Chỉ Mẹ Mới Hiểu

Chuẩn bị cho bé ăn dặm, làm thế nào để bé ăn dễ, ăn ngoan?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.85K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 158 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Em lần đầu làm mẹ. Thấy gần nhà em các mẹ than con biếng ăn quá trời làm em cũng hoang mang, sợ con mình cũng biếng ăn ấy. Có mấy vấn đề, em mong được các mẹ tư vấn nè! Các mẹ đã nuôi con rồi tư vấn cho em nhé.

1. Bé nhà em 4 tháng rồi đã ăn dặm được chưa? Em thấy đến bữa, cho bé ngồi cạnh chỗ bố mẹ ăn cơm, con cứ nhìn mẹ ăn mãi thôi Đưa miếng xoài vào mồm cũng mút lấy mút để, yêu lắm!

2. Hôm nọ em đi siêu thị tham bột ăn dặm cho bé nhà em. Em thấy toàn bán bột ngọt không à Với cả chỉ có vài mùi vị, bé ăn mấy ngày chắc sẽ ngán mất thôi. Mấy chị biết bột nào có mùi vị đa dạng để em có thể đổi bữa thường xuyên cho bé không ạ? Ngày đầu bé mới tập ăn chắc ăn cũng không nhiều đâu các mẹ nhỉ.

3. Làm thế nào tạo đc thói quen ăn uống tốt cho con và con ko bị biếng ăn sau này? Em thấy mấy mẹ cạnh nhà chiều nào cũng mang con ra đường dụ ăn, có nhà còn thuê cả xích lô rong bé nữa Nhìn mà nản quá đi. Hic....hic....

Mẹ nào có nhều kinh nghiệm trong lĩnh vực này thì tư vấn giúp em với nha. Em cám ơn ạ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lemai1101; 22/04/2013 vào lúc 08:03 PM.

• 77 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Bé 4T tuổi e tập cho bé liếm láp khoảng 1 muỗng cafe bột là được rồi, chỉ tập làm quen với thức ăn lạ thôi, chứ cái chính vẫn là sữa mà, ko ốm đâu mà sợ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,576 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Mẹ nó hỏi 1 cái là tất tần tật luôn, hihi...
    Mình cũng trải qua vấn đề cho con ăn dặm, cũng đau đầu khi hum nào con nó biếng ăn - mà sao này mới biết là do biếng ăn sinh lý. Mình chia sẻ với mẹ nó 1 chút thông tin từ kinh nghiệm bản thân của mình:
    1. Bé nhà em 4 tháng rồi đã ăn dặm được chưa?
    Dấu hiệu để bé "sẵn sàng" ăn dặm là:
    Cổ bé đã vững
    Bé nhìn cha mẹ khi ăn tỏ ý thèm
    Bé đang giai đoạn khỏe (tức là hem phải đang mọc răng, hay ốm...)

2. Bột bán trên thị trường có nhiều loại, có rau củ, cá, thịt, tôm... nhưng quy lại thì cũng là bột nên chắc chắn bé ăn thường sẽ ngán, mình còn ngán huống gì con. Mẹ nó nếu quyết định cho con ăn bột thì có thể chế biến thêm, cho thêm rau xanh, củ quả tươi bên ngoài, cho thêm rong biển, tàu hũ... các loại đạm thích hợp để luân phiên thay đổi mùi vị của con...
    Riêng mình thì cho bé tiếp xúc với cháo trắng nghiền nhuyễn từ khi bắt đầu ăn.
    Về lượng: Bé trong giai đoạn này đến 6 tháng, thậm chí 9 tháng vẫn là "dặm", tức là mình tập cho con quen dần với thức ăn khác ngoài sữa, không chú trọng cho con ăn thật nhiều trong giai đoạn này, vì SỮA VẪN LÀ QUAN TRỌNG NHẤT.
    Lưu ý: Mẹ nó cần cho con ăn mỗi thứ thức ăn riêng, trong 2 ngày, rồi xem phản ứng của con (phản ứng ở đây là về mặt tâm lý: có thích ăn hay không, sinh lý: phân con output có đẹp không, con có bị dị ứng không..) Cho con ăn bất cứ thứ gì cũng từ ít đến nhiều để thử phản ứng, dù có thể món đó con thích.
    Mình đã từng biết 1 trường hợp thực tế là: bạn của Mây, đến bi giờ 30 tháng rồi mới phát hiện con nó dị ứng tôm hay gà (vì còn đang thử) vì trong lúc cho ăn dặm cứ đổ chung hỗn lốn để xay nên không có phát hiện ra sớm.
    Riêng Mây, cũng nhờ tập cho ăn từng loại thực phẩm riêng nên phát hiện nàng dị ứng với các loại đậu, khổ qua

3. Làm thế nào tạo đc thói quen ăn uống tốt cho con và con ko bị biếng ăn sau này?
    Cái này thì dài lắm và còn phụ thuộc vào ý chí của mẹ, sự phối hợp của cả gia đình và tính hợp tác của con nữa.
    Với mẹ và gia đình (người thường xuyên chăm sóc bé phụ mẹ): Thường xuyên thay đổi thức ăn để bé không chán. Không ép bé ăn. Tôn trọng sở thích, sở ghét của bé, món nào bé ghét thì có thể linh hoạt chế biến chung với món bé thích để bé ăn.

Hoàn cảnh: Khi ăn, trước khi ăn 10phút, dẹp hết những: tivi, nhạc, trò chơi, người quen, hàng xóm tụ tập trò chuyện... Tức là cho bé và mẹ (hoặc người chăm sóc) 1 không gian "ăn", mẹ có thể cùng bé trao đổi, sẵn học luôn. Ví dụ: bí màu vàng, cà chua màu đỏ, trứng thì tròn, cá thì biết bơi....

Hợp tác của bé: Tùy tính tình mỗi con, có con hiếu động thì mẹ cần rất kiên nhẫn.

Lưu ý: Muốn cho bé ăn ngoan, cần tạo cho bé bộ dụng cụ ăn bao gồm: ghế ăn, yếm ăn, bộ chén dĩa ăn cho sinh động, và 1 tinh thần, con ăn ngoan là chủ yếu, không bắt con ăn nhiều (vì con còn cả đời để ăn nhưng chỉ có 1 năm đầu tiên để hình thành thói quen ăn uống tốt)

Vài điều chia sẻ với mẹ nó, hi vọng mẹ nó sẽ có 1 lựa chọn phù hợp với mình.
    Chia sẻ "Vì cuộc sống điểm 10/10" Tuần 3 ---> Bài tham gia của mình, các mẹ ủng hộ cái nhé!
    Bài tham gia tuần 3 --> Theo đuổi cái "mê" kinh doanh
    Bài tham gia tuần 3 --> Kế hoạch "yêu" bản thân của tớ

Bài tham gia tuần 3 --> Mong ước 1 ngôi trường mầm non đúng nghĩa

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,448 Bài viết

• 1,395 Được cảm ơn

1. Các dấu hiệu bạn kể thì bé đã muốn ăn rồi nhưng theo mình 4 tháng ăn dặm hãy con sớm quá, bạn đợi bé khoảng 5 hoặc 6 tháng rồi hẳn cho ăn.

2. Bạn tập cho bé ăn từ lỏng đến đặc, từ ít đến nhiều và đừng ép bé ăn nhé. Mình thấy trong siêu thị có bán rất nhiều loại bột mùi vị khác nhau mà. Bạn tập bé ăn bột ngọt trước rồi bột mặn sau. Bạn thử tìm hiểu về phương pháp ăn dặm kiểu Nhật, mình thấy rât hay và mình đã áp dụng rất thành công cho bé của mình đấy.

3. Đúng rồi đó bạn ơi. Tập cho bé có thói quen ăn uống tốt ngay từ đầu thì sau này sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều. Ăn ra ăn, chơi ra chơi, không bế rong, không xem ti vi khi ăn. À bạn nên sắm cái ghế cho bé ngồi ăn nhé, rất hữu ích và tiện lợi.

Chúc bé mau ăn chóng lớn và luôn khỏe mạnh nhé!
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,003 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

3. Làm thế nào tạo đc thói quen ăn uống tốt cho con và con ko bị biếng ăn sau này? Em thấy mấy mẹ cạnh nhà chiều nào cũng mang con ra đường dụ ăn, có nhà còn thuê cả xích lô rong bé nữa Nhìn mà nản quá đi. Hic....hic....
    Những cái trên mình kô nói, nhưng cái này thì đặc biệt quan tâm đây! Mẹ cần xây dựng thói quen ăn uống tốt trong nhà trước rồi mới tập cho con được. Mẹ mà ăn vặt, ăn lâu, ăn ít thì ko giải quyết đc triệt để đâu. Muốn con ăn nhiều thì mẹ cũng phải làm gương ăn nhiều, ăn nhanh đã. Ko có chuyện mẹ ăn như con mèo mà con lại ăn như con hổ đâu mẹ nó ạ!

Bé 4 tháng chỉ nên tập cho con nhấm nháp, làm quen với mùi vị thôi. Thời điểm này có thể mua bột ăn liền như Heinz chẳng hạn, mỗi bữa một thìa con cho bé nhấm nháp thôi. Nhưng cũng đừng lạm dụng bột ăn liền quá, sau này con cần ăn đa dạng hơn nên chỉ là bước đầu thôi nhé! Sau đó có thể cho bé gặm hoa quả mềm, cắt nhỏ cho bé cầm tay ấy. Giai đoạn bé 6 tháng là phản xạ nhai đang tốt, nếu lúc này mà mẹ không cho bé tập nhai tốt thì sẽ khó để bé nhai, xé thức ăn tốt sau này đấy. Những củ quả cắt miếng như ngón tay rất hợp cho khi có phản xạ nhai đấy!

Hơn hết, mẹ phải nhớ là mẹ và bố cùng cả gia đình phải có thói quen tốt trong ăn uống. 2 vợ chồng nên thảo luận trước về các bước cho con ăn dặm như thế nào để bé làm quen và thích nghi tốt sau này!

Chúc mẹ thành công trong việc cho con ăn dặm và xây dựng thói quen ăn uống tốt cho con nhé mẹ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 43 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 5,5 tháng rưỡi, mình thử cho bé ăn bí đỏ, sáng ăn thì đến trưa đi I liền, sợ quá cho uống mem tiêu hóa. Dến khi phân của con bình thường rồi mình lại thử ,ho bé ăn rau mồng tơi, sáng ăn đến trưa lại I ra mông tơi. Sợ quá lại cho con uống men tiêu hóa, mà mỗi lần như thế con bé đau bụng cứ co 2 chân, ngủ thì trở mình liên tục cộng với mặt mũi nhăn nhó. Mình đang hoang mang quá. Không biết đường ruột của ,on có kém quá không. Cứ mỗi lần ăn món mới là bị thế thì chẳng dám cho ăn. Hic đợi đến 7 tháng mới cho bé ăn thì sợ muộn quá.
    Ps: hồi 2thangs bé ăn mật ong và bị hỏng đường ruột. Gọi là ngộ độc mật ong. Con đau bụng, suột ngày nhăn nhó.
    Mình cho bé uống mem tiêu hóa nhiều sợ con phụ thuộc vào mem. Xin hỏi các mẹ mình cho ăn sữa chua dc k nhỉ?

• 12 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 5,5 tháng rưỡi, mình thử cho bé ăn bí đỏ, sáng ăn thì đến trưa đi I liền, sợ quá cho uống mem tiêu hóa. Dến khi phân của con bình thường rồi mình lại thử ,ho bé ăn rau mồng tơi, sáng ăn đến trưa lại I ra mông tơi. Sợ quá lại cho con uống men tiêu hóa, mà mỗi lần như thế con bé đau bụng cứ co 2 chân, ngủ thì trở mình liên tục cộng với mặt mũi nhăn nhó. Mình đang hoang mang quá. Không biết đường ruột của ,on có kém quá không. Cứ mỗi lần ăn món mới là bị thế thì chẳng dám cho ăn. Hic đợi đến 7 tháng mới cho bé ăn thì sợ muộn quá.
    Ps: hồi 2thangs bé ăn mật ong và bị hỏng đường ruột. Gọi là ngộ độc mật ong. Con đau bụng, suột ngày nhăn nhó.
    Mình cho bé uống mem tiêu hóa nhiều sợ con phụ thuộc vào mem. Xin hỏi các mẹ mình cho ăn sữa chua dc k nhỉ?[

Theo mình mẹ nó cho bé ăn món mới thì chỉ cho ăn 1 chút thôi, không nên ăn nhiều, rau cũng 1 chút, thịt cũng 1 chút để xem phản ứng của bé đã, vì bé phản ứng với món mới nhạy cảm thì bạn cho bé ăn vài thìa 1 cháo + rau + thịt 1 lần thôi bạn ạ. Mà bé nhà bạn ko ăn bột ngọt mà ăn bột mặn luônphải ko?

• 43 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

luckyyeu: Mình cho bé ăn thử ít lắm bạn ạ. Chỉ cho bé thử đúng 1 thìa thôi.

Mình cho bé ăn bột ngọt từ tháng thứ tư, bé ăn rất hào hứng và ngon, mỗi bữa ăn khoảng 1 chén uống nước bột, ngày ăn 1 hoặc 2 bữa nhưng giờ bé có vẻ chán nên mình muốn chuyển sang cho bé ăn bột mặm. Lúc đầu mình cho bé ăn cháo trắng bé cũng ăn nhưng đc vài thìa thôi, có lẽ quen ăn ngọt nên nhạt không thích lắm. Mình cho bé bắt đầu thử rau củ quả thì bị thế. Híc có lẽ bé chưa ăn được vì đường ruột của bé kém. Sáng nay vì sợ con đói mình cho bé ăn sữa ngoài bé còn không hấp thu đc, đi sống phân luôn. Nên giờ chỉ cho con uống nước và ti mẹ. Mà mẹ thì đi làm hic.

PS: Có mẹ nào giống con nhà mình không? Mình lo đường ruột của bé kém, nên ăn uống phải rất cẩn thận. Mỗi lần bé bị đau bụng là lại phải uống mem tieu hóa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoangthuda; 24/04/2013 vào lúc 03:43 PM.

• 2,003 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luckyyeu Xem bài viết
    Mình cho bé uống mem tiêu hóa nhiều sợ con phụ thuộc vào mem. Xin hỏi các mẹ mình cho ăn sữa chua dc k nhỉ?[

Theo mình mẹ nó cho bé ăn món mới thì chỉ cho ăn 1 chút thôi, không nên ăn nhiều, rau cũng 1 chút, thịt cũng 1 chút để xem phản ứng của bé đã, vì bé phản ứng với món mới nhạy cảm thì bạn cho bé ăn vài thìa 1 cháo + rau + thịt 1 lần thôi bạn ạ. Mà bé nhà bạn ko ăn bột ngọt mà ăn bột mặn luônphải ko?
    Ôi, mẹ nó lạm dụng men tiêu hoá thế cũng ko tốt đâu. Con ăn món gì, out put ra món đó là bình thường của trẻ con mà.

Bình thường, khi bắt đầu ăn dặm, nên cho bé tập ăn bột ngọt trước, hoặc nấu cơm, lấy tý nước cho bé nhấm nháp, hoặc chút bột ăn liền hoà ra, cho bé quen dần thôi. Mới tập ăn mà mẹ nó cho ăn cả rau, cả bí thì bé chịu sao nổi. Nên từ từ thôi. Với bé có tiền sử về tiêu hoá lại càng thận trọng, cho bé quen với tinh bột trước đã mẹ nó ạ

• 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thấy lựa ng "mở hàng" cho bé ăn cũng linh nghiệm lắm ý

Người nào khó ăn mà cho bé ăn bữa đầu tiên thì bé cũng khó ăn đó. Ko bit phải vậy ko nữa. Trộm vía, bé nhà mình cũng dễ ăn

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3