Góc sẻ chia của mẹ - Các vấn đề biếng ăn ở trẻ

Bổ sung vi chất dinh dưỡng giúp trị biếng ăn ở trẻ!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.88K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 5,729 Bài viết

• 4,855 Được cảm ơn

Uống thuốc bổ để giúp bé ăn nhiều cũng ko fai làm cách hay và sử dụng lâu dài fai ko các mẹ?
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_ann Xem bài viết
    Sorry bạn Trương Huyền nếu mình có đụng chạm gì với bạn khiến bạn nổi sùng lên như vậy. Mình nói là CÓ VẺ NHƯ QUẢNG CÁO vì thấy một số comment của các bạn nói nhiều về sữa Vinamilk mà không nói thêm các loại sữa khác. Cộng với việc chỉ có một vài nick nói chuyện qua lại với nhau ở phần đầu topic. Mình cũng đã nói xin lỗi nếu không phải quảng cáo rồi mà. Chắc bạn hơi nhạy cảm thì phải?
    Còn việc mình cảm phục bạn gì nuôi con 5 tuổi lên nửa cân 1 tháng là mình phục thật, bạn đâu cần nói câu mỉa mai là "mẹ nó bái phục đi"? Mình phục ở góc độ mẹ ấy đảm, chăm con tốt trong khi mình không bao giờ chú ý được đến mấy việc bổ sung chất bổ, vi chất cho con như thế này. Mình cũng muốn mẹ Chloe chia sẻ xem mẹ ý cho con ăn uống thế nào, bổ sung vi chất gì mà chưa thấy chia sẻ nên mình mới nói tiếp tục hóng hớt mà?
    Mình nói con mình sau 3 ngày ko muốn ăn gì mới bổ sung men tiêu hóa thì mình nghĩ đó cũng là chia sẻ cách nuôi con của mình thôi, nghĩa là khi thấy con lười ăn thì có thể là do thời điểm này cơ thể con biếng ăn sinh lý, mình nghĩ không nên bổ sung men tiêu hóa ngay vì muốn để cơ thể con tự điều tiết. Mình nghĩ việc nhiều mẹ stress khi con mới lười ăn, lập tức bổ sung cái này cái kia cho con là không nên. (Chị gái mình cũng từng như vậy, các cháu nhà mình bị ép ăn và ép uống các loại thuốc bổ mà gầy vẫn hoàn gầy). Mà bạn Trương Huyền à, mình có nói là mình không stress lắm chứ không phải là ko stress tí nào. Tự nhiên bạn chụp mũ mình vậy là sao? Mình hơi ngạc nhiên đấy.
    Còn con mình thì vì nhà không có ai giúp nên mình đã gửi bé đi nhà trẻ gần nhà. So với các bạn cùng trang lứa ở nhà trẻ đó thì bé nhà mình ai cũng công nhận là nghịch hơn và ghê gớm, nhanh nhẹn hơn. Cũng chỉ là khoe các mẹ vậy thôi mà mẹ Trương Huyền lại thấy khó chịu là sao nhỉ???
    Dù sao thì mình vẫn ngó nghiêng các topic liên quan đến sự phát triển của trẻ và mình nghĩ kể cả là quảng cáo thì cũng có thông tin cho ích cho mình và các mẹ khác, mình cũng đâu cần ai cho phép hay không cho phép mới được xem các topic này đâu đúng không
    Mẹ nó đọc lại giúp mình từ post đầu tiên của mình cho đến post cuối mình viết trong Topic này xem có ai nói đến sữa vinamil không hay là chỉ có mẹ Chóe nêu ra kinh nghiệm cho bé lớn nhà mẹ ấy dùng 3 loại thuốc bổ??? Bởi Topic này mình đang muốn học hỏi các mẹ về vấn đề bổ sung vi chất mà.
    Việc bạn nói bạn Choe nuôi con như vậy thì mẹ nó đọc lại câu mẹ nó viết đi xem đấy có phải là cảm phục không, hay là........?
    Mình không chụp mũ mẹ nó bởi giọng văn của mẹ nó không có gì là cầu thị cả. Mình khó chịu ở đây là khó chịu cách mẹ nó viết. Nếu khởi đầu câu viết mà không biết viết gì thì cũng chỉ làm 1 câu hỏi gì đó liên quan đến con trẻ, hoặc một câu thắc mắc gì đó liên quan đến mọi việc xung quanh chứ không phải những câu mà mẹ nó viết. Mẹ nó thử hỏi xem các mẹ ở đây cảm nhận như thế nào khi đọc post của mẹ nó nhé.
    Còn đây là sân chơi, là mạng ảo, ai cũng có quyền đọc có quyền xem và có quyền phán xét. Tuy nhiên phán xét ở mức độ có thật chứ không phải phán xét kiểu mỉa như mẹ nó đâu.
    Thực sự mình đọc câu văn của mẹ nó mình rất bực, bực vì Topic này mở ra mình mong các mẹ nêu ra các cách bổ sung thêm vi chất cho con ngoài bữa ăn hàng ngày. Và hiện chỉ có mình mẹ Chóe đang chia sẻ vì thực sự bé lớn nhà mẹ ấy hồi bé còi như cái kẹo, nhưng nhờ cách chăm của mẹ ấy là bổ sung vi chất cho con mà đến thời điểm bây giờ mẹ ấy phải hãm bé ăn. Chứ chưa hề có một mẹ nào quảng cáo bất kể cái gì. Vậy mà mẹ nó vào tuyên bố như đúng rồi, sau đó lại xin lỗi...Cách mẹ nó vừa đấm vừa xoa như vậy thật sự người khác đọc không có lọt tai.
    Cuộc sống của đời tôi

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trasuaxinh Xem bài viết
    Uống thuốc bổ để giúp bé ăn nhiều cũng ko fai làm cách hay và sử dụng lâu dài fai ko các mẹ?
    Tất nhiên đó không phải là cách hay em ạ, nhưng cũng phải bổ sung nếu thấy cần thiết chứ. Kể cả việc cho bé đi khám ở Viện Dinh Dưỡng thì Bsi họ cũng kê cho bé sử dụng mà.
    Cuộc sống của đời tôi

• 5,285 Bài viết

• 7,304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Tất nhiên đó không phải là cách hay em ạ, nhưng cũng phải bổ sung nếu thấy cần thiết chứ. Kể cả việc cho bé đi khám ở Viện Dinh Dưỡng thì Bsi họ cũng kê cho bé sử dụng mà.

ĐI khám ở Viện Dinh dưỡng thì chắc chắn là được kê thuốc bổ nàng ạ. Chỉ là loại gì, mấy loại, liều lượng sử dụng khác nhau thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,768 Bài viết

• 15,912 Được cảm ơn

Mẹ nó đọc lại giúp mình từ post đầu tiên của mình cho đến post cuối mình viết trong Topic này xem có ai nói đến sữa vinamil không hay là chỉ có mẹ Chóe nêu ra kinh nghiệm cho bé lớn nhà mẹ ấy dùng 3 loại thuốc bổ??? Bởi Topic này mình đang muốn học hỏi các mẹ về vấn đề bổ sung vi chất mà.
    Việc bạn nói bạn Choe nuôi con như vậy thì mẹ nó đọc lại câu mẹ nó viết đi xem đấy có phải là cảm phục không, hay là........?
    Mình không chụp mũ mẹ nó bởi giọng văn của mẹ nó không có gì là cầu thị cả. Mình khó chịu ở đây là khó chịu cách mẹ nó viết. Nếu khởi đầu câu viết mà không biết viết gì thì cũng chỉ làm 1 câu hỏi gì đó liên quan đến con trẻ, hoặc một câu thắc mắc gì đó liên quan đến mọi việc xung quanh chứ không phải những câu mà mẹ nó viết. Mẹ nó thử hỏi xem các mẹ ở đây cảm nhận như thế nào khi đọc post của mẹ nó nhé.
    Còn đây là sân chơi, là mạng ảo, ai cũng có quyền đọc có quyền xem và có quyền phán xét. Tuy nhiên phán xét ở mức độ có thật chứ không phải phán xét kiểu mỉa như mẹ nó đâu.
    Thực sự mình đọc câu văn của mẹ nó mình rất bực, bực vì Topic này mở ra mình mong các mẹ nêu ra các cách bổ sung thêm vi chất cho con ngoài bữa ăn hàng ngày. Và hiện chỉ có mình mẹ Chóe đang chia sẻ vì thực sự bé lớn nhà mẹ ấy hồi bé còi như cái kẹo, nhưng nhờ cách chăm của mẹ ấy là bổ sung vi chất cho con mà đến thời điểm bây giờ mẹ ấy phải hãm bé ăn. Chứ chưa hề có một mẹ nào quảng cáo bất kể cái gì. Vậy mà mẹ nó vào tuyên bố như đúng rồi, sau đó lại xin lỗi...Cách mẹ nó vừa đấm vừa xoa như vậy thật sự người khác đọc không có lọt tai.
    đúng là hồi bé bạn lớn nhà tớ đc bị gọi là Chíp còi vì bé quá, nuôi mãi k lớn, rồi mẹ cứ cày nát mấy topic dinh dưỡng, pm qua lại với bác luongtam liên tục, ra vào viện dinh dưỡng nhiều lắm. Đúng là đi viện d d lần nào cũng đc kê rất nhiều loại thuốc, có điều các bác ấy chỉ kê ra cái lượng thực đơn tuổi con cần phải ăn làm mẹ càng xì trét tợn. Nhớ lại ngày trc mình để cái biểu đồ tăng trưởng của bé lớn dưới chữ ký mà mỗi ngày nhận đc bao nhiêu pm của các mẹ cùng cảnh ngộ hỏi thăm bí quyết . Chỉ vì cái biểu đồ nó dốc ngược lên kể từ bắt đầu ăn dặm. Đến lúc 2 tuổi đi học nhà trẻ là bạn ấy đã bụ bẫm lắm rồi, các cô ở trg cứ thắc mắc tại sao mẹ gọi là Chíp còi, các phụ huynh gặp bạn ấy bên ngoài lại ố á Chíp còi đây á. Nhưng nói thật là mỗi bé mỗi khác, đã từng thành công với chị lớn như thế, mà giờ đến bé út, tớ đang mò mẫm lại từ đầu đây này, chưa tìm đc ra phương thức nào hết
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,768 Bài viết

• 15,912 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

ĐI khám ở Viện Dinh dưỡng thì chắc chắn là được kê thuốc bổ nàng ạ. Chỉ là loại gì, mấy loại, liều lượng sử dụng khác nhau thôi
    Các bác viện d d cho thuốc kiểu phối kết hợp mà, riêng uống đủ từng loại thuốc đấy trong ngày thì con đã no hết cả bụng rồi í. Sau đấy tôi toàn tự mua thôi, miễn là đừng dùng kéo dài, mỗi đợt chỉ 1 lọ thôi rồi nghỉ, đa phần là uống sau khi ốm dậy
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

• 5,941 Bài viết

• 12,257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Các bác viện d d cho thuốc kiểu phối kết hợp mà, riêng uống đủ từng loại thuốc đấy trong ngày thì con đã no hết cả bụng rồi í. Sau đấy tôi toàn tự mua thôi, miễn là đừng dùng kéo dài, mỗi đợt chỉ 1 lọ thôi rồi nghỉ, đa phần là uống sau khi ốm dậy
    Đúng là cái vấn đề biếng ăn này thật nhức đầu, nhức óc chị ạ. Bé nhà em giờ lại quay lại lười ăn, ăn thì toàn phun ra, rồi khóc, sữa thì bú nhưng tý là ói, cho uống thuốc chống ói, thì ko ói, nhưng ko lẽ cứ vậy hoài. Em cũng muốn mua cốm bổ sung DD cho con, nhưng chưa biết mua loại nào đây nữa, nhiều loại quá.
    • 6,376 Bài viết

• 14,046 Được cảm ơn

Cộng với việc chỉ có một vài nick nói chuyện qua lại với nhau ở phần đầu topic.
    Ôi giờ mình mới vô được tới đây, mẹ nhoc_ann có nói tới mình không nhỉ?
    Với mình vài nick nói chuyện với nhau do bọn mình có... quen, hí..hí.., tám với nhau cũng nhiều rồi nên thấy topic của người quen là nhảy vào tám tiếp, gây hiểu nhầm cho mẹ nhoc_ann nhỉ? Trương Huyền với chóe nổi lều phều, à không nổi như cồn ở nhà Nhật Hàn đới và còn nhiều mẹ ở những hot topic khác cơ.

Chống spam: lạm dụng thuốc men cũng không phải là cách nhé trasuaxinh, nhiều khi mẹ xót ruột nghĩ đến thuốc nhưng nếu thấy cần thiết thì phải có sự tư vấn của bác sỹ để có thể yên tâm hơn. Mẹ tina_vic cũng vậy ạ, chị nên tư vấn bác sỹ nhi của con để nhận được lời khuyên chính xác nhất, thuốc luôn có 2 mặt và cái hại nếu sử dụng không đúng cách cũng như liều lượng cần thiết. Mong các con luôn khỏe mạnh, ngon miệng để các mẹ yên lòng .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Đúng là cái vấn đề biếng ăn này thật nhức đầu, nhức óc chị ạ. Bé nhà em giờ lại quay lại lười ăn, ăn thì toàn phun ra, rồi khóc, sữa thì bú nhưng tý là ói, cho uống thuốc chống ói, thì ko ói, nhưng ko lẽ cứ vậy hoài. Em cũng muốn mua cốm bổ sung DD cho con, nhưng chưa biết mua loại nào đây nữa, nhiều loại quá.
    Em ơi, cho bé uống thuốc chống ói thì cho uống vừa phải thôi nhé, đừng cho uống dài, chắc tầm 3 ngày thôi. Ngày trước bé lớn nhà chị cũng thế đấy, đi khám ở Medicare cũng kê thuốc chống ói, uống thuốc thì con không ói nữa, nhưng ngừng là bé lại ói, thế nên sau 3 ngày chị dừng không cho uống nữa mà cho con ăn uống ít một cho quen dạ, rồi dần dần tăng lượng thức ăn lên, thế là bé không còn ói nữa đấy.
    Cuộc sống của đời tôi

• 11 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Góp ý cho mẹ Trương Huyền một chút (mẹ nó nghe hay không thì tùy): Vì đây là top do mẹ mở ra và mẹ là chủ top nên mẹ nó cũng cần điều phối sao cho hài hòa một chút. Diễn đàn là nơi mọi người chia sẻ quan điểm và cảm nhận của mình mà đã là người thì ý kiến khác nhau là chuyện bình thường, vì vậy nếu như mẹ nhoc-ann gì đó có ý kiến cảm nhận khác mọi người thì mẹ nó cũng nên nhẹ nhàng phân tích và góp ý để sao cho tìm được tiếng nói chung. Mà nếu không tìm được quan điểm chung thì tớ nghĩ cũng không cần phải gay gắt làm gì. Vô hình chung làm cho không khí của top mình nó có phần bị nặng nề lên, mà điều đó tớ nghĩ mẹ nó là chủ top, chắc chắn mẹ nó không muốn điều đó.
    Con tớ cũng đang biếng ăn, tớ cũng đang tìm hiểu kinh nghiệm của các bạn, các mẹ ở đây. Tớ thực sự chẳng thích chút nào khi vào top mà top đó chỉ hơi có ý kiến trái chiều là sẽ gay gắt, ném đá nhau ngay. Đó là chưa kể cảm nhận của mẹ Trương Huyền về cách viết của mẹ nhoc-ann mới chỉ dừng lại cảm nhận riêng của mẹ nó, chắc gì nó đã đúng với suy nghĩ của mẹ nhoc-ann? Có khi mẹ nhoc-ann khâm phục mẹ chóe thật thì sao? Đấy là chưa kể ở 1 bài viết của mẹ Trương Huyền có viết về sữa Vinamilk bổ sung vi chất, nên có khi mẹ nhoc-ann đọc có một chút hiểu nhầm, âu cũng là lẽ thường tình. Vì vậy, tớ mong các mẹ nên bình tĩnh khi nhìn nhận quan điểm của nhau, đặc biệt nên tránh áp đặt cảm nhận của mình cho người khác, làm không khí mất vui.
    Vài dòng góp ý chia sẻ. Mong topic này cũng như các topic khác về bệnh biếng ăn thực sự trở thành cầu nối của các bà mẹ với nhau. Chúc chủ top làm tốt vai trò host của mình để các mẹ có thể vào đây tề tựu.
    • 11 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

@mẹ chi còm: Mình đã pm cho mẹ nó về vitamin Flinstone. mẹ nó có thể chia sẻ cho mình 1 chút về vitamin này và mua ở đâu, như thế nào cho đảm bảo k. Thanks mẹ nó nhé.
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehungvahien Xem bài viết
    Góp ý cho mẹ Trương Huyền một chút (mẹ nó nghe hay không thì tùy): Vì đây là top do mẹ mở ra và mẹ là chủ top nên mẹ nó cũng cần điều phối sao cho hài hòa một chút. Diễn đàn là nơi mọi người chia sẻ quan điểm và cảm nhận của mình mà đã là người thì ý kiến khác nhau là chuyện bình thường, vì vậy nếu như mẹ nhoc-ann gì đó có ý kiến cảm nhận khác mọi người thì mẹ nó cũng nên nhẹ nhàng phân tích và góp ý để sao cho tìm được tiếng nói chung. Mà nếu không tìm được quan điểm chung thì tớ nghĩ cũng không cần phải gay gắt làm gì. Vô hình chung làm cho không khí của top mình nó có phần bị nặng nề lên, mà điều đó tớ nghĩ mẹ nó là chủ top, chắc chắn mẹ nó không muốn điều đó.
    Con tớ cũng đang biếng ăn, tớ cũng đang tìm hiểu kinh nghiệm của các bạn, các mẹ ở đây. Tớ thực sự chẳng thích chút nào khi vào top mà top đó chỉ hơi có ý kiến trái chiều là sẽ gay gắt, ném đá nhau ngay. Đó là chưa kể cảm nhận của mẹ Trương Huyền về cách viết của mẹ nhoc-ann mới chỉ dừng lại cảm nhận riêng của mẹ nó, chắc gì nó đã đúng với suy nghĩ của mẹ nhoc-ann? Có khi mẹ nhoc-ann khâm phục mẹ chóe thật thì sao? Đấy là chưa kể ở 1 bài viết của mẹ Trương Huyền có viết về sữa Vinamilk bổ sung vi chất, nên có khi mẹ nhoc-ann đọc có một chút hiểu nhầm, âu cũng là lẽ thường tình. Vì vậy, tớ mong các mẹ nên bình tĩnh khi nhìn nhận quan điểm của nhau, đặc biệt nên tránh áp đặt cảm nhận của mình cho người khác, làm không khí mất vui.
    Vài dòng góp ý chia sẻ. Mong topic này cũng như các topic khác về bệnh biếng ăn thực sự trở thành cầu nối của các bà mẹ với nhau. Chúc chủ top làm tốt vai trò host của mình để các mẹ có thể vào đây tề tựu.
    Cảm ơn những góp ý và những chia sẻ của mẹ hungvahien nhé, thật sự mình cũng không muốn lên tiếng 1 tí nào khi đọc post của mẹ nhoc_ann, nhưng rồi mình phải nói bởi không chỉ có mình mà còn những mẹ khác vào Topic này để chia sẻ về những vi chất có lợi cho sự phát triển của bé.
    Mẹ nó nói rằng có 1 bài mình viết về sữa Vinamilk bổ sung vi chất, vậy ở Topic khác đúng không??? Vậy tại sao mẹ nhoc_ann lại vào Topic này và chụp mũ là Topic này đang quảng cáo??? Vậy thì mình hỏi là quảng cáo cái gì ạ??? Trong khi đó mình đang cần các mẹ vào đây chia sẻ cách bổ sung vi chất cho con không thông qua bữa ăn hàng ngày.
    Việc mẹ nhoc_ann suy nghĩ như thế nào thì chỉ có mẹ nhoc_ann mới biết, không ai có thể biết được, nhưng cách viết của mẹ nhoc_ann thì người khác đọc sẽ hiểu mẹ ấy nghĩ như vậy.
    Bản thân mình cũng như mẹ hungvahien thôi, nếu có 1 topic nào đó không trong sáng thì mình cũng không vào, và vì thế mình cũng cảm thấy không vui khi mà Topic mình mở ra mang tính chất chia sẻ lại bị quy chụp thành Topic quảng cáo như thế để rồi gây tranh cãi như thế này khiến cho Topic mất vui.
    Việc mẹ nhoc_ann nói là Topic này mở ra chỉ có vài người nói chyện qua lại với nhau ở đầu Topic, hay nhỉ, theo mẹ hungvahien thì cái này là như thế nào đây, chẳng có nhẽ 1 Topic mở ra thì phải 100 người khác nhau vào chia sẻ hay sao??? hay chỉ là những ai có cùng hoàn cảnh, cùng tâm trạng thì mới vào học hỏi và post bài.
    Mình đã muốn kéo topic này đi xa những tranh luận đáng tiếc ở trên, nhưng rồi mẹ hungvahien vào góp ý thì buộc mình cũng phải lên tiếng.
    Một lần nữa cảm ơn mẹ nó nhiều.
    Cuộc sống của đời tôi

• 11 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Cảm ơn những góp ý và những chia sẻ của mẹ hungvahien nhé, thật sự mình cũng không muốn lên tiếng 1 tí nào khi đọc post của mẹ nhoc_ann, nhưng rồi mình phải nói bởi không chỉ có mình mà còn những mẹ khác vào Topic này để chia sẻ về những vi chất có lợi cho sự phát triển của bé.
    Mẹ nó nói rằng có 1 bài mình viết về sữa Vinamilk bổ sung vi chất, vậy ở Topic khác đúng không??? Vậy tại sao mẹ nhoc_ann lại vào Topic này và chụp mũ là Topic này đang quảng cáo??? Vậy thì mình hỏi là quảng cáo cái gì ạ??? Trong khi đó mình đang cần các mẹ vào đây chia sẻ cách bổ sung vi chất cho con không thông qua bữa ăn hàng ngày.
    Việc mẹ nhoc_ann suy nghĩ như thế nào thì chỉ có mẹ nhoc_ann mới biết, không ai có thể biết được, nhưng cách viết của mẹ nhoc_ann thì người khác đọc sẽ hiểu mẹ ấy nghĩ như vậy.
    Bản thân mình cũng như mẹ hungvahien thôi, nếu có 1 topic nào đó không trong sáng thì mình cũng không vào, và vì thế mình cũng cảm thấy không vui khi mà Topic mình mở ra mang tính chất chia sẻ lại bị quy chụp thành Topic quảng cáo như thế để rồi gây tranh cãi như thế này khiến cho Topic mất vui.
    Việc mẹ nhoc_ann nói là Topic này mở ra chỉ có vài người nói chyện qua lại với nhau ở đầu Topic, hay nhỉ, theo mẹ hungvahien thì cái này là như thế nào đây, chẳng có nhẽ 1 Topic mở ra thì phải 100 người khác nhau vào chia sẻ hay sao??? hay chỉ là những ai có cùng hoàn cảnh, cùng tâm trạng thì mới vào học hỏi và post bài.
    Mình đã muốn kéo topic này đi xa những tranh luận đáng tiếc ở trên, nhưng rồi mẹ hungvahien vào góp ý thì buộc mình cũng phải lên tiếng.
    Một lần nữa cảm ơn mẹ nó nhiều.
    Ừ, vài dòng góp ý vậy thôi, chúng mình cho qua đi thôi. Tại mình thấy WTT dạo này hay có nhiều tranh cãi quá khích. Các mem rất hay ném đá nhau. Mình chán cái kiểu như vậy lắm. Vào đây toàn các bà mẹ mà nhiều khi cứ lao vào tranh cãi rào rào chỉ vì câu chữ của nhau, tự dưng làm mất đi bao thiện ý tốt đẹp.
    Mẹ Trương Huyền có biết gì về mấy cái vụ vitamin bổ sung vi chất của mẹ chóe hay mẹ chi còm hay ko? Thấy mẹ chi còm chia sẻ về vitamin flinstone gì đó mà chưa biết thế nào. Đang sốt ruột vì con mấy ngày nay tự dưng quay ra biếng ăn.
    À, mẹ nó xem lại bài viết trong top này nè. Có bài của mẹ nó viết có đề cập về Vinamilk đó. Chắc thế nên mới bị hiểu nhầm. Thôi thì không sao. Mình cứ hoan hỉ thôi mẹ nó ạ. Thống nhất như vậy cho cuộc đời nó vui. Chứ vào đây toàn các mẹ đã bị stress vì con biếng ăn mừ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehungvahien; 11/09/2012 vào lúc 12:32 PM.
    • 3,155 Bài viết

• 21,101 Được cảm ơn

Bình tĩnh nào các mẹ.
    Mình thì mình thích câu này của bạn nhóc ann nè
    Dù sao thì mình vẫn ngó nghiêng các topic liên quan đến sự phát triển của trẻ và mình nghĩ kể cả là quảng cáo thì cũng có thông tin cho ích cho mình và các mẹ khác, mình cũng đâu cần ai cho phép hay không cho phép mới được xem các topic này đâu đúng không
    Mình nghĩ bây giờ các mẹ điều là những người tiêu dùng thông minh, nên chắc sẽ biết cái nào nên mua, hoặc cái nào không nhỉ?
    Mình là thành viên tích cực của Top tiết kiệm (Ở mục khác). Cuộc sống buộc mình phải tính toán mua sắm để vén khéo cho gia đình, nuôi con thật tốt. (Các me nghĩ coi, làm NN lương 3 cọc 3 đồng í chứ).

Với lương trên 6tr thì ngay cả sữa, cũng phải tính toán thật kỹ cho con mình. Dĩ nhiên làm mẹ, ai không muốn con có những thứ tốt nhất. Nhưng nếu với mức lương trên, mà mình bon chen mua các loại sữa ngoại, chi phí mỗi tháng cũng ngót nghét 2tr đồng. Còn 4tr, sao mà xoay sở nhà cửa, điện nước, chợ búa, hoc hành cho con?

Khi con còn nhỏ, uống VNM không hợp, mình cho nó uống Meiji Nhật. Lúc đó phải nói là nhịn ăn, nhịn mặc luôn í. Còn nhờ vả nội ngoại 2 bên. Giờ lớn, con lại chịu uống VNM. Tiền sữa giảm còn 1/3 - 1/2. Mà con vẫn phát triển tốt. Mình mừng...

Mình luôn nói trong nhiều topic - Sữa tốt nhất là sữa hợp với con nhất.
    Thì VNM hợp với con mình, chi phí lại chấp nhận được. Vậy nên nếu mình có "lỡ khen" nhiều, thì các mẹ cũng xí xóa cho mình.

Mình cũng có 1 người bạn, thu nhập cũng cỡ mình (Thấp hơn tí 4-5tr/1 tháng). Nuôi 2 đứa con mà lúc nào cũng sữa ngoại. Mỗi đứa 2tr/1 tháng. 2 đứa 4 tr.
    Dĩ nhiên ăn uống, sinh hoạt nhờ vả nội ngoại. Cơ mà mình thấy không đáng. Mình nghĩ nên liệu cơm gấp mắm. Tiền có thể dùng trong các trường hợp khác, thiết thưc hơn (Như học phí cho con chẳng han), giảm bớt gánh nặng cho cha mẹ mình đi. Tăng dinh dưỡng cho con, ngoài sữa, vẫn còn nhiều thực phẩm bổ sung khác.

Nên khi các mẹ cứ tìm các thực phẩm lạ, đắt tiền...thì mình thấy không đáng, ít ra là với cá nhân mình.

Nuôi con là 1 chặng đường dài. Không phải ngày 1, ngày 2...Nên phải tính toán, lượng sức để đi hết chặng đường đó.

Hy vong các mẹ hãy là người tiêu dùng thông minh nhé trong khả năng của các mẹ. (Mình chả bảo mình tiêu dùng thông minh, cơ mà, mình đã khéo nhất, cố gắng nhất trong khả năng của mình rồi)

Vụ bổ sung vi chất quá nhiều, mình có ý kiến là không nên, có khi có tác dụng ngược. Vì trong các loại biếng ăn ở trẻ, có biếng ăn do thuốc. Do dùng quá nhiều vitamin, kháng sinh hoặc “thuốc kích thích ăn’’. Việc lạm dụng kháng sinh có thể gây rối loạn hệ vi khuẩn đường ruột, còn thuốc kích thích ăn sẽ làm cho trẻ biếng ăn thêm ngay sau khi ngừng thuốc (thuốc này chống chỉ định ở trẻ dưới 2 tuổi). (Link ở đây).
    Vì vậy, với những gì liên quan đến thuốc men, dù không cần kê đơn, mình nghĩ, các mẹ chỉ nên cho bé sử dụng với sự thông qua của các bác sỹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yukeejoo; 11/09/2012 vào lúc 02:33 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehungvahien Xem bài viết
    Mẹ Trương Huyền có biết gì về mấy cái vụ vitamin bổ sung vi chất của mẹ chóe hay mẹ chi còm hay ko? Thấy mẹ chi còm chia sẻ về vitamin flinstone gì đó mà chưa biết thế nào. Đang sốt ruột vì con mấy ngày nay tự dưng quay ra biếng ăn.
    Cái này thì mình cũng đang nghiên cứu, hôm rồi hỏi mẹ Chóe rồi, đang định cho con uống thử thuốc bổ mà mẹ Chóe đưa ra xem sao. Mình cũng không thích lạm dụng về thuốc nhưng đến mức quá thì cũng phải bổ sung cho con 1 chút, chứ mình nghĩ khắt khe quá cũng không được, vì biết đâu bé thiếu hụt chất gì đó mà mình không biết thì sao???
    Tuần trước cho bé đi khám DD rồi, bsĩ nói thể trạng của bé nhà mình không phải là còi đến mức đáng lo ngại, nhưng với tình trạng lười ăn thế thì nên bổ sung thuốc cho con chứ nếu để tình trạng kéo dài thì thành ra bệnh lý lại càng khó điều trị, Bsi hỏi mình là có muốn cho con uống không, thì mình lại nói không, vì mình định để cho bé dùng thử thuốc của mẹ Chóe xem thế nào. Haizz
    Cuộc sống của đời tôi

• 11 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Nuôi con là 1 chặng đường dài. Không phải ngày 1, ngày 2...Nên phải tính toán, lượng sức để đi hết chặng đường đó.
    Chuẩn không cần chỉnh
    • 5,941 Bài viết

• 12,257 Được cảm ơn

Em ơi, cho bé uống thuốc chống ói thì cho uống vừa phải thôi nhé, đừng cho uống dài, chắc tầm 3 ngày thôi. Ngày trước bé lớn nhà chị cũng thế đấy, đi khám ở Medicare cũng kê thuốc chống ói, uống thuốc thì con không ói nữa, nhưng ngừng là bé lại ói, thế nên sau 3 ngày chị dừng không cho uống nữa mà cho con ăn uống ít một cho quen dạ, rồi dần dần tăng lượng thức ăn lên, thế là bé không còn ói nữa đấy.
    Em chỉ cho bé uống thuốc chống ói trong 1 - 2 ngày là ngưng à chị. Vì em không muốn con lạm dụng thuốc. Em tìm hiểu thì mới biết hiện con em sợ ăn là do cứ nó không ăn là em la nó, thậm chí đánh nó, nó sợ nên cứ tới ăn là nó khóc. Em đang kiên nhẫn tập lại từ từ cho con..
    • 5,768 Bài viết

• 15,912 Được cảm ơn

Cái này thì mình cũng đang nghiên cứu, hôm rồi hỏi mẹ Chóe rồi, đang định cho con uống thử thuốc bổ mà mẹ Chóe đưa ra xem sao. Mình cũng không thích lạm dụng về thuốc nhưng đến mức quá thì cũng phải bổ sung cho con 1 chút, chứ mình nghĩ khắt khe quá cũng không được, vì biết đâu bé thiếu hụt chất gì đó mà mình không biết thì sao???
    Tuần trước cho bé đi khám DD rồi, bsĩ nói thể trạng của bé nhà mình không phải là còi đến mức đáng lo ngại, nhưng với tình trạng lười ăn thế thì nên bổ sung thuốc cho con chứ nếu để tình trạng kéo dài thì thành ra bệnh lý lại càng khó điều trị, Bsi hỏi mình là có muốn cho con uống không, thì mình lại nói không, vì mình định để cho bé dùng thử thuốc của mẹ Chóe xem thế nào. Haizz
    oài, các mẹ thi nhau nhắc đến tớ làm tớ nhảy mũi suốt cả ngày
    Đúng là nuôi bé lớn tớ hay dùng các loại thuốc bổ sung vitamin, kẽm và lisin trong 1 số giai đoạn phù hợp (con ốm dậy, con chán ăn kéo dài ...) chứ không phải là lạm dụng thường xuyên đâu nhé.
    Có 1 loại bột Nutricomp Caloric mình nhớ ngày trc cho bé lớn dùng từ lúc bắt đầu ăn dặm (theo chỉ định của bs viện dd) và mình thấy hiệu quả rất tốt. Nó ghi là dùng trong trường hợp lượng ăn quá ít k đủ cung cấp năng lượng, cách dùng là pha vào sữa hoặc bột cho con, gần như k có mùi vị. Thế nhưng bây giờ k tìm đc cái hộp đó ở đâu nữa, nó của hãng Braun Đức nhé. Tớ đang truy lùng nó đây, có mẹ nào biết chỉ cho tớ với
    • 5,768 Bài viết

• 15,912 Được cảm ơn

Tớ đang chờ câu trả lời của bác sĩ về loại bột này, các mẹ có thể theo dõi câu trả lời ở đây nhé:
    http://www.webtretho.com/forum/f3058...ng-an-1385455/

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

Ô hay nhỉ, hôm nay chị mới biết là Braun lại sản xuất cả thuốc men, thực phẩm chức năng nữa à.

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    oài, các mẹ thi nhau nhắc đến tớ làm tớ nhảy mũi suốt cả ngày
    Đúng là nuôi bé lớn tớ hay dùng các loại thuốc bổ sung vitamin, kẽm và lisin trong 1 số giai đoạn phù hợp (con ốm dậy, con chán ăn kéo dài ...) chứ không phải là lạm dụng thường xuyên đâu nhé.
    Có 1 loại bột Nutricomp Caloric mình nhớ ngày trc cho bé lớn dùng từ lúc bắt đầu ăn dặm (theo chỉ định của bs viện dd) và mình thấy hiệu quả rất tốt. Nó ghi là dùng trong trường hợp lượng ăn quá ít k đủ cung cấp năng lượng, cách dùng là pha vào sữa hoặc bột cho con, gần như k có mùi vị. Thế nhưng bây giờ k tìm đc cái hộp đó ở đâu nữa, nó của hãng Braun Đức nhé. Tớ đang truy lùng nó đây, có mẹ nào biết chỉ cho tớ với
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5