Chỉ Mẹ Mới Hiểu

Chuẩn bị cho bé ăn dặm, làm thế nào để bé ăn dễ, ăn ngoan?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.8K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 158 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamchoxong Xem bài viết
    Mình thấy lựa ng "mở hàng" cho bé ăn cũng linh nghiệm lắm ý

Người nào khó ăn mà cho bé ăn bữa đầu tiên thì bé cũng khó ăn đó. Ko bit phải vậy ko nữa. Trộm vía, bé nhà mình cũng dễ ăn
    Ôi, lại còn có cả vụ này nữa hả các chị? Nhà em cả chồng và vợ đều kén ăn, chắc nhờ bà nội hay bà ngoại nhỉ? Hoá ra cho ăn dặm cũng cần có mẹo nữa. Em cứ tưởng chỉ mua bột ăn liền về hoà cho con là xong

• 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

mách nhỏ mẹ thêm một mẹo nữa để bé nhà mình thèm ăn nè. Đó là trước bữa ăn mẹ hãy cho bé vận động nhẹ để tiêu hao năng lượng, khiến bé cảm thấy đói. Sau đó tới bữa cơm, bé ngửi thấy mùi thức ăn hấp dẫn mẹ nấu, đảm bảo bé sẽ muốn ăn ngay lập tức đấy mẹ ạ.

Không chỉ vậy đâu nhé, vận động thường xuyên sẽ khiến cơ thể bé khỏe mạnh, hệ tiêu hóa hoạt động tốt hơn sẽ kích thích bé ăn ngon miệng hơn nhiều đấy các mẹ. Mẹ cũng biết sức khỏe kém, thường xuyên uể oải là một lý do khiến bé chán ăn mà.

• 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ nè, để bé phát triển khỏe mạnh thì cần nhu cầu dinh dưỡng rất cao đấy. Mùa hè này bé lại càng cần nhiều loại dưỡng chất hơn để khỏe mạnh và ít bị đau bụng. Một số thực phẩm tốt cho bé ăn dặm, mẹ đã biết chưa nè:

Bí đỏ chứa nhiều vitamin A, vitamin C, kali, magie, sắt, beta-carotene, protein, chất xơ… tốt cho máu, thị giác của bé. Nhưng mẹ nên cho bé ăn 1 - 2 lần/tuần tránh bé bị vàng da.

Xoài chứa các vitamin như A, C, E , K; chất xơ, magiê và kali

Thịt gà rất giàu protein và chất sắt và là loại thịt dễ tiêu hóa nhất trong các loại thịt đó mẹ ơi.

Cam, quýt rất giàu vitamin C giúp bé hấp thu sắt tốt hơn. Ngoài ra cam quýt có nhiều chất xơ và giúp bé tăng cường miễn dịch đó mẹ.

Cà chua vừa giàu vitamin, giàu chất xơ và chất chống oxy hóa .Cà chua còn tốt cho da và giúp bé giải độc cơ thể nữa.

Tuy nhiên, trước khi chọn cho con loại thực phẩm nào mới, mẹ cũng nên tìm hiểu kỹ xem bé có dị ứng với thức ăn này không vì cơ thể mỗi bé khác nhau đó mẹ. Chúc các bé ngoan luôn ăn giỏi để thật khỏe mạnh nhé

Nửa đêm, không ngủ được, em thấy cái này hay hay
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Giadinhhanhphuc84; 04/05/2013 vào lúc 12:13 AM.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho bé ăn dặm từ loãng đến đặc, từ mịn sang thô. Nhà em hay nấu cháo, rồi xay nhỏ cho bé.

• 1,729 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    Em lần đầu làm mẹ. Thấy gần nhà em các mẹ than con biếng ăn quá trời làm em cũng hoang mang, sợ con mình cũng biếng ăn ấy. Có mấy vấn đề, em mong được các mẹ tư vấn nè! Các mẹ đã nuôi con rồi tư vấn cho em nhé.

1. Bé nhà em 4 tháng rồi đã ăn dặm được chưa? Em thấy đến bữa, cho bé ngồi cạnh chỗ bố mẹ ăn cơm, con cứ nhìn mẹ ăn mãi thôi Đưa miếng xoài vào mồm cũng mút lấy mút để, yêu lắm!

2. Hôm nọ em đi siêu thị tham bột ăn dặm cho bé nhà em. Em thấy toàn bán bột ngọt không à Với cả chỉ có vài mùi vị, bé ăn mấy ngày chắc sẽ ngán mất thôi. Mấy chị biết bột nào có mùi vị đa dạng để em có thể đổi bữa thường xuyên cho bé không ạ? Ngày đầu bé mới tập ăn chắc ăn cũng không nhiều đâu các mẹ nhỉ.

3. Làm thế nào tạo đc thói quen ăn uống tốt cho con và con ko bị biếng ăn sau này? Em thấy mấy mẹ cạnh nhà chiều nào cũng mang con ra đường dụ ăn, có nhà còn thuê cả xích lô rong bé nữa Nhìn mà nản quá đi. Hic....hic....

Mẹ nào có nhều kinh nghiệm trong lĩnh vực này thì tư vấn giúp em với nha. Em cám ơn ạ!
    Như mình thì 4 tháng là cho con ăn dặm rồi, trộm vía được cái ông cu nhà mình thuộc dạng dễ tính dễ nết nên ăn uống không vất vả gì, cứ đút là há mồm như con sáo sậu thôi, yêu lắm ý! Mình những ngày đầu ăn dặm thì cho con ăn xen kẽ cả bột mặn lẫn bột ngọt, tức là bột ngọt thì mua sẵn như của Hipp hay Nestle, còn bột mặn thì là bột xay quấy cùng với rau thịt xay nhuyễn nhưng nhớ là ăn thật loãng thôi, dần dần rồi đặc nếu không bé sẽ bị trớ đấy! Sau dần thì chuyển hẳn sang bột mặn, không dùng bột ăn liền nữa, nói chung bé nhà mình thích nghi rất tốt và ăn ngoan!

• 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hơ hơ, mỗi người một kinh nghiệm, thật chả biết sao mà lần. nhưng mờ em cũng nghe các cụ nói là trẻ ngoan hay không, háu ăn hay không cũng một phần nhờ vía người đón tay lúc sinh ra đấy. em thì chả tin lắm, nhờ trời nhóc nhà e trộm vía dễ ăn nên mẹ chả có phương pháp nào cả, cứ đến bữa là chén, đói là đòi ăn thôi à.

• 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình thấy không nhất thiết phải cho bé ăn dặm khi con 6 tháng đâu. 4 tháng hơn chút mà bé có biểu hiện thèm ăn là có thể cho ăn được rồi.

• 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Như mình thì 4 tháng là cho con ăn dặm rồi, trộm vía được cái ông cu nhà mình thuộc dạng dễ tính dễ nết nên ăn uống không vất vả gì, cứ đút là há mồm như con sáo sậu thôi, yêu lắm ý! Mình những ngày đầu ăn dặm thì cho con ăn xen kẽ cả bột mặn lẫn bột ngọt, tức là bột ngọt thì mua sẵn như của Hipp hay Nestle, còn bột mặn thì là bột xay quấy cùng với rau thịt xay nhuyễn nhưng nhớ là ăn thật loãng thôi, dần dần rồi đặc nếu không bé sẽ bị trớ đấy! Sau dần thì chuyển hẳn sang bột mặn, không dùng bột ăn liền nữa, nói chung bé nhà mình thích nghi rất tốt và ăn ngoan!
    Nuôi được một bạn như này còn muốn sinh con đàn cháu đống, chứ nuôi phải bạn khảnh ăn, đến bữa như đánh vật thì có mà oải như nải chuối chín rục ấy. Trộm vía, bạn nhà em ko ăn nhiều lắm, nhưng ăn ngoan, không khóc.

• 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nói thật là bé nhà em ăn bột loãng từ lúc gần 3 tháng cơ. Mới đầu em cứ lo lo, sợ ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé, nhưng bà ngoại bé bảo k sao, chỉ sợ bé k chịu ăn chứ ăn được thì càng tốt, bé ăn ngoan no bụng thì chơi cũng ngoan luôn đó

• 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebe45 Xem bài viết
    Nói thật là bé nhà em ăn bột loãng từ lúc gần 3 tháng cơ. Mới đầu em cứ lo lo, sợ ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé, nhưng bà ngoại bé bảo k sao, chỉ sợ bé k chịu ăn chứ ăn được thì càng tốt, bé ăn ngoan no bụng thì chơi cũng ngoan luôn đó
    Mình cũng sợ 3 thì hơi sớm mẹ nó ui! độ 4 tháng rưỡi là bé cũng cứng cáp rồi