BÉ YÊU

Tự chế biến thức ăn dặm cho bé

Đến trả lời mới nhất
  • 47 Lượt chia sẻ
  • 17.6K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,295 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Tự chế biến thức ăn dặm không quá khó, lại tiết kiệm, bên cạnh đó mẹ còn có thể kiểm soát các thành phần được cho là khỏe mạnh mà không có chất phụ gia.

Do đó, bên cạnh việc cho bé dùng bột ăn dặm, mẹ hoàn toàn có thể dành thêm một chút thời gian để chế biến cho bé những món ăn hấp dẫn, ngon - bổ - rẻ - an toàn.

Khi chọn mua rau quả, mẹ nên tìm những sản phẩm tươi, có độ chín vừa phải. Cắt bỏ bất kỳ vết thâm tím nào trên quả; loại bỏ vỏ và hạt. Tốt nhất là chọn rau củ theo mùa. Nếu chọn rau quả trái mùa, cần tìm hiểu xuất xứ của thực phẩm.

Dụng cụ cần thiết

- Chuẩn bị thức ăn dặm không cần quá cầu kỳ. Dụng cụ cần thiết là một nồi luộc, một nồi hấp (hoặc một cái rổ hấp được đặt trong nồi luộc), máy xay và một bộ lọc tốt.

- Trong trường hợp không thích dùng máy xay, mẹ có thể sử dụng bộ chế biến thức ăn dặm cho bé với các dụng cụ hấp, xay, nghiền thức ăn như: rây lọc, bàn mài, chày, cối nghiền, vắt trái cây… để làm phong phú thêm thức ăn dặm cho bé.

- Nếu muốn chuẩn bị nhiều thức ăn hơn, để bé ăn dần trong một 1-2 ngày, mẹ cần làm đông lạnh thực phẩm đã xay cho bé. Trường hợp này cần chuẩn bị các khay đá viên và túi nhựa chuyên dụng. Cần đảm bảo dụng cụ đựng thức ăn sạch sẽ vì hệ tiêu hóa của bé rất nhạy cảm.

Cách nấu và bảo quản

- Cách chế biến rau, củ tốt nhất là hấp:

+ Rau phải được rửa sạch kỹ lưỡng, loại bỏ cọng cứng, lá sâu, lá già; sau đó, cắt thành nhiều phần. Đặt rau vào rổ hấp trong một nồi nước sôi. Hơi nước giúp rau chín mềm. Cho rau nấu chín vào máy xay, xay cho đến khi được độ mịn mong muốn. Với bé mới ăn dặm, nên nghiền rau thật mịn. Với bé lớn hơn, cần nghiền rau có độ lổn nhổn nhất định.

+ Sau đó, bảo quản rau đã xay trong bao bì đậy kín, đặt trong ngăn đá, dùng được đến hai ngày. Hoặc mẹ đổ hỗn hợp rau xay vào các khay đá viên, bọc nilon chuyên dụng và để đông lạnh. Nếu được bảo quản tốt trong tủ đá, thời hạn sử dụng của rau có thể lên đến một tháng.

+ Khi sử dụng, cần rã đông thực phẩm bằng cách cho vào ngăn mát tủ lạnh. Không nên rã đông bằng cách đặt thức ăn ở nhiệt độ bên ngoài phòng.

- Với hoa quả: Cần rửa, gọt vỏ, loại bỏ tất cả các hạt và đặt quả vào nồi luộc. Chỉ nên cho một ít nước trong nồi và luộc cho đến khi quả mềm, khoảng 10-15 phút, tùy thuộc vào loại quả và trọng lượng của quả. Sau đó, nghiền và bảo quản theo cách tương tự như rau xanh. Không thêm đường (hoặc chất ngọt) vì vị ngọt tự nhiên của hoa quả tốt cho sức khỏe bé. Để tránh nhầm lẫn, hãy ghi tên, ngày tháng lên bao bì từng sản phẩm đông lạnh.

- Thịt: Có thể được hấp, xay nhuyễn và đông lạnh. Không thêm gia vị vào thịt. Một số nghiên cứu cho thấy, thêm muối vào khẩu phần ăn của bé làm tăng nguy cơ cao huyết áp cho bé.

- Đậu nành, các loại đậu: Cần đuợc nấu chín và đông lạnh một cách an toàn.

Gợi ý một số món kết hợp

- Lúc đầu, mẹ chỉ nên cho bé ăn từng loại một. Bé lớn hơn một chút có thể dùng thức ăn xay kết hợp. Một số loại quả kết hợp ngon miệng cho bé như sau: Lê và mận; khoai lang và táo; chuối và táo; táo và bí ngô; chuối và quả bơ; thịt bò và đậu que.

Lưu ý

- Không cho bé dưới 1 tuổi ăn mật ong vì đôi khi, bé có thể bị ngộ độc.
    - Ngoài ra, một vài loại thực phẩm cần được cho ăn với số lượng hạn chế: Củ cải, súp lơ (bông cải) xanh, cải bắp, carrot, cần tây, rau diếp (lettuce), rau bina (rau chân vịt) vì chúng có chứa nitrat, có thể gây bệnh ở bé.

Theo Growingkids/M&B
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Beyeu; 03/04/2014 vào lúc 03:06 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thời điểm nào tốt nhất để bé tập ăn dặm thế?
    Piza: 30-10-2012. NB: 3.2 kg[B]; 1M: 4,4 kg; 2M: 5.9 kg; 3M: 6.9 kg; 4M:7.6kg; 5M: 8.1kg; 6M: 8.3kg; 7M 8.9kg; 8M: 9.3kg; 9M; 9,9 kg ..........

• 1,295 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Madocon Xem bài viết
    Thời điểm nào tốt nhất để bé tập ăn dặm thế?
    Chào mẹ Madocon!
    Khi bé tròn 4 tháng tuổi (bắt đầu qua tháng thứ năm) mẹ nên chuyển từ chế độ ăn 100% sữa sang chế độ ăn vừa có sữa vừa có thức ăn đặc (bé khoảng 4 tháng tuổi đã có thể tiêu hoá đựợc loại thức ăn này). Tuy nhiên, mẹ không nên cho bé ăn đặc sớm trước 4 tháng để tránh trường hợp bé không tiêu hoá được, dễ gây suy dinh dưỡng.
    Thức ăn đầu đời của bé thường là bột sữa hoặc bột mặn (bột thịt, cá...); trái cây chín mềm (chuối, đu đủ, xoài, hồng...) nạo mịn bằng thìa, khoai tây, bí đỏ, đậu phụ tán nhuyễn trộn sữa... Khi tập ăn dặm, nên cho bé nếm 1-2 thìa loãng rồi cho bú. Nếu bé chịu ăn, không ói ọc, không sình bụng, không bị tiêu chảy, có thể tăng dần.
    Một vài thông tin hy vọng sẽ giúp ích được cho mẹ. Chúc bé nhà mẹ Madocon năm mới hay ăn chóng lớn và luôn khỏe mạnh nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,184 Bài viết

• 11,262 Được cảm ơn

Mình mới cho bé ăn dặm cách đây 1 tuần là lúc bé tròn 6 tháng. Hiện đang ăn bột ăn dặm (bột gạo lức trộn sữa, bột rau xanh bí đỏ pha nước ấm nóng), mình chưa cho bé ăn bột mặn.

Cho mình hỏi là cho bé ăn như vậy là có trễ quá không? Mình thấy có vẻ hơi trễ nhưng khi mình đút thì có chưa có phản xạ há miệng ra. Chỉ sợ bé biếng ăn. Khi ăn thì phun phèo phèo, kiểu trẻ con làm mưa í.

Cho bé ăn với lượng bao nhiêu thì đủ và ăn bao nhiêu bữa 1 ngày.

Cảm ơn nhiều.
    • 240 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Cháu em cũng 6 tháng mới tập ăn dặm đó mẹ gaconbexiu ơi! Mẹ tham khảo thực đơn này của chị em nhé!
    - Bú mẹ ngày 6 – 8 bữa (tùy theo nhu cầu của cháu), tương đương với khoảng 500ml sữa.
    - Bột loãng ngày 1- 2 bữa (Một bát bột loãng là bột nấu theo tỉ lệ 2 thìa cà phê bột xay nấu với 200ml nước cộng với 1 thìa cà phê thịt hoặc tôm xay nhỏ, hoặc 1/2 lòng đỏ quả trứng gà, hoặc 02 quả trứng chim cút cộng 01 thìa mỡ hoặc dầu ăn, cộng với 1 thìa cà phê lá rau xanh xay nhỏ. Còn nếu thay 200ml nước trắng bằng 200ml sữa đậu nành, hoặc 200ml nước lọc cua thì không cần cho thêm chất đạm).
    Chúc hai cháu năm mới khỏe mạnh nhé!
    Khi bạn mang một đôi giày vừa ý thì dù con đường có gian nan đến đâu bạn cũng cam lòng...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Mình mới cho bé ăn dặm cách đây 1 tuần là lúc bé tròn 6 tháng. Hiện đang ăn bột ăn dặm (bột gạo lức trộn sữa, bột rau xanh bí đỏ pha nước ấm nóng), mình chưa cho bé ăn bột mặn.

Cho mình hỏi là cho bé ăn như vậy là có trễ quá không? Mình thấy có vẻ hơi trễ nhưng khi mình đút thì có chưa có phản xạ há miệng ra. Chỉ sợ bé biếng ăn. Khi ăn thì phun phèo phèo, kiểu trẻ con làm mưa í.

Cho bé ăn với lượng bao nhiêu thì đủ và ăn bao nhiêu bữa 1 ngày.

Cảm ơn nhiều.
    Con mình cũng được 6 tháng rùi, mình bắt đầu tập cho bé ăn dặm từ 5,5 tháng, cũng có mấy ngày đút gì vào là bé phun ra phèo phèo, phun là mình cất luôn, k cho ăn nữa, thậm chí mình sợ bé sợ thìa, mấy ngày liền k đút cái thìa vào mồm cu cậu, khoảng 4-5 bữa mình đút thử lại thì thấy con ăn phun nữa, nói chung là k nên ép bé, bé sinh ra tâm lý sợ ăn bạn nhé.
    Còn về lượng ăn thì ban đầu mình cho bé liếm láp 1 tí thôi, rồi mình tăng dần, bây giờ 2 tuần sau khi tập ăn thì bé nhà mình ăn được 1 thìa canh bột chưa pha và mình chỉ định tăng lên 2 bữa/ngày khi con được 7 tháng thôi (tiêu hoán con mình kém nên chỉ dám tăng cho con từ từ thôi)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 244 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 6 tháng, cũng bắt đầu cho ăn dặm được 2 tuần. Mới đầu mình cho ăn bột ăn liền, sau đó mình nấu cháo và xay nhuyễn. Khi nấu thì xay thêm thịt và rau. Bé nhà mình mẹ cho ăn toàn khóc, mệt lắm. CHo mình hỏi chút là khi nấu xong đồ cho bé có cần cho thêm thìa dầu ăn không vì hiện tại mình đang không cho gì cả
    • 1,295 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bupbenga2097 Xem bài viết
    Bé nhà mình được hơn 6 tháng, cũng bắt đầu cho ăn dặm được 2 tuần. Mới đầu mình cho ăn bột ăn liền, sau đó mình nấu cháo và xay nhuyễn. Khi nấu thì xay thêm thịt và rau. Bé nhà mình mẹ cho ăn toàn khóc, mệt lắm. CHo mình hỏi chút là khi nấu xong đồ cho bé có cần cho thêm thìa dầu ăn không vì hiện tại mình đang không cho gì cả
    Chào mẹ bupbenga!
    Bé từ 6 tháng cho đến khi được 2 tuổi thì cần khoảng 10ml dầu trong mỗi bát súp, cháo... Vì mỗi loại dầu ăn đều có ưu điểm riêng như dầu cá và những loại dầu từ hạt như dầu cải, dầu vừng, dầu nành, dầu hướng dương… rất giàu omega 3, tiền chất của DHA, chất đóng vai trò quan trọng cho sự phát triển của não bộ, võng mạc và hệ miễn dịch; các loại dầu từ quả như dầu olive, dầu cọ, dầu bắp… giàu omega 6, tiền chất của ARA, có vai trò làm tăng phản ứng viêm, bảo vệ cơ thể; dầu gấc rất giàu beta carotene, tiền chất của vitamin A. Cho nên, mẹ bupbenga chú ý cho bé ăn xen kẽ các loại dầu để bổ sung đầy đủ dưỡng chất cho bé nhé! Tránh sử dụng một loại dầu trong suốt thời gian dài dễ gây nên hiện tượng vừa thừa vừa thiếu chất.
    Về việc bé hay khóc khi ăn thì mẹ bupbenga tham khảo thêm một số kinh nghiệm cho bé ăn dặm ở topic này nhé! Kinh nghiệm cho bé ăn dặm Chúc bé hay ăn chóng lớn nhé!
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi mình cho bé ăn bột Heinz có cần cho thêm dầu ăn vào không? Với mình thấy trong thành phần bột có cả đường nữa, như thế có ảnh hưởng gì không nhỉ? Vì mình đọc sách thấy nói thức ăn dặm cho bé trong năm đầu ko nên thêm đường hoặc muối gì cả.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết ở Sài Gòn có chỗ nào bán rau sạch, an toàn chỉ giúp mình nhé!!! Chứ bây giờ mình đi chợ hay đi siêu thị cảm giác rau vẫn ko an tâm tí nào muốn cho con ăn đa dạng thực phẩm rau, thịt mà sao khó tìm được chỗ nào bán sạch và an toàn cả..,
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bipi1111 Xem bài viết
    Có mẹ nào biết ở Sài Gòn có chỗ nào bán rau sạch, an toàn chỉ giúp mình nhé!!! Chứ bây giờ mình đi chợ hay đi siêu thị cảm giác rau vẫn ko an tâm tí nào muốn cho con ăn đa dạng thực phẩm rau, thịt mà sao khó tìm được chỗ nào bán sạch và an toàn cả..,
    Đây là một số link về rau sạch, chị cũng đang tìm hiểu để mua về cho bé chứ chưa đặt hàng bao giờ nên không sure chất lượng thế nào. Có mẹ nào biết chỗ thì share nhé.

http://zaodich.com/forum/f2933/ban-r...-long-1150776/
    http://www.rausachthuycanh.com/index.php
    http://vietnamfoods.com.vn/gioi-thieu
    • 1,295 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beankhanh Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi mình cho bé ăn bột Heinz có cần cho thêm dầu ăn vào không? Với mình thấy trong thành phần bột có cả đường nữa, như thế có ảnh hưởng gì không nhỉ? Vì mình đọc sách thấy nói thức ăn dặm cho bé trong năm đầu ko nên thêm đường hoặc muối gì cả.
    Chào mẹ beankhanh!
    Việc cho thêm 1 - 2 muỗng dầu ăn trong mỗi chén cháo hoặc bột cho trẻ trên 6 tháng tuổi nhằm mục đích cung cấp thêm năng lượng và hỗ trợ hấp thu các vitamin tan trong chất béo, vì thế mẹ chú ý bổ sung dầu ăn cho bé nhé! Về bột ăn dặm thì hàm lượng các chất đều được cân đối để phù hợp với độ tuổi của bé, mẹ beankhanh cứ yên tâm sử dụng nha! Mẹ chỉ cần lưu ý đến hạn sử dụng và chọn mua bột ở các địa chỉ bán hàng uy tín để mua được sản phẩm chính hãng để đảm bảo an toàn cho sức khỏe bé. Thân!
    • 1,120 Bài viết

• 1,411 Được cảm ơn

Mình học hỏi để chăm sóc tập 2 mới đc.
    • 1,152 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

Cám ơn chia sẻ của beyeu nhé.

• 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình muốn làm chà bông gà cho bé ăn nhưng không biết..có mẹ nào giúp mình với
    • 72 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Kiến thức thật bổ ích
    Chúc các mẹ các chị có thật nhiều nhiều kinh nghiệm

Cháu nhà em được hơn 6 tháng rùi, cũng bắt đầu cho ăn dặm được 2 tuần. Mới đầu chị dâu em cho ăn bột ăn liền, sau đó mình nấu cháo và xay nhuyễn. Khi nấu thì xay thêm thịt và rau. Cháu nhà em cho ăn nhưng nó lười ăn lắm, mệt lắm. Có ai có ý kiến nào hay thì giúp em chia sẻ nhé.
    Em chân thành cám ơn!
    Chúc các mẹ, các chị có nhiều chia sẻ thật bổ ích nhé!