Chỉ Mẹ Mới Hiểu

Bé ăn nhiều nhưng chậm tăng cân?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.5K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 1,591 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

Mình đang lo lắng và băn khoăn tại sao Mây mình ăn tốt, ăn ngoan mà vẫn chậm tăng cân lắm, từ 12 tháng là chỉ có 9,5kg, đến nay 26 tháng thì chỉ 11,8kg thui, nhưng chấy chật lắm, bịnh là down ngay hà
    Con đi học nên ngày đủ 3 bữa chính và ya-ua, thêm bữa trái cây, đến chiều về thì thêm bánh plan, hoặc sinh tố, tối khoảng 7h thì mẹ cho thêm bữa cơm nhẹ nữa...
    Có mẹ nào biết được nguyên nhân hay gặp phải giống mình hem
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 77 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Mình đang lo lắng và băn khoăn tại sao Mây mình ăn tốt, ăn ngoan mà vẫn chậm tăng cân lắm, từ 12 tháng là chỉ có 9,5kg, đến nay 26 tháng thì chỉ 11,8kg thui, nhưng chấy chật lắm, bịnh là down ngay hà
    Con đi học nên ngày đủ 3 bữa chính và ya-ua, thêm bữa trái cây, đến chiều về thì thêm bánh plan, hoặc sinh tố, tối khoảng 7h thì mẹ cho thêm bữa cơm nhẹ nữa...
    Mình thấy mẹ nó quên cho con uống sữa đấy, 1 ngày phải có 3 cữ sữa, nếu bé đi học thì tối mẹ cho bé 1 ly rồi đi ngủ nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,591 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamemisu Xem bài viết
    Mình thấy mẹ nó quên cho con uống sữa đấy, 1 ngày phải có 3 cữ sữa, nếu bé đi học thì tối mẹ cho bé 1 ly rồi đi ngủ nhé!
    Sữa thì Mây dùng sữa bột, trưa trong trường sau khi ăn thì 150ml thôi, mình hem dám cho nhiều sợ con no quá. Tới tối tầm 9-10h trước khi ngủ thì 210ml, vậy cả ngày được 360ml hà, có ít hông mẹ nó?
    • 1,714 Bài viết

• 1,455 Được cảm ơn

Bạn đừng quá lo lắng nha, tăng chiều cao quan trọng hơn cân nặng mà.
    Sữa mình thấy hơi ít đó. Mà chủ yếu mình nghĩ là do tùy vào cơ địa hấp thu của mỗi bé nữa bạn ơi. Bé nhà mình ăn ngày 3 cữ lưng chén thôi, 3 cữ sữa khoảng 540ml, còn thỉnh thoảng mới cho ăn cữ phụ nước cam/trái cây/yaua thôi. Bé hiện gần 17tháng, nặng >14kg
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 1,591 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Bạn đừng quá lo lắng nha, tăng chiều cao quan trọng hơn cân nặng mà.
    Sữa mình thấy hơi ít đó. Mà chủ yếu mình nghĩ là do tùy vào cơ địa hấp thu của mỗi bé nữa bạn ơi. Bé nhà mình ăn ngày 3 cữ lưng chén thôi, 3 cữ sữa khoảng 540ml, còn thỉnh thoảng mới cho ăn cữ phụ nước cam/trái cây/yaua thôi. Bé hiện gần 17tháng, nặng >14kg
    Ôi, trộm vía cân nặng con quá đi à. Nhưng bé nhà bạn uống nhiều sữa hơn Mây nhà mình, mình cũng đang dự định sẽ tranh thủ cho con uống sữa tươi thêm vô. Tuy nhiên giờ ăn của con trong trường giờ không có chen vô được miếng sữa nào nữa (ngoài cữ trưa)
    Còn việc chiều cao hay cân nặng, mình nghe nói từ 3 tuổi mới bắt đầu quan tâm đến chiều cao, đâu có sữa cao cho bé dưới 3 tuổi, phải không mẹ nó?
    • 1,155 Bài viết

• 638 Được cảm ơn

Còn việc chiều cao hay cân nặng, mình nghe nói từ 3 tuổi mới bắt đầu quan tâm đến chiều cao, đâu có sữa cao cho bé dưới 3 tuổi, phải không mẹ nó?
    Để bé có chiều cao như mong muốn thì việc cung cấp sữa cho bé từ lúc mới chào đời đóng một vai trò rất quan trọng mẹ daudaucantho ạ! Bởi vì sữa là nguồn cung cấp canxi quan trọng, nhất là bé được nuôi bằng sữa mẹ thì có cơ hội cao lớn hơn những bé không có sữa mẹ, vì canxi trong sữa mẹ dễ hấp thu hơn canxi trong sữa bò. Khi cai sữa mẹ, bé cần được bổ sung các loại sữa bột công thức theo tuổi hoặc uống sữa tươi khi bé đã lớn, như vậy bé sẽ được cải thiện chiều cao.
    Có nghĩa là không chỉ sữa giúp tăng chiều cao mới giúp bé cao lớn, mà uống đầy đủ sữa (sữa mẹ, sữa bột, sữa tươi) từ bé cũng sẽ giúp bé rất nhiều!
    Mẹ nhớ cho bé uống đủ lượng sữa cần thiết, và chúc bé Mây khỏe mạnh, hay ăn chóng nhớn nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,461 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Mình thấy so với chuẩn cân nặng chiều cao của WHO thì bé nhà bạn đâu có nhẹ cân đâu. Chuẩn mới bây giờ giảm bớt cân nặng và tăng thêm chiều cao so với chuẩn cũ đấy. Nên mình thấy bạn nên tìm cách cho bé thêm cữ sữa vào buổi sáng, trước khi con đến trường để tăng thêm nguồn canxi cho bé.

Đúng là giai đoạn 3-6t là giai đoạn vàng phát triển chiều cao nhưng cũng không thể bỏ qua những giai đoạn khác bạn ạ. Bất cứ giai đoạn nào của bé thì sữa vẫn là nguồn thực phẩm cần thiết bạn nhé!
    • 77 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Sữa thì Mây dùng sữa bột, trưa trong trường sau khi ăn thì 150ml thôi, mình hem dám cho nhiều sợ con no quá. Tới tối tầm 9-10h trước khi ngủ thì 210ml, vậy cả ngày được 360ml hà, có ít hông mẹ nó?
    Mẹ nên tăng sữa lên mới được, ko phải tăng cân và chiều cao ko đâu, vì trong sữa có thành phần hấp thu dưỡng chất nữa đấy!
    • 1,714 Bài viết

• 1,455 Được cảm ơn

Ôi, trộm vía cân nặng con quá đi à. Nhưng bé nhà bạn uống nhiều sữa hơn Mây nhà mình, mình cũng đang dự định sẽ tranh thủ cho con uống sữa tươi thêm vô. Tuy nhiên giờ ăn của con trong trường giờ không có chen vô được miếng sữa nào nữa (ngoài cữ trưa)
    Sữa thì mình thấy chỉ cần hợp với bé, bé thích uống là được à.

Ngoài sữa ra thì những sản phẩm từ sữa như: phô mai, sữa chua,..và các loại thực phẩm như cam, khoai lang, các loại đậu,...Mẹ daudau cho bé ăn phong phú các loại thức ăn nhé!
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 1,591 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhé. Chắc là sẽ thay đổi tí lịch sinh hoạt của con để có thể tranh thủ thêm 1 cữ sữa trước khi đến lớp thui.
    • 3,352 Bài viết

• 4,319 Được cảm ơn

Mình nghĩ chế độ ăn của bé thế là khá đủ chất rồi, nhưng mẹ nó nên cho bé đi ra ngoài vận động nhiều hơn xem sao, ví dụ như cho bé đi bộ với mẹ quanh công viên. Việc vận động sẽ kích thích ăn ngon và giúp tiêu hóa của bé tốt lên.
    Và thỉnh thoảng cho bé ra phơi nắng nhẹ sáng sớm hoặc chiều để cơ thể tổng hợp vitaminD, tốt cho xương của bé nữa.
    • 1,823 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Oh cân nặng như của bé là mình thấy khá ổn đấy chứ mẹ nó, với lại các chế độ ăn uống của mẹ nó đặt ra với con cũng rất khoa học đấy, các mẹ còn phải học tập nhiều. Đúng như các mẹ đã nói ở trên, mình chú ý bổ sung thêm sữa cho bé nữa là ổn rồi. Vì mình nghĩ bé đi lớp, vận động nhiều, mẹ thêm sữa vào khẩu phần cho bé thì sẽ hoàn hảo hơn rất nhiều đúng ko!
    • 1,152 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ nó ko nên lo lắng quá, bé nhà mẹ nó tăng cân châm nhưng vẫn nằm trong chuẩn thì lo gì mẹ nó.
    Bé nhà mình là bé trai nhưng mới được 12 ký thôi nè, đi khám bác sĩ nói ko có j phải lo, khi nào béo phì thì đó mới là điều đáng ngại. Miễn bé vẫn chơi khoẻ, ngủ khoẻ là ok.

• 1,591 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmaicfa Xem bài viết
    Mình thấy mẹ nó ko nên lo lắng quá, bé nhà mẹ nó tăng cân châm nhưng vẫn nằm trong chuẩn thì lo gì mẹ nó.
    Bé nhà mình là bé trai nhưng mới được 12 ký thôi nè, đi khám bác sĩ nói ko có j phải lo, khi nào béo phì thì đó mới là điều đáng ngại. Miễn bé vẫn chơi khoẻ, ngủ khoẻ là ok.
    Thế hở mẹ nó, vì mình thì đang sống cùng ông bà Nội cháu nên Ông bà hay hỏi, làm mình cũng sốt ruột theo. Con nó đi học rồi nên chế độ ăn mình trông đợi vào trường thui, chỉ có dặm thêm được từ chiều đến tối.
    • 1,152 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

Thế hở mẹ nó, vì mình thì đang sống cùng ông bà Nội cháu nên Ông bà hay hỏi, làm mình cũng sốt ruột theo. Con nó đi học rồi nên chế độ ăn mình trông đợi vào trường thui, chỉ có dặm thêm được từ chiều đến tối.
    Thường ông bà là vậy đó, lúc nào cũng thích cháu mình phải múp chút nên những người làm mẹ như chúng ta lo lắng, hehe...

• 1,591 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmaicfa Xem bài viết
    Thường ông bà là vậy đó, lúc nào cũng thích cháu mình phải múp chút nên những người làm mẹ như chúng ta lo lắng, hehe...
    Đúng rồi, mình thì vừa đi làm, vừa về nhà lo nấu nướng, mà con trẻ, có khi cả tuần nó chả thích ăn, mình thì không muốn ép, nhưng Ông bà mà thấy thức ăn con còn thừa là lại hỏi han, nên sau này, con không ăn hết thì mẹ ăn luôn
    • 1,823 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Đúng rồi, mình thì vừa đi làm, vừa về nhà lo nấu nướng, mà con trẻ, có khi cả tuần nó chả thích ăn, mình thì không muốn ép, nhưng Ông bà mà thấy thức ăn con còn thừa là lại hỏi han, nên sau này, con không ăn hết thì mẹ ăn luôn
    Bé nhà mình cũng ở với ông bà nội chứ chưa đi nhà trẻ. Mình thì mình dậy từ sớm để nấu ăn cả ngày cho con, con mình vẫn ăn cháo mà, mình cho ăn bữa sáng tinh tươm rồi ở nhà ông bà cho ăn 2 bữa trưa tối nữa thôi. Nên nếu con ko ăn hết còn thừa thì mẹ mới là người hỏi ông bà, hihi, rồi tiếc của mẹ lại cũng ăn luôn!!!
    • 3,352 Bài viết

• 4,319 Được cảm ơn

Cháu gái mình cũng bị thế. Mẹ cháu cho cháu ăn uống cũng rất tốt, chả hiểu sao mà chả hấp thụ được mấy, người thì gầy, răng lại còn bị sún nữa, nhìn mất cả xinh.
    Mẹ cháu đã cho cháu đi khám ở viện nhi, bác sỹ cũng kê đơn thuốc cho uống rồi nhưng cũng không đỡ mấy. Thấy bảo cháu còn thiếu canxi, nên cần bổ sung vitaminD và khuyên nên thường xuyên cho cháu ra ngoài vận động và phơi nắng sớm nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tieuyentu3984; 14/05/2013 vào lúc 11:00 AM.
    • 1,823 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuyentu3984 Xem bài viết
    Cháu gái mình cũng bị thế. Mẹ cháu cho cháu ăn uống cũng rất tốt, chả hiểu sao mà chả hấp thụ được mấy, người thì gầy, răng lại còn bị sún nữa, nhìn mất cả xinh.
    Mẹ cháu đã cho cháu đi khám ở viện nhi, bác sỹ cũng kê đơn thuốc cho uống rồi nhưng cũng không đỡ mấy. Thấy bảo cháu còn thiếu canxi, nên cần bổ sung vitaminD và khuyên nên thường xuyên cho cháu ra ngoài vận động và phơi nắng sớm nữa.
    Con chị bạn mình cũng thế, thiếu canxi nên bị còi xương trầm trọng, trong khi mẹ chăm cháu rất cẩn thận nhưng cháu không hấp thu được mà nó cũng thuộc dạng khảnh ăn nữa. Răng cô nàng cũng bị sún nặng nữa đấy, chắc là do thiếu canxi nhiều quá thật. Giờ tình trạng thiếu canxi sao phổ biến ở trẻ quá các mẹ nhỉ, thấy đi khám bé nào cũng có nguy cơ bị còi xương! Chán thật!