Chỉ Mẹ Mới Hiểu

Cách chăm sóc bé trong thời tiết giao mùa và làm sao tăng sức đề kháng của con?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.47K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,682 Bài viết

• 1,451 Được cảm ơn

Mùa này thời tiết ẩm ương, trời nóng kinh khủng, chuẩn bị chuyển sang mùa mưa. Bé con mình dạo này cứ bứt rứt khó chịu, nổi sải đầy mình, người lúc nào cũng mồ hôi ướt cả áo, thêm biếng ăn nữa. Nhưng những vấn đề đó không làm mình lo lắng bằng những bệnh thường gặp trong thời tiết này là nhất là bệnh tiêu chảy, hô hấp, sốt xuất huyết,..Tuy con chưa bị (trộm vía con) nhưng phòng bệnh hơn chữa bệnh, các mẹ nào có kinh nghịêm thì hướng dẫn mình cách phòng và tránh bệnh trong thời khắc chuyển giao mùa này cũng như cách tăng sức đề kháng cho bé với. Các mẹ vào đây cùng thảo luận nhé?
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,228 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Mình cũng rất sợ thời tiết khi giao mùa. Thường khi thời tiết giao mùa mình hay cho bé dùng sản phẩm tăng cường sức đề kháng của Childlife ,Cerlin , quần áo thì mặc rộng rãi thoáng má . Khi con đùa nghịch mà ướt áo thì thay áo và lau mồ hôi cho con để tránh bị nhiễm lạnh từ chính mồ hôi. Đặc biệt mùa này và mùa hè khi dùng bỉm cho con dễ bị hăm nhất là đối với bé nào có làn da nhạy cảm hăm rồi các bé khó chịu sẽ gãi trầy xước da, mồ hôi lại làm sót nên các bé lại khó chịu tạo thành vòng luẩn quẩn. Nên mùa này dùng bỉm thì mình chọn loại mỏng, bề mặt bỉm phải khô thoáng để không gây khó chịu cho các bé như Pampers active
    • 284 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Lúc giao mùa là trẻ hay ốm lắm mình còn ốm nói gì con. Cứ chăm con kĩ hơn chú ý hơn đi đâu kín đáo là dược. Nhà em chị em bỏ bỉm cho bé rồi mọi người trông chịu khó cho bé tè nhiều một tí là được không hăm tội nó lắm
    • 1,682 Bài viết

• 1,451 Được cảm ơn

Đúng rồi mùa này mình còn khó chịu nói chi tụi nhỏ nên thương lắm. Mình mặc tả cho con cũng không thấy vấn đề gì, chịu khó thay và vệ sinh thường xuyên, chọn loại tả mỏng thấm hút tốt là được

Mình thì hay cho con uống nước cam, ngày nào cũng ít nhất 1 quả, lâu lâu thỉnh thoảng cho con ăn tắc hấp mật ong. Không biết cách này có tăng sức đề kháng không các mẹ?
    • 1,396 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Đúng rồi mùa này mình còn khó chịu nói chi tụi nhỏ nên thương lắm. Mình mặc tả cho con cũng không thấy vấn đề gì, chịu khó thay và vệ sinh thường xuyên, chọn loại tả mỏng thấm hút tốt là được

Mình thì hay cho con uống nước cam, ngày nào cũng ít nhất 1 quả, lâu lâu thỉnh thoảng cho con ăn tắc hấp mật ong. Không biết cách này có tăng sức đề kháng không các mẹ?
    Mình có chị bạn người Đức, làm bên giáo dục trẻ em. Chị ấy khuyên mình nên cho bé uống thêm vitamine C tổng hợp (theo liều dự phòng) thường xuyên, hoặc ít nhất là trong lúc thời tiết giao mùa, vì hàm lượng vit C trong thức ăn hàng ngày không đủ cho bé, kể cả khi khẩu phần hàng ngày đã có trái cây giàu vit C. Mình thấy cũng hợp lý nên dạo này có cho bé nhà mình uống thêm Celine vào buổi sáng thấy có vẻ đỡ bệnh vặt hẳn.
    • 64 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

thời tiết giao mùa thì các con hay ốm vặt, các mẹ chú ý quần ao cho con
    • 1,590 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lolafam Xem bài viết
    Mình có chị bạn người Đức, làm bên giáo dục trẻ em. Chị ấy khuyên mình nên cho bé uống thêm vitamine C tổng hợp (theo liều dự phòng) thường xuyên, hoặc ít nhất là trong lúc thời tiết giao mùa, vì hàm lượng vit C trong thức ăn hàng ngày không đủ cho bé, kể cả khi khẩu phần hàng ngày đã có trái cây giàu vit C. Mình thấy cũng hợp lý nên dạo này có cho bé nhà mình uống thêm Celine vào buổi sáng thấy có vẻ đỡ bệnh vặt hẳn.
    Mẹ nó nhắc mình mới nhớ, trước hùi con gái dưới 1 tuổi mình có lưu ý vấn đề này, giờ thắm thoát con hơn 2 tuổi chút thì quên mất
    Mấy hôm nay thời tiết chán thế mà con còn dọa mọc răng, úi da, tối ngủ nghiến răng ken két, ăn thì ít, hôm qua đã sổ mũi rồi ạ
    Chiều nay dặn bà cho uống nước cam, chút mật ong, chiều mẹ về chắc cho ăn súp cho nó lành nhỉ?
    • 3,264 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

Những gia đình nhà có máy điều hòa cũng nên cẩn thận, đừng để con ra vô phòng có điều hòa liên tục... hệ hô hấp bé yếu mà cứ phải thay đổi nhiệt độ trong lạnh, ngoài nóng thì rất dễ bị bệnh nhé mọi người!! Tăng đề kháng cho con bằng cách bổ sung vitamin từ các loại trái cây như nước cam, chanh... cũng có thể cho con bổ sung Vitamin dạng Siro cũng được nhưng sau đó các mẹ nhớ bổ sung thêm nước nhiều hơn bình thường để tránh cho con bị táo bón.
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình (2 tuổi) cũng hay ốm vặt, nhất là những lúc giao mùa thế này. Mình cũng đã tìm được sản phẩm dạng siro có tác dụng tăng sức đề kháng và miễn dịch rất tốt cho trẻ. Mình cho con uống hết 6 lọ/đợt thì thấy con đỡ ốm hẳn. Các mẹ quan tâm vấn đề này có thể tham khảo sản phẩm là Glucanvita.
    http://hadico.vn/san-pham/thuc-pham-...213033713.html
    • 1,682 Bài viết

• 1,451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo Lu`n Xem bài viết
    Những gia đình nhà có máy điều hòa cũng nên cẩn thận, đừng để con ra vô phòng có điều hòa liên tục... hệ hô hấp bé yếu mà cứ phải thay đổi nhiệt độ trong lạnh, ngoài nóng thì rất dễ bị bệnh nhé mọi người!! Tăng đề kháng cho con bằng cách bổ sung vitamin từ các loại trái cây như nước cam, chanh... cũng có thể cho con bổ sung Vitamin dạng Siro cũng được nhưng sau đó các mẹ nhớ bổ sung thêm nước nhiều hơn bình thường để tránh cho con bị táo bón.

Mình đọc đâu đó máy điều hòa chỉnh nên chỉnh nhiệt độ của phòng chênh lệch từ khoảng 3-5 độ thôi.
    • 77 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo Lu`n Xem bài viết
    Mình thấy cách này cũng hay đấy, mình sẽ hưởng ứng cách của bạn nha.
    • 2,557 Bài viết

• 1,243 Được cảm ơn

Mình cũng rất sợ mỗi khi thay đổi thời tiết. Hôm nào thay đổi thời tiết là y như rằng đêm đó con ngủ không ngon, cứ vật vã suốt đêm, chắc do con lúc nóng lúc lạnh nên cảm thấy khó chịu. Các mẹ có con nhỏ để ý khi con ngủ có thể đầu toát mồ hôi nhưng chân tay lại lạnh, cho nên phải tùy từng hôm mà giữ ấm cho con, đầu con có mồ hôi là phải lau luôn để ngấm vào con rất dễ bị ho.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG