• 0 Lượt chia sẻ
  • 395 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

• 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ!
    Trường hợp bị gai cột sống nhỏ nên điều trị như thế nào? Thỉnh thoảng mới bị đau lưng mà đâu không đứng nổi, đi chụp phim thì bị gai cột sống và bác sỹ cũng không cho thuốc điều trị. Vậy nếu bị gai cột sống nên điều trị thế nào? Tư thế đứng ngồi nằm như thế nào để không bị đau vì bình thường không đau nhưng mỗi khi cúi hoặc nâng đồ nặng hoặc bất ngờ bị sai tư thế do bất ngờ thì lại bị đau, nằm nghỉ và uống giảm đau khoảng 2 ngày lại trở lại bình thường.
    Nên diều trị thế nào cho dứt điểm.
    Cám ơn bác sỹ!
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 227 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Ttrong thư bạn không nói rõ là bị gai cột sống ở đoạn nào (có lẽ là đoạn cột sống thắt lưng)
    Gai cột sống là do tình trạng thoái hóa cột sống gây ra, gai cột sống gây đau khi nó cọ sát vào phần xương khác, phần mềm xung quanh và đặc biệt là cọ sát vào dây thần kinh (thường xảy ra do các gai ở phía sau).
    Trường hợp của bạn không biết đã chụp phim MRI chưa, ngoài đau do gai đốt sống còn có thể đau do thoát vị đĩa đệm cột sống thắt lưng nữa( trường hợp này phải chụp phim MRI cột sống thắt lưng mới thấy được).
    Trong các trường hợp đau như thế này bạn nên tránh chạy nhảy, đi bộ nhiều, mang vác vật nặng, gánh gồng. Tránh ngồi lâu một tư thế, nên nằm trên nền đệm cứng. Có thể phải mang đai thắt lưng khi đi lại nhiều hoặc làm việc. Bạn có thể tập các môn như bơi, treo xà đơn. Nếu có thoát vị đĩa đệm cột sống thắt lưng bạn phải kết hợp điều trị vật lý trị liệu (kéo giãn cột sống). Tốt nhất bạn nên đến bác sĩ chuyên khoa Nội Cơ Xương Khớp để được tư vấn và có hướng điều trị cụ thể nhé.
    Chúc bạn nhiều sức khỏe và hạnh phúc!
    Bác sĩ Trần Thị Tuyết Nhung
    Chuyên khoa Nội Cơ Xương Khớp- BV Vinmec