Chỉ Mẹ Mới Hiểu

già đi vì chuyện ăn ngủ của con gái 7 tháng ,mong lời khuyên chân thành từ các mom .

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 412 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào các mẹ , em là thành viên mới ,còn rất bỡ ngỡ với những kinh nghiệm ít ỏi khi được làm mẹ ,mong các mẹ quan tâm và cho em vài lời khuyên .Em rất strees ,và mệt mỏi nguyên nhân là do em có 1 bé gái tròn 7 tháng tuổi ,từ bé đã bị trào ngược dạ dày và viêm phồi ,bây giờ đã khỏi nhưng việc ăn uống của bé luôn làm em đau đầu ,mỗi lần ti sữa chỉ có 50ml .1 ngày chỉ được 8 bình ,ăn 2 cữ bột / ngày ,1/2 chén /1 cữ .Em làm đủ cách ,đủ kiểu ,bột mua sẵn cũng có ,tự tay nấu cũng có ,nhưng chẳng ăn thua gì ,ăn chừng 2 -3 muỗng là bắt đầu muốn nôn ra ,em chẳng làm gì được cả ,chỉ mỗi chăm con mà em già đi trông thấy các chị ạ .không biết bao giờ em mới có thể tung tăng thoải mái như các mẹ nữa .Em cảm thấy làm mẹ là cả 1 hành trình gian nan ,và đầy nước mắt ( vì xót xa cho con quá ) .Mong các mẹ cho em vài lời khuyên ,cám ơn các mẹ nhiều nhiều .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,097 Bài viết

• 11,140 Được cảm ơn

Nghe mẹ nó than mà sao mình thấy giống nhỏ em mình quá. Con nhỏ em mình nay 10 tháng rồi. Ăn gần hết chén cháo thì tự nhiên ọe ọe rồi nôn hết ra luôn. Nó cũng stress chuyện này lắm.

Mang con đi khám thì bác sĩ bảo thử bày trò cho nó quên cái vụ ọe đi xem sao. Mỗi bữa ăn cho ăn ít thôi, lấy đồ chơi nhử nhử trước mặc hoặc đưa cho em bé cầm.

Mấy ngày đầu thì hiệu quả lắm. Ăn hết cả chén cháo. Nhưng mình thấy mẹ cực quá. Bày trò, rồi la hét ỏm củ tỏi. Có bữa nôn cả ra giường luôn.

Mình thì bảo nó là nên cho ăn khoảng 2/3 chén là được rồi, ẳm lên đi vài vòng rồi ăn tiếp, chứ ăn cả mớ vô rồi ói hết ra cũng phí công phí đồ ăn mà dọn cũng mệt nữa.

Nay thì đỡ đỡ rồi. Mẹ nó thử cách mình xem.
    • 1,607 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

nghe mẹ này nói mà thương quá. bé nhà mình cũng gần 7 tháng.nhưng trộm vía là từ sinh ra đến giờ bé rất ngoan. cố lên mẹ nó nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vutruc Xem bài viết
    chào các mẹ , em là thành viên mới ,còn rất bỡ ngỡ với những kinh nghiệm ít ỏi khi được làm mẹ ,mong các mẹ quan tâm và cho em vài lời khuyên .Em rất strees ,và mệt mỏi nguyên nhân là do em có 1 bé gái tròn 7 tháng tuổi ,từ bé đã bị trào ngược dạ dày và viêm phồi ,bây giờ đã khỏi nhưng việc ăn uống của bé luôn làm em đau đầu ,mỗi lần ti sữa chỉ có 50ml .1 ngày chỉ được 8 bình ,ăn 2 cữ bột / ngày ,1/2 chén /1 cữ .Em làm đủ cách ,đủ kiểu ,bột mua sẵn cũng có ,tự tay nấu cũng có ,nhưng chẳng ăn thua gì ,ăn chừng 2 -3 muỗng là bắt đầu muốn nôn ra ,em chẳng làm gì được cả ,chỉ mỗi chăm con mà em già đi trông thấy các chị ạ .không biết bao giờ em mới có thể tung tăng thoải mái như các mẹ nữa .Em cảm thấy làm mẹ là cả 1 hành trình gian nan ,và đầy nước mắt ( vì xót xa cho con quá ) .Mong các mẹ cho em vài lời khuyên ,cám ơn các mẹ nhiều nhiều .
    • 2,985 Bài viết

• 1,367 Được cảm ơn

Phải thật kiên nhẫn mẹ bé ah, nhưng cho mình hỏi với lượng ăn vào như vậy thì cân nặng và chiều cao của bé vẫn bình thường chớ bạn, nếu bình thường thì mẹ đừng đặt nặng quá chuyện ăn uống của con, hãy thật thoải mái, cứ nghĩ con ăn được ít thì cho con nghỉ tí cho ăn bù cái khác, uống sữa ít thì tí cho uống bù thêm - mình từng trải qua rùi - nhiều khi đi chợ, mua đồ thiệt ngon, về kỳ công hỳ hục nấu, cho con ăn gần hết ra cái ào hết sạch, lại hỳ hục nếu, - mệt lắm (lần sau mà vậy mình không nấu lại nữa mà cho con uống bù hay ăn bù gì đó, rùi bữa sau cho ăn sớnm hơn), chúc bé và mẹ mau vượt qua giai đoạn này nhé.
    • 599 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Theo mình là nên chia nhỏ bữa ăn ra..cháu mình chỉ vì vụ nôn ọe thế này mà SDD đấy...Thay vì cho bé ăn hết 1 chén như thường ngày mẹ nó lấy nửa thôi....đợi con ăn nguôi nguôi mình cho ăn tiếp...mình qua giai đoạn này rồi mình hiểu ....thương mẹ nó quá...cố gắng vì con yêu mà đừng nản nhé!
    • 4,216 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Mẹ vutruc đừng mất kiên nhẫn nhé. Bé bị viêm phổi đã khỏi không liên quan đến việc bé hay bị nôn đâu trừ khi bé nôn do ho thì bạn tập trung giúp con hết ho nhé). Bé từng bị trào ngược dạ dày nay đã khỏi song ăn vẫn nôn, bạn nên xin ý kiến bác sĩ, cần thiết can thiệp bằng thuốc. Mình nghĩ bạn nên chia nhỏ suất ăn của bé tránh việc ăn no quá cũng gây nôn. Ngoài ra bạn có thể cho bé vừa ăn vừa chơi để bé quên mình đang ăn, và khi bé chuẩn bị nôn bạn hoặc người nhà gây sự chú ý của bé làm bé quên cảm giác nôn, dừng vài phút rồi tiếp tục cho bé ăn. Ở nhà mình, một người bế bé cho ăn, những người khác trở thành diễn viên xiếc hết: nói luôn mồm, bịa ra cái để nói, có khi đọc thơ khi bé ăn, cho bé bật đài rồi tắt đài... lồng bàn, nồi ... Bé nôn bạn cho bé ăn bù, có thể không ăn đồ ăn trước đó, lượng ăn bù vừa phải để bé có năng lượng. Qua giai đoạn này bé sẽ khá hơn. Bạn hãy kiên nhẫn, đừng quá buồn và đừng nản nhé. Chăm con là niềm vui dù vất vả thế nào có con vẫn là niềm hạnh phúc bạn ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi vutruc Xem bài viết
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà em chỉ mới được 6kg5 ,cao khoảng 65cm thui các mẹ ạ . Em sẽ áp dụng mọi lời khuyên từ các mẹ ,để xem tình hình ra sao ,nhưng dù sao em cũng sẽ cố gắng ,cám ơn các mẹ nhiều lắm .
    • 6,867 Bài viết

• 2,501 Được cảm ơn

Nghe mẹ nó than thấy thương quá cơ. Như mẹ nó kể lịch ăn của bé và bệnh trào ngược dạ dày thì có cố ép ăn cũng không được vì bé sẽ khóc và sẽ nôn là điều tất yếu. Khác những bé khác thì bữa ăn thường 3 cữ sữa +sữa mẹ cùng 2-3 bữa ăn dặm...thì mẹ nó chịu khó chia nhỏ bữa ăn cho bé cũng được. chủ yếu lượng nhỏ thức ăn ấy phải được bé ăn hết. 50ml sữa uống thành 8 lần cũng được 400 ml bằng các bạn cùng tuổi rồi. Thôi thì mẹ nó chịu vất vả ít tháng vì trẻ thay đổi rất nhanh. cách của mình chỉ lên chia nhỏ bữa ăn để con ăn được là rất tốt rồi. mẹ nó cố gắng nhé. Bé ăn được nhiều thì từ từ ta lại rút bữa ăn lại tăng khẩu phần mỗi bữa lên là được thôi. chúc bé nhà mẹ nó hay ăn chóng lớn nha