Ca sĩ - Nhạc sĩ - Nhà văn Hamlet Trương và "cuộc chiến" 10 năm trị mụn

• 84 Lượt chia sẻ
  • 9.18K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,769 Bài viết

• 2,563 Được cảm ơn

Tôi từng là nạn nhân của mụn dậy thì, đã vậy còn thêm sự lười biếng khiến một thời gian tôi nghĩ mình không thể theo đuổi được giấc mơ ca sĩ với cái gương mặt chi chít mụn như thế. Nhưng tôi đã từ từ từng bước một vượt qua tình trạng đó và tôi nghĩ bạn cũng nên bình tĩnh. Đó là thời tôi của 8-10 năm trước.

image1

Mụn viên – thâm mụn – sẹo mụn xuất hiện rất nhiều trên mặt

Tôi từng trị hết mụn, những tưởng mình đã an toàn nhưng tôi không ngờ mụn luôn quay trở lại. Tôi cũng đã đến 1 vài nơi để tìm cho mình phương pháp điều trị với hy vọng có thể xóa bỏ nỗi lo về mụn cứ ngự trị trên gương mặt gây nên nỗi sợ trong suốt thời gian dài như thế. Và rồi cơ duyên đến, khi tôi biết về Bichna Beauty nhờ sự giới thiệu của một người bạn thân. Tôi hiểu, hóa ra trị mụn là một "cuộc chiến" lâu dài. Cuộc chiến này tuy dài nhưng không khó, chỉ cần bạn đảm bảo những "thành trì" của mình kiên cố thì hoàn toàn có thể kiểm soát được thế trận. ThS.Bs Bích Na đã chỉ ra cho tôi những nguyên nhân gây mụn đa phần đến từ chính công việc tôi đang làm: trang điểm quá nhiều khi đi diễn, đi quay hình, stress do căng thẳng, uống không đủ nước và ăn uống không cân bằng. Quan trọng hơn, giữ da luôn ở trạng thái tốt là quan trọng hơn cả, chỉ cần lơ là, ỷ y mà cho phép mình quên chăm sóc thì mụn đến thăm là chuyện đương nhiên.

Giờ đây tôi đã chọn cho mình phương pháp hồi phục bảo vệ da tại Bichna Beauty bằng công nghệ IPL, PRP và Laser. Tôi dành thời gian cho da mỗi lần trải qua công việc bận rộn. Và qua đó kiểm soát được mụn chứ không để mụn "lấn tuyến".

image2

Laser giúp điều trị hiệu quả các vết thâm mụn lâu năm

image3

PRP – Huyết thanh giàu tiểu cầu giúp tái tạo da, xóa sẹo cực kỳ hiệu quả

Chúng ta có quá nhiều sự phát triển tối tân, người trẻ thời này đâu còn khổ sở vì mụn như xưa, tôi sẽ chia sẻ với các bạn đã và đang bị mụn trang bị cho bản thân những gì cần thiết:

1. Bạn phải biết nguyên nhân nào khiến mình bị mụn

Có người (như tôi) bị mụn vì da nhờn, có người nổi mụn vì dị ứng thực phẩm, di truyền, dùng quá nhiều đường bột, trang điểm thường xuyên. Có người hễ stress là mặt mũi tan tành. Khi bạn xác định được nguyên nhân, bác sĩ sẽ hướng dẫn cho bạn cách điều trị phù hợp. Có lần bác sĩ khuyên bạn tôi đi đo men gan, kết quả cho thấy là men gan khá cao, bạn được điều trị gan và sau đó hoàn toàn hết mụn.

2. Thời gian cần thiết để thấy kết quả điều trị mụn giảm hay không là từ 2-6 th.á.n.g

Vì vậy hãy kiên trì khi đã theo một phương pháp, đừng vội bỏ cuộc khi bạn chưa thực sự áp dụng triệt để. Hãy chầm chậm theo dõi tiến triển. Nhớ lại hồi xưa, tôi nhiều mụn tới nổi theo nhận xét của cô kỹ thuật viên spa là "từng lỗ chân lông đều có mụn". Tôi uống thuốc kiên trì trong 6 th.á.n.g và mỗi giai đoạn tôi khá lên một chút cho đến khi hết hoàn toàn.

3. Phương pháp tối ưu nhất: IPL kết hợp ánh sáng xanh

Ánh sáng sẽ được hấp thụ bởi Porphyrin trong vi khuẩn P.acnes để tạo ra oxy nguyên tử. Chính oxy này sẽ tiêu diệt vi khuẩn. IPL sẽ k.í.c.h t.h.í.c.h collagen tái tạo, giảm nhờn. Vì vậy đây luôn là cách tối ưu, hợp thời và an toàn vì chúng chỉ xuyên qua 1mm da mà thôi. Quan trọng hơn là với môi trường chuyên nghiệp, vô trùng, hiện đại bạn sẽ an toàn hơn là tự nặn hay trị mụn tại nhà.

Một trong những địa điểm tin cậy ghi ngay vào sổ để khi bị mụn có thể tìm đến: Bích Na Beauty, 194 Trần Hưng Đạo, Q. 1, TP. HCM. Bạn sẽ nhận thấy hiệu quả rõ rệt sau 2 lần điều trị.

4. Lấy mụn, nặn mụn chỉ là giải quyết vấn đề ở "phần ngọn"

Khi những yếu tố cơ bản gây nên mụn không được tìm ra và giải quyết, bạn sẽ gặp mụn hoài và dĩ nhiên là phải lấy mụn hoài. Sau khi lấy mụn, nếu không khéo bạn còn gặp tình trạng thâm và sẹo lõm. Ví dụ, bạn bị mụn do nhờn, khi bạn giải quyết tốt việc rút nhờn cho da, dĩ nhiên mụn sẽ rút lui, không cần đi lấy đi nặn làm gì cho đau đớn.

5. Mụn sẽ trở lại khi bạn không ngờ tới.

Không ai đảm bảo hết mụn vĩnh viễn được cả, nhất là khi nguyên nhân gây mụn có đến hàng chục lý do. Giống hôm tôi và những người bạn đi du lịch nước ngoài, một người trong nhóm không hợp với nguồn nước cũng gây dị ứng và nổi mụn. Cho nên bạn phải luôn sẵn sàng kiểm soát khi mụn xuất hiện, đảm bảo cơ thể đủ nước và bổ sung các dưỡng chất cho da hằng ngày, luôn xem làn da là bạn của mình, vỗ về, chăm sóc nó nhẹ nhàng chứ đừng nổi cáu khi nổi mụn, sẽ l.à.m t.ì.n.h hình tệ đi.

image4

Chúc bạn một 2017 không có mụn ^^
    Bichna Beauty Clinic & Spa hiện đang có chương trình “XÓA SẠCH MỤN VỚI SIÊU ƯU ĐÃI LÊN ĐẾN 45%.

Tham khảo chương trình tại: https://goo.gl/obLVcA

Thời gian: từ ngày 12/02 đến 28/02/2017
    Hotline: 093 812 2155
    Website: Bichnabeauty.vn
    Fanpage: Bichna beauty
    Địa chỉ: 194 Trần Hưng Đạo, P. Nguyễn Cư Trinh, Q. 1, TP. HCM

Nguồn do Bichna Beauty Clinic & Spa cung cấp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CafeWebtretho; 20/09/2017 vào lúc 04:21 PM.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì đang bị khổ sở về mụn khi sử dụng mấy cái mỹ phẩm ở thailand trong đợt du lịch trước, giờ mặt cứ nổi nhìu nốt như mụn nước vậy ak, ko dám nặng cũng ko dám thoa cái gì lên mặt nữa, mà đi mấy bác sĩ da liễu rồi mà nó vẫn cứ như vậy , ko có bớt gì hết trơn ak. Mẹ nào bik e đang bị gì thì tư vấn cho e với ạ
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Lúc trước mấy lần đi ký tặng sách thấy da mặt hamlet trương bị sẹo rỗ nhiều ak, giờ thấy mướt quá rồi nè. Bởi người ta nói cái gì mà trị được càng sớm càng tốt, để lâu quá khó trị lắm, cũng may là tìm được chỗ uy tín mới trị hết thôi, chứ không thì chắc bị rỗ suốt đời rồi đó. Mẹ nào có ai gặp giống vậy thì nên tham khảo đi, chứ lúc trước là tui thấy mặt Hamlet trương mụn với sẹo cũng khá đây.
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình cũng bị rất nhiều mụn, mà tìm mãi chưa có liệu trình nào khỏi ca
    • 6,221 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Mình lại cứ tưởng Hamlet trương là con gái cơ
    n012345

Never Give Up!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cùng chung cảnh ngộ nè bạn ơi, ngày nào cũng lên tìm tìm kiếm kiếm coi coi xem có cái gì mới là làm thử coi hết không. Bạn đi khám bác sĩ da liễu chưa? mình đi 1 số spa trị mụn, nặn mụn rồi mà ko thấy hiệu quả
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang_tuan8823 Xem bài viết
    mình cũng bị rất nhiều mụn, mà tìm mãi chưa có liệu trình nào khỏi ca
    Cùng chung cảnh ngộ nè bạn ơi, ngày nào cũng lên tìm tìm kiếm kiếm coi coi xem có cái gì mới là làm thử coi hết không. Bạn đi khám bác sĩ da liễu chưa? mình đi 1 số spa trị mụn, nặn mụn rồi mà ko thấy hiệu quả
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

1 năm trước mình có chị bạn nói đang sử dụng loại kem của công ty đàng hoàng, xài da mặt đẹp, trắng và mịn lắm. thấy hiệu quả với thấy cũng có nhãn mác đàng hoàng nên mình cũng mua về sử dụng, dùng dc một thời gian thì mới biết đó cũng là dạng kem trộn như trên thị trường, mình ngừng sử dụng ngay vì sợ ung thư da. vừa ngưng dc 1 tuần thì da bắt đầu nổi mụn khắp mặt, tìm đủ mọi cách mà chưa trị được. Giờ không những mụn mà còn thâm và sẹo trên mặt rất nhiều. Mẹ nào biết phương pháp gì? công nghệ gì giúp em với?
    tri_seo_ro
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Myhanh_meomeo Xem bài viết
    1 năm trước mình có chị bạn nói đang sử dụng loại kem của công ty đàng hoàng, xài da mặt đẹp, trắng và mịn lắm. thấy hiệu quả với thấy cũng có nhãn mác đàng hoàng nên mình cũng mua về sử dụng, dùng dc một thời gian thì mới biết đó cũng là dạng kem trộn như trên thị trường, mình ngừng sử dụng ngay vì sợ ung thư da. vừa ngưng dc 1 tuần thì da bắt đầu nổi mụn khắp mặt, tìm đủ mọi cách mà chưa trị được. Giờ không những mụn mà còn thâm và sẹo trên mặt rất nhiều. Mẹ nào biết phương pháp gì? công nghệ gì giúp em với?
    tri_seo_ro

Sao không đi khám da ở bệnh viện da liễu hay đi lại mấy phòng mạch của bác sĩ da liễu để khám sớm vậy bạn? Để 1 năm luôn là thâm với sẹo mụn chắc cũng trị lâu mới hết ak. tại thời gian điều trị càng sớm hiệu quả càng nhanh ak. Thử áp dụng phương pháp giống bạn Hamlet Trương thử coi hết không
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ủa bữa trước mới coi cái show Ca sĩ giấu mặt thấy mặt Hamlet trương đâu có bị gì đâu? Không có mụn cũng ko thấy thâm sẹo gì hết. Nhìn da đẹp mà, nói chứ con gái mê tít truyện a này viết đấy các mẹ ạ
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị mụn hành hạ 1 thời gian nè, ban đầu hoang mang, người ta chỉ gì cũng làm hết riếc cái mặt thấy gớm lắm, rồi sau này trị bằng công nghệ, tốn tiền tí mà nó có hiệu quả, chứ làm tùm lum thấy vậy chứ còn tốn hơn mà ko được gì đâu. Mình làm trị mụn bằng IPL (ko nhớ tên chính xác,cũng lâu rồi ) với laser xóa thâm mụn thôi, tại do da mình không để lại sẹo. Ai bị mụn thì làm ơn đừng có nghe lời đồn đại, đi khám bác sĩ da liễu là chắc nhất, an toàn.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyetpham82 Xem bài viết
    Mình cũng bị mụn hành hạ 1 thời gian nè, ban đầu hoang mang, người ta chỉ gì cũng làm hết riếc cái mặt thấy gớm lắm, rồi sau này trị bằng công nghệ, tốn tiền tí mà nó có hiệu quả, chứ làm tùm lum thấy vậy chứ còn tốn hơn mà ko được gì đâu. Mình làm trị mụn bằng IPL (ko nhớ tên chính xác,cũng lâu rồi ) với laser xóa thâm mụn thôi, tại do da mình không để lại sẹo. Ai bị mụn thì làm ơn đừng có nghe lời đồn đại, đi khám bác sĩ da liễu là chắc nhất, an toàn.
    Nói chứ lúc bị mụn tâm trạng bất ổn lắm bạn ơi. Bạn biết bác sĩ da liễu nào ở tphcm trị mụn okie không bạn? Mình ở Đồng nai nên khoảng 1 tuần mình đi 1 lần thì được chứ mà 1 tuần đi khám 2 3 lần thì chắc mình không thu xếp được công việc với việc nhà
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyetpham82 Xem bài viết
    Da mặt mình bị vậy có áp dụng phương pháp của bạn được không? điều trị ở chỗ nào cũng được hay là phải đến đúng chỗ của bạn mới trị hết? Cho mình xin địa chỉ chỗ bạn làm nha
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mụn thì mấy mẹ cứ uống thuốc hoặc bôi thuốc vô cho lặn, rồi đắp mặt nạ cho nhanh hết thâm thôi chứ chi mà tốn kém quá. Mình hồi dậy thì cũng mụn tè le mà giờ chăm đắp mặt nạ nên da trắng mịn nè, từ từ rồi mụn cũng hết à. Người ta là người nổi tiếng nên làm cho nhanh hết mụn để đi diễn thôi mấy mẹ ơi.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthisen179 Xem bài viết
    Mụn thì mấy mẹ cứ uống thuốc hoặc bôi thuốc vô cho lặn, rồi đắp mặt nạ cho nhanh hết thâm thôi chứ chi mà tốn kém quá.
    Uống thuốc gì mà nhanh hết vậy chị, em thì mụn không nhiều mà nó cứ đều đều một lần lên 3 4 cái thiệt khổ hết sức khổ à.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kimhieu0407; 14/02/2017 vào lúc 03:17 PM.
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mụn thì mấy mẹ cứ uống thuốc hoặc bôi thuốc vô cho lặn, rồi đắp mặt nạ cho nhanh hết thâm thôi chứ chi mà tốn kém quá. Mình hồi dậy thì cũng mụn tè le mà giờ chăm đắp mặt nạ nên da trắng mịn nè, từ từ rồi mụn cũng hết à. Người ta là người nổi tiếng nên làm cho nhanh hết mụn để đi diễn thôi mấy mẹ ơi.

Bôi thuốc với uống thuốc mụn là 1 trong các phương pháp thường được áp dụng, nhưng mà hiệu quả nó mang lại không cao, với thời gian cũng khá dài ak. tốt nhất là cứ theo chỉ định của bác sĩ da liễu đi, vừa thuốc uống, thuốc thoa với thêm công nghệ nữa thì kết quả tốt nhất mẹ ạ
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanan85 Xem bài viết
    Nói chứ lúc bị mụn tâm trạng bất ổn lắm bạn ơi. Bạn biết bác sĩ da liễu nào ở tphcm trị mụn okie không bạn? Mình ở Đồng nai nên khoảng 1 tuần mình đi 1 lần thì được chứ mà 1 tuần đi khám 2 3 lần thì chắc mình không thu xếp được công việc với việc nhà
    Bác sĩ da liễu tphcm thì nhiều lắm bạn ơi, nhưng quan trọng vẫn là kinh nghiệm với tay nghê cao hay không thôi. Lúc trước mình điều trị ở Bích na spa nè bạn, chung chỗ với bạn Hamlet ở bài này nè, lúc đó mình đặt lịch 1 tuần làm 1 lần đó. bạn cứ đến khám da đi rồi thắc mắc gì đó cứ hỏi hết bác sĩ, người ta sẽ hướng dẫn cho bạn
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Biết thuốc gì đâu mà bôi với uống. ra tiệm thuốc tây thì cũng chỉ cho mấy thuốc kháng sinh thôi, uống ko hết rồi để lại sẹo với thâm là kể như hư cái mặt luôn chứ ko đùa, mà lúc da bị nổi mụn nó nhạy cảm, đắp mặt nạ vô ko hợp thì còn mệt hơn đấy
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nếu không có mụn với thâm mà có sẹo mụn do lúc trẻ nặn mụn rồi để lại sẹo tới giờ thì còn cải thiện được không? chứ trước giờ cứ nghĩ là sẹo lâu lắm rồi, chắc khoảng hơn 10 năm chắc nó k phục hồi được nên cứ cho qua tới giờ luôn
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nngocduyen Xem bài viết
    Sao không đi khám da ở bệnh viện da liễu hay đi lại mấy phòng mạch của bác sĩ da liễu để khám sớm vậy bạn? Để 1 năm luôn là thâm với sẹo mụn chắc cũng trị lâu mới hết ak. tại thời gian điều trị càng sớm hiệu quả càng nhanh ak. Thử áp dụng phương pháp giống bạn Hamlet Trương thử coi hết không
    Mình cũng đi 1 số nơi rồi mà trị không hết bạn ơi. Thấy bạn Hamlet này nói cũng thấy hiệu quả với tìm trên mạng thấy người ta nói chỗ này làm tốt, toàn bác sĩ da liễu ở ĐH Y dược nên cũng tính đi khám thử coi sao, chỉ cần hết sạch mụn với mấy cái thâm thì bao nhiêu cũng chịu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
Web Analytics