Dinh dưỡng dành cho trẻ biếng ăn

Các món ăn dành cho trẻ biếng ăn- suy dinh dưỡng

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 12.9K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trẻ bị biếng ăn- suy dinh dưỡng vì nhiều nguyên nhân khác nhau. Hậu quả của nó là trẻ bị thiếu năng lượng và chất dinh dưỡng làm trẻ không tăng cân, chiều cao và suy giảm trí thông minh.
    sau đây mình xin góp một vài món ăn tăng lực cho bé, mà lại không tốn nhiều thời gian của các mẹ. Nào, chúng ta hãy cùng đổi bữa cho bé hàng ngày với một thực đơn phong phú, chắc chắn bé yêu nhà bạn sẽ có hứng thú ăn và trở nên khỏe xinh bụ bẫm.

Phần I: Các món ăn sáng

1. Cháo sữa
    Nguyên liệu: Gạo 50g, nước 4 bát, sữa bột 3 thìa.
    Cách làm: Gạo rửa sạch, ngâm 1 tiếng, bỏ vào nấu thành cháo. Cho sữa bột vào đảo đều, đun trong ít phút là được.

2. Cháo trứng gà
    Nguyên liệu: Trứng gà 1 quả, gạo 50 g, nước 4 bát.
    Cách làm: Rửa sạch gạo, ngâm trong khoảng 1 tiếng, cho nấu thành cháo. Trứng gà đập thẳng vào cháo, nguấy đều 2-3 phút (bé dưới 1 tuổi tách bỏ lòng trắng, chỉ cho ăn lòng đỏ). Nêm 1 thìa nước mắm, dầu ăn.

3. Cháo thịt băm rau xanh
    Nguyên liệu:Gạo 50g, rau xanh 20g, thịt nạc ( thịt lợn hoặc thịt lườn gà) 20g, nước dùng 4 bát.
    Cách làm: Gạo rửa sạch, ngâm khoảng 1 tiếng, nấu với nước dùng thành cháo. Rau rửa sạch, băm nhỏ. Thịt nạc chia miếng mỏng, cho một ít muối, luộc trong 10 phút, sau đó đem băm nhỏ. Bỏ thịt và rau vào nồi cháo đảo đều trong ít phút.

4.Cháo bát bảo
    Nguyên liệu: Lạc sống 10g, đậu tương 10g, hạt ý dĩ 50g, đậu đỏ 10g, gạo nếp 10g, táo ta 10g, hạt sen 10g, long nhãn 10g, đường vừa đủ, 10 bát nước.
    Cách làm: Cho lạc, đậu tương, ý dĩ, đậu đỏ rửa sạch ngâm trong nước khoảng 5 tiếng. Cho 10 bát nước, gạo nếp và táo ta nấu trong 25 phút. Sau cùng cho long nhãn đun thêm 20 phút. Nêm đường vừa ăn.

5.Cháo hải sản
    Nguyên liệu: Gạo 50g, thịt tôm 20g, một ít cần tây xay nhỏ, nước dùng 4 bát.
    Cách làm: Gạo rửa sạch, cho nước xương đun nhỏ lửa thành cháo. Đem thịt tôm hấp chín, thái hạt lựu, cho vào cháo, nêm ít muối, đun thêm 5 phút, cuối cùng cho rau cần đảo đều.

6. Cháo phô mai
    Nguyên liệu: Hành tây 10g, gạo 50g, nước 4 bát, phô mai 5g.
    Cách làm: Hành tây rửa sạch thái khúc nhỏ đem xào chín. Đun sôi nước cho gạo nấu thành cháo. Cho hành tây, phô mai đun đến khi phô mai tan đều là được.

7.Cháo cà rốt gan gà
    Nguyên liệu: Gan gà, cà rốt 10g, gạo 50g, nước dùng 4 bát, ít muối.
    Cách làm: Cho gạo vào nước dùng đun nhỏ lửa nấu thành cháo. Rửa sạch gan gà và cà rốt, hấp chín giã nhuyễn, cho vào cháo, nêm vừa muối, đảo đều là được.

Cuộc sống của đời tôi

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

Bé nhà em còn thích ăn sáng bằng bánh giò, bánh bao nữa ạ, nên em cũng hay làm cho con ăn, ăn một chiếc bánh rồi uống một cốc sữa là đủ năng lượng cho buổi sáng, bánh làm cho nhà ăn nên em làm nho nhỏ nhưng nhiều nhân, bố cũng muốn ăn tranh của con chị ạ.

Em chờ phần tiếp theo chị nhé!
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Bé nhà em còn thích ăn sáng bằng bánh giò, bánh bao nữa ạ, nên em cũng hay làm cho con ăn, ăn một chiếc bánh rồi uống một cốc sữa là đủ năng lượng cho buổi sáng, bánh làm cho nhà ăn nên em làm nho nhỏ nhưng nhiều nhân, bố cũng muốn ăn tranh của con chị ạ.

Em chờ phần tiếp theo chị nhé!
    Uh, nhà chị cũng thỉnh thoảng làm bánh bao đấy, đảm bảo vệ sinh mà lại an toàn cho cả gia đình nữa.
    • 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

À chị ơi, không biết cho trẻ ăn nhiều mỳ tôm có ngại không nhỉ, khổ em thấy trẻ con nó thích mỳ tôm nhé, đậm đà mà, con em cũng thế mà em cứ không muốn cho ăn nhiều, cứ thấy bố ăn mỳ thì con thèm thuồng xin từng cọng ấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Uh, nhà chị cũng thỉnh thoảng làm bánh bao đấy, đảm bảo vệ sinh mà lại an toàn cho cả gia đình nữa.
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

À chị ơi, không biết cho trẻ ăn nhiều mỳ tôm có ngại không nhỉ, khổ em thấy trẻ con nó thích mỳ tôm nhé, đậm đà mà, con em cũng thế mà em cứ không muốn cho ăn nhiều, cứ thấy bố ăn mỳ thì con thèm thuồng xin từng cọng ấy.
    Chị thì phương châm không cho trẻ ăn nhiều đồ ăn nhanh, mà bé nhà chị thì cũng thích món mỳ tôm, nói thích thì cũng không hẳn nhưng thấy ai ăn là cu cậu cũng đòi ăn, tuy nhiên chị rất hạn chế cho bé ăn, may ra cả tháng có 1 bữa, cũng không biết thế nào nhưng nấu gói mỳ tôm ra chị cứ thấy nước nó màu vàng của mỳ tôm nó thôi ra í, thế nên cứ hạn chế cho bé ăn được bao nhiêu tốt bấy nhiêu em ạ.
    Cuộc sống của đời tôi

• 5,285 Bài viết

• 7,304 Được cảm ơn

Nàng Trương Huyền ít tuổi hơn chị bsngoc nhé.
    • 6,376 Bài viết

• 14,046 Được cảm ơn

Nhà em cũng hay ăn mì tôm bằng cách này nè, cắt bao mì ra trụng sợ bằng nước sôi để lấy bớt phần dầu chiên, sau đó dùng nước xương riêng của mình gia vị lại thêm tôm thịt và rau củ nữa thì sẽ có tô mì ngon. Mm đọc FB của một chị kể cho dầu vào chảo thêm vài giọt chanh thử chiên lên dầu vẫn đóng nhiều cặn dù là dầu ăn loại xịn nhất, thế nên dầu chiên của mì tôm cũng có thể không tốt cho sức khỏe, nếu có thêm chút ít thời gian các mẹ nên loại bỏ bớt thành phần dầu ăn trong sợi mì và sử dụng gia vị của mình vì gói nêm sẳn cũng rất nhiều bột ngọt.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Hình như mẹ Trương Huyền bằng tuổi với em, nhỏ hơn chị bsngoc nhiều ạ, vậy mà có lúc quên chị quên vẫn gọi em bằng... chị .
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Ô hô ai bít đâu, mẹ bsngoc tủi con gì ạ, em tủi con dê, hí hí, nên nhiều comment viết vẫn nhớ điệu cười hí hí của mềnh. Ặc ặc

@Nàng Abi: Tui phương châm không có cho cả nhà măm mỳ tôm, thi thoảng lắm có khi vài tháng mới măm một bữa, mà cũng làm y chang nàng í, cơ mà vẫn ca mơ run lắm. Sợ mà, chữ sợ gắn trên trán rùi.
    Cuộc sống của đời tôi

• 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Tiếp:
    Các món ăn dành cho bé suy dinh dưỡng

1. Cháo Ý Dĩ
    Ý dĩ 50g, cháy cơm 30g, hạt sen 50g, đường 30g. Ý dĩ xay thành bột. Cháy cơm loại vàng ngon phơi khô sao vàng xay thành bột. Hạt sen ngâm với nước chanh một đêm hôm sau vớt ra phơi khô tán bột. Tất cả cho vào nồi thêm cho nước vừa đủ, đun trên lửa nhỏ, cháo chín cho đường vào quấy đều, cháo sôi lại là được.

2. Cháo Thịt Cóc

Thịt cóc 5g, củ mài 20g, gạo tẻ 50g, gạo nếp 20g, muối vừa đủ. Chọn cóc vàng, làm thịt chỉ lấy mình và đùi, rửa nhiều lần nước cho sạch, nướng vàng, tán thành bột. Củ mài sấy khô, tán thành bột. Gạo tẻ và gạo nếp xay thành bột. Cho bột củ mài, bột gạo tẻ vào nồi thêm nước vừa đủ, đun trên lửa nhỏ, cháo chín cho bột thịt cóc vào quấy đều, khi cháo sôi lại là được. Trước khi ăn thêm muối cho vừa miệng.

3. Cháo chim cút

Chim cút 1 con (250 – 300g), gạo nếp 30g, gạo tẻ 50g, vỏ quýt khô 30g, mắm muối vừa đủ. Chim cút làm sạch (bỏ ruột, phổi, phần đầu từ mắt trở lên, chân), ướp mắm muối trong 20 phút. Vỏ quýt tán thành bột cho vào bụng chim cút, cùng gạo tẻ, gạo nếp nước vừa đủ ninh thành cháo.

Cuộc sống của đời tôi

• 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Thêm món mới cho các mẹ ngắm nhá, đây là 2 loại thực phẩm nhà mình thường xuyên măm, nguồn gốc xuất xứ từ quê ngoại gửi lên

1. Chủ Đề Ngán biển:
    Đây là một sinh vật rất bổ huyết, và giàu kẽm, tính lành. Dùng cho bà đẻ rất tốt. Ngày mình sinh cháu mẹ mình thường nấu món canh rau ngót, ngán kho, hoặc nấu cháo cho mình ăn. Đến giờ thì mình hay nấu món này với rau mùng tơi. Vì là sinh vật sống ở biển nên bản thân nó đã mặn, thế nên khi nấu chỉ nêm 1 chút mì chính là được bát canh hoặc nồi cháo ngon rồi.

Canh ngán nấu mùng tơi

3. Chủ đề con Hà biển

Đây là loài sống ký sinh trên các vách đá, người dân muốn lấy được nó phải dùng 1 dụng cụ chuyên dụng gần giống như cái búa, nhưng 1 đầu nhon và 1 đầu dẹt. Con Hà giàu kẽm và tính lạnh, nấu ăn rất ngọt. Nhà mình thường dùng nấu canh chua, thêm bìa đậu phụ. Hoặc sốt cà chua. Hoặc nấu cháo cũng rất ngon.

KM thêm bát cháo Hà biển nhé ^_^

Cuộc sống của đời tôi

• 5,941 Bài viết

• 12,257 Được cảm ơn

Mì tôm mình trụng đi cho bớt nước dầu chiên, rồi thêm xúc xích, rau, trứng vào cho bé nhìn cũng hấp dẫn lắm. Em thấy bà đối diện nhà em hay làm thế con ăn. Hai đứa, đứa nào cũng to, khỏe.
    • 9,337 Bài viết

• 68,354 Được cảm ơn

Trời ơi... các món của mẹ Trương Huyền nhìn mình cũng thèm, ngon quá đi, bé nhà mình sắp ăn dặm rùi, học tập các món cháo ngon nào
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Thật sự đối với những bé đã biếng ăn- suy dinh dưỡng thì việc cho bé ăn uống là rất khó, thế nên cách mẹ nêm nếm món ăn và bài trí món ăn rất là quan trọng, bên cạnh đó mẹ lại phải đau đầu tìm loại thực phẩm nào để vực được đứa con thân yêu lên lại cực kỳ khó. Thế nên các mẹ cần phải kiên trì và chịu khó đầu tư thời gian mới mong con yêu của mình thay đổi được. Và món đơn giản nhanh nhất chính là cháo, tuy nhiên nếu như cứ nấu mãi món cháo thịt cháo xương thì bé sẽ rất nhanh ngán và ngày càng chán ăn, vì thế các mẹ nên đan xen bữa cháo bữa bún/miến/phở.....để giúp bé thêm phần hứng khởi vào mỗi bữa ăn hàng ngày.
    Cuộc sống của đời tôi

• 5,941 Bài viết

• 12,257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Thật sự đối với những bé đã biếng ăn- suy dinh dưỡng thì việc cho bé ăn uống là rất khó, thế nên cách mẹ nêm nếm món ăn và bài trí món ăn rất là quan trọng, bên cạnh đó mẹ lại phải đau đầu tìm loại thực phẩm nào để vực được đứa con thân yêu lên lại cực kỳ khó. Thế nên các mẹ cần phải kiên trì và chịu khó đầu tư thời gian mới mong con yêu của mình thay đổi được. Và món đơn giản nhanh nhất chính là cháo, tuy nhiên nếu như cứ nấu mãi món cháo thịt cháo xương thì bé sẽ rất nhanh ngán và ngày càng chán ăn, vì thế các mẹ nên đan xen bữa cháo bữa bún/miến/phở.....để giúp bé thêm phần hứng khởi vào mỗi bữa ăn hàng ngày.
    Em vừa về quê thăm 2 đứa cháu, đúng là chăm trẻ biếng ăn khó thật. Mà quê thì cũng không ai có time lo bữa ăn nhìn ngon lành cho bé. Mong các bé đều ăn khỏe, ăn ngoan thì tốt biết mấy.
    • 3,155 Bài viết

• 21,099 Được cảm ơn

Món mì tôm ăn ít thôi nha tina vic

Mình thấy trong các món mẹ TH đưa, có món cháo gan gà. Gan bổ sung chất sắt nhiều,

Các bé biếng ăn thường thiếu chất, nên các món cháo như vậy thực sự cũng bồi bổ sức khỏe lắm.

Mà mẹ TH, chỉ cách nấu cháo trai, cháo hàu....đi.

Các món cháo đó giàu kẽm, giúp bé ăn ngon miệng hơn í.
    • 5,941 Bài viết

• 12,257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết

Mình thấy trong các món mẹ TH đưa, có món cháo gan gà. Gan bổ sung chất sắt nhiều,

Các bé biếng ăn thường thiếu chất, nên các món cháo như vậy thực sự cũng bồi bổ sức khỏe lắm.

Bé nhà mình mới 10 tháng, chưa ăn gì ngoài cháo đâu. Chỉ là thấy hàng xóm xung quanh nấu mình cũng qua xem ké.

10 tháng đã ăn được cháo gan gà chưa nhỉ. Để em về làm cho bé ăn!
    • 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Bé nhà mình mới 10 tháng, chưa ăn gì ngoài cháo đâu. Chỉ là thấy hàng xóm xung quanh nấu mình cũng qua xem ké.

10 tháng đã ăn được cháo gan gà chưa nhỉ. Để em về làm cho bé ăn!
    Ăn được mà mẹ Tina, cháo gan gà sanh sánh quyện quyện, nấu hơi loãng hơn cháo khác chút chút cho nó dễ nuốt, ăn với giá là hợp nhất mẹ nó ạ, mình thích vét nồi của con lắm hihi
    • 36 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

nhìn ngon quá . mình cũng muốn ăn nữa là
    • 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

Ôi sao các bé lại cứ thích ăn mỳ tôm lắm ý nhá, chắc vì vị nó đậm đá, con bé lớn nhà mình ăn sáng nếu cho chọn thì chắc chọn 8/10 bữa là mỳ tôm thôi.
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trai thì mình chưa nấu bao giờ, vì thịt Trai nó dai lắm. Mình chỉ nấu cháo con vật thể nhuyễn là cháo Hà, cháo Ngán, cháo Hàu thôi. Cách nấu cháo thì quy trình chung vẫn vậy, sau đó thì phi hành với 1 chút dầu ăn của bé rồi cho con đó vào xào qua sau đó thì đổ vào nồi cháo, nêm chút mắm/gia vị. Sau cùng là thêm hành là măm thôi
    Cuộc sống của đời tôi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2