• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.25K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 156 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Bé trai nhà tôi đã 5 tuổi và đã đi nhà trẻ. Tuy gia đình và cô giáo đã dạy và hướng dẫn bé nhiều lần nhưng bé rất hay ỉa đùn khi đến lớp. Xin nhà tư vấn cho viet đó có phải là bệnh lý không và làm cách nào để khắc phục. Cám ơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ngắm nhìn các em bé chào đời nhờ IVF

Sau hành trình tìm kiếm gian nan, những em bé xinh xắn, khỏe mạnh là món quà vô giá cho lòng kiên...

• Mời tham gia khảo sát "Thành công của trẻ - Mẹ nhận định thế nào?"

Các thành viên thân mến, Thành công của con trẻ luôn là vấn đề các mẹ rất quan tâm. Thành công...

• Làm gì khi con hay bị chớ .

Bé nhà mình được 14 tháng , mình đi làm , mẹ bé ở nhà chăm bé , mình thấy buổi tối mình về mẹ bé cho bé ăn thì bé rất hay bị chớ , có khi ăn sữa lúc 6h tối đến 8h tối ăn cháo để đi ngủ thì ăn xong nôn hết cả sữa từ bữa trước ra , mình rất lo , vậy các mẹ có kinh nghiệm cho ông bố trẻ lời khuyên với...

• Làm sao khi con quá chậm chạp?

Có 1 cô bạn than phiền: con mình chưa bao giờ đi học được đúng 8h sáng cả. Gần như hôm nào cũng phải gọi điện nói với cô là con tới muộn để cô mở cửa cho. Bực quá, ko biết làm sao cho con nhanh hơn được? Vậy thì mẹ phải đánh thức con dậy sớm hơn, trừ hao thời gian con làm vệ sinh, ăn sáng, mặc...

• Con thích uống cà phê

Chào bác sỹ, bé nhà tôi năm nay đã được 5 tuổi. Qua các lần đi chơi với anh chị trong nhà, bé tập...

• Có phải con em bị bệnh chậm nói

Con em đến tháng 12 này là được 3 tuổi nhưng khả năng nói của bé kém hơn bạn cùng tuổi rất nhiều....

• 167 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

nếu chưa được thì bạn mặc tã cho bé và nhắc nhở bé nhiều lần khi nào muốn thì phải nói với cô
    • 167 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

nếu chưa được thì bạn mặc tã cho bé và nhắc nhở bé nhiều lần khi nào muốn thì phải nói với cô, v.v.. và nói nếu hôm nay con không ị đùn thì về mẹ sẽ thưởng quà cho, v.v..
    • 217 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng không chịu mặc tã như bạn, cứ mặc vào rồi bé lại tháo ra. Mình cũng đau đầu với vấn đề này lắm
    • 133 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

bạn hãy kiên nhẫn dạy con cách diễn đạt ý muốn của mình cho cha mẹ hoặc thầy cô khi bé có nhu cầu. Mỗi khi bé làm đúng thì bạn hãy khen ngợi để động viên bé
    • 113 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào bạn,
    “Câu hỏi của bạn đã được chuyển đến chuyên gia tư vấn của chương trình. Nội dung phản hồi sẽ được đăng tải trong thời gian sớm nhất. Cảm ơn bạn đã tham gia chương trình”

Thân,
    • 113 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào bạn,

Tình trạng đi tiêu không tự chủ của trẻ 5 tuổi có thể do trẻ thường xuyên bị tiêu chảy, tiêu phân sống do bất dung nạp hay dị ứng thức ăn, ngộ độc thực phẩm, nhiễm trùng đường ruột mãn tính hoặc bị táo bón thường xuyên cũng dẫn đến tình trạng đi lắt nhắt sau khi sổ. Chị nên cho bé đi khám ở bệnh viện Nhi đồng để kiểm tra phát hiện bệnh lý nếu có. Cách khắc phục là tập cho bé đi cầu mỗi ngày ở nhà vào một giờ giấc nhất định để giúp bé có phản xạ ruột tốt (nên tập trẻ đi tiêu sau khi ăn cơm tối 30 phút)
    Thân,

Bác sĩ Đào Thị Yến Thủy
    Chuyên khoa nội nhi – Trung tâm Dinh dưỡng TP.HCM

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm thông tin cách chuẩn bị bữa ăn cho trẻ để đảm bảo sức khỏe tại Hội thảo chuyên đề “Cân bằng Dinh dưỡng - chìa khóa cho bé khỏe mạnh và thông minh” dưới sự tư vấn của Bác sĩ Đào Thị Yến Thủy tại website www.vas.edu.vn (chọn mục video ngoài trang chủ)