mọi người. Bởi vậy mỗi người cần phải tự thí nghiệm và theo dõi trên cơ thể của mình, để tự rút ra tỉ lệ số ngày High Carb/Low carb cho riêng mình.

-Nào chúng ta bắt đầu bước vào giai đoạn kiểm tra khả năng hấp thụ Carb của cơ thể . Đầu tiên các bạn cần chú ý là thường xuyên check mỡ bụng, check vòng bụng liên tục trong quá trình theo dõi này. Ngay sau khi đạt được cân nặng như ý muốn. Bạn nên cho cơ thể làm quen với Carb bằng chế độ 5 LC -2 HC trong một tuần đầu tiên.

Tiếp tục sang tuần thứ 2 bạn lại chuyển sang chế độ 4 LC – 1 HC lặp lại 2 lần (10 ngày ). Nếu sau 10 ngày vừa rồi, mọi thứ vẫn ổn, bạn check mỡ bụng ko thấy bị tăng, thì tiếp tục lại 3 LC – 1 HC . Nếu vẫn ổn tiếp tục 2 LC – 1 LC. Tiếp tục, 1 LC – 2 HC or 3 HC or 4 HC ( cái này có vẻ mạo hiểm đây ) v..v Dần dà bạn sẽ tự tìm ra tỉ lệ HC-LC phù hợp với bản thân mình. Nói chung đừng quá cứng nhắc có thể là 2HC-2LC v..v

-Còn nếu như bạn đang bận low carb mà phải đi ăn uống với bạn bè thì ngày đó cứ ăn xả láng đi. Rồi lại bỏ 2-3 ngày sau low carb để tránh cơ thể bị tích tụ Carb liên tục. Cứ nắm giữ nguyên tắc vàng trên, bạn có thể tự chuyển đổi sao cho phù hợp với cuộc sống hàng ngày của mình nhất.

- Dĩ nhiên, có thể bạn cho mình quá đà đến 3,4 hoặc là 5 ngày xả láng vô độ. Nếu như ko thấy vấn đề gì thì ko sao ( có thể tiếp tục xả láng ). nhưng nếu thấy mỡ bụng tăng lên ( mặc quần thấy chật ) thì ngay lập tức phải quay lại low carb vài ngày để cơ thể rút bớt mỡ.

Trên thực tế có rất nhiều ngừoi thành công với chế độ 4 HC - 2 LC. Có nghĩa rằng 4 ngày ăn xả láng Carb và chỉ cần 2 Low carb là okie. Hay thậm chí có người sau low carb ăn trở lại bình thừong vẫn ko thấy tăng cân. Nói tóm lại tất cả là do bạn chọn lựa và tự thí nghiệm với cơ thể của mình

Cách 2: Trạng thái tới hạn

Giả sử như mục đích ban đầu của bạn là vòng bụng khỏang 63,64. Nhưng hãy cố gắng ép tới mức vòng bụng khỏang còn 59,60. Để rồi sau khi ăn kiêng Low Carb xong, các bạn quay lại chế độ ăn bình thường, và theo dõi kiểm tra vòng bụng sao cho đến bao giờ vòng bụng béo lên và đạt ngưỡng 63,64, hoặc là 65 - hơn 1 chút. Thì lúc đó, nếu như muốn bạn lại có thể quay trở lại Low Carb để hạ vòng bụng xuống mức 59,60 rồi lại tiếp tục thác loạn v...v cứ thế, cứ thế xoay vòng

Cách này đơn giản là tạo ra 1 khỏang biến chuyển tỉ lệ mỡ trong nguời trong nguỡng cho phép từ một mức thấp lên mức vừa vừa - chấp nhận đựoc. Trong mức này thì khỏang thời gian đó là lúc bạn có thể quay lại với chế độ ăn bình thường mà ko cần phải suy nghĩ gì.

Do Low Carb có đặc tính đốt mỡ rất nhanh và mạnh. Do đó, lượng mỡ mới tạo thành sau khi ăn trở lại bình thường cần phải có 1 thời gian dài để tích tụ, và cơ thể cũng mất thời gian để "làm quen" lại với Carb. Bởi vậy, thực tế cho thấy, có rất nhiều nguời sau khi giảm cân xong với LC, quay trở lại ăn bình thường trong vòng 2-3 tháng trời mà vòng bụng chỉ tăng có 1-2 cm mà thôi.

Bởi vậy nếu thích các bạn có thể chọn lựa phưong án này để duy trì cân nặng và tỉ lệ mỡ trong cơ thể.

Chúc các bạn thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ha-misi; 29/01/2011 vào lúc 06:47 PM.
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Low carb diet và các vấn đề liên quan tới sức khỏe

I.Low carb diet và lợi ích của nó đối với sức khỏe

Có rất nhiều người khi nghe thấy low carb diet ăn nhiều chất béo ( high fat ), thì ngay lập tức gán cho nó là thủ phạm gây ra bệnh tim mạch, gout, ung thư, mỡ máu, huyết áp v..v . Thực ra đây là một sự nhầm lẫn đáng tiếc bởi những lí do sau đây :

- Những nghiên cứu về tác hại của chất béo mà chúng ta tiếp nhận qua các phương tiện thông tin đại chúng chủ yếu được xây dựng trên chế độ ăn thông thường ( high carb), tức lúc đó cơ thể con người hoạt động với cơ chế Carb Metabolism.

- Còn đối với chế độ low carb, thì cơ thể lại hoạt động ở Fat Metabolism – một cơ chế khác hoàn toàn với chế độ ăn thông thường, do đó những nghiên cứu về tác hại của chất béo đối với cơ thể ko còn đúng nữa. Thậm chí ngược lại đối với low carb diet, chất béo còn rất có lợi cho sức khỏe, giảm huyết áp, tiểu đường, tim mạch và mỡ máu v..v

- Điều này cũng tương tự như chuyện đau bụng uống sâm thì tắc tử. Người bị đau bụng uống sâm thì có thể dẫn đến tử vong, nhưng người bình thường uống sâm thì lại khỏe mạnh. Vậy liệu ta có thể dựa vào chuyện người đau bụng uống sâm bị chết mà đổ hết tội tình cho sâm ko ? Liệu chúng ta có thể dựa vào đó mà kết luận rằng, sâm là chất độc gây chết người ????

Dĩ nhiên là không rồi, do đó đối với low carb diet cũng vậy, ko thể dựa vào tác hại của chất béo với chế độ ăn high carb để đánh đồng nó với chế độ low carb. Xin nhắc lại một lần nữa, với low carb diet, cơ thể chúng ta hoạt động với một cơ chế hoàn toàn khác, và chất béo rất có ích cho sức khỏe.

- Những điều trên đây sẽ được làm sáng tỏ với những dẫn chững khoa học, dựa trên thực nghiệm, thí nghiệm với số liệu thực tế sau :

A. Đại học Stanford ( Mĩ ) đã tiến hành thí nghiệm với 311 phụ nữ với chế độ ăn kiêng Atkins ( low carb ) và trong vòng một năm những phụ nữ trên có kết quả về sức khỏe như sau :

- Sức khỏe ổn định, ko tìm thấy bất kì một tác nhân gây hại nào đến sức khỏe trên những người tham gia thí nghiệm,
    - Chỉ số cholestrol và huyết áp đều tốt hơn ( điều này hoàn toàn phù hợp với thực tế của một số member theo low carb trong box ) [1]

B. Người Eskimo sống ở vùng cực Bắc của trái đất với một khí hậu lạnh giá khắc nghiệt quanh năm, nên họ ko thể trồng cây lương thực, hoa quả như những nơi khác trên trái đất. Nên bữa ăn hàng ngày của họ chỉ có thịt, cá, nội tạng hải cẩu – một dạng ăn kiêng no carb- high fat, nhưng lại có một sức khỏe tuyệt vời, cơ thể cân đối và ko bị béo phì [2]

C. Theo thống kê một cách không chính thức có khoảng 20 triệu người đã theo low carb diet từ hơn 50 năm nay, thế nhưng ko có bất kì một tài liệu nào ghi nhận, số lượng người khổng lồ trên bị chết hay bị những chứng bệnh vì low carb diet. Ngược lại họ có sức khỏe ổn định, giảm béo và sống hoàn toàn khỏe mạnh. [3]

D. Trên tạp chí NewYork Times- tuần báo uy tín hàng đầu trên thế giới, với bài viết có nhan đề : What if It's All Been a Big Fat Lie? ( Sẽ ra sao nếu như tất cả chỉ là lời nói dối khủng khiếp về chất béo ) của tác giả Gary Taubes đã khẳng định rằng : Chất béo ko bao giờ là nguyên nhân gây ra các chứng bệnh như tim mạch, mỡ máu, và béo phì . [4]

E.. Nền văn minh nông nghiệp mới ra đời đuợc 10.000 năm – tức con người ăn các sản phẩm tinh bột, ngũ cốc mới đuợc 10 000 năm. Trong khi đó lịch sử lòai nguời là hàng chục triệu năm. Vậy truớc thời điểm 10 000 năm, chúng ta ăn uống như thế nào ? Câu trả lời rất rõ ràng, đó là ăn uống bằng săn bắt và hái lượm. Tức là ăn thịt động vật và hoa quả, rau rừng. Thế nhưng, lòai nguời vẫn trường tồn, phát triển, khỏe mạnh đâu có bị các loại bệnh tật như cao huyết áp, mỡ máu, tim mạch v…v.

Thậm chí theo rất nhiều nghiên cứu, nguời tiền sử còn có một sức khỏe sung mãn, các giác quan tinh nhanh, bén nhậy, khả năng thích nghi với môi trường rất tốt. Và ở phương Tây có rất nhiều tài liệu nghiên cứu về chế độ ăn của nguời tiền sử - tổ tiên của chúng ta, và gọi đó là Cave man Diet hay Paleolithic Diet [5].

II.Low carb diet và tác hại của nó đối với sức khỏe

Dĩ nhiên vì là một cuộc cách mạng làm thay đổi hoàn toàn nhận thức của nhân loại về vai trò thực sự của chất béo, nên kể từ lúc ra đời cho đến nay, low carb diet đã chịu rất nhiều chỉ trích, buộc tội là tác nhân chính gây ra tim mạch, mỡ máu, gout v..v.

Nhưng tất cả những chỉ trích trên chỉ là những ý kiến cá nhân của các tác giả dựa trên tác hại của chất béo với chế độ ăn thông thường. Còn ko có bất kì tài liệu nào có thể đưa ra được những số liệu thực tế, nghiên cứu khoa học nghiêm túc để phủ nhận được những điều sau :

-Hơn 20 triệu người theo low carb đã hơn 50 năm nay và sức khỏe hoàn toàn ổn định
    -Người Eskimo từ hàng ngàn năm nay ăn chế độ no carb high fat, nhưng họ vẫn sống khỏe mạnh từ đời này qua đời khác, ko hề có dấu hiệu của bệnh tật
    -Rất nhiều công trình nghiên cứu, thí nghiệm cho thấy low carb là chế độ ăn lành mạnh, tốt cho sức khỏe, giảm bệnh tật

Do đó từ hơn 50 năm nay, những ý kiến chỉ trích low carb diet mãi mãi chỉ là những câu kết luận thiếu dẫn chứng, và cơ sở khoa học được đăng tải trên mạng mà ko có bất kì số liệu thực tế, dẫn chứng và nghiên cứu khoa học.

Dĩ nhiên, 50 năm là một khoảng thời gian đủ để chúng ta có thể thu thập những số liệu, dẫn chứng về tác hại của low carb với số lượng hơn 20 triệu người áp dụng ( bằng ¼ dân số VN ).

Thế nhưng, những ý kiến chỉ trích low carb mãi mãi vẫn dậm chân tại chỗ bằng những kết luận ko có cơ sở khoa học như bài viết sau được đăng tải trên mạng :
    http://www.tienphong.vn/Khoe-Dep/517...o-an-thit.html

-Đọc bài viết trên ta thấy, trong bài viết ngoài những ý kiến cá nhân của tác giả về tác hại của low carb, tác giả ko hề đưa ra được một số liệu, dẫn chứng cụ thể nào

- Đặc biệt tác giả ThS. BS. Đào Thị Yến Phi, giảng viên Đại học Y khoa Phạm Ngọc Thạch TP.HCM, do ko nghiên cứu kĩ về Low Carb và dinh dưỡng học nên đã nói như sau:

Atkins không cho phép có gluco trong khẩu phần ăn, nhưng Gluco là nguồn năng lượng chính và duy nhất của các tế bào quan trọng như não và hồng cầu. Thiếu gluco, 2 loại tế bào này dùng tạm mỡ để sống, nó chỉ sống mà không hề hoạt động.
    Điều trên là phi khoa học, và phi thực tế. Bởi vì trong y học có 1 trạng thái đuợc gọi là ketosis :

Khi cơ thể thiếu hụt chất Carb, lập tức gan huy động các mô mỡ trong người để phá hủy và sản sinh ra các ketones thay thế cho chất glucose để làm năng lượng cho não bộ và cơ thể hoạt động. Trạng thái sản sinh ketones này, đuợc gọi là ketosis và đây là hiệu ứng chống động kinh được dùng trong y học.

http://en.wikipedia.org/wiki/Ketosis

- Đương nhiên tác giả bài viết trên cũng chỉ phán bừa rằng ăn Low Carb sẽ gây suy chức năng, gan thận v..v mà chẳng thế lí giải nổi những thực tế sau :

+ Vậy người Eskimo, Mông Cổ sống và tồn tại ra sao từ cả ngàn năm nay với chế độ cực đoan hơn cả low carb ( chế độ no carb ), còn low carb có ăn rau xanh và hoa quả ít ngọt. Nếu nói như tác giả thì người Mông Cổ phải bị bệnh tật và tuyệt chủng từ lâu rồi chứ. Lấy đâu ra sức khỏe để đi xâm lăng cả thế giới.

+ Hơn 20 triệu người từ hơn 50 năm nay tại sao lại ko bị bệnh tật gì mà lại sống khỏe mạnh cả về tinh thần lẫn cơ thể.
    + Vậy tại sao tổ tiên của chúng ta chỉ có ăn thịt và thịt, ko hề có cơm, gạo, bánh mì v…v để ăn .Tại sao họ vẫn tồn tại và phát triển khỏe mạnh, để con cháu họ là chính chúng ta tồn tại tới ngày hôm nay ???

-Hiển nhiên một bài viết ko có khoa học, cơ sở thực tế thì chỉ nên gọi là một giả thuyết mang tính tham khảo ở mức hạn chế, chứ khó có thể dựa vào đó để kết luận rằng low carb diet là nguyên nhân gây ra các bệnh về tim mạch, mỡ máu, huyết áp v..v

Tài liệu tham khảo :

[1] :Atkins Is Best Diet Around, Says Stanford University Study
    [2] : Searles, Edmund. “Food and the Making of Modern Inuit Identities.” Food & Foodways: History & Culture of Human Nourishment 10 (2002): 55–78.
    [3] : Atkins Facts - Atkins Diet: Help or Hoax?
    [4] : What if It's All Been a Big Fat Lie? - The New York Times
    [5]: The Paleo Diet: Lose Weight and Get Healthy by Eating the Food You Were Designed to Eat - Loren Cordain
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Giảm mỡ và giảm cân

Trích dẫn Nguyên văn bởi LYNH2001
    Ha_misi à, chị LC được 4 tuần rồi, người gọn đi trông thấy, cảm giác phải giảm nhiều cân lắm, quần áo mặc đẹp lắm rồi nhưng sao cân chỉ giảm 2 kg như lúc sau 2 tuần LC. Vẫn thắc mắc?
    Hôm qua chị ra siêu thị mua 1 gói bột rau câu nguyên chất, về nhà thử nấu với đường as, nhưng ăn chả thấy ngon gì (chắc tại không có thêm hương liệu).
    Các chị em hãy kiên trì nhé, phương pháp LC này rất hiệu quả đấy. Hôm nào tập hợp được nhiều người thì giao lưu chia sẻ kinh nghiệm. Em Ha_misi cứ xác định trước, ở đây chủ yếu là máy bay thôi chứ các em trẻ đẹp xinh xắn dáng chuẩn thì chả mon men vào top này của em đâu.
    Thắc mắc của chị là điều dễ hiểu. Bởi vì điều này em nghĩ còn rất mới mẻ đối với người VN chúng ta. Em xin giải thích qua thế này:

Bao bọc hệ khung xương của chúng ta gồm có 2 thành phần, đó là thịt nạc và mỡ. Do khối lượng riêng của thịt nạc nặng hơn thịt mỡ. Cho nên cùng một khối lượng, mỡ luôn chiếm thể tích, phình to ra nhiều hơn so với thịt nạc. Chị có thể nhìn vào hình minh họa này

Khi chúng ta ăn kiêng theo chế độ truyền thống trên nguyên tắc low calories và high carb. Thì cơ thể sẽ đem cả thịt nạc và mỡ ra đốt theo tỉ lể 70-30. Tức đốt phần thịt nạc là chủ yếu (70) còn mỡ thì đốt rất ít (30)---> Giảm cân, nhưng cơ thể lại bị bùng nhùng, ko săn chắc. Bởi vì thịt nạc là phần rất quan trọng tạo ra những đường cong, cho cơ thể, giúp cơ thể săn chắc khỏe mạnh. Còn mỡ thì chỉ có bùng nhùng, và chảy xệ. Tức chúng ta bị béo phì, số đo các vòng tăng là do mỡ chứ ko phải do thịt nạc. Cho nên ăn kiêng truyền thống người chỉ giảm cân, nhưng ko săn chắc, khỏe mạnh và đẹp

Còn khi đã ăn kiêng theo Low Carb thì cơ thể hoạt động trên cơ chế Fat Metabolism - đốt mỡ. Tức cơ thể biến thành bộ máy đốt mỡ liên tục --> mỡ trong cơ thể bị đốt ---> giảm mỡ, nhưng do khối lượng riêng của mỡ nhẹ hơn thịt nạc rất nhiều. DO đó, khi thể tích mỡ giảm 10 phần thì chúng ta mới thấy cân nặng giảm đi 2-3 phần mà thôi. Và đây là lí do vì sao chị thấy số đo các vòng của chị giảm nhiều, nhưng cân nặng giảm ít.

Ngày nay, trong ngành dinh dữong học, cũng như ăn kiêng học hiện đại, hay các pp huấn luyện cho các model, người ta ko dùng khái niệm BMI lạc hậu nữa. Mà thay vào đó là khái niệm Body fat. Tức ko quan tâm tới cân nặng, mà quan tâm tới tỉ lệ mỡ trong cơ thể. Tỷ lệ bodyfat càng thấp thì cơ thể càng săn chắc, càng đẹp, quyến rũ và sexy. Tóm lại, là lose fat thay vì lose weight. Ko quan tâm tới cân nặng giảm bao nhiêu, mà chỉ quan tâm tới việc giảm mỡ

Nhưng ở Việt Nam có 1 sự thật buồn là kiến thức hiện đại về ăn kiêng, dinh dữong học, ko được cập nhật. Cho nên đa số các model của VN và HLV của họ ko có kiến thức hiện đại về vấn đề trên. Cho nên họ chỉ quan tâm tới chuyện giảm cân, mà ko biết tới vấn đề giảm mỡ. Do đó, chị có thể thấy body của các model VN thường bùng nhùng, ko săn chắc, gọn gàng, như model của Tây.

Đây là hình của model Hoàng Yến. Do chỉ giảm cân thông thường, nên mất hết cả phần thịt nạc, trong khi đó mỡ vần còn nên người mặc dù gầy, nhưng bủng beo, mỡ 2 bên hông phần dứoi ngực phòi hết cả ra ngoài

Phần bụng thì đặc biệt nhìn ko có cảm giác săn chăc và gọn gàng

Còn đây là hình của model Victoria Secret. Nói chung là chuẩn mực. Body săn chắc, khỏe khoắn, bodyfat cực thấp, người rất ít mỡ. Cực kì sexy

Sự khác biệt đẳng cấp giữa Võ Hoàng Yến và Victoria Secret ở đây chính là : Lose fat và lose weight. Vì em là người chuyên nghiên cứu về dinh dưỡng học, ăn kiêng, fitness theo xu hứong hiện đại của thế giới. Nên chủ truơng của em ở đây là cho các chị, các em, các mẹ theo xu hứong của Victoria Secret (lose fat), chứ ko phải theo kiểu của Võ Hoàng Yến.( lose weight)[/QUOTE]
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Các loại đuờng ăn kiêng

Đối với những người ăn kiêng theo chế độ Low Carb thì việc chọn lựa, phân loại, sử dụng đuờng ăn kiêng là một vấn đề khá khó khăn và nan giải. Vì từ truớc tới nay ở Việt Nam đuờng ăn kiêng vẫn còn là một lĩnh vực khá mới mẻ và ít nguời quan tâm. Bởi vậy bài viết này của mình sẽ giúp các bạn có một kiến thức tổng quát về các loại đuờng ăn kiêng và cách sử dụng chúng sao cho hợp lý và hiệu quả nhất.

1. Tại sao lại cần đuờng ăn kiêng ?

Như chúng ta đã biết đường kính giờ đây ở phương Tây đã đuợc gọi dứoi cái tên đầy “âu yếm” : Cái chết trắng – The white death. Gọi như thế là bởi vì, trong đuờng kính trắng có chứa tới 99% là Carbohydrate.

Ko những thế Carb trong đuờng kính trắng là loại Carb có chỉ số GI rất cao, và tác động tới đuờng huyết cực kì mãnh liệt, và gây béo phì cực nhanh hơn các loại Carb trong tinh bột nhiều lần. Do đó, đuờng kính trắng (table sugar) là thù phạm hàng đầu gây ra béo phì, và các loại bệnh như cao huyết áp, tiểu đường, tim mạch, đột quỵ v…v

Dĩ nhiên, đuờng kính trắng xuất hiện ở khắp mọi nơi như bánh kẹo, nước ngọt v…v. Và để giảm tác hại của đường kính trắng thì nguời ta đã nghĩ và tìm ra các loại đuờng ăn kiêng, chất tạo ngọt thay thế đuờng kính trắng mà vẫn bảo đảm an tòan cho sức khỏe. Và như thế đuờng ăn kiêng đã ra đời.

2. Phân loại đuờng ăn kiêng, chất tạo ngọt:

Hiện nay trên thị trường các sản phẩm đuờng ăn kiêng và các chất tạo ngọt nhân tạo đuợc phân ra làm 3 loại chính:

A.Chất tạo ngọt nhân tạo ( artificial sweetener ) .

Là các chất tạo ngọt nhân tạo ko có Carb, ko có năng lượng. Một số loại chất tạo ngọt nhân tạo tiêu biểu như sau: Aspartame, Acesulfame potassium, Saccharin, Sucralose, Cyclamate v..v.

Trong các loại đuờng ăn kiêng trên thì có đuờng Aspartame và Sucralose là phổ biến nhất. Aspartame đuợc dùng rộng rãi trong các đồ uống có gaz. Aspartame khá phù hợp với việc để cho vào đồ uống, nhưng do Aspartame bị phân hủy ở nhiệt độ cao nên ko phù hợp với việc nấu nứong.

Sucralose là chất tạo ngọt nhân tạo tuyệt vời nhất, bởi vì ngòai hương vị gần như đuờng kính trắng, nó lại còn có khả năng chịu nhiệt. ( tới 180 độ C ). Do đó, Sucralose là lựa chọn tốt nhất cho các tín đồ Low Carb để làm bánh, làm kem, và nấu nướng. Sucralose đuợc biết tới với nhãn hiệu Splenda phổ biến. Bởi thế, mọi nguời hay gọi nó là đường Splenda.

B.Các loại đuờng ăn kiêng có nguồn gốc thiên nhiên (natural sweetener):

Fructose: Khác với đuờng kính thông thường chiết xuất từ mía, đuờng Fructose chiết xuất từ hoa quả, cho nên hương vị rất thơm ngon. Đường Fructose có đặc tính căn bản là tác động chậm tới đường huyết hơn so với đường kính. Nhưng hàm lượng Carb rất cao. Do đó, Fructose ko phù hợp để dùng cho Low Carb.

Alcohol Sugar ( đuờng gốc rượu ) gồm có: Sorbitol, Isomalt, Xylitol, Maltitol v..v. Những loại đuờng này tác động tới đuờng huyết chậm, và hàm lượng Carb chỉ bằng một nửa so với đuờng ăn kiêng thông thường. Do đó, các loại đuờng này có thể sử dụng khi ăn kiêng Low Carb với một số lượng vừa phải – khỏang trên dứoi 50 gr.

Cỏ ngọt ( Stevia) : Tuy là đuờng chiết xuất từ cây cỏ ngọt, có nguồn gốc thiên nhiên. Nhưng đuờng cỏ ngọt lại có hàm lượng Carb cực kì thấp và gần như là ko có Carbohydrate. Hơn nữa do đường cỏ ngọt có độ ngọt gấp 300 lần đuờng kính thông thường. Do đó, đối với Low Carb, thì đuờng Stevia – cỏ ngọt có thể sử dụng thỏai mái mà ko cần suy nghĩ.

C.Các loại đường ăn kiêng trộn lẫn giữa chất tạo ngọt nhân tạo và đường ăn kiêng có nguồn góc thiên nhiên.

Ví dụ như đường Equal: Thành phần chủ yếu từ đuờng Aspartame trộn lẫn với đường Lactose – chiết xuất từ sữa. Hay đuờng Hermesetas Granulated, có thành phần là FructoseFibre chiết xuất từ rễ củ diếp xoăn và Aspartame. Do đó, đuờng Hermesetas lí tửong cho nấu nướng ở nhiệt độ cao.

http://www.hermesetas.com/data/en/pr...australia.html

Nói chung, những loại đường trên có thể sử dụng không quá 100gr/ngày.

3. Cách sử dụng:

Khi các bạn chọn mua đường ăn kiêng, thì việc đầu tiên cần làm đó là xem kĩ thành phần và xác định xem thành phần của nó là gì ? Từ đó, bạn sẽ phân loại nó vào một trong 3 loại trên và đề ra cách sử dụng sao cho hợp lý ( đã ghi ở trên ).

Hoặc là bạn cũng có thể nhìn vào thành phần để xem số lượng Carb per 100g sản phẩm là bao nhiêu, để tính tóan sao cho mỗi ngày dùng ko quá 20 g Carb từ các loại đường ăn kiêng kể trên.

Ngòai ra có một số loại kẹo cao su, hay viên ngậm có dán nhãn sugar free, và thành phần đuợc làm từ các loại đuờng ăn kiêng như Xylitol, Sorbitol,Aspartame v...v. Nếu như các bạn xác định hàm lượng Carb thì tốt. Còn nếu không có thể tự ứoc lượng – ví dụ như kẹo cao su Xyltitol có thể dùng mỗi ngày khỏang chục viên. Từ đó, bạn cứ áp dụng tương tự cho các sản phẩm khác.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ha-misi; 29/01/2011 vào lúc 06:45 PM.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Những mẹ nào muốn hiểu thêm về chế độ Low Carb một cách kĩ càng hơn, và có thêm những kiến thức về dinh dưỡng, chuyển hóa thì có thể đọc thêm ở đây nhé:

http://www.webtretho.com/forum/f69/v...w-carb-558286/

Phân loại và tính toán lượng Carb.

Có một số người đọc trên mạng về phương pháp ăn kiêng Atkins có thấy nói về việc tính tóan Carb. Do đó, lúc nào cũng băn khoăn về việc tính tóan Carb ra sao thế nào cho chính xác ? Việc này đã làm cho công cuộc ăn kiêng trở nên khó khăn và vất vả gấp nhiều lần.

Nguời viết bài này sau một thời gian tìm hiểu và nghiên cứu kết hợp các chế độ ăn kiêng Low Carb khác ( ko riêng Atkins Diet ), đã đề ra một cách phân loại và tính tóan Carb theo maột cách hòan tòan khác, vừa hiệu quả, phù hợp và tiện dụng với lối sống Việt Nam. Lại vừa nhàn hạ và đỡ nhức đầu. Phương pháp này đựoc gọi là phân loại theo tín hiệu đèn giao thông. Có 3 loại màu đèn là ;

Đèn xanh – Good Carb:

Ăn thỏai mái, ko cần phải suy nghĩ . Good Carb chủ yếu xuất hiện trong các loại rau xanh, các loại củ, quả không tinh bột, không có vị ngọt ( đã liệt kể ở trên ). Các sản phẩm này mặc dù tra ở các trang Carbcounter có một hàm lượng Carb nhất định nào đó, nhưng thực sự chúng là Good Carb cho nên ko ảnh hửong tới đường huyết, và ko ảnh hưởng tới quá trình ketosis. Ngòai ra good carb cũng có trong các loại trứng ( 1-2g Carb per 100 g ). Nhưng do cũng là Good Carb cho nên cũng ko cần quan tâm tới vấn đề này, và có thể chén trứng tẹt ga.

Đèn vàng – Suspect Carb:

Là các loại Carb có mức độ « nguy hiểm » vừa phải, có thể dùng đuợc với số lượng hạn chế, nhưng ko đuợc dùng quá nhiều. Carb loại này là Carb có trong các loại whipping cream, pho mát, hoa quả chua – ít ngọt đuợc cho phép sử dụng trong quá trình Low Carb ( đã liệt kê ở trên). Nói chung những loại này có thể sử dụng độ khỏang 20 gr/ngày. Nhưng cũng như đã nói ở trên về ngưỡng hấp thụ Carb của mỗi nguời khác nhau. Do đó mức 20 gr này có thể thay đổi lên xuống tùy theo cơ thể của bạn. Bởi vậy con số chính xác nhất là do bạn tự chọn lựa.

Các loại carb đèn vàng thật sự là muôn hình vạn trạng và thật khó để có thể thống kê hết. Do đó, các bạn cần phải nắm được nguyên tắc chung sau đây để phân định Carb đèn vàng: Các loại Carb đèn vàng thường là những thứ mà hàm lượng chất bột đường có xuất hiện, nhưng thành phần ko nhiều lắm ( khoảng trên dưới 10 g ), và ko cao lắm. Ví dụ như dâu tây có khoảng 6 g Carb per 100g. Thì dâu tây được coi là 1 loại đèn vàng. Và khi ăn dâu tây chúng ta cần tính toán lượng Carb với định mức phù hợp. Tương tự, khi chúng ta gặp nước cốt dừa, hay nước dừa, lạc v…v thì cũng nên tra cứu lượng Carb để định lượng xem nó là đèn vàng hay đèn đỏ, và từ đó tìm ra lượng dùng phù hợp. Tương tự, lạc có khoảng 7g Carb per 100g thì cũng thuộc loại đèn vàng.

Các bạn cũng nên lưu ý rằng, ko nên tin và đọc bất cứ trang web nào có thông số về các loại Carb bằng tiếng Việt. Muốn tính tóan Carb các bạn có thể vào đây tra – đây là địa chỉ chính xác nhất.
    http://www.nutritiondata.com/
    Khi vào trang này tra cứu thì việc đầu tiên chúng ta cần làm đó là vào phần “serving size” để thay đổi đơn vị đo thành 100gr. Sau đó sẽ xuất hiện 1 cái bảng như thế này:

Nhìn vào bảng trên chúng ta xác định lượng Carb thực tác dụng bằng cách lấy Total Carbohydrate trừ đi cho lượng Dietary Fiber. Ví dụ như ở đây dâu tây ( strawberry) có Total Carb là 8g và Dietary Fiber là 2g, suy ra Carb thực của dâu tây là 6 g.

Đèn đỏ - Bad Carb:

Carb loại này có trong đuờng kính trắng, cơm gạo, bột mì, các loại hoa quả ngọt, tinh bột v..v. Ví dụ như đuờng kính trắng có 99gr Carb per 100g đuờng kính. Nếu như tuân theo lí thuyết Atkins Diet về 20 gr Carb 1 cách máy móc thì, mỗi ngày chúng ta có thể ăn đuợc 20 gr đường !!!.

Nhưng có một điều mà Atkins chưa tính tới đó là các loại Bad Carb có tác động cực nhanh tới đuờng huyết và ảnh hửong tới quá trình ketosis, ko những thế khi đuờng huyết bị tác động ngay lập tức cảm giác đói thèm đồ ngọt, bánh kẹo, tinh bột sẽ ngay lập tức ập đến như cơn nghiện ma túy, khiến cho nguời ăn kiêng ko thể kìm lòng nổi và dẫn tới…phá chế độ. Cho nển chỉ cần khỏang 10 gr đuờng kính thôi cũng có thể coi như phá hỏng cả một ngày ăn kiêng. Do đó, đối với Bad Carb chúng ta cần phải hạn chế càng ít càng tốt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod2; 29/01/2011 vào lúc 09:21 PM. Lý do: Thêm nội dung theo yêu cầu
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Hình ảnh các những member giảm béo thành công với pp Low Carb:

http://www.webtretho.com/forum/f69/h...w-carb-666546/

trên Facebook:

http://www.facebook.com/lowcarbvn?v=photos

Topic các món ăn Low Carb .

Món ăn low carb, high fat
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Bánh mì Low Carb- hạt lanh

Đối với chúng ta thì việc kiêng những món bánh thật là một việc không dễ dàng gì trong những ngày Low Carb. Nhưng giờ đây với hạt lanh thì vấn đề trên đã đuợc giải quyết đơn giản. Hạt lanh là một loại hạt giầu chất béo thực vật, giầu chất xơ, và đặc biệt cực kì low carb.

Có nghĩa rằng 100g hạt lanh mới có 1,5 g net carb -sugar mà thôi. Do đó, mỗi ngày nếu như chúng ta ăn khoảng từ 500- 600 gr hạt lanh thì ko có vấn đề gì cả. Thậm chí ăn 1 kg hạt lanh mới có 15g Carb. !!!! Mà ai mà ăn nổi tới 1 kg hạt lanh.

Công thức để làm bánh mì Low Carb ko khác gì công thức làm bánh mì bình thường chỉ có cái khác duy nhất là thay bột mì bằng bột hạt lanh mà thôi.

Nguyên liệu:

-Bột hạt lanh
    -Bơ
    - 1 1/4 muỗng cà phê muối
    -Nước ấm
    - 2 muỗng cà phê đường ăn kiêng - loại dùng để nấu nứong mua ở siêu thị có bán
    - Men bánh mì - mua ở hàng làm bánh có rất nhiều

Cách làm:

1) Trong một tô lớn trộn bột, đường, muối cho đều sau đó cho bơ vào trộn rồi cho men bánh mì bánh mì vào trộn luôn.

2) Bỏ nước vào hỗn hợp bột (1) và trộn tiếp thành một khối bột.

3) Bỏ lên một bề mặt phẳng và nhào bằng tay khoảng 10 phút

4) Cho dầu vào một thau lớn, rồi cho viên bột (3) vào thau. Đậy lên thau bột một lớp nilông để bột không bị khô.

5) Ủ bột khoảng 2 tiếng cho đến khi bột nở gấp đôi. Dùng đầu ngón tay nhấn vào bột, nếu chỗ lún xuống giữ nguyên vị trí là được.

6) Nắm bàn tay lại đấm vào giữa thau bột, và đem bỏ ra mâm.

7) Dùng cái cán bột, cán thành hình chữ nhật , sau đó bỏ vào khuôn cho nó nở thêm lên.

8) Đem nướng.

9) Bật lò khoảng 180 độ, và nướng khoảng 30 phút -35 phút là được.

Trên nguyên tắc trên chúng ta có thể chế biến thêm pizza low carb, shushi low carb, bánh bèo low carb v...v

Dựa vào nguyên tắc trên các bạn tự có thể biến thể đi với các loại bánh ngọt, bánh mặn v...v với những công thức làm bánh mì thông thường, đơn giản chỉ là thay thế tinh bột bằng bột hạt lanh mà thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Mayonaise Low Carb

Khi diet theo LC thì có lẽ Mayonaise là món ăn cực kì hấp dẫn và ko thể bỏ qua bởi vì vừa high fat, lại có vị chua chua dễ ăn, đặc biệt rứoi lên salad trộn thì cực kì ngon. Thế nhưng, nếu như chúng ta mua Mayonaise đóng gói sẵn ở ngoài cửa hàng thì hay lo lắng họ trộn thêm đường vào thành phần của Mayonaise. Do đó, để ăn thoải mái, tốt nhất chúng ta nên tự làm Mayonaise. Đây là cách làm mình sưu tập được ở trên mạng, các bạn có thể tự áp dụng hoặc tìm hiểu thêm để chế biến món này cho ngon nhé. Chúc các bạn thành công.

Nguyên liệu:

_ 1 lòng đỏ trứng thật tươi

_ 200ml dầu đậu nành hoặc dầu hướng dương ( có dầu oliu càng ngon)

_ 1/2mcf mù tạc vàng

_ Muối, tiêu, đường ăn kiêng

Cách làm:

_ Cho lòng đỏ + mù tạc + 1/2mcf muối vào tô

_ Đánh tan bằng đánh trứng cầm tay hoặc vài cây đũa chụm lại cũng được

Múc 1mcf dầu nhỏ cho từng chút từng chút vào trứng, vừa nhỏ dầu vừa quậy không được ngưng và chỉ quậy theo 1 chiều, 1mcf dầu nhỏ làm 3-4 lần, thấy dầu hoà tan hoàn toàn vào trứng thì nhỏ tiếp tục.

Cứ tiếp tục vừa nhỏ dầu vừa quậy thì sẽ thấy trứng tăng dần thể tích, nếu nhỏ được 1/3 lượng dầu mà trứng không bông lên mà cứ loãng ra thì như vậy là sốt đã hư.

_ Khi đánh được 1/3 lượng dầu thì có thể nhỏ dầu 1 lần 1 mcf cũng được và phải liên tục quậy, cứ tiếp tục đến 2/3 lượng dầu thì cho luôn 1mc dầu cho nhanh, quan trọng là thấy dầu hoà tan hoàn toàn trong trứng thì mới cho tiếp dầu, tiếp tục cho đến hết dầu.

_ Sau khi đánh sốt xong cho vào 2mcf nước cốt chanh, 1mcf đường, 1/2mcf muối, 1/2mcf tiêu trắng quậy đều ( Trâm cho tiêu đen vì nhà hết tiêu trắng nên sốt mới có lấm tấm đen như vậy) cho tan đường muối, nếu muốn sốt mềm ra & trắng hơn 1 chút thì có thể cho thêm 1-2 muỗng canh nước lạnh rồi quậy đều.

_ Nếu thích vị tỏi có thể cho thêm 1mcf tỏi băm thật nhuyễn.

Cho vào lọ sạch đậy kín, bảo quản nơi thoáng mát, có thể cho vào ngăn mát tủ lạnh. Nếu đánh sốt bằng dầu phộng thì sẽ có hiện tượng đông váng dầu nếu cho vào tủ lạnh.

_ Bác nào làm bánh mì nhân mặn cho sốt này vào ăn ngon khỏi chê yes

_ Note : Có thể chữa sốt hư bằng cách bỏ sốt đã hư qua 1 bên, đánh lại 1 trứng khác và khi đánh sốt nổi lên và hết 2/3 lượng dầu thì ta cho từng muỗng sốt đã hư vào tiếp tục đánh cho hoà tan lại với nhau là được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ha-misi; 29/01/2011 vào lúc 06:55 PM.
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Canh bóng - da heo . Phở low carb

Có một món ăn na ná như phở, bún, miến nhưng lại no carb. Đó chính là món bóng - da heo. Món này high fat và no carb đặc biệt có nhiều collagen giúp da dẻ chị em mịn màng và khỏe mạnh. Bởi vậy mình khuyến khích mọi nguời ăn nhiều món này.

- 20g bóng (da heo khô)
    - 50g thịt heo
    - 100g bông cải
    - 1/3 khúc cà rốt
    - 1/2 củ su su
    - 5 cái nấm đông cô
    - 1 nhánh hành lá
    - 2 nhánh ngò
    - 3 muỗng cà phê Hạt nêm từ thịt Knorr
    - 1/3 muỗng canh Nước mắm chấm Knorr
    - Tiêu xay: cho vừa
    - 1 lít nước lọc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ha-misi; 29/01/2011 vào lúc 06:56 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Hôm nay mình xin góp thêm 1 món mà mỗi khi thèm đồ ngọt mình lại xơi trong thời gian theo LC.
    Món này thì ít Carb vô cùng vì bột rau câu làm từ rong biển,đường thì dùng As, Sweet N Low chỉ có 1 tí carb ở dừa và siro.

Đầu tiên là thạch rau câu hoa quả

Nguyên liệu :

100 gam bột thạch
    2 lít nước
    Đường As
    Ca cao, Nước cốt dừa, Nước cốt hoa quả hoặc siro

Cách làm
    Đun sôi 2 lít nước cho 100 gam bột thạch vào đun sôi lại 2 phút rồi bắc xuống.
    (Nước sôi thì từ từ cho bột vào khuấy đều cho tan hết tránh vón).Hoặc bạn có thể pha tan bột thạch trước rồi cho lên đun.Đun xong để tầm 3' thì cho đường As tùy khẩu vị,đừng cho lúc đang sôi sẽ bị vón cục.

Lớp thứ nhất : Lấy 1/3 số nước thạch vừa đun cho vào 2 thìa bột cacao, hoặc milo (cacao phải hòa trước với một chút nước sôi cho tan rồi mới cho vào nước thạch). Sau đó rót ra cốc, hộp
    Lớp thứ 2 : Chờ cho lớp thạch cacao thứ nhất nguội và đông.Ta lấy tiếp 1/3 chỗ nước thạch vừa đun đó rồi đổ 1/3 hộp nước cốt dừa vào. Rót tiếp vào hộp thế là được lớp thứ 2
    Lớp thứ 3: Sau khi lớp thứ 2 đã nguội và đông. Ta lấy nốt 1/3 chỗ nước thạch còn lại hòa với nước cốt trái cây vd : nước cốt chanh leo, dâu tây, dâu tằm (lượng thì tùy vào cảm quan của các bạn )

Chú ý :- Khi đã rót lớp thứ nhất và chờ đông thì các bạn nhớ đậy vung nồi nước thạch đã đun để cho nóng nếu bị nguội và hơi đông thì các bạn đun lại một chút
    - Độ cứng mềm tùy vào lượng nước,thích mềm thì cho nhiều hơn.
    Ở đây mình hướng dẫn 3 lớp cho hấp dẫn,còn bạn muốn đơn giản thì làm 2 hoặc thậm chí là 1 vị.Nói chung là đun xong,cho đường xong thích ăn vị gì cho vị đấy.

Thứ 2 là thạch rau câu dừa,cái này dễ làm cực mà nhiều chỗ bán đắt ơi là đắt.Cách mình giới thiệu sẽ cho ra thành phẩm ko khác gì Hàng Cót đâu....hhi

Nguyên liệu:

Bột thạch
    Nước dừa
    Cốt dừa.
    Đường As.
    Cách làm :
    -Cứ 1 thìa (thìa mà ở hàng phở ng ta dùng ý) bột thạch pha với 700ml nước dừa.
    -Cho lên bếp đun sôi,nhớ là phải sôi nhé ko thạch sẽ bị bột bột,ko mịn.
    -Bắc xuống để vài phút cho đường tùy khẩu vị,cho thêm tí ti cốt dừa,cái màu nó đục đục tí là đc,cho thêm cốt dừa thạch sẽ ngậy và thơm,Hàng Cót ng ta cũng làm thế đấy.
    -Đổ ra cốc (loại cốc nhựa siêu thị bán 10k 1 chục ý)
    -Để trước quạt cho đông.
    -Lấy 1 ít bột thạch (ước lượng tầm 1 thìa cafe),hòa với tí nước cho tan,sau đó đổ cốt dừa vào,cho lên bếp đun sôi.
    -Tiếp theo giống như trên,để vài phút rồi cho đường,rồi đổ lên thạch dừa vừa làm,nhớ là để thạch bên dưới đông hẳn hãy đổ nhé.

Xong,giờ thì chờ cho lớp cốt dừa đông lại,cho vào tủ lạnh măm dần,mình để 4-5 ngày vẫn ngon.
    Bạn nên mua nước dừa và cốt dừa tươi ng ta bán sẵn ngoài chợ ý,rẻ mà ngon,đừng mua quả dừa làm gì mất công chặt.Cốt dừa đóng hộp ko ngon đâu.

Gợi ý : mình hay làm 1 cốc thạch 2 vị là dừa và dâu tằm (nước cốt dâu tằm bán ngoài siêu thị ý,mỗi lần chỉ cần cho 1 thìa ăn phở thôi,nhìn màu thấy đẹp là ok),ngon lắm.1 lớp thạch dừa,1 lớp thạch dâu tằm,rồi lớp cốt dừa mỏng phía trên,chà chà.........đã cực.Nhưng cái này ăn mùa hè thích hơn,mùa đông ít ăn lạnh mà.

2 cái này là bà chị mình làm,bán hàng nên cần đẹp mắt,chứ mình tự làm thì thích ăn gì làm nấy thôi.
    Chúc mọi ng thành công,đọc thì dài dòng nhưng làm dễ lắm luôn.Túm lại là chỉ có hòa tan bột,đun sôi,cho đường,đổ ra cốc chờ đông cho tủ lạnh.Xong.Hì

Chú thích thêm là mọi ng đừng mua bột thạch bán sẵn trong siêu thị vì loại đó thường pha sẵn rồi và ko ngon,bạn có thể mua ở hàng giải khát mà ng ta có bán thạch rau câu hoặc trong siêu thị thì mua loại bột nguyên chất ý,ko có vị gì cả.
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Kem trứng coffee - No carb ^^

Nguyên liêu:
    1 hoặc 2 trứng gà
    1-3g đg as, hoặc đường ăn kiêng bất kì
    1 cốc cao
    dụng cụ đánh trứng
    cafe đen (tùy sở thích)

Cách làm:
    cho lòng trắng trứng vào cốc đánh cho bông. Lưu ý là đánh bằng máy ko ngon và thơm như đánh bằng tay, phới đánh trứng là dạng lò xo, ko phải loại các thanh nhôm đan vào nhau như lồng chim đâu ạ (cái đó là để đánh mayonnaise).
    lòng trắng bông cao nhấc lên ko nhỏ giọt xg là cho lòng đỏ vào đánh tiếp đến khi bông thì cho đg vào đánh vài lần lại cho cafe đen vào đánh đều là đc. (lòng đỏ ko bông đc nhiều như lòng trắng đâu ạ)

Nếu đánh trứng đc bông và có trứng tươi thì sẽ ko tanh đâu, nhưng e thấy cứ cho cafe vào đảm bảo ko có tí mùi tanh và còn thơm ngon béo béo nữa. Khi nào sang giai đoạn duy trì có thể thay cafe bằng 1 thìa bột đậu xanh thì ngon hết biết, bùi bùi ngậy ngậy. hihi
    Món này hợp ăn sau khi ăn bữa chính giúp mất cảm giác ngấy, thèm ăn đồ ngọt, làm chỉ mất gần 10p thôi.
    Chúc cả nhà ngon miệng.

Nên dùng thêm Vanila extra để tạo độ thơm

Công thức 2

Lòng đỏ trứng: 4 chiếc
    Trứng nguyên: 1 quả
    Kem whipping; 0.5 lít
    rượu hoặc cà phê: 1 chút
    Lòng đỏ trứng + trứn nguyên quả + đường+ 1 chút nhỏ rượu: đánh bông trong lúc cách thủy. NHưng chú ý là không được nước nóng quá để tránh cho trứng không được chín , sẽ bị vón cục. Sau đó bạn đổ trứng vào một tô khác rồi để lạnh.
    Kem whipping đánh bông lên.
    Trộn đều trứng và whipping - Để lạnh ăn rất ngon, thơm và béo
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Bánh cracker low carb

Hôm nay mới làm thử một món, ăn khá vui miệng, chia sẻ với các bạn:

Pho-mát cứng (các loại đóng thành miếng, màu vàng ấy, ko phải bò cười) - cắt lát - đặt lên một tờ giấy nến - cho vào vi sóng để High chừng 2-2.5 ph, lấy ra để nguội.

Vị hơi ngậy, giòn tan, uống cùng Coca light ngon tuyệt vời. Trông nó như này:

Thực đơn hôm nay của mình;
    Sáng: 2 lạng mề gà chần
    Bữa phụ: 1 bánh trứng low carb
    Trưa: 1 bát salad Nga: trứng luộc, thịt nguội, mayo
    Chiều: mấy cái cracker bằng pho mát như trên
    Tối: 5 lạng cánh gà rán tẩm ngũ vị hương, 1 khúc nhỏ dưa chuột.
    Coca diet uống cả ngày.

Mình đọc thấy bọn Mỹ nó có almond flour hay coconut flour, sướng thế chứ, tha hồ làm bánh ngọt với bánh qui low carbs.

Mà công nhận mình ăn khủng khiếp, cứ suốt ngày đói, mà gà ăn nửa kg vẫn thấy bụng nhẹ nhàng, bảo sao ko béo.
    Được cái ăn bao nhiêu gà nhưng bụng ko đầy gì cả, dù ăn cơm thì 1 bát là thấy đầy đầy rồi.
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Cơm Low Carb - súp lơ

Hôm nay mình ăn cơm cá thu sốt cà chua.
    Mai sẽ ăn cơm lòng xào dưa
    Ngon phết.

Đại khái là:
    - Xay nhỏ xúp lơ bằng máy xay sinh tố (chú ý: Không Thêm Nước)
    - Cho vào bát thủy tinh, đậy kín, vi sóng trong vài phút (tùy độ cứng mềm, mình để 2ph, bạn nào thích ăn cơm mềm thì lâu hơn)
    - Đổ ra đĩa và xơi

Món này có thể làm:

- Cơm gà (gà rán, gà kho gừng, gà xào hành răm....)
    - Cơm cá (cá rán, cá thu sốt cà....)
    - Cơm Rang: sau khi xay xong, ko cho vào vi sóng mà phi hành tỏi thơm, đổ cơm vào xào lửa to vừa, thêm chút nước mắm hoặc nước tương. Ăn cùng thịt bò xào hoặc thịt quay, dưa chua...
    Lại đói rồi.
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Cơm Low Carb - từ lòng đỏ trứng và cà chua.

hè hè, trên cơ sở món cơm LC làm từ trứng của Dì Trắm Đen. Chuối hôm nay thử làm món cơm Low Carb từ trứng với cà chua, hành hoa. Và kết quả thật tuyệt vời, ngon chưa từng thấy. Cách làm như sau:

Nguyên liệu:

4 quả trứng gà hoặc vịt
    2 quả cà chua đã thái lát múi cam
    hành hoa, hành khô
    Gia vị

Cách làm:

Đập 4 quả trứng vào bát ô tô. Sau đó gạn hết lòng trắng đi, chỉ để lại 1 ít lòng trắng bám xung quanh lòng đỏ thôi. Làm như thế để món trứng ăn ko bị ngấy, và bứ. Vì lòng trắng trứng rất bứ và khó ăn. Đánh trứng lên rồi nêm gia vị, hành hoa tùy ý.

Cà chua đã thái múi, bỏ vào chảo đảo đều cùng dầu ăn. Món này bắt buộc phải có cà chua, vì cà chua làm cho trứng ko bị ngấy, và giúp cho món "cơm" rất ngọt và dễ ăn.

Khi cà chua đã nát và tan, đổ nhanh trứng từ bát ô tô và đảo thật nhanh sao cho trứng ko bị vón cục ở đáy chảo. Chú ý, ko được để trứng chín, mà để cho hơi sền sệt, thì tắt bếp và bắc ra ăn. Món này ăn kèm với thức ăn bình thường và dưa chua thì tuyệt cú mèo.

Chú ý:

- Ko được để trứng chín, nếu trứng chín thì sẽ mất ngon, mà phải để nó sền sệt thì mới ngon
    - Phải tách lòng trắng ra khỏi lòng đỏ, tỉ lệ lòng trắng/trên lòng đỏ là 1/4. Tức là làm 4 quả trứng thì 3 quả tách lòng trắng, chỉ để 1 quả có lòng trắng thôi.
    - Vị béo ngậy của lòng đỏ sẽ hòa quyện chung với vị ngọt ngào của cà chua, giúp cho món ăn trở nên tuyệt hảo. Do đó, cà chua là thành phần ko thể thiếu.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,343 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Đã xong. Mời các bạn post bài, bóc tem

Bạn nào mới vào chú ý là ko cần đọc lại các tầng cũ và cũng ko cần đọc hết tất cả các trang. Chỉ cần đọc hết những bài mình post ở trang 1 là được rồi.

Chúc các bạn thành công với low carb diet.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 267 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

ui nhanh thế anh chuối,em đang lo chắc phải mất mấy ngày anh mới viết xong trang 1, không biết vào đâu bán than đây .hehehehe. CHúc mừng nhà mới, chúc cả nhà ta ngày càng xinh đẹp.Em bon chen post bài sớm nhất nên chắc chắn em sẽ xinh đẹp nhất.Cả nhà nhở!hô hô hô ( anh chuối có muốn tranh cái mác xinh đẹp nhất của em không?) hahahahaha
    28/1/2011 start low carb
    LC= low carb + lấy chồng
    • 1,163 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

khiếp ông HMS tự bóc tem ở mặt tiền của mình ra. Chúc mừng nhà LC tầng 5 thấm thoắt thoi đưa từ tháng 10 đến giờ đã 3 tháng nay rùi. Giờ đây LC là một phạm trù rất rất quen thuộc với tớ nói riêng và với bạn bè tớ nói chung. Ko còn những cái nhìn mắt tròn- mắt dẹt khi thấy tớ ăn toàn thịt ( ăn tuýp cực đoan No Carb ) nữa mà là những cái nhìn chia sẻ, thân thiện. Giờ đây mình là 1 thành viên tích cực tuyên truyền cho pp LC ra cộng đồng bạn bè và cơ quan mình nữa chứ. Vui vì thấy mình đã leo đến đỉnh. Một đỉnh núi mà trước đây chưa bao giờ mình mơ tới ( mặc dù đã leo rất nhiều lần nữa chứ). Cảm ơn LC đã lấy lại sự tự tin vốn có trước đây của mình. Cảm ơn chủ topic rất nhiều nhiều nhiều . Hy vọng cộng đồng LC có thêm nhiều fan lên đến đỉnh như mình nhé
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Hôm nay không muốn ăn gì nhưng vẫn cố gắng ăn cho có sức.
    Tối chịu ko nổi ăn 1 phomai con bò cười, 1 miếng nhỏ socola nguyên chất ( loại đắng )
    Uống nước rất nhiều. Tối qua ngủ ko ngon hết nóng lại lạnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

tru­o­c hết em mù­ng nhà mình lên tàng mó­i
    Hai là em muốn trình bày ạ.
    truoc khi Lc can nang là 52kg. tg lc13/1-20-1: em tuan thu kha nghiem tuc va co tập thể dục (lên xuống cầu thang+ tích cụ­c đi bộ), chỉ có dính vụ phô mai (đèn vàng, 4 viên.ngày). Nhu­ng co­ thể em bị sao ý. cung có nguoi khen gầy đi tí, nhu­ng các số đo ko đổi, ho­n hết cân nạ­ng lại bị lên chú­ lên 1,5-2 kg........
    Em cũng tụ­ động viên và có sụ­ phân tích về cân nạ­ng luôn thay đổi phụ thuộc nhiều yếu tố. nên vẫn tiếp tục!
    Sau đo em bat buộc phải phá LC 1 ngày(lí do bât khả kháng), rồi quay lại LC tù­ ngày 22-29/1 hôm nay.(có 1 lần em a­n hạt điều...).khoảng tg này thì em tuyệt đối ko cân đo gì cả +LC nghiêm ngạ­t ho­n nũ­a+ nhảy dây đc 4 hôm rồi...
    Hôm nay thấy cái cân nhay lên: 54 cân!!!!!!em koi hiểu nổi nũ­a. mẹ bảo em thụ­c sụ­ thì ko có gầy. chỉ có gầy mạ­t. và v1 của e bé lại.
    Buồn và bụ­c, lại thêm vài chuỵen nu­a .uc che qua vay la em pha Lc roi. an do` ngot mất rồi. a­n xong đi ta­m thì thấy đau dạ dày la­m.(em vẫn đang đau), bung lại ình to ra ấy!
    Em thấy buồn và thất vọng quá. bỏ bao công su­c, voi ca luc nào cũng hí hoáy trog bếp làm em phát mệt!
    Mọi nguoi tu­ vấn cho em vó­i ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)