• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.06K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 2,608 Bài viết

• 5,448 Được cảm ơn

Kính gửi bác sỹ,

Nhờ bác sỹ tư vấn và đọc những thông tin hữu ích em đã hiểu phần nào cách chăm sóc và bổ sung Lutein cho con, một trong những món ăn có nhiều Lutein là lòng đỏ trứng gà, con trai 28 tháng của em em thì rất thích ăn trứng: trứng gà luộc, trứng cút luộc, trứng cút lộn...ngày nào cháu cũng đòi ăn và ăn khá nhiều. Bác sỹ cho em hỏi là cháu ăn như vậy thì có tốt ko, và nếu coi như toàn bộ nguồn bổ sung Lutein qua thức ăn là từ trứng thì có được ko ạ?

Cảm ơn bác sỹ nhiều

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,164 Bài viết

• 1,636 Được cảm ơn

Trẻ con hầu như đứa nào cũng thích ăn trứng vì trứng dễ ăn, thơm. Người lớn thích vì trứng dễ chế biến, nhanh gọn. Có quan điểm truyền miệng cho rằng ăn nhiều trứng làm gan to. Theo mình hiểu việc ngày nào cũng ăn trứng sẽ khiến bé thừa chất, mặc dù lòng đỏ trứng chứa nhiều lutein song trứng cũng có nhiều chất khác nữa. Lutein có mặt không chỉ ở trong lòng đỏ trứng mà Lutein còn có mặt ở nhiều thực phẩm khác nữa như các loại rau củ có màu xanh đậm, các loại quả màu cam, đỏ..., sữa của hãng Abbott. Bạn nên tập cho con ăn đa dạng, bổ sung nhiều lutein trong những thực phẩm khác có lutein và các vitamin đa dạng. Tập cho con ăn đa dạng các thực phẩm đa dạng giúp bé khỏe mạnh đồng thời giúp con dễ hòa nhập trong các bữa ăn tập thể sau này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,792 Bài viết

• 2,472 Được cảm ơn

Tuy trứng là thực phẩm rất tốt nhưng cũng không nên cho ăn quá nhiều, vì hàm lượng chất béo trong trứng cao làm bé dễ bị đầy bụng, khó tiêu rối loạn tiêu hóa. Tùy theo tháng tuổi mà cho bé ăn trứng với số lượng khác nhau mẹ nó ah. Tất cả cái gì nhiều quá đều không tốt với bé và cả người lớn.
    - Trẻ 6 - 7 tháng tuổi: chỉ nên ăn 1/2 lòng trứng gà/bữa, ăn 2-3 lần/tuần
    - Trẻ 8-12 tháng tuổi: ăn 1 lòng đỏ/bữa, ăn 3 - 4 bữa trong 1 tuần.
    - Trẻ 1-2 tuổi: nên ăn 3-4 quả trứng/tuần. ăn cả lòng trắng.
    - Trẻ từ 2 tuổi trở lên nếu bé thích trứng có thể cho ăn 1 quả/ngày
    Chúc bé hay ăn chóng lớn nha
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 525 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi chương trình. Câu hỏi của bạn đã được gửi đến chuyên gia Tiến sĩ - Bác sĩ Nguyễn Anh Tuấn, trưởng khoa Nhi Bệnh viện Nhi đồng I, TP.HCM. Chuyên gia sẽ trả lời câu hỏi của bạn nhanh nhất!

Chúc bạn vui, bé khỏe!

BTC_tuvanLUTEIN
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_tuvanLUTEIN; 26/02/2013 vào lúc 02:23 PM.
    • 1,180 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Em thấy trứng ăn vào rất hay bị đầy bụng, mà trẻ con thì hệ tiêu hóa của chúng đang dần hoàn thiện. Vì vậy, mẹ nó nên đa dạng hóa thức ăn cho con để con có chế độ ăn cân bằng hơn...
    • 1,935 Bài viết

• 873 Được cảm ơn

Trứng ăn thì tốt nhưng ăn nhiều quá sẽ gây hại cho sức khỏe mẹ nó ạh. Trẻ con ăn trứng nhiều sẽ gây vàng mắt và dễ gây rối loạn tiêu hóa lắm. Bạn cho bé ăn nhưng ít thôi và cho ăn không quá 4 quả / tuần. Hàm lượng protein trong trứng cao nên dễ gây cho trẻ bị khó tiêu và bón lắm (mình nghe mấy cô y tá lúc chích thuốc cho bé tư vấn vậy).
    • 2,608 Bài viết

• 5,448 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Tuy trứng là thực phẩm rất tốt nhưng cũng không nên cho ăn quá nhiều, vì hàm lượng chất béo trong trứng cao làm bé dễ bị đầy bụng, khó tiêu rối loạn tiêu hóa. Tùy theo tháng tuổi mà cho bé ăn trứng với số lượng khác nhau mẹ nó ah. Tất cả cái gì nhiều quá đều không tốt với bé và cả người lớn.
    - Trẻ 6 - 7 tháng tuổi: chỉ nên ăn 1/2 lòng trứng gà/bữa, ăn 2-3 lần/tuần
    - Trẻ 8-12 tháng tuổi: ăn 1 lòng đỏ/bữa, ăn 3 - 4 bữa trong 1 tuần.
    - Trẻ 1-2 tuổi: nên ăn 3-4 quả trứng/tuần. ăn cả lòng trắng.
    - Trẻ từ 2 tuổi trở lên nếu bé thích trứng có thể cho ăn 1 quả/ngày
    Chúc bé hay ăn chóng lớn nha
    Ồ như vậy thì bạn Bo nhà mình vẫn ở mức cho phép, hihi, vì 2 tuổi trở lên có thể ăn 1 quả/ngày, mà mình ko cho bạn ý ăn nhiều thế đâu, hôm nào thích thì cho ăn nhưng mà sau đó mình lại cách ngay ra, hắn có đòi thì cho vài quả trứng cút, tính ra cũng ko đến 1 quả trứng gà/ngày, nhưng các mẹ nói đúng, ăn nhiều dễ đầy bụng, mình cũng đang ngâm cứu thêm các món khác cho hắn nữa, hihi.

• 525 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Kính gửi bác sỹ,

Nhờ bác sỹ tư vấn và đọc những thông tin hữu ích em đã hiểu phần nào cách chăm sóc và bổ sung Lutein cho con, một trong những món ăn có nhiều Lutein là lòng đỏ trứng gà, con trai 28 tháng của em em thì rất thích ăn trứng: trứng gà luộc, trứng cút luộc, trứng cút lộn...ngày nào cháu cũng đòi ăn và ăn khá nhiều. Bác sỹ cho em hỏi là cháu ăn như vậy thì có tốt ko, và nếu coi như toàn bộ nguồn bổ sung Lutein qua thức ăn là từ trứng thì có được ko ạ?

Cảm ơn bác sỹ nhiều
    Chào bạn,

Trứng rất tốt cho sức khỏe khi ăn đúng và đủ. 1 trứng/ngày thì không sao.
    Ngoài sữa mẹ, Lutein có thể được bổ sung qua các nguồn thực phẩm phong phú, đặc biệt là rau củ màu xanh đậm cũng như các sản phẩm sữa có bổ sung Lutein.

Thân mến,
    BTC_tuvanLUTEIN