• 4 Lượt chia sẻ
  • 4.76K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 1,004 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ,
    Khoảng 11, 12 giờ đêm là bé nhà em thường hay thức dậy, trằn trọc và khóc. Chỉ khi nào bé nôn hết thức ăn ra thì mới ngủ lại được. Như vậy là bé bị bệnh gì? có phải do bé ăn không tiêu? có phải bé không ngủ được vì khó chịu trong bụng? Em phải làm thế nào để cải thiện tình hình này?

Mong bác sĩ tư vấn giúp. Cảm ơn bác sĩ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé rất hay húng hắng ho vào buổi sáng sớm

Bé lớn nhà mình 6 tuổi rồi nhưng cứ sáng ngủ dậy là lại húng hắng ho kiểu như ho khan ý rồi cả ngày...

• Bé hay trớ cả lên mũi

Bé nhà em rất dễ trớ, đặc biệt là khi bị viêm họng ho. Mỗi lần bé sắp trớ là bố mẹ tìm mọi cách để...

• Vì sao bé hay bị "hăm tã" và giải pháp phòng ngừa việc hăm tã?

Các mẹ thân mến! Mình nuôi con đầu lòng,chính vì nuôi con đầu lòng nên mình còn rất bỡ ngỡ và lóng ngóng, trước đây mình cũng tìm hiểu nhiều về các chứng bệnh mà trẻ sơ sinh hay mắc phải, trong đó hăm tã là một trong những vấn đề mà nhiều bé gặp phải. Mình muốn hỏi các mẹ vì sao trẻ em lại dễ...

• Bị Nôn lúc nửa đêm

Mọi người ơi. Bi Bo nhà mình 17 tháng tuổi rồi, nhưng dạo này thỉnh thoảng Bi Bo lại bị nôn vào ban đêm, 2 lần rồi. Nôn hết trong ruột, sáng hôm sau mệt và cũng không chịu ăn gì, thậm chí uống nước cũng nôn ra. Miọ người ơi mẹ Bi Bo lo quá. Có người bảo là do ăn no, ăn nhiều đạm quá, không tiêu hóa...

• Cho con nằm khi ăn, hại thế nào đến đường ruột của bé

Nhiều mẹ thường cho con nằm khi ăn, đặc biệt khi bé chưa biết ngồi, điều đó gây tác hại gì với sự...

• 2,396 Bài viết

• 2,106 Được cảm ơn

Mẹ đẻ ý xem có phải bé bị no hơi không? Mỗi lần cho bé bú xong, mẹ hãy bế vác bé lên vai, vỗ nhẹ vào lưng bé, bé sẽ ợ một tiếng thế là ngủ yên và không lo nôn trớ.

Với bé lớn, có thể là bữa tối bé ăn nó quá, mẹ kiểm tra liều lượng lại xem sao.Mình thấy nhiều mẹ gần đi ngủ còn cho con ăn thêm một tô cháo, điều này khiến bé rất khó chịu khi đi ngủ đó. Trước khi đi ngủ chỉ cần cho bé thêm một cữ sữa nữa thôi. Bữa chính cần ăn no của bé là trước 7h tối.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,004 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Hịc, bé biếng ăn lấy đâu mà ăn no. Ăn ở trường, 7h tối ăn thêm tẹo canh, rồi khoảng 9h uống 150ml sữ, 10h mới ngủ, vạy mà nửa đêm ráng dậy ọe hết ra chăn nệm gối... Mà thức ăn còn thấy rõ cả rau, trứng...

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Mẹ đẻ ý xem có phải bé bị no hơi không? Mỗi lần cho bé bú xong, mẹ hãy bế vác bé lên vai, vỗ nhẹ vào lưng bé, bé sẽ ợ một tiếng thế là ngủ yên và không lo nôn trớ.

Với bé lớn, có thể là bữa tối bé ăn nó quá, mẹ kiểm tra liều lượng lại xem sao.Mình thấy nhiều mẹ gần đi ngủ còn cho con ăn thêm một tô cháo, điều này khiến bé rất khó chịu khi đi ngủ đó. Trước khi đi ngủ chỉ cần cho bé thêm một cữ sữa nữa thôi. Bữa chính cần ăn no của bé là trước 7h tối.
    • 2,396 Bài viết

• 2,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mầm Xanh Xem bài viết
    Hịc, bé biếng ăn lấy đâu mà ăn no. Ăn ở trường, 7h tối ăn thêm tẹo canh, rồi khoảng 9h uống 150ml sữ, 10h mới ngủ, vạy mà nửa đêm ráng dậy ọe hết ra chăn nệm gối... Mà thức ăn còn thấy rõ cả rau, trứng...
    Vậy là bé có vấn đề về tiêu hóa rồi. Ăn từ lúc nào mà vẫn còn rau với trứng để đêm cho ra.

Mẹ nên nghiên cứu các món ăn dễ tiêu hóa, nhưng thực phẩm có tính năng kích thích tiêu hóa cho bé. Ngoài ra, nên thay sữa bé đang dùng bằng sữa có bổ sung men vi sinh, chất xơ và nhiều năng lượng, giúp bé tăng cường tiêu hóa và bù đắp những dinh dưỡng thiếu hụt do biếng ăn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,004 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Vậy là bé có vấn đề về tiêu hóa rồi. Ăn từ lúc nào mà vẫn còn rau với trứng để đêm cho ra.

Mẹ nên nghiên cứu các món ăn dễ tiêu hóa, nhưng thực phẩm có tính năng kích thích tiêu hóa cho bé. Ngoài ra, nên thay sữa bé đang dùng bằng sữa có bổ sung men vi sinh, chất xơ và nhiều năng lượng, giúp bé tăng cường tiêu hóa và bù đắp những dinh dưỡng thiếu hụt do biếng ăn.
    Mình cũng nghĩ là bé có vấn đề vè tiêu hóa, ăn không tiêu. Nhưng đi khám siêu âm thì bác sĩ nói hệ tiêu hóa không vấn đề. Bé đang uống 2 loại sữa thay đổi nhau : Dielac Optimum và Dumex Gold bước 3
    • 11 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

. Mẹ nó đừng lo lắng quá.

Mẹ filboy nói đúng đấy, nên cho bé ăn những món dễ tiêu. Trứng thường ko dễ tiêu nên đến cuối ngày vẫn còn trứng là đúng rồi. Có thể mẹ nó chế biến trứng thành caramen, thịt thì băm nhỏ hay xay mịn làm chả cho con chẳng hạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi bạn nên xem con bạn có thường xuyên bị nôn trớ vào nửa đêmhay không, bé có bị lười ăn và sút cân hoặc không tăng cân hay không, vì con trai tớ cách đây khoảng hơn 1 năm cũn bị tình trạng này, cứ đúng 12h cu cậu thức dậy và ho, khóc, nôn hết ra và tình trạng Này kéo dài khá lâu, khi đến bác sỹ khám thì bác sỹ kết luận bị trào ngược dạ dày và cho uống thuốc trong khoảng 1 thời gian thì cu cậu khỏi hẳn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,396 Bài viết

• 2,106 Được cảm ơn

Cái siêu âm thì đúng là hệ tiêu hóa không thấy tổn thương mẹ nó ạ. Nhưng cơ chế sinh học trong quá trình chuyển đổi và tiêu hóa thức ăn của bé chắc bị "lệch lạc" dẫn đến bé không tiêu hóa và hấp thu được thức ăn nạp vào. Việc này phải khắc phục từ từ, cải thiện hệ tiêu hóa của bé bằng men vi sinh, những món ăn hỗ trợ tiêu hóa (Mình nghĩ cái này bác sĩ trả lời sẽ hay hơn mình hoặc mẹ nó lên google kiếm công thức các món ăn cho bé dễ hấp thu và tiêu hóa là có.)
    • 1,004 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tlinha2001 Xem bài viết
    Bạn ơi bạn nên xem con bạn có thường xuyên bị nôn trớ vào nửa đêmhay không, bé có bị lười ăn và sút cân hoặc không tăng cân hay không, vì con trai tớ cách đây khoảng hơn 1 năm cũn bị tình trạng này, cứ đúng 12h cu cậu thức dậy và ho, khóc, nôn hết ra và tình trạng Này kéo dài khá lâu, khi đến bác sỹ khám thì bác sỹ kết luận bị trào ngược dạ dày và cho uống thuốc trong khoảng 1 thời gian thì cu cậu khỏi hẳn.

Con mình bị trào ngược từ khi mới sinh lận, nhưng lớn thì số lần nôn ọe ít dần. Riêng cái khoảng nôn lúc nửa đêm hình như là định kỳ, đi khám thì bác sĩ cho uống MUntilium và men tiêu hóa thôi. Mình nói triệu chứng rồi bác sĩ khám và cho siêu âm, chớ không khám gì hơn nữa.
    • 5,729 Bài viết

• 4,854 Được cảm ơn

Sao mẹ phải cho bé bú 2 lọai sữa cùng lúc vậy?
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    • 1,004 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trasuaxinh Xem bài viết
    Sao mẹ phải cho bé bú 2 lọai sữa cùng lúc vậy?
    Không phải 2 loại 1 lần, mà uống hết loại này mới chuyển qua loại kia bạn à.
    • 5,941 Bài viết

• 12,256 Được cảm ơn

Uống nhiều loại sữa quá cũng dẫn đến bé khó tiêu hay ói lắm. Bé nhà mình thì 1 tuần nay bé bị ho đờm, nhưng lạ là cứ đúng cữ ngủ 10h - 11h tối là bé sẽ ho và ói, sau đó thức đến 2h sáng mới ngủ lại được, mình sợ bé ói riết quen thành dớt rồi.
    • 5,729 Bài viết

• 4,854 Được cảm ơn

Uống loại sữa thứ nhất trong lâu thì chuyển sang loại khác vậy chị? Vì nhiều lúc đổi nhanh quá, bé ko kịp thích nghi nữa. Em cũng đoán vậy thôi è...
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Chương trình Tư vấn Biếng ăn là Chuyện nhỏ hay Nỗi lo, phụ mục Bệnh lý đã kết thúc. Mong rằng qua 4 tuần, Bác sĩ đã trả lời được những thắc mắc của các mẹ. Phụ mục Tâm lý vẫn được tư vấn cho 2 tuần cuối. Mong hẹn gặp lại bạn trong những chương trình Tư vấn sau!Nếu bạn vẫn còn thắc mắc về vấn đề Bệnh lý dẫn đến chứng biếng ăn của con, bạn có thể vào website này để đặt câu hỏi và được tư vấn tiếp tục: http://www.bienganlachuyennho.com.vn

Thân,
    BTC