Dáng đẹp

Có mẹ nào giảm cân bằng cách ăn gạo lức muối mè không?

Đến trả lời mới nhất
  • 48 Lượt chia sẻ
  • 193K Lượt đọc
  • 808 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,832 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Mình biết nhiều người ăn gạo lức muối mè trong một tuần có thể giảm đi rất nhiều kg? Mình định ăn đây nhưng mà nấu cũng rất công phu, rồi mỗi ngày chỉ được ăn 3 chén, nhai thật kỹ mới nuốt, mỗi chén ăn khoản 1 tiếng, k ăn gì thêm hết trong 1 tuần! Có mẹ nào ăn rồi không hay biết về phương pháp này không?
    Sau đây là cách nấu mình tìm được trên mạng:
    CÁCH NẤU CƠM GẠO LỨC

Nguyên liệu:
    - 1 chén gạo lức
    - 2 chén nước lạnh
    - ¼ muỗng cà phê muối

Cách thực hiện :

Giai đọan 1: chuẩn bị :Cho 1 chén gạo lức vào rá lổ thưa sàng sảy cho sạch cát sạn, nhặt sạch lúa trấu, sau đó cho vào thau nước lạnh đãi và khuấy nhẹ tay, khi gạo sạch rồi thì cho vào thau khác ngâm cùng 2 chén nước ấm khỏang 3 giờ.

Giai đọan 2 : Nấu cơm
    Cho gạo + nước ngâm gạo+muối vào nồi đất khuấy cho đều, đậy nắp thật kín nấu sôi khỏang 15 phút, hạ lửa riu riu khỏang 1giờ 30 phút thì cơm chín.Nấu cơm gạo lức cần nhiều hơi cho gạo mềm, do vậy nên dùng nồi lớn gấp đôi lượng gạo cần nấu, nhớ xoay trở nồi liên tục cho cơm đừng cháy nhiều vì chất bổ dưỡng thường tụ xuồng đáy nồi nên cơm cháy chứa nhiều chất bổ dưỡng hơn nhưng cơm cháy không mềm khó nhai. Cơm gạo lức cần ăn nóng, khi hâm cơm nhớ cho thêm ít nước, đậy nắp nồi thật kín, hạ nhỏ lửa cho cơm xốp mềm.

Giai đoạn 3: Nguyên tắc ăn cơm gạo lức muối mè: Yếu tố căn bản của phương pháp ăn cơm gạo lức muối mè là nhai nhuyễn như cháo từ 70 đến 80 lần rồi mới nuốt và ăn miếng khác. Cứ một chén cơm gạo lức một muỗng canh muối mè nhai thật kỹ cho nước bọt ứa ra từ từ quyện lẫn với thực phẩm, ăn xong bữa cơm mất 1 tiếng đồng hồ.Nước bọt là một chất nước vô cùng quý giá kết hợp với một phần tinh túy của ngũ cốc không những kích thích cho cơm tiêu hóa tốt mà còn giúp cơ thể con người thanh lọc được những chất uế tạp.Điều cần lưu ý là chỉ nhai cơm gạo lức với muối mè, hạn chế ăn chung với các thực phẩm có phụ gia bảo quản hoặc lọai rau có phun thuốc trừ sâu để không làm mất tác dụng các chất dinh dưỡng có trong gạo lức (Nếu muốn dùng thêm các món ăn phụ thì nên dùng riêng. Sau ăn cơm khỏang 15 phút mới uống nước, không uống nước quá nóng hoặc lạnh, chỉ nên uống nước ấm, nên ngậm nước một lúc mới nuốt. Không uống quá nhiều nước, chỉ khi khát mới uống.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giảm được cân nhanh không hả chị, em sinh con được 11 tháng mà bụng em béo quá, em muốn giảm bớt cái bụng đi xuống chút cho đỡ sợ, liệu có ảnh hưởng gì đến e bé không chị nhỉ?
    • 2,832 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Bạn mình ăn thi một tuần bụng nhỏ lại hà nhưng mình thấy khó nấu và khó ăn lắm! Nên mình ăn cơm trắng thay gạo lức xem có kết quả không! Nếu có kết quả mình sẽ báo cho bạn nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 473 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Giảm cân nhanh vậy thì em ko biết, nhưng hồi em học Yoga thầy giáo khuyên nên ăn thế sẽ giảm mỡ, tiêu độc được đấy ạ.
    xin đừng động vào cây mùa lá rụng..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12,150 Bài viết

• 4,398 Được cảm ơn

em thì không biết có giảm kg nhanh nhưng ăn gạo lức thì khó ăn lắm nhé, hồi trước em mua gạo về xay bột cho con thấy ngon ngon bớt lại nấu cơm, ăn được 1 thìa mà không thể nuốt nổi, gạo lức thì tốt rồi nhất là với các bác bị tiều đường, các chị thử dùng xem biết đâu lại hợp
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi là một chén gạo ở đây là chén nhỏ uống nước chè hay là cái bát ăn cơm ạ. Muối mè tức là vừng rang với muối như ở ngoài Bắc hay làm ạ ?

Mà gạo lứt có phải là cái gạo màu nâu nâu có bán sẵn trong các túi trong siêu thị ko ạ? nếu đúng thế thì sạch sẵn rồi làm j có lúa trấu hay cát sạn mấy ạ? Mà em thấy gạo lứt thổi lên dễ ăn chứ ạ, mẹ em cứ ăn gạo lứt là lại thấy ngon miệng, ăn còn nhiều hơn gạo thường
    • 659 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Ăn gạo lức có tác dụng rất tốt cho cơ thể đấy các mẹ ạ! Những ai bị ung thư hay u nhọt j đó mà ăn gạo lức 1 thời gian dài (khoảng 6 tháng - 1 năm) là sẽ đẩy lùi được căn bệnh đấy các mẹ ạ! Các mẹ biết ở Hà Nội chỗ nào bán ko? Chỉ em với để em mua!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,832 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Bình thường có thể dể ăn nhưng nếu ăn phải nhai 70-80 lần chó nát ra như cháo ấy mới có tác dụng mẹ nó à nên mình ngán lắm. Chọn cách khác thôi!
    • 141 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongtron Xem bài viết
    Ăn gạo lức có tác dụng rất tốt cho cơ thể đấy các mẹ ạ! Những ai bị ung thư hay u nhọt j đó mà ăn gạo lức 1 thời gian dài (khoảng 6 tháng - 1 năm) là sẽ đẩy lùi được căn bệnh đấy các mẹ ạ! Các mẹ biết ở Hà Nội chỗ nào bán ko? Chỉ em với để em mua!
    Bạn cứ hỏi ở hàng bán gạo ấy. Bà bán gạo ở gần nhà mình (khu Thành công) lúc nào cũng bán.
    • 1,464 Bài viết

• 1,233 Được cảm ơn

E chỉ bít ăn gạo lức tốt cho sức khỏe. Đang kiếm mua về cho mẹ nè nhưng hàng gạo gần nhà cả có bán. Có mẹ nào ở Sài gònbít chỗ chỉ cho e với. Tks all!
    • 1,241 Bài viết

• 1,495 Được cảm ơn

Đây cũng là bài thuốc chữa bệnnh tiểu đường các mẹ à, còn giảm thì chắc sẽ giảm vì có thấy chất béo và các loại thức ăn khác đâu
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bí quyết nấu cơm gạo lức:

-Trước tiên là nấu cơm gạo lức. Sau khi vo gạo sạch rồi chúng ta ngâm gạo với nước ấm 3 giờ đồng hồ rồi cho cả gạo và nước vào nồi nấu với lửa vừa trong 1 giờ đồng hồ cho gạo mềm rồi hạ lửa nhỏ hong cho ráo. Phải xoay trở nồi liên lục cho cơm khỏi bị cháy.

-Yếu tố căn bản của phương pháp ăn cơm gạo lức muối mè là nhai nhuyễn như cháo từ 70 đến 80 lần rồi mới nuốt và ăn miếng khác. Cứ một chén cơm gạo lức một muỗng canh muối mè nhai thật kỹ cho nước bọt ứa ra từ từ quyện lẫn với thực phẩm, ăn xong bữa cơm mất 1 tiếng đồng hồ.

-Sau ăn cơm khoảng 15 phút mới uống nước, không uống nước quá nóng hoặc lạnh, chỉ nên uống nước ấm, nên ngậm nước một lúc mới nuốt. Không uống quá nhiều nước, chỉ khi khát mới uống.

-Dùng nước trà nấu cơm, cơm không chỉ thơm, màu sắc trông lạ mắt mà còn có lợi cho tiêu hóa. Cách nấu rất đơn giản: Cho gạo vào nồi vo sạch, rồi cho nước trà đã lọc vào nồi nấu như bình thường.

-Nên dùng nước sôi để nấu cơm là phương pháp khoa học nhất, cơm sẽ nhanh chín, lượng vitamin B1 trong gạo sẽ không bị mất đi, vừa đảm bảo dinh dưỡng, cơm nấu xong sẽ xốp và ngon hơn.

-Vào mùa hè, thời tiết oi bức, để cơm không bị ôi thiu, các bạn nhớ vo gạo sạch, thêm vào một ít nước cốt chanh (cứ 1,5kg – 2 kg gạo thêm vào 2 – 3 ml nước cốt chanh), cơm nấu xong sẽ trắng, không dễ bị thiu, bị chua.

Nhìn chung gạo lức rất tốt cho cơ thể! nếu mẹ nào k ăn được cơm..có thể ninh lên mềm nhuyễn ăn cháo với ruốc cũng rất ngon.E cũng đang ăn gạo lức ở nhà..vì mẹ e bị tiểu đường nữa..tiện thể cả nhóc nhà e cũng ăn..1 lần nấu cả nhà luôn..Hạt gạo xốp dễ ăn. nhà e thường nấu cơm,,còn nhóc thì ăn cháo,hoặc nước cháo giúp xương cứng cáp..e hay mua của nhà chị này gốc Nam định, gạo lức và gạo tám đều là Hải hậu, mà e công nhận k hề trộn..các mẹ thử dùng của chị ấy xem. 0909 68 1984..Hay e mới mách nhé...vì siêu thị thường là họ trộn thôi các mẹ ạ

Khanh_Ljnh yêu!:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 65 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

có em đang muốn ăn gạo lứt muối mè giải độc cơ thể đây. Giảm cân thì là chuyện phụ, cái chính là tăng cường sức khỏe và thanh lọc máu, cơ thể sạch sẽ. Em định ăn theo số 7 nhưng chưa tìm được đồng minh, ăn 3 tháng, ẹc ẹc. Phải có người nâng đỡ tinh thần mới qua được vụ này. Các mẹ trước khi ăn mà nhịn được 1 ngày hoặc vài ngày tùy theo thể trạng để cơ thể loại bỏ đi hết chất cặn bã rồi tập ăn dần trong 100 ngày, không những giảm cân mà còn vô số các thứ khác tốt hơn ấy chứ. có ai theo vụ này không ạ?
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

e thì đã ăn đc gàn 2tháng rùi...người khoẻ re...cân thì vẫn thế..vì k béo lắm,hihi
    • 119 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Gạo lứt rất khó nấu và khó ăn. Mình có chị bạn nấu gạo lứt muối mè trong 2 tuần chịu k nổi phải buông vì chị ấy làm công việc tay chân nên ăn theo chế` độ này bị đuối, nhưng bù lại giảm 4kg nhìn người thấy thon gọn,săn chắc. Nếu các mẹ nào muốn giảm cân thì ăn gạo lứt muối mè
    Gạo lứt thì ra các tiệm bán gạo đặt thì có đấy các mẹ ạ, còn nếu ai có người nhà ở miền Tây thì nhờ mua hộ
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng đang ăn gạo lức muối mè đây. Ngày nào cũng ăn 2 cữ. Sáng 1 cữ ( ăn không, không kèm thức ăn), trưa 1 cữ ( kèm thức ăn bình thường). Mình không tự nấu mà do mẹ của cô bé làm chung mỗi ngày nấu giùm. Nghe đâu nấu cũng đơn giản, nấu bằng nồi cơm điện bình thường.
    Kết quả :
    - Giảm được 8 kg ( mình cũng mới sanh, em bé được 11 tháng)
    - Triệu chứng nhức mỏi khớp và dị ứng gần như không còn ( thích nhất vụ này)
    - Cảm thấy khỏe hơn.

Cảm nhận:
    - Sau một thời gian thấy ghiền ăn cơm này hơn cơm thường do vị ngọt đậm đà của nó.
    - Mình cũng chẳng nhai kỹ lắm đâu, chỉ hơn cơm thường 1 chút thôi.
    Nói chung ăn gạo lứt muối mè rất tốt.

Mình dự định ăn cho đến khi nào ... mẹ cô bé đó thôi nấu!
    Me NaBB
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 371 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

thật hả chị..............em cũng đang có tiêu chí giảm 8 kg............quả này em sẽ nấu để ăn xem thế nào.........em sẽ thông báo kết quả..........hy ọng em giảm được như chị.........thx các chị........đây là lần đầu em bít về cách giảm cân này đấy ạ........
    • 379 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hic hic cách này phức tạp quá. Mình cứ thấy làm lích kích là lại ngại nhưng mà sẽ cố gắng thử:Smiling:
    • 541 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me NaBB Xem bài viết
    Mình cũng đang ăn gạo lức muối mè đây. Ngày nào cũng ăn 2 cữ. Sáng 1 cữ ( ăn không, không kèm thức ăn), trưa 1 cữ ( kèm thức ăn bình thường). Mình không tự nấu mà do mẹ của cô bé làm chung mỗi ngày nấu giùm. Nghe đâu nấu cũng đơn giản, nấu bằng nồi cơm điện bình thường.
    Kết quả :
    - Giảm được 8 kg ( mình cũng mới sanh, em bé được 11 tháng)
    - Triệu chứng nhức mỏi khớp và dị ứng gần như không còn ( thích nhất vụ này)
    - Cảm thấy khỏe hơn.

Cảm nhận:
    - Sau một thời gian thấy ghiền ăn cơm này hơn cơm thường do vị ngọt đậm đà của nó.
    - Mình cũng chẳng nhai kỹ lắm đâu, chỉ hơn cơm thường 1 chút thôi.
    Nói chung ăn gạo lứt muối mè rất tốt.

Mình dự định ăn cho đến khi nào ... mẹ cô bé đó thôi nấu!
    Úi chị ăn trong bao lâu rồi chị ... e nghe mà thích quá nhưng sợ ăn vài hôm thì lại thèm quà vặt đến chết thì toi ^^
    Ăn bằng mắt ^^ : http://my.opera.com/muathang9/
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

e ăn gạo lức tính đến nay được 3 tháng...ngày sinh xong là 58kg..giờ cũng rút đc 9kg..còn 49kg...hết đau lưng..đau hông vì bệnh nghề nghiệp ( ngồi nhiều)...
    Gạo lức các mẹ chịu khó nhai kỹ sẽ thơm và bùi thật..chúc các mẹ giảm cân ngon lành..hìhì