Con em sau sinh 14 ngày thì rụng rốn nhưng không khô mà còn bị rỉ nước

• 704 Lượt chia sẻ
  • 21.3K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi tý ạ, em gái em vừa mới sinh, sau 14 ngày thì bé rụng rốn, nhưng rốn vẫn chưa khô, nhìn kỹ thì thấy có cục tròn tròn và rỉ nước. Em gái em quan sát thì thấy bé không đau hay khó chịu gì cả, vẫn ăn ngủ ngon lành. Mẹ ck của em âý thì bảo coi chừng bé bị chồi rốn nhưng khi đi khám thì bác sỹ bảo không sao, về nhà theo dõi thêm, từ từ sẽ lành.
    Nhà em gái em cách bệnh viện xa lắm nên mỗi lần đi khám rất mất thời gian và cực cho bé lắm, dù bác sĩ bảo không sao nhưng mình nhìn cứ thấy ớn ớn. Hồi trước em sinh con thì các bác sĩ có băng rốn nhưng giờ em gái sinh thì ko có băng mà chỉ kẹp thôi các mẹ ạ. Sau sinh 14h đã tháo kẹp rốn, lúc vô bệnh viện thăm mà em hết hồt luôn, em có hỏi các bác sĩ thì họ bảo bây giờ ko băng nữa, để như vậy sẽ giúp rốn con mau khô và lành nhanh hơn. Ban đầu ở nhà e không ai dám tắm cho bé phải mướn y tá về nhà tắm cho vì cứ sợ trúng nước và nhiễm trùng rốn của bé hix.
    Mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này cho em xin ít ý kiến đi ạ? Hiện tượng này có phải là bị chồi rốn không các mẹ và bao lâu thì rốn trẻ sơ sinh mới hoàn toàn khô và lành ạ?
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• MeMinhNhat2016 Khách
    Rốn bé chưa k phải k e? C chỉ cho thế này nhé! E lấy củ gừng tươi, rửa sạch, để cả vỏ. Xong vùi trong than nóng( nhớ vị trí của nó) 1 lúc nó cháy đen, e gắp ra! Tán thành bột nhỏ mịn, rắc lên rốn bé! Cách dân da c đã sử dụng cho con c! 2 ngày sau là rốn khô hẳn luôn. Gừng có tính chất nóng, khô hút ẩm mà nó rất lành nên e yên tâm!
    • 30 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

em đưa đến bv Viet Pháp, để bôi nitorat bạc, chỉ cần 2-3 lần là khô nhé. Chỉ có ở VP mới có thôi, hơi đăt đấy, nhưng mình an tâm. Còn để tự khỏi thì mất hàng tháng . Trước đây con chị cũng bị như vậy.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Loncoingugat
    • 15,508 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Rốn không đau bạn nhé, bôi nitorat bạc khô nhanh lắm
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • Kembimsua Khách
    Be nha minh cung the dung nước muối sinh ly rua va sức chai milian 1 tuần lanh
    • Meyeujun Khách
    Bé nhà mình cũng 12 ngày rụng rốn. Nhưng cuống rốn vẫn còn và rỉ nước vàng. Mình mua povidine (loại sát trùng cuống rốn trẻ sơ sinh) chấm thuốc bằng tăm bông vệ sinh rốn cho con 2 ngày là khô coong cuống rốn cũng tự lặn xuống
    • Bethoccuccung Khách
    Be nha em cug vay em co goi bac o tram hoi bao la gan 2thag thi khoi nhug ma em thay moi ngay ron cag ho to hon len cho di kham o vien bac si bao bi nang nieu ron va phai mo cat
    • 282 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

vẫn nên để ý theo dõi cẩn thận chị nhé, khéo không bị nhiễm trùng hay biến chứng gì thì nguy
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi trước con mình cũng bị vậy, đi bv bs nói u hạt rốn, chấm nitrat bạc 2 lần là cái chồi rốn teo luôn và mỗi ngày vẫn vệ sinh bằng nước muối sinh lý cho đến khi sạch hoàn toàn. Bạn mình có con mới sinh cũng bị như vậy và cũng chấm nitrat bạc là hết đó bạn. Nếu rốn bé khô rồi thì thôi còn ko nên đi bv để bs khám kỹ nha bạn. Chúc bé nhanh khỏi nha
    • 89 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

nếu cảm thấy ko ổn thì nên cho con đi khám, vì rốn là nơi khá quan trọng của bé, nhất là với những bé sơ sinh
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Dạ em cám ơn chia sẻ của các mẹ, em đã cho bé đi khám rồi ạ! Trộm vía tình hình bé khá ổn rồi ạ!
    • 118 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Theo cm thì rốn trẻ sơ sinh có nên tránh nước ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn cứ lấy tăm bông vs nước muối sinh lí (loại nhỏ mắt mũi) vệ sinh hằng ngày từ trong ra ngoài, cái này bạn phải dạn tay nha, vệ sinh sâu bên trong từ từ bé sẽ hết. Con mình cũng bị lúc đi khám bs nói em ko vs rốn cho con à, mình vẫn vệ sinh bình thường nhưng ko dám vs bên trong nên bị chảy nước. Bạn làm thử xem sao.
    • Nguyengiang0405 Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMinhNhat2016 Xem bài viết
    Rốn bé chưa k phải k e? C chỉ cho thế này nhé! E lấy củ gừng tươi, rửa sạch, để cả vỏ. Xong vùi trong than nóng( nhớ vị trí của nó) 1 lúc nó cháy đen, e gắp ra! Tán thành bột nhỏ mịn, rắc lên rốn bé! Cách dân da c đã sử dụng cho con c! 2 ngày sau là rốn khô hẳn luôn. Gừng có tính chất nóng, khô hút ẩm mà nó rất lành nên e yên tâm!
    Con mình hồi trước cũng bị tương tự. 17 ngày mới rụng rốn, Rụng rốn rồi nhưng cả tháng vẫn k khô mặc dù mình vẫn sử dụng cồn iot để lau rửa cho bé thường xuyên. Mình cũng có thuê y tá về để tắm rửa và thay băng cho bé và y tá nói k sao nhưng đến khi bé 2 tháng rốn vẫn k khô, cứ tắm xong rốn bị ướt là lại bị rỉ máu ra. Sau đó mình vào thẳng bệnh viện trung ương khám thì bác sỹ nói cháu bị polys rốn. Bác sỹ tiến hành đốt cái polys đó đi là ok thôi. Quá trình tiểu phẫu này chỉ diễn ra trong vòng 15p.
    • 56 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Lên Bv Từ Dũ vô khoa nhi chấm natri bạc 2 lần là hết. Con mình cũng bị vậy. Giờ hết rồi. Đừng tự ý làm gì hết dễ gây nhiễm trùng rất nguy hiểm

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nhatha12122013
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh xong bs dùng xanhmêtyle nhỏ vào rốn cho bé vài ngày là khô luôn
    • 68 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

người thì nói là chưa rụng thì phải kiêng nước, còn người lại nói cứ dìm xuống nc ko sao càng nhanh rụng, thật ko biết đâu mà lần
    • 652 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bài viết hay quá, cảm ơn bạn
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé ko đau ko khó chịu thì có sao đâu mn ơi
    • 82 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mua thuốc dạng bột về bôi vào có được ko nhỉ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1