Xin đừng tra tấn hàng xóm bằng karaoke!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.62K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,699 Bài viết

• 10,798 Được cảm ơn

dad_krkg_cmyh_MRAK

Karaoke là món ăn tinh thần của rất nhiều người, được thể hiện trong những dịp cuối tuần, họp mặt, lễ tết... Thế nhưng, nếu không có ý thức, hoạt động này sẽ vô tình “tra tấn” người khác.

Nguyên nhân của việc hàng xóm bị “tra tấn” thì nhiều, điển hình nhất vẫn là khoe giàu, khoe dàn karaoke mới, khoe giọng… Những điều này đưa đến sự khó chịu nhiều hơn là niềm vui cho người khác. Có những tiết mục khiến người nghe muốn “xỉu” bởi hát không đúng nhạc, giọng thì như ngỗng đực, vịt cái...

Vừa rồi đến nhà anh bạn ở P.Trảng Dài (TP.Biên Hòa, Đồng Nai), chúng tôi bất ngờ khi nhiều nhà cạnh nhau đều hát karaoke. Mạnh ai nấy “hét” thật to, khác gì “tra tấn” nhau.

Ở khu phố chúng tôi, khi mở nhạc để hát, chỉ vừa đủ nghe, có mở to chút thì cũng vào những dịp đặc biệt nên ai cũng vui vẻ chấp nhận. Và như ở quê tôi, việc hát karaoke rất hạn chế, do nhiều công việc đồng áng, giới trẻ làm ăn xa nên chỉ dịp tết, nhất là đêm giao thừa, chúng tôi mới hát chung vui xóm giềng ở đường làng, nơi tổ chức giao thừa của xóm.

Việc hát karaoke không có gì sai. Nhưng hát ở đâu, hát ở thời điểm nào, âm lượng ra sao mới là điều quan trọng. Hát là niềm đam mê của rất nhiều người, giúp cho con người vui vẻ, yêu đời hơn. Song chỉ mong một điều, nếu không biết giai điệu của bài hát thì xin đừng, bởi có những người, bài nào cũng hát nhưng không biết giai điệu, thành thử khổ người nghe.

Thiết nghĩ, để việc hát karaoke không làm phiền hàng xóm thì ai cũng cần có ý thức. Hãy đặt mình trong hoàn cảnh những người xung quanh để hát cho phù hợp, khi ấy việc hát karaoke mới trở thành nét đẹp văn hóa.

Thái Hoàng
    http://thanhnien.vn/doi-song/xin-dung-tra-tan-hang-xom-bang-karaoke-791409.html

Bạn nào quen giao diện cũ của f26 thì nhấn vào đây:
    http://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 245 Bài viết

• 916 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    theo các cao nhân trên wtt chúng ta có cách gì dẹp cái nạn hành hạ lỗ tai, tim, thần kinh,... này không ạ? Vì mình nghĩ tới nghĩ lui vẫn không hiểu sao luật vẫn thả cho cái nạn này? Bạn có quyền giải trí nhưng đừng làm phiền người khác, đừng ép người ta "thưởnng thức" giọng hét của bạn. Muốn hát thì làm phòng cách âm hoặc vô quán karaoke mà hát! Một thành phố văn minh sao vẫn ngó lơ tệ nạn này nhỉ? Nghe nói nước ngoài vậy chỉ cần kêu cảnh sát là bị phạt sạch gạch.
    Thiệt chớ xóm mình có vài cái nhà nó cứ thi nhau gào la thế này, ai ở trong cảnh mới biết đôi lúc bị tra tấn đến nỗi phát điên chỉ muốn kêu giang hồ đến đập nát mấy cái dàn máy đó! Chúng tra tấn thần kinh đến mức ấy luôn ạ hic!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của conmeotromthit
    • 12 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hát hay thì chẳng sao đằng này ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 433 Bài viết

• 2,674 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Vừa rồi mới về vn ăn tết tui mới thật sự sợ nhà hàng xóm, lạy hồn, sáng karaoke, trưa karaoke, tối-khuya karaoke, đó là ngày thường nha. Chả biết đi làm giờ nào mà ngồi hát suốt ngày đc vậy. Tết thì hầu như hát ko nghỉ ngơi. Chỉ trừ m3 tết thì hình như cả nhà đi về quê nên khu xóm đc bình yên chút đỉnh.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của gardengrove
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,279 Bài viết

• 11,717 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conmeotromthit Xem bài viết
    theo các cao nhân trên wtt chúng ta có cách gì dẹp cái nạn hành hạ lỗ tai, tim, thần kinh,... này không ạ? Vì mình nghĩ tới nghĩ lui vẫn không hiểu sao luật vẫn thả cho cái nạn này? Bạn có quyền giải trí nhưng đừng làm phiền người khác, đừng ép người ta "thưởnng thức" giọng hét của bạn. Muốn hát thì làm phòng cách âm hoặc vô quán karaoke mà hát! Một thành phố văn minh sao vẫn ngó lơ tệ nạn này nhỉ? Nghe nói nước ngoài vậy chỉ cần kêu cảnh sát là bị phạt sạch gạch.
    Thiệt chớ xóm mình có vài cái nhà nó cứ thi nhau gào la thế này, ai ở trong cảnh mới biết đôi lúc bị tra tấn đến nỗi phát điên chỉ muốn kêu giang hồ đến đập nát mấy cái dàn máy đó! Chúng tra tấn thần kinh đến mức ấy luôn ạ hic!

Đông Lào ko bao giờ có cái gọi là "thành phố văn minh " nhóe. đám IQ lờ đờ tp chưa bao giờ có khái niệm văng hóa văng minh cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 983 Bài viết

• 3,955 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Đến nhà cô bạn chơi khoảng 1 tiếng mà phát rồ lên vì tiếng Karaoke. Chúng có hét như bọn phát dại mà còn đặt loa thùng mới gớm. Cô bạn bảo ngày nào nó cũng hét, quân vô văn hóa. May quá, nhà tớ khi mua nhà, đi dò la hỏi han xem có ai hay hát. nhà ai mở loa thùng không, nhà tớ cần nhất là yên tĩnh cho trẻ con học và bố mẹ nghỉ ngơi, dân cư phì cười bảo bọn em sợ nhất là anh chị đến hát thôi, bọn em đi làm suốt ngày. Thở phào, 2 năm nay không có tiếng ồn nào đáng kể Đám cưới chỉ có nhạc không lời nhẹ nhàng vừa đủ nghe. Khu đô thị mới toàn vợ chồng trẻ bạc mặt đi kiếm ăn. Vấn nạn tiếng ồn loa thùng từ đám ma đến đám cưới, karaoke thật kinh khủng. Sao không ai phạt hay dẹp đi nhỉ, thật sự đinh tai nhức óc kinh khủng.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • 175 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

huhu, đúng cảnh nhà em mấy hôm nay. có nhà hàng xóm nào không biết cứ tầm 9h 10h là cất tiếng hát mà hát hay thì ko sao đằng này
    1px
    • 3,961 Bài viết

• 4,209 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    " phận làm con gái ....." everytime
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Công việc, công sở, xả stress....
    Yêu với Thơ
    • 1,653 Bài viết

• 4,312 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conmeotromthit Xem bài viết

Phổ cập ở khu phố hết ngày này qua ngày khác là không phải việc gì riêng tư mình làm trong nhà riêng đều hợp pháp, cần làm dần và làm lâu dài để lớp nhỏ từ từ hiểu ra. Anh chơi nhạc trong nhà anh mà nhạc đến tai hàng xóm tức là đã ảnh hưởng đến người xung quanh. Ở xứ Tây, ngồi xe điện cắm tai nghe nhạc một mình mà để âm lượng quá to, người ngồi kế bên nghe được thì họ cũng có quyền yêu cầu ta vặn nhỏ bớt, chẳng cần đến thiết bị đo tiếng ồn làm gì hết.
    • 7,699 Bài viết

• 10,798 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuthuylovely Xem bài viết
    " phận làm con gái ....." everytime
    Như Qừn tái xuất
    Bạn nào quen giao diện cũ của f26 thì nhấn vào đây:
    http://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50
    • 2,052 Bài viết

• 6,200 Được cảm ơn

Hàng xóm nhà mình có 1 chị, đã mở máy lên, là chưa đủ 3 tiếng chị ấy chưa tắt. Mà giọng hát thì còn hơn cả Chaien ấy. Có nhiều hôm, vc mình ko đc khỏe, phải dắt nhau ra quán cafe tránh nạn ấy. Chồng mình vừa mua 1 cái loa to kèm dây dài, để nếu chị ấy mà hát có lâu quá, thì sẽ mang ra cổng... mở hết công suất lên.
    l58m
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,267 Bài viết

• 12,339 Được cảm ơn

Gần nhà mình có chị kia đã ngoài 50 , 3 đời chồng rồi ,chuẩn bị lên xe hoa lần thứ 4 ...
    Thế mà ngày nào cũng hú " phận làm con gái , chưa một lần yêu ai ,nhìn về tương lai mà thấy như sông rộng đuờng dài..." giọng não nề ai oán ..
    Hàng xóm đi ngang qua chỉ biết che miệng cười hí hí...
    comment by WTT mobile view
    • 12 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Nhà mình ngay cái beer club, karaoke thì đã nhằm nhò gì. Cách đó hơn 10 mét là cái chốt dân phòng, vẫn nhạc xập xình đêm đêm....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi linhlinhbaobao292; 18/02/2017 vào lúc 11:26 PM.
    • 245 Bài viết

• 916 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    không lẽ đúng là phải dùng chiêu dĩ độc trị độc nhỉ? lựa giờ nào mấy cái người vô văn hoá đó ngủ mìng xách loa thùng ra đặt gần nhà rồi gào lên vài 3 tiếng cho họ thấu hiểu. Nhưng làm cách này chắc phải xin phép bà con lối xóm trước và mướn đội cận vệ ngầu quá

• 753 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    em cũng muốn phát điên đây,hát đúng giai điệu thì đã đành, hát ngang phè phè mà cũng hát, tra tấn tinh thần ức chế kinh khủng.được ngày chủ nhật ở nhà thì nhậu nhẹt, karaoke mấy tiếng đồng hồ mà ở phòng trọ chứ có phải ở nhà đâu. còn bữa nào đám cưới thì lạy hồn, mấy cái loa phát hết công suất rung hết cả cửa, vợ chồng kéo nhau đi tránh nạn. hát thì toàn giờ linh không, trưa hát, tối gần ngủ hát. bực kinh khủng.
    • 348 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    một điều rất lạ là những người gào lên như thế luôn tưởng họ hát hay, khen họ 1 câu thì họ phải hát vài tiếng.
    Tieudan có bé Tí hon và bé Dumbo.