Góc sẻ chia của mẹ - Các vấn đề biếng ăn ở trẻ

Bổ sung vi chất dinh dưỡng giúp trị biếng ăn ở trẻ!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.01K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 6,894 Bài viết

• 7,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    con chịu ăn thì tổt quá rồi, đây là vì con k chịu ăn thì mẹ mới đau đầu nè
    Tớ thấy nhiều sách báo và cả bác sĩ cũng nói là bé ko chịu ăn là do thiếu hụt vitamin và muối khoáng đấy cậu ạ. Bởi tỷ lệ suy dinh dưỡng thể thấp còi của trẻ em Việt Nam lên đến 29,05%. Vì vậy việc bổ sung vi chất cho trẻ trong chế độ ăn hàng ngày là việc làm cấp thiết.

Để bổ sung vi chất đều đặn mỗi ngày cho trẻ, bên cạnh việc thiết lập một chế độ dinh dưỡng phong phú bởi khi thiếu các vi chất dinh dưỡng lại làm cho trẻ biếng ăn tăng lên tạo thành một vòng xoắn bệnh lý rất khó giải quyết. Trong những trường hợp này, việc bổ sung các vi chất dinh dưỡng bằng thuốc và sữa là cần thiết.

Có nhiều loại thuốc chứa các loại vitamin và muối khoáng hay được gọi là thuốc bổ bán tại các nhà thuốc. Ngoài các vitamin và muối khoáng, các loại thuốc này còn bổ sung các acid amin cần thiết mà cơ thể không tự tổng hợp được như: lysin, taurin là những dưỡng chất quan trọng cho sự phát triển trí não và thị lực của trẻ

Bên cạnh đó các chuyên gia dinh dưỡng cũng khuyến khích nên chọn cho trẻ các loại sữa được bổ sung vi chất như sữa Vinamilk công thức ADM+ mới. Sữa Vinamilk mới giúp bổ sung những vi chất quan trọng như canxi, vitamin A, vitamin D3, magiê, mangan và kẽm, giúp bé không chỉ cao lớn vượt trội mỗi ngày, mà còn giúp mắt bé sáng hơn.
    Cuộc sống của đời tôi

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake

• 6,894 Bài viết

• 7,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Con em chỉ ăn các đồ ăn thôi em k dùng thêm các thuốc hỗ trợ bên ngoài
    Phải chi bé nào cũng như bé nhà my_thuan nhỉ??? Đấy là niềm ước ao khát khao của tất cả ông bố bà mẹ đấy.
    Cuộc sống của đời tôi

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5,677 Bài viết

• 12,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Khi con thường xuyên biếng ăn, lúc này các mẹ thường căng thẳng và làm nghiêm trọng mọi chuyện dẫn đến việc ép trẻ ăn lượng thức ăn quá nhiều hay bổ sung dưỡng chất cho bé không hợp lý- điều này càng làm cho việc biếng ăn của trẻ trở nên tồi tệ. Vậy, làm thế nào để cải thiện tình hình trên??? Chúng ta có nên bổ sung các loại vitamin hay nói cách khác là chúng ta có nên bổ sung thuốc bổ cho con hay không??? Và nếu bổ sung thì các mẹ bổ sung loại nào giúp trẻ ăn uống trở nên ngon miệng hơn??? Đấy là điều băn khoăn và lo lắng không chỉ riêng bản thân mình, các mẹ nào có con đã từng rơi vào trường hợp như vậy thì chúng ta cùng nhau chia sẻ nhé.
    Bé nhà em có 1 đợt lười uống sữa lúc tầm 3 - 4 tháng, em cho đi khám ở BV ĐHYD - CS2 đường Nguyễn Chí Thanh, bs kê cho bé uống Cốm Biobaby và Siro Apenton, uống được 10 ngày, thì bé ăn uống tốt hơn hẳn đến bây giờ (trộm vía con gái của mẹ).
    NB: 3kg - 50cm/ 1m: 3.8kg - 52cm/ 2m: 4.8kg - 57cm/2m24d: 5.5kg - 60cm/ 3m9d: 5.8kg - 60cm/ 3m25d: 6kg - 60cm/ 4m: 6.4kg - 62cm/ 5m: 7.2kg - 66cm/ 6m: 8.1kg - 68cm/ 7m: 9kg - 71cm/ 8m: 9.7kg - 73cm/ 9m: 10.7kg - 77cm/ 10m: 11.3kg - 77.5cm/ 11m: 12.1kg - 79cm/ 12m: 12.5kg - 80cm/ 21m: 13.5kg - 90cm

• 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Topic này mình cảm thấy có tí tung hứng quảng cáo thì phải ạ? Nếu ko phải thì cho mình xin lỗi.
    Mình thấy các mẹ chăm con khéo thật đấy, nhất là mẹ gì có con 5 tuổi rồi mà một tháng lên nửa cân thì mình quá phục. Con mình chưa được 1 tuổi mà tháng nào lên được nửa cân là mình đã yên chí lắm rồi.
    bé nhà mình cũng có lúc biếng ăn (hiện tại đây ạ) nhưng mình cũng không stress lắm vì thi thoảng lại có đợt biếng ăn sinh lý ở trẻ. Thường bé biếng ăn liên tục khoảng 3 ngày (không muốn ăn bột, không uống sữa, ko thích ăn gì khác) thì mình mới cho uống men tiêu hóa để giúp trẻ tiêu hóa tốt, ăn uống tốt hơn. Sở dĩ mình không cuống lên cho con uống ngay men tiêu hóa hay bất kỳ thực phẩm chức năng gì vì mình nghĩ phàm đã sinh ra trên đời, con gì cũng phải có bản năng sinh tồn nữa là con người. Nếu đụng một tí là bổ sung chất này, hỗ trợ thuốc kia, thì tự nhiên trẻ không có phản xạ tự sinh tồn nữa mà cứ phụ thuộc vào thuốc, vào thực phẩm chức năng...
    Con mình không nặng cân nhưng bé nhìn vẫn khỏe mạnh bụ bẫm, không yếu yếu bột bột như nhiều bạn cùng trang lứa. Mình nghĩ mình cũng hơi đoảng vụ chăm con này. Dù sao cũng muốn vào ngó nghiêng xem có gì thực sự tốt cho con thì mình sẽ bổ sung.
    MS. HOÀNG LAN & NHÓM GIẢNG VIÊN SƯ PHẠM NGOẠI NGỮ HÀ NỘI
    Mobile: 09866 45600
    Home : 04 62861069
    Add : số 2, 250/12 Khương Trung, Thanh Xuân.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5,283 Bài viết

• 7,294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_ann Xem bài viết
    Topic này mình cảm thấy có tí tung hứng quảng cáo thì phải ạ? Nếu ko phải thì cho mình xin lỗi.
    Mình thấy các mẹ chăm con khéo thật đấy, nhất là mẹ gì có con 5 tuổi rồi mà một tháng lên nửa cân thì mình quá phục. Con mình chưa được 1 tuổi mà tháng nào lên được nửa cân là mình đã yên chí lắm rồi.
    bé nhà mình cũng có lúc biếng ăn (hiện tại đây ạ) nhưng mình cũng không stress lắm vì thi thoảng lại có đợt biếng ăn sinh lý ở trẻ. Thường bé biếng ăn liên tục khoảng 3 ngày (không muốn ăn bột, không uống sữa, ko thích ăn gì khác) thì mình mới cho uống men tiêu hóa để giúp trẻ tiêu hóa tốt, ăn uống tốt hơn. Sở dĩ mình không cuống lên cho con uống ngay men tiêu hóa hay bất kỳ thực phẩm chức năng gì vì mình nghĩ phàm đã sinh ra trên đời, con gì cũng phải có bản năng sinh tồn nữa là con người. Nếu đụng một tí là bổ sung chất này, hỗ trợ thuốc kia, thì tự nhiên trẻ không có phản xạ tự sinh tồn nữa mà cứ phụ thuộc vào thuốc, vào thực phẩm chức năng...
    Con mình không nặng cân nhưng bé nhìn vẫn khỏe mạnh bụ bẫm, không yếu yếu bột bột như nhiều bạn cùng trang lứa. Mình nghĩ mình cũng hơi đoảng vụ chăm con này. Dù sao cũng muốn vào ngó nghiêng xem có gì thực sự tốt cho con thì mình sẽ bổ sung.

Mẹ nó ơi các mẹ là chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc, đối phó với chứng biếng ăn của trẻ thôi chứ đâu có bán hàng gì đâu mà phải tung hứng quảng cáo.

Trẻ con mỗi bé mỗi khác, khả năng hấp thu của các bé là khác nhau nên việc lên kg cũng khác nhau mà. Như em cu nhà tớ tháng thứ 10 và 11 đột biến tăng 9 lạng 1 tháng thì sao. Mà tớ cũng ko hề cho uống thuốc bổ gì nhé.

Còn như con nhà tớ, đi học tiểu học cả năm không tăng cân, nghỉ hè ở nhà 3 tháng lên 2kg dù cũng chả thuốc men bổ dưỡng gì cả đâu. Tất nhiên đó là 1,2 tháng cá biệt thôi chứ ko phải cả năm như vậy.

Quay trở lại chủ đề bổ sung vi chất dinh dưỡng cho bé biếng ăn, năm con lớn nhà tớ 4 tuổi, tìm hiểu và nhờ mua được loại Vitamin tổng hợp tên là Flinstone, ngày cho con nhai 1 viên, trộm vía sau 1 tuần là con nhà tớ ăn uống khác hẳn, tớ cho uống đủ 1 lọ là 300 viên trong gần 1 năm, từ sau đó thì thôi việc ăn uống từ ác mộng trở thành giấc mơ hồng.

• 1,787 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

e hầu như hem cho sử dụng VTM hay là vi chất, hic, e chỉ thỉnh thoảng cho ăn váng sữa, phô mai thui c, vì e thấy nhóc nhà e ăn đuwocj nên yên tâm ^^
    mẹ nó ơi, click vào link và nhấn CẢM ƠN ở cuối bài đầu tiên - bài hình ảnh ý ah ^^ phụ e 1 tay nha ^^
    http://mgod.webtretho.com/forum/f306...-ms53-1377248/

• 5,802 Bài viết

• 10,935 Được cảm ơn

Mình có hỏi một chị là tiến sỹ dinh dưỡng, chị ấy thừa nhận là hiện nay chưa nghiên cứu được sâu về biếng ăn trẻ em đâu nhưng sơ bộ thì thấy rất nhiều trường hợp là do thiếu vi chất. Nhưng bổ sung vi chất thế nào thì cũng không đơn giản các mẹ nhỉ, nên mình cũng hầu như chưa dám dùng. Mình vào đây học hỏi các mẹ thôi.

• 5,802 Bài viết

• 10,935 Được cảm ơn

Được cung cấp đầy đủ vi chất từ dinh dưỡng thì tốt nhất rồi còn gì nữa. Con ngoan thích thật, trộm vía.

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthuhien1985 Xem bài viết
    e hầu như hem cho sử dụng VTM hay là vi chất, hic, e chỉ thỉnh thoảng cho ăn váng sữa, phô mai thui c, vì e thấy nhóc nhà e ăn đuwocj nên yên tâm ^^

• 6,894 Bài viết

• 7,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_ann Xem bài viết
    Mình không hiểu mẹ này vào mục chủ đề bé biếng ăn để làm cái gì??????????? Ở đây là sân chơi hay còn gọi là "cái chợ" để các mẹ vào đây buôn bán những điều mà các mẹ biết rồi chia sẻ với nhau. Việc một đứa trẻ lười ăn hay gọi hoa văn mỹ miều một tí là "biếng ăn" thì cái đầu tiên các mẹ cần chia sẻ là làm thế nào để bé ăn ngoan lên, và ngoài các cách để giúp bé như vậy thì bổ sung vi chất hay nói đúng hơn là bổ sung thuốc bổ cho bé như nào để bé ăn ngoan lên ===> Vậy mà mẹ này xổ toẹt ngay câu tung hứng quảng cáo thì mình không hiểu đầu óc mẹ nó nghĩ cái gì nữa??? Thử hỏi mẹ nó là quảng cáo cái gì ạ??? Topic này là mình mở ra, và việc mình đưa ra câu hỏi mở là " bổ sung vi chất như nào cho bé" để các mẹ vào bàn luận và đưa ra cách chăm con của mình thì đâu gọi là mình quảng cáo??? Thử hỏi mẹ nó là mình quảng cáo cái gì??? Hay các mẹ quảng cáo cái gì??? Vậy topic nào ở đây chia sẻ việc làm thế nào cho bé ăn tốt lên cũng là quảng cáo à??? Quảng cáo cách chăm con chắc??? Vậy ai cũng bo bo giữ như mẹ nó thì thử hỏi cái Diễn đàn này mở ra làm gì???

Còn việc mẹ Chóe nói là giờ con mẹ ấy 5 tuổi rồi mà nếu như thả cửa cho bé ăn thì mỗi tháng bé tăng 0.5Kg là hoàn toàn sự thật, mẹ nó bái phục mẹ Chóe đi!!!!!!!!!!!!! Cái gì nó cũng có căn nguyên của nó chứ không phải các mẹ vào đây chia sẻ những kinh nghiệm cũng đều là bốc phét cả đâu. Cơ thể con người đâu có hoàn toàn giống nhau đâu, có người hấp thụ thức ăn tốt, có người chả tích vào người tí nào, thế nên xã hội mới có những người gày nhẳng như cò hương còn có người béo phì đến mức phải nhập viện đấy. Mẹ nó nói thì cũng phải nghĩ trước nghĩ sau chứ....

Mẹ nó nói là bé nhà mẹ nó thường sau 3 ngày không ăn gì thì mẹ nó mới bổ sung men tiêu hóa rồi tuốc bổ nọ kia... Nhưng xin thưa là có đứa đến cả tháng lười ăn, mỗi bữa được 1-2 thìa cơm hoặc cháo, sữa thì phải rông ra đường mới uống được 100ml mà còn đổ ra ngoài mất 1 ít ===> Cái đấy mới cần phải bổ sung vi chất mẹ nó ạ, chứ con nhà mẹ nó mới có 3 ngày không ăn đã là gì!!!

Mẹ nó nói con nhà mẹ nó không nặng cân nhưng bé nhìn vẫn khỏe mạnh bụ bẫm, không yếu yếu bột bột như nhiều bạn cùng trang lứa ===> Ai mà chẳng khen con mình khỏe mạnh thông minh rồi thì không bột bột như những đứa trẻ khác, như vậy thì mẹ nó kêu mẹ nó hơi đoảng vụ chăm con, thế bé nhà mẹ nó béo phì thì chắc là mẹ nó mới giỏi nhỉ, thế mà mẹ nó còn xổ toẹt câu là mẹ nó không stess trong việc chăm con cơ đấy.

Mẹ nó nói dù sao cũng muốn vào ngó nghiêng xem có gì thực sự tốt cho con thì mình sẽ bổ sung===> Ở đây toàn các mẹ tung hứng với quảng cáo với nói khoác thôi, chẳng có gì hay ho cho mẹ nó ngó nghiêng đâu. Mẹ nó cứ yên tâm mà chăm con theo cách của mẹ nó chứ ngó nghiêng làm gì

Xin lỗi tất cả các mẹ đang theo dõi topic này nhé, nhưng thật sự những gì mà mẹ nhoc_ann này nói ngứa tai quá không chịu nổi.
    Cuộc sống của đời tôi

• 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Sorry bạn Trương Huyền nếu mình có đụng chạm gì với bạn khiến bạn nổi sùng lên như vậy. Mình nói là CÓ VẺ NHƯ QUẢNG CÁO vì thấy một số comment của các bạn nói nhiều về sữa Vinamilk mà không nói thêm các loại sữa khác. Cộng với việc chỉ có một vài nick nói chuyện qua lại với nhau ở phần đầu topic. Mình cũng đã nói xin lỗi nếu không phải quảng cáo rồi mà. Chắc bạn hơi nhạy cảm thì phải?
    Còn việc mình cảm phục bạn gì nuôi con 5 tuổi lên nửa cân 1 tháng là mình phục thật, bạn đâu cần nói câu mỉa mai là "mẹ nó bái phục đi"? Mình phục ở góc độ mẹ ấy đảm, chăm con tốt trong khi mình không bao giờ chú ý được đến mấy việc bổ sung chất bổ, vi chất cho con như thế này. Mình cũng muốn mẹ Chloe chia sẻ xem mẹ ý cho con ăn uống thế nào, bổ sung vi chất gì mà chưa thấy chia sẻ nên mình mới nói tiếp tục hóng hớt mà?
    Mình nói con mình sau 3 ngày ko muốn ăn gì mới bổ sung men tiêu hóa thì mình nghĩ đó cũng là chia sẻ cách nuôi con của mình thôi, nghĩa là khi thấy con lười ăn thì có thể là do thời điểm này cơ thể con biếng ăn sinh lý, mình nghĩ không nên bổ sung men tiêu hóa ngay vì muốn để cơ thể con tự điều tiết. Mình nghĩ việc nhiều mẹ stress khi con mới lười ăn, lập tức bổ sung cái này cái kia cho con là không nên. (Chị gái mình cũng từng như vậy, các cháu nhà mình bị ép ăn và ép uống các loại thuốc bổ mà gầy vẫn hoàn gầy). Mà bạn Trương Huyền à, mình có nói là mình không stress lắm chứ không phải là ko stress tí nào. Tự nhiên bạn chụp mũ mình vậy là sao? Mình hơi ngạc nhiên đấy.
    Còn con mình thì vì nhà không có ai giúp nên mình đã gửi bé đi nhà trẻ gần nhà. So với các bạn cùng trang lứa ở nhà trẻ đó thì bé nhà mình ai cũng công nhận là nghịch hơn và ghê gớm, nhanh nhẹn hơn. Cũng chỉ là khoe các mẹ vậy thôi mà mẹ Trương Huyền lại thấy khó chịu là sao nhỉ???
    Dù sao thì mình vẫn ngó nghiêng các topic liên quan đến sự phát triển của trẻ và mình nghĩ kể cả là quảng cáo thì cũng có thông tin cho ích cho mình và các mẹ khác, mình cũng đâu cần ai cho phép hay không cho phép mới được xem các topic này đâu đúng không
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhoc_ann; 09/09/2012 vào lúc 11:42 PM.
    MS. HOÀNG LAN & NHÓM GIẢNG VIÊN SƯ PHẠM NGOẠI NGỮ HÀ NỘI
    Mobile: 09866 45600
    Home : 04 62861069
    Add : số 2, 250/12 Khương Trung, Thanh Xuân.