• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.84K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 2,836 Bài viết

• 1,690 Được cảm ơn

Thưa Tiến sỹ

Trong khi ăn uống thì mọi người thường khuyên “không nên vừa ăn vừa uống nước”,nhưng cháu mình có thói quen hay ngậm thức ăn( có hôm ăn hơn 1h mới xong chén cơm),gia đình có thể cho bé uống nước để giúp bé ăn nhanh hơn không?chân thành cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

Nhà mình toàn cho uống đấy, nhưng một thìa để làm mồi thôi. Đừng uống nhiều quá sẽ no bụng mất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,124 Bài viết

• 20,830 Được cảm ơn

Con mình cũng có kiểu vừa ăn vừa uống. Nó hại như thế nào nhỉ?

Nhưng mà mình hướng vào nước canh. Con xúc 1 muỗng cơm, hơi khô và nuốt khó thì mình múc canh cho con nuốt trôi.

Hình như đi học, nhà trường cũng không có kiểu vừa ăn vừa uống. Con đi học cũng tập thói quen tốt. Ăn xong mới uống 1 ít nước và không vận động để không xốc bụng.
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Uống nước trong khi ăn dễ bị đầy hơi, nếu có cho con uống thì nên cho uống canh là tốt nhất, vừa có chất xơ vừa mát da mát thịt! hi..hi..
    • 5,729 Bài viết

• 4,853 Được cảm ơn

Vừa ăn, vừa uống nước thì ko tốt cho tiêu hóa, gây no ngang đó mẹ. Mình lại mắc tật này, ăn mà ko uống trong lúc ăn là ăn ko nổi.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Mình vẫn cho bé vừa ăn vừa uống, nhưng là uống nước canh nước rau. Khi nào xong bữa thì con tự giác uống nước lọc tráng miệng. Thế nên mình nghĩ việc bé vừa ăn vừa uống thì không có gì là không tốt, bởi nếu chỉ cho bé ăn cơm + thức ăn + rau thì lượng ăn quá khô, bé sao nuốt nổi. Ngay như bản thân người lớn cũng vừa ăn cơm vừa chan canh đấy thôi.
    Cuộc sống của đời tôi

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Đây cũng là biện pháp được nhiều phụ huynh áp dụng. Tuy nhiên, nếu vừa ăn vừa uống nước cháu sẽ mau no và lượng thức ăn mà trẻ ăn sẽ không nhiều. Nếu trường hợp bé không ăn được thức ăn mềm thì phụ huynh nên xay hoặc làm mềm đi thức ăn, không nên kết hợp vừa cho trẻ uống vừa đút ăn, tạo ra một thói quen không tốt.
    Chú ý rằng, nuôi dưỡng cháu bằng những phương pháp dinh dưỡng khoa học và hợp lý là điều quan trọng và lâu dài… Chính vì vậy, cần có sự kiên trì, nhẫn nại để thay đổi những thói quen không hợp với phương pháp dinh dưỡng khoa học.
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Bienganlachuyennho Xem bài viết
    Mến chào bạn!
    Đây cũng là biện pháp được nhiều phụ huynh áp dụng. Tuy nhiên, nếu vừa ăn vừa uống nước cháu sẽ mau no và lượng thức ăn mà trẻ ăn sẽ không nhiều. Nếu trường hợp bé không ăn được thức ăn mềm thì phụ huynh nên xay hoặc làm mềm đi thức ăn, không nên kết hợp vừa cho trẻ uống vừa đút ăn, tạo ra một thói quen không tốt.
    Chú ý rằng, nuôi dưỡng cháu bằng những phương pháp dinh dưỡng khoa học và hợp lý là điều quan trọng và lâu dài… Chính vì vậy, cần có sự kiên trì, nhẫn nại để thay đổi những thói quen không hợp với phương pháp dinh dưỡng khoa học.
    Cảm ơn BTC đã chia sẻ những phương pháp khoa học và bổ ích. Nhưng nếu để chăm sóc 1 đứa trẻ mà cứ rập khuôn theo khoa học thì mĩnh nghĩ cũng không hẳn là tốt, bởi không phải cơ thể đứa trẻ nào cũng giống đứa trẻ nào.

Tuy nhiên như BTC nói ở trên là nếu trẻ không ăn được thì nên xay hoặc làm mềm????????? Cái này mình không tán thành, bởi chẳng lẽ chúng không thích nghi thì cứ xay và cứ làm mềm mãi sao??? phải tập cho ăn thô chứ. Và cách tập đó theo mình là cho bé ăn cơm kết hợp với thức ăn và rau, tất nhiên có thức ăn khô ( kho, rang) và có thức ăn ướt (xào, nấu), và tùy từng bữa có thức ăn như nào thì mình sẽ cho bé ăn theo cách thức đó. Nếu ăn đồ kho-rang thì việc cho bé 1 thìa cơm + thức ăn và khi bé nhai thì kết hợp thêm 1 thìa canh rau thì không có gì là không tốt cả. Tất nhiên là kết hợp canh rau thì với lượng vừa phải và sau khi bé đã nhai gần xong miếng cơm đó rồi.
    Cuộc sống của đời tôi

• 3,124 Bài viết

• 20,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Cảm ơn BTC đã chia sẻ những phương pháp khoa học và bổ ích. Nhưng nếu để chăm sóc 1 đứa trẻ mà cứ rập khuôn theo khoa học thì mĩnh nghĩ cũng không hẳn là tốt, bởi không phải cơ thể đứa trẻ nào cũng giống đứa trẻ nào.

Tuy nhiên như BTC nói ở trên là nếu trẻ không ăn được thì nên xay hoặc làm mềm????????? Cái này mình không tán thành, bởi chẳng lẽ chúng không thích nghi thì cứ xay và cứ làm mềm mãi sao??? phải tập cho ăn thô chứ. Và cách tập đó theo mình là cho bé ăn cơm kết hợp với thức ăn và rau, tất nhiên có thức ăn khô ( kho, rang) và có thức ăn ướt (xào, nấu), và tùy từng bữa có thức ăn như nào thì mình sẽ cho bé ăn theo cách thức đó. Nếu ăn đồ kho-rang thì việc cho bé 1 thìa cơm + thức ăn và khi bé nhai thì kết hợp thêm 1 thìa canh rau thì không có gì là không tốt cả. Tất nhiên là kết hợp canh rau thì với lượng vừa phải và sau khi bé đã nhai gần xong miếng cơm đó rồi.
    Chắc cũng tùy trường hợp thôi mẹ nó.
    Việc xay áp dụng với các trẻ còn bé, và cũng tùy theo loại thức ăn.

Nhà mình có thói quen, ăn cơm với thức ăn khô trước. Chén cuối cùng mới chan canh vào...Con mình cũng ăn theo cách này.
    Mình tránh trường hợp chan canh vào trước. Bé ăn chậm, cơm nở ra, bở, không ngon...
    Vừa ăn vừa uống thì bụng no (Mà no nước), nên tránh cũng không sai đâu.

Nhưng mình nghĩ, ăn xong thì uống thì cũng chả vấn đề gì
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết

Nhà mình có thói quen, ăn cơm với thức ăn khô trước. Chén cuối cùng mới chan canh vào...Con mình cũng ăn theo cách này.
    Mình tránh trường hợp chan canh vào trước. Bé ăn chậm, cơm nở ra, bở, không ngon...

Mình cũng không tán thành việc chan canh vào trước, trừ canh cua cho bé măm, mà canh cua thì bao giờ bé ăn được 1/2 bát cơm + thức ăn thì mình mới chan canh cua, hì hì. Còn việc cho bé vừa ăn vừa uống ý mình nói là khi bé nhai miếng cơm và thức ăn gần xong thì cũng nên cho con 1 thìa nước canh rau, hoặc ăn được 2-3 thìa cơm và thức ăn thì bổ sung 1 thìa canh rau, chứ không phải là cứ một thìa cơm kèm 1 thìa canh hoặc là bé uống nước như vậy. Bởi uống thế thì bé no bụng rồi sao ăn được nữa.
    Còn việc mẹ nó nói về vấn đề tùy thuộc vào trẻ bé hay lớn để cho bé ăn đồ xay hay đồ mềm thì theo mình, BTC và các mẹ đang nói ở đây là vấn đề các trẻ đủ lớn và đang ở độ tuổi ăn cơm với thức ăn rồi, và vì bé ăn như vậy thì có nên cho bé kết hợp vừa ăn vừa uống nước hay không, chứ còn trẻ bé thì việc làm mềm và nhừ thức ăn thì cái đó đương nhiên rồi, và những trẻ bé như vậy cũng càng không thể ăn khô được mẹ yukeejoo ạ.
    Cuộc sống của đời tôi

• 215 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì ăn cháo nhưng cứ được mấy thìa lại phải cho một thìa nước gọi là một thìa chứ mình cũng chỉ cho cho ướt mồm thôi chứ cũng không dám cho nhiều sợ con nhanh no.Nhưng nếu không cho nước thiof ăn sẽ rất lâu mà dạo này lại còn ngậm nữa chứ
    Có con là niềm hạnh phúc nhất của ba mẹ!
    • 5,729 Bài viết

• 4,853 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết

Một đứa trẻ là 1 kho bí ẩn mà mẹ sẽ dần dần được khám phá.
    Như thằng em của em nè, ko chấp nhận món gì, từ 1-3 tuổi toàn tới bữa đè ra đổ cháo xay nhuyễn thành nước. Chứ dù bỏ đói nó thi nó vẫn nhịn cả ngày thôi.
    Còn em thì chuyên gia chan canh vào tô cơm. Mẹ e ko cho thì em cũng nhịn. Mẹ em cũng thua thôi hihih
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    • 3,124 Bài viết

• 20,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trasuaxinh Xem bài viết
    Một đứa trẻ là 1 kho bí ẩn mà mẹ sẽ dần dần được khám phá.
    Như thằng em của em nè, ko chấp nhận món gì, từ 1-3 tuổi toàn tới bữa đè ra đổ cháo xay nhuyễn thành nước. Chứ dù bỏ đói nó thi nó vẫn nhịn cả ngày thôi.
    Còn em thì chuyên gia chan canh vào tô cơm. Mẹ e ko cho thì em cũng nhịn. Mẹ em cũng thua thôi hihih
    Hình như người lớn cũng có người như vậy í.

Bạn mình bảo, nó nấu ăn cho bạn nó, tính nấu 1 món mặn, 1 món xào thì thằng í nói - Chị phải nói canh đó. Chứ đừng nấu xào. Em phải có canh mới ăn được.

Mẹ mình cũng bảo, ba mình như thế. Có lúc không có canh, ba mình đổ nước vào cơm luôn để ăn cho dễ.

Có người thì dùng nước trà chế vào ăn luôn.

Ngộ heng?

Vậy nuôi con, mình cũng cần phải linh động chứ không cứng ngắc được nhỉ?
    • 178 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bé nhà e cũng vừa ăn cháo vừa uống nc,ko có nước bé cứ ọe ra ọe vào,hic...
    Niềm tin vỡ rồi
    Nhặt lại làm gì cho xước nữa bàn tay?
    • 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

Thực ra em nghĩ phần tư vấn của BTC chỉ tốt được nếu các mẹ làm rõ đối tượng cụ thể để tư vấn cơ, đi khám dinh dưỡng là BS ngồi trực tiếp với bệnh nhân cơ mà. Em nói thế vì phần tư vấn này, nếu áp dụng cho trẻ dưới 1 tuổi thì được, chứ trẻ trên một tuổi thì xay gì nữa! Nên là mẹ chủ topic không thể thu được thông tin hữu ích nếu không nói rõ hơn trường hợp con mình.

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Bienganlachuyennho Xem bài viết
    Mến chào bạn!
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Thực ra em nghĩ phần tư vấn của BTC chỉ tốt được nếu các mẹ làm rõ đối tượng cụ thể để tư vấn cơ, đi khám dinh dưỡng là BS ngồi trực tiếp với bệnh nhân cơ mà. Em nói thế vì phần tư vấn này, nếu áp dụng cho trẻ dưới 1 tuổi thì được, chứ trẻ trên một tuổi thì xay gì nữa! Nên là mẹ chủ topic không thể thu được thông tin hữu ích nếu không nói rõ hơn trường hợp con mình.
    Thế nên sau khi đọc tư vấn của BTC, mình cũng đã nói ở post 8 về việc tùy thuộc vào đứa trẻ mà chủ topic đưa ra năm nay ở độ tuổi bao nhiêu, chứ nếu lớn rồi như mẹ nó nói thì đâu cần phải xay nhuyễn hay nghiền nữa đúng không, mà ở giai đoạn trên 1 tuổi bắt buộc phải tập ăn thô chứ, mà không phải ăn thô là cứ cho con ăn khô như vậy được, đến bản thân người lớn chúng ta ăn vài miếng cơm + thức ăn là kiểu gì cũng phải có thìa canh chứ nói chi trẻ con họng nó còn non yếu thế.
    Tớ đồng tình với comment của mẹ bsngoc đấy.
    Cuộc sống của đời tôi