Dáng đẹp

chứng đau đầu, chóng mặt, xây xẩm mặt mày sau khi sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 7.32K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,114 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Sau khi sinh được 1 tháng mình tự dưng bị chóng mặt, quay cuồng nhất là lúc nằm xuống hoặc ngồi dậy, làm việc gì lâu hoặc đi bộ lâu cũng bị hiện tượng đó, mới đầu mình nghĩ là do bị tụt huyết áp, nhưng sau đó thấy hiện tượng này quá thường xuyên và kéo dài đến nay đã hơn 1,5 tháng vẫn không hết.
    Mình ăn uống tốt, cu Tít thì ngoan (trộm vía) nên không phải thức đêm mấy.
    Hôm trước nghi rối loạn tiền đình nên mình đi khám, nhưng bác sĩ chỉ cho uống Agel dinh dưỡng và mình cũng không thấy đỡ mấy.
    Có mẹ nào có hiện tượng giống như mình không vậy???

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 92 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

tớ ra viện bác sĩ vẫn kê Tadyferon B9, hồi đẫu lười ko uống cũng say xẩm mặt mày, nhưng từ ngày thấy tiếc chịu khó uống thì khá hơn rất nhiều, mẹ nó thử xem.
    SURI LOVE
    • 65,800 Bài viết

• 318,784 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LibraLeo Xem bài viết
    Sau khi sinh được 1 tháng mình tự dưng bị chóng mặt, quay cuồng nhất là lúc nằm xuống hoặc ngồi dậy, làm việc gì lâu hoặc đi bộ lâu cũng bị hiện tượng đó, mới đầu mình nghĩ là do bị tụt huyết áp, nhưng sau đó thấy hiện tượng này quá thường xuyên và kéo dài đến nay đã hơn 1,5 tháng vẫn không hết.
    Mình ăn uống tốt, cu Tít thì ngoan (trộm vía) nên không phải thức đêm mấy.
    Hôm trước nghi rối loạn tiền đình nên mình đi khám, nhưng bác sĩ chỉ cho uống Agel dinh dưỡng và mình cũng không thấy đỡ mấy.
    Có mẹ nào có hiện tượng giống như mình không vậy???
    Mình cũng bị như vậy khi sinh bé đầu lòng.... giờ sinh bé thứ 2 được 10 ngày rồi thỉnh thoảng vẫn có hiện tượng đó. Bs cho uống bổ sung viên sắt và Vitamin tổng hợp thì thấy có đỡ hơn. Bạn thử xem sao nhé :LoveStruc:
    • Mẹ Gia Nam
    Đây là hiện tượng thiếu máu hay nói đúng hơn là thiếu sắt trong máu. Em đã bị hiện tượng đó từ khi chưa lập gia đình. Nói đúng hơn là hồng cầu trong máu hơi thấp. Trước khi em sinh, em phải xét nghiệm máu 3 nơi liền vì tiểu cầu thấp, chính xác hơn như viện huyết học và truyền máu TW nói rằng , lượng sắt trong máu quá thấp nên phải uống Tadyferon B9, ăn thêm nhiều thức ăn có bổ sung sắt. Hiện tượng này càng dễ xảy ra sau khi sinh vì sau khi sinh, mình bị mất 1 lượng máu mà cơ thể chưa kịp sản sinh ra các tế bào máu bù lại lượng đã mất. Thế nên thông thường sau khi sinh, mình thường hay phải nằm nghỉ ngoài những lúc cho con bú, có GV hoặc ai đó bế con, trông con hộ cho. Và phải uống bổ sung viên sắt sau khi sỉnh 3 tháng mà.
    Như em hiện giờ lại uống dầu gấc, dầu gấc cũng tốt lắm đấy ạ. Các mẹ thử dùng xem. Em uống vào da dẻ cũng hồng hào ( vì thực ra giúp máu lưu thông tốt và ngăn những độc tố, lại làm đẹp da ), ăn ngon miệng và nhìn chung là ko bị táo như dùng quá nhiều viên sắt.
    • 228 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Mẹ bé bị thiếu máu đó, rất nhiều người sau sinh bị. Mẹ nó bổ sung obimin 1 tháng, ngày 1 viên. Vừa bổ sung sắt và vitamin tổng hợp sẽ ok ngay. Mẹ bé nên ăn nhiều thức ăn nhiều sắt, nhưng để ý tý nha, nếu bé đang bú mẹ.
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Híc, minh cũng đang bị giống hệt bạn đây, chắc phải đi mua viên sắt về uống rồi, thanks các mẹ nhiều nha
    • 1,114 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

hic Cảm ơn các mẹ nhé, thực ra Bác sĩ cũng có kê cho mình uống sắt + vitamin sau khi sinh, nhưng do phải đi học sớm nên thành ra ngày nào cũng quên uống thuốc, giờ chắc phải để ý hơn mới được.
    Uốg Agel thì tốt nhưng xót ruột quá, híc 50k/gói, ngày 2 gói chắc mẹ cháu ko chịu nổi

• 63 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

SẢN HẬU HUYỀN VỰNG

I. ĐẠI CƯƠNG
    Phụ nữ sau khi sinh đẻ rồi bỗng nhiên đầu choáng, mắt hoa, không ngồi dậy được, trong ngức tức đầy, lợm giọng, nôn mửa hoặc đờm nhiều, thở gấp, nặng thì cấm khẩu, hôn mê, bất tỉnh nhân sự thì gọi là huyền vững. Đó là một chứng nguy hiểm lúc sản hậu nếu không chữa kịp thời thì thường sinh ra chứng hư thoát.
    II. NGUYÊN NHÂN
    1. Huyết hư
    Sản hậu huyết mất nhiều, tâm can huyết kém, thần chí không yên, mà gây ra chóng mặt buồn phiền.
    2. Huyết ứ
    Huyết hôi không xuống, làm cho huyết ứ xông lên, tâm thần rối loạn, hoặc sau khi đẻ khí uất hàn trệ củng làm cho huyết ứ xông lên mà thành chứng huyền vững.
    III. BIỆN CHỨNG LUẬN TRỊ
    Chứng huyền vựng chia làm hai loại: chứng thoát và chứng bế. Chứng thoát là thuộc hư,huyết hư ra nhiều, lúc xây xẩm thì miệng há, tay xòe, chân tay lạnh,mạch vi tế muốn tuyệt, chứng bế là chứng thực, huyết hôi ra ít, bụng dưới trướng đau,lúc xây xẩm thì hôn mê, cấm khẩu, hai tay nắm chặt.
    1. Thể huyết hư
    1.1. Triệu chứng
    Sản hậu mất huyết quá nhiều bỗng nhiên xây xẩm,sắc mặt xanh nhợt, buồn bực không thư thái, tim hồi hộp, lợm giọng, buồn nôn, dần dần mê nam, mắt nhắm, miệng há tay chân xòe, chân lạnh,nặng thì mồ hôi lạnh đầm đìa, lưỡi nhạt, không rêu, mạch vi tế, hoặc phù đại mà hư.
    1.2. Phương pháp điều trị: bổ huyết, điều khí.
    1.3. Phương thuốc: dùng bài Đương quy bổ huyết thang
    Đương quy 40g Hoàng kỳ 80g

Hoặc bài
    Hoàng kỳ 12g Bạch truật 12g
    Trần bì 4g Bào khương 10g
    Chích thảo 4g Đương quy 12g

* Nếu mất huyết nhiều, mồ hôi lạnh, chân tay quyết lạnh thì cần cố dương, dùng bài Nhân sâm tứ nghịch thang.
    Nhân sâm 12g Chích thảo 6g
    Phụ tử chê 8g Can khương 6g

2. Thể huyết ứ
    2.1. Triệu chứng
    Sản hậu huyết hôi không xuống được hoặc xuống rất ít, bụng dưới đau từng cơn, đau cự án, sắc mặt vàng nhợt, môi đỏ, dưới ngực tức đầy, nặng thì thở to và gấp, hôn mê, hàm răng nghiến lại, sắc mặt tím bầm, chất lưỡi đỏ tía, mạch huyền sác hữu lực.
    2.2. Phương pháp điều trị: trục ứ, thông huyết.
    2.3. Phương thuốc: dùng Độc hành tán.
    - Ngũ linh chi( nử sống, nủa sao) tán bột, mỗi lần uống 8g hòa với rượu đổ vào cổ sẻ khỏi.
    * Nếu không khỏi lại gia Bồ hoàng sao, liều lượng củng bằng ngũ linh chi, gọi là Thất tiếu tán.
    * Hoặc dùng phương trên gia kinh giới, củng bằng các vị trên, hòa đồng tiện vào mà uống.
    - Trường hợp sản hậu huyễn vững, đau bụng thì dùng thổ tam thất săc uống hoặc dùng bài thuốc kinh nghiệm.
    Sơn tra 16g Ngưu tất 12g
    Diên hồ sách 8g

- Trường hợp bệnh trầm trọng, khí hư muốn thoát thì dùng ngay Độc sâm thang ( có thể gia thêm 1 chén đồng tiền) mà chửa hoặc dùng các cách chữa ngoài như châm cứu hoặc xông giấm để cho chóng tỉnh lại, rồi tiếp tục điều trị bằng thuốc.
    - Có thể phối hợp với cách chữa ngoài:
    * Hoặc dùng đồ sắt nung đỏ, đổ giấm thanh vào mà xông lên mũi người đẻ.
    * Hoặc đốt vị can tất rồi cho người đẻ hít lấy khói.
    * Hoặc dùng cây kim bằng bạc nhể chích chổ giáp giữa hai đầu lông mày cho ra máu. Phương pháp này phối hợp với Đương quy bổ huyết thang làm cho người bệnh chóng tỉnh lại.
    Nguồn: phusankhoa.com