Chuyên đề 6: "Táo bón ở trẻ em"

Thụt đít cho bé bằng mật ong khi bị táo bón.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.93K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

• 33 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào bác sỹ,

Mẹ em bảo khi con bị táo bón thì chấm 1 ít mật ong vào tăm bông và bôi vào hậu môn cho cháu, cháu sẽ ị ngay. Điều này có đúng không và có cơ sở khoa học gì không?

Trân trọng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé táo bón, đi ngoài ra máu?

chào bác sỹ, Nếu bé bị táo bón và đi ngoài ra máu nhiều lần thì nên làm thế nào? Cảm ơn bác...

• Chữa bệnh cho bé bằng mật ong. nên xem ...nên xem !!!!

Khi thời tiết trở lạnh, bé rất hay bị ho. Vì vậy, để đảm bảo sức khỏe cho bé, nhiều mẹ đã cho con uống mật ong với mục đích mát phổi, bổ sung dinh dưỡng. Tuy nhiên, mật ong dù tốt, nhưng không phải ai sử dụng cũng thích hợp. Nếu cứ cho bé uống mật ong một cách không khoa học, thì không những không...

• FPT Shop: Tablet đến tay, tặng ngay tiền mặt đến 1 triệu

Từ ngày 2/10 đến 2/11/2014, khi mua máy tính bảng tại FPT Shop, bạn sẽ có cơ hội nhận được quà tặng...

• Chữa đầy hơi cho bé bằng gói chườm tự tạo

Chữa đầy hơi cho bé bằng gói chườm tự tạo Thứ Hai, 6.12.2010 | 16:15 (GMT + 7) (LĐO) - Trẻ nhỏ thường bị chứng đầy hơi quấy rầy. Các mẹ nên chú ý mỗi khi thấy bé khó chịu, khóc, kêu đau rất có thể chứng đầy hơi đang hỏi thăm bé. http://www1.laodong.vn/Images/2010/12/6/hamtajpg-041528 Ảnh...

• Học cách chơi cùng con

Giống như ba mẹ ngày xưa, bé con của mẹ bây giờ cũng tò mò, hiếu động và thích tìm hiểu mọi thứ...

• Thông báo chuyên đề "Bệnh táo bón ở trẻ em"

Chào các bạn thành viên, Trong số các bệnh về đường tiêu hóa thường gặp thì bệnh táo bón là phổ...

• westlove204Khách
    Bé nhà em cũng phải thụt bằng mật ong 3 lần rồi. Từ hồi bé đc hơn 1 tháng đén h là 4 tháng rồi. Đúng là sau thụt 1 lát là bé đi ngay. Nhưng em cg chưa biết là có cs khoa học nào k. Và khi thụt vào hậu môn bé em thấy tội bé quá mà k biết làm sao. Xin bsy tư vấn giúp. Em cảm ơn.
    • 227 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chào bạn, xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Một số cách chữa bệnh theo dân gian truyền miệng cũng đúng. "Hình thức chấm 1 ít mật ong vào tăm bông và bôi vào hậu môn" giúp trẻ đi ngoài được cũng có cơ sở khoa học như: làm tăng phản xạ co thắt cơ hậu môn... Tuy nhiên, hình thức này cũng chỉ tác dụng với kích thước hậu môn của mỗi lứa tuổi nhất định.

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe!

BS Phi Nga_Khoa Nội nhi, BV Vinmec