Lutein và khả năng học hỏi, ghi nhớ của trẻ

Ngoài sữa, thực phẩm có thể bổ sung lutein thông qua thuốc bổ không

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 790 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 5,285 Bài viết

• 7,303 Được cảm ơn

Mình được biết Lutein rất quan trọng cho sự phát triển của trẻ.Tuy nhiên nếu trẻ lười ăn, lười uống sữa sợ lượng lutein không cung cấp đủ cho cơ thể.

Vậy xin hỏi có thể bổ sung thêm thuốc bổ gì cho trẻ hay không
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 525 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi chương trình. Câu hỏi của bạn đã được gửi đến chuyên gia Tiến sĩ - Bác sĩ Nguyễn Anh Tuấn, trưởng khoa Nhi Bệnh viện Nhi đồng I, TP.HCM. Chuyên gia sẽ trả lời câu hỏi của bạn nhanh nhất!

Chúc bạn vui, bé khỏe!

BTC_tuvanLUTEIN
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_tuvanLUTEIN; 26/02/2013 vào lúc 02:14 PM.
    • 6,795 Bài viết

• 2,472 Được cảm ơn

Bạn ơi bé vẫn phát triển bình thường thì không cần bổ sung lutein qua thuốc bổ đâu vì lutein có rất nhiều trong thực phẩm rau xanh, thịt, trứng và cả sữa nữa. Nếu bé lười uống sữa thì mẹ cố gắng nịnh con một chút, trẻ cũng dễ thôi mà. Quan điểm của mình từ khi nuôi con cần hạn chế uống thuốc chỉ khi bất khả kháng mới phải dùng thôi.
    • 525 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Mình được biết Lutein rất quan trọng cho sự phát triển của trẻ.Tuy nhiên nếu trẻ lười ăn, lười uống sữa sợ lượng lutein không cung cấp đủ cho cơ thể.

Vậy xin hỏi có thể bổ sung thêm thuốc bổ gì cho trẻ hay không
    Chào bạn,

Lutein là 1 chất trong hệ gia đình carotenoid. Có khoảng 600 loại carotenoid khác nhau trong thiên nhiên, nhưng chỉ có khoảng 40 loại hiện diện trong thức ăn hàng ngày của con người, và chỉ có 14-16 loại tìm thấy trong các mô trong cơ thể người mà lutein là một trong số đó. Con người không tự tạo ra được lutein mà chỉ cung cấp được qua thức ăn hàng ngày.Khi bé có thể ăn dặm, mẹ nên bổ sung rau củ quả có chứa Lutein trong khẩu phần ăn, như rau có màu xanh đậm, các loại củ quả như bắp ngô, ớt chuông đỏ, cà rốt hay lòng đỏ trứng gà. Các thực phẩm thay thế như sữa công thức có chứa Lutein hay thực phẩm ăn dặm, ăn kèm có bổ sung Lutein cũng là biện pháp tối ưu.

Thân mến,
    BTC_tuvanLUTEIN