Tư vấn về các bệnh khác

dị ứng với tác dụng phụ của trangala

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em năm nay 20 tuổi,do trước mặt có trứng cá nên em dùng trangala để điều trị và đến nay đã được gần 3 năm em thấy rất tốt nhưng gần đây em nghe nói dùng trangala không tốt nên em đã ngừng sử dụng thì thấy mặt rất ngứa ,em đã uống nhiều thuốc nhưng không đỡ.mặt lúc nào cũng rân rẩn ngứa rất khó chịu.
    có ai biết cách chữa trị hay biết địa chỉ chữa trị ở đâu hệu quả thì chỉ giúp em với.
    em xim cảm ơn trước.mong mọi người cố gắng giúp em càng sớm càng tốt,tình trạng của em cứ kéo dài thế này em sợ không ổn mất.huhu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 20 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trangala là sản phẩm kem bôi có tác dụng chống dị ứng và chống ngứa nhưng ko hiểu vì sao bạn lại bị ngứa sau khi sử dụng. Tác dụng của Trangla khá tốt vì thành phần có chứa corticoid (Betamethason, Dexamethason...) có tác dụng chống viêm, chống dị ứng, giảm đau khá tốt (hoạt chất này có trong viêm hạt mướp được ông bà ta dùng để chữa viêm khớp hoặc dùng để làm thành chế phẩm kem trộn chữa trứng các có bán rất nhiều trên thị trường). Tuy nhiên, khi bị mụn trứng cá lại tuyệt nhiên không được sử dụng các chế phẩm có chứa hoạt chất này vì ngoài những tác dụng kể trên corticoid còn có những tác dụng phụ khác kể đến như: làm mỏng da (da bạn đi ngoài nắng sẽ rất dễ bị đỏ), ứ nước gây phù nế, nguy cơ loét dạ dày tác tràng, và đặc biệt là giảm miễn dịch vì vậy nếu dùng nhiều khi mụn trứng cá tái phát sẽ rất khó chữa trị.
    Trong TH này bạn nên đi khám chuyên khoa da liễu hoặc trong thời gian chờ đợi nên uống các sản phẩm thanh nhiệt giải độc của Đông y.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Trangala là một sản phẩm kem bôi ngoài, được ghi chỉ định dùng trong các trường hợp: Viêm da tiếp xúc, chốc lở, viêm nang lông, trứng cá.
    3 thành phần chính trong Trangala là Cloramphenicol, dexamethasone acetate, mỡ trăn.
    Trong đó:
    - Cloramphenicol là một kháng sinh, có tác dụng với các trường hợp nhiễm khuẩn
    - Mỡ trăn được ghi nhận là chữa bỏng, làm mềm da khô, khít lỗ chân lông
    - Dexamethasone là một corticoid, có tác dụng cơ bản là chống dị ứng, chống viêm và ức chế miễn dịch.

Chính vì thế, các BN dùng kem bôi này trong thời gian ngắn sẽ thấy rõ hiệu quả, giảm trứng cá, giảm viêm. Tuy nhiên vì chứa thành phần corticoid nên không được phép sử dụng kéo dài. Nếu dùng corticoid bôi ngoài da kéo dài có thể gây các tác dụng phụ trên da như teo da, ban đỏ, bầm máu, rậm lông, da nhạy cảm… Trong khuyén cáo của NSX Trangala cũng chỉ ghi là dùng tối đa 1 tuần.

Bạn đã sử dụng kem bôi kéo dài, nên có thể đã bị các tác dụng phụ của thuốc trên da. Rất có thể da mặt của bạn đã trở nên nhạy cảm và dễ bị các yếu tố khác nhau tác động, gây ra những phản ứng như vậy. Tốt nhất là bạn nên đến khám BS chuyên ngành Da liễu tại một cơ sở y tế tin cậy để BS khám và tư vấn cho bạn một cách chính xác.

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe!

DS. Phan Quỳnh Lan_ Trưởng khoa Dược, BV Vinmec