ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Viện Toán cao cấp: 651 tỷ đồng có phải là kinh phí “khủng”?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.7K Lượt đọc
  • 275 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 820 Bài viết

• 2,342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DatNuocToi Xem bài viết
    Hóa ra khối người trẻ mà mắt kém người già. Lẽ ra tôi không hồi đáp comment thiếu lịch sự nhưng thấy một số người đi cổ vũ sẽ gây hiểu lầm cho thiên hạ, nên đành copy từ trên xuống đây
    Nhưng mà báo viết thế này cơ bác ạ:

Sáng cùng ngày, GS Ngô Bảo Châu có bài giảng đầu tiên Định lý về sự phân bố của các số nguyên tố. 18 học viên là sinh viên năm cuối và những người bắt đầu nghiên cứu toán học.
    [/COLOR][/B]
    Một số nghiên cứu sinh ngành toán đang du học ở Mỹ, Canada, Hàn Quốc về nghỉ hè ở Việt Nam cũng xin tham gia lớp học này. Lớp hè kéo dài 6 tuần.
    Trong khi đó thì bác lại nói thế này:
    ...Châu lại giảng bài cho 18 sinh viên và những người mới đi tìm hiểu về toán?
    Hy vọng là bác nhận thấy hàm ngôn của hai cụm từ bắt đầu nghiên cứu về toán họcmới tìm hiểu về toán rất khác nhau, nhất là trong cả ý diễn đạt của bác
    Cái này thì chỉ cần làm ở một trường ĐH nào đấy, hay cùng lám là đễn viện toán thường là đủ.
    .

Mà có vẻ như theo diễn đạt của bác thì có vẻ như bác không hiểu ý này:
    Theo GS Lê Tuấn Hoa, Giám đốc điều hành VIASM, nội dung các bài giảng mà GS Ngô Bảo Châu thực hiện trong lớp hè là bước giới thiệu về hướng nghiên cứu mới trong toán lý thuyết hiện nay, nhưng ở mức độ tương đối sơ cấp để sinh viên năm cuối ngành toán các trường đại học có thể lĩnh hội được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Lim và Lem; 14/07/2012 vào lúc 09:41 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 673 Bài viết

• 1,910 Được cảm ơn

Lúc nào cũng đem mấy vụ Vinashin, Vinalines hay 1 km đường tốn nghìn tỉ để biện bạch rằng mấy chục tỉ này đổ vào chỗ này thì nghĩa lý gì, mấy trăm tỉ kia đổ vào cái viện kia chả phải khoản gì to tát mặc dù biết thừa nó sẽ chả mang lại hiệu quả gì...

Thật nguy hiểm. Xem ra hậu quả của Vinashin, Vinalines hay 1 km đường tốn nghìn tỉ nó không chỉ đơn thuần là tham nhũng, thất thoát mà còn tạo cho VN tư duy / tâm lý chi tiêu dễ dãi, chi những khoản lớn vô bổ, ném tiền xuống ao thay vì xuống sông xuống bể và rồi vẫn tự biện bạch rằng ta chi tiêu thế dù lãng phí nhưng vẫn còn hiệu quả chán, thậm chí vẫn còn ... tiết kiệm chán vv...

Rất tiếc là mình không có cách diễn giải nào rõ ràng hơn ý mình muốn nói. Nhưng cái tư duy chỗ này tiêu dăm chục tỉ, chỗ kia tiêu vài trăm tỉ tuy không đạt đựoc mục đích gì nhưng vẫn còn tốt chán so với thất thoát tại Vinashin, Vinalines hay 1 km đường phải tốn nghìn tỉ vv nó cũng giống kiểu như ông bố cầm cố ngôi nhà đem đánh bạc thì ông con cũng đem nốt cái tivi tủ lạnh đi thanh lý cho ... khỏi thiệt vậy.

Nếu người ta biết so sánh thất thoát ở Vinashin, Vinalines hay 1 km đường tốn nghìn tỉ với bữa cơm trẻ em nghèo vùng cao giá 1k vẫn chỉ là mơ ước; nhiều nơi không có một cây cầu nhỏ và nếu có 1 tỉ để làm cầu thôi thì dân sẽ không phải đu dây qua sôngl; nhiều vùng trừong học chỉ là mái tranh tạm bợ vv... thì người ta sẽ thấy mấy trăm tỉ đổ vào cái Viện toán cao cấp mà biết trước sẽ không đem lại bất cứ một lợi ích thiết thực nào cho đất nước, thì người ta sẽ tháy 651 tỉ không những là một con số khủng mà còn Rất khủng, một sự xa xỉ rất lãng phí trong tình hình VN hiện tại...

Tôi đồng ý với bạn nào ở trang trước, là nếu NBC có lòng tự trọng lẫn lòng yêu nước thuơng dân, biết nghĩ cho đất nước mình , người dân mình thì ông ta không nên ủng hộ cái Viện toán cao cấp này...

Tiếc thay, có thể ông ta cũng có lòng tự trọng lẫn lòng yêu nưỡc, nhưng lòng hám danh vọng và hám lợi của ông ta xem ra còn cao hơn...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nguoi.Ha.Noi; 14/07/2012 vào lúc 09:45 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 820 Bài viết

• 2,342 Được cảm ơn

Chỉ có một khoa học

Trong buổi họp báo sau báo cáo khoa học, khi một phóng viên trẻ người Nhật hỏi vị chủ toạ, giáo sư Rolf-Dieter Heuer, tổng giám đốc của Tổ chức Nghiên cứu hạt nhân châu Âu (CERN), rằng trong hoàn cảnh kinh tế khó khăn như hiện thời thì liệu những nghiên cứu cơ bản như thế này có nên lãng phí? Nên chăng cần tập trung cho nghiên cứu ứng dụng có thể giúp hàng triệu người?

Đây là một câu hỏi khó, không phải vì bản thân câu hỏi mà ở việc giải thích cho những người ngoài giới hiểu được vai trò của khoa học cơ bản, do sự khác biệt về quan điểm và tầm nhìn. Giáo sư Heuer đã giải thích rất thông minh, đại ý: chỉ có một khoa học và do đó không nên chia ra thành khoa học cơ bản và khoa học ứng dụng. Khoa học cơ bản là gốc rễ của sáng tạo, không nên tính chuyện chỉ tập trung cho khoa học cơ bản hay ứng dụng, mà cần phải tìm ra một cân bằng đúng. Tỉ như anh có một lượng ngũ cốc, anh phải chia ra làm hai phần, một phần để ăn, một phần để gieo trồng. Anh không thể ăn hết, vì như thế thì không còn gì cho mùa sau nữa. Anh cũng không thể mang đi trồng hết, vì như thế sẽ bị chết đói. Vì thế, điều quan trọng là cần phải tìm được một tỉ lệ đầu tư đúng giữa cơ bản và ứng dụng
    .
    Hôm nay mình rất rảnh, nên gõ tặng các bạn anti GS Châu đoạn trên. Đoạn này nằm trong bài viết "Hạt Higgs: Vũ trụ trong hạt bụi" của tác giả Giáp Văn Dương đăng trên báo Tuổi trẻ Cuối tuần phát hành cuối tuần này. Bài này rồi sẽ được post lên mạng, nhưng chắc phải vài ngày nữa. Lúc đó nếu mình vẫn còn hứng thú với topic này mình sẽ dẫn link cho các bạn sau nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Lim và Lem; 14/07/2012 vào lúc 09:58 PM.

• 4 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lim và Lem Xem bài viết
    Hôm nay mình rất rảnh, nên gõ tặng các bạn anti GS Châu đoạn trên. Đoạn này nằm trong bài viết "Hạt Higgs: Vũ trụ trong hạt bụi" của tác giả Giáp Văn Dương đăng trên báo Tuổi trẻ Cuối tuần phát hành cuối tuần này. Bài này rồi sẽ được post lên mạng, nhưng chắc phải vài ngày nữa. Lúc đó nếu mình vẫn còn hứng thú với topic này mình sẽ dẫn link cho các bạn sau nha.
    So sánh vớ vẩn nước người ta là Châu Âu giầu sang bậc nhất thế giới. Tiền của thừa mứa, thì lúc đó ngừoi ta đầu tư cho khoa học cơ bản thì chả có gì là phí phạm hay thừa thãi cả.

Còn VN thì lạm phát cao nhất thế giới. Thu nhập đầu người thuộc dạng nghèo, tỉ lệ đói nghèo trên 50% so với chuẩn nghèo của thế giới tham nhũng nhất thế giới, . Vậy mà ti toe bày đặt đi bắt chước Tây với chả Mỹ.

• 243 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lim và Lem Xem bài viết
    Bác làm quả font hoành tráng nhỉ. Em thì em thấy cái lý luận của ông Heuer chỉ là chung chung, bác nào mà vác về áp dụng cho Việt Nam ăn còn chả đủ thì đúng là quá ngụy biện.
    Đúng là "mua danh ba vạn, bán danh ba đồng", anh Châu bây giờ số anti-fan chắc nhiều lắm (trong đó có em)

• 23,177 Bài viết

• 34,848 Được cảm ơn

Mà có vẻ như theo diễn đạt của bác thì có vẻ như bác không hiểu ý này:
    Theo GS Lê Tuấn Hoa, Giám đốc điều hành VIASM, nội dung các bài giảng mà GS Ngô Bảo Châu thực hiện trong lớp hè là bước giới thiệu về hướng nghiên cứu mới trong toán lý thuyết hiện nay, nhưng ở mức độ tương đối sơ cấp để sinh viên năm cuối ngành toán các trường đại học có thể lĩnh hội được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Lim và Lem; Hôm qua vào lúc 09:41 PM.
    Đã là nghiên cứu Excellence thì chả cần nhập môn (non-excellence) dài dằng dặc đến như thế đâu ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi DatNuocToi; 15/07/2012 vào lúc 10:08 AM.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: http://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: http://www.webtretho.com/forum/f343/

• 4 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đã là nghiên cứu Excellence thì chả cần nhập môn (non-excellence) dài dằng dặc đến như thế đâu ạ.
    Tôi thấy bác DatNuocToi dùng từ thế là đúng. Vì câu nói "mới tìm hiểu về Toán Học" của bác ở đây trong ngữ cảnh này thì ai cũng hiểu đó là những người học chuyên về Toán mới tìm hiểu về lãnh vực toán lý thuyết mới cao siêu hơn nhiều.

Chứ ko phải là trẻ con học lớp 1, hay người mù chữ ko biết gì về Toán mà được ngồi để anh Châu giảng dạy cả.

• 500 Bài viết

• 1,177 Được cảm ơn

Kể ra ngồi giải thích với các bạn chưa bao giờ làm nghiên cứu xem lợi ích của nghiên cứu thế nào thì cũng hơi khó. Đa số các bạn học đại học ở VN thấy nó chán thế nào rồi đúng không? Đấy là vì 1 ông thầy muốn dạy tốt thì điều kiện tiên quyết là ông ấy phải là một người làm khoa học đúng nghĩa, tức là phải là một người làm nghiên cứu, mà cái đấy ở VN quá thiếu. Muốn dạy sinh viên 1 thì thầy phải biết 10 thì mới dạy tốt được, còn không thì sẽ dừng lại ở mức cơm chấm cơm - tức là thầy biết 1 thì dạy 1, đến SV thì chắc còn lại 0,1 - làm gì mà chả chán. Ngành toán là một trong số rất ít các ngành ở VN làm ăn nghiêm túc và sản sinh ra được các chuyên gia và công trình ở tầm khu vực và quốc tế. Mà các bạn cũng biết toán là trụ cột cho các ngành khoa học kỹ thuật khác. Theo mình đầu tư cho toán ở mức hợp lý thì là hoàn toàn đúng đắn. Nhất là khi khoản đầu tư này được giao vào tay những người giỏi và tâm huyết.

Một số bạn cứ nói đi nói lại là nghèo thì đừng đú, cái đó đúng nhưng thật ra so tỉ lệ trên thu nhập quốc dân thì ngân sách dành cho nghiên cứu khoa học của VN không hề nhiều. Năm 2006, ngân sách nhà nước cho khoa học của ta là 0,43 % GDP, trong khi tỷ lệ này ở Hàn Quốc là 2,64 % và Nhật 3,45 % vào năm 2003. Đã thế số tiền ít ỏi này lại bị phân tán cho nhiều ngành làm ăn rất vớ vẩn, chủ yếu bày ra dự án để ăn tiền. Còn vào tay những người làm khoa học nghiêm túc mà bên toán là một ví dụ ít ỏi thì chẳng còn được bao nhiêu. Riêng trong lĩnh vực nông nghiệp 1 năm chúng ta chi cho nghiên cứu là 1000 tỷ đồng (một nghìn tỷ) mà kết quả rất trời ơi đất hỡi: http://www.tienphong.vn/xa-hoi/54946...oc-gi-tpp.html

Để chốt lại, mời các bạn xem lịch sử phát triển của viện KAIST của Hàn : http://en.wikipedia.org/wiki/KAIST

Viện này thành lập từ năm 1971, lúc đấy Hàn còn nghèo hơn VN bây giờ, nhưng ngay từ đầu các bạn đã nhắm tới nghiên cứu cả lý thuyết và ứng dụng (KAIST was founded with government funding and was initially staffed with a number of Korean engineering and science talents educated in the United States. From the onset, the emphasis has been in theoretical as well as applied research.) Nhờ có tầm nhìn và sự đầu tư đúng đắn ngày từ đầu các bạn Korea mới phát triển được như ngày hôm này. Nói nôm na thì xây trường học cho trẻ vùng cao cũng cần, nghiên cứu cơ bản cũng cần, nghiên cứu ứng dụng cũng cần ... Vấn đề là trong điều kiện cụ thể của VN thì nên dành cho mỗi thứ bao nhiêu. Còn ý kiến cá nhân riêng mình thì 65 tỷ/năm cho viện này là vừa phải.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongvehanoi; 15/07/2012 vào lúc 11:14 AM.

• 23,177 Bài viết

• 34,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongvehanoi Xem bài viết
    Kể ra ngồi giải thích với các bạn chưa bao giờ làm nghiên cứu xem lợi ích của nghiên cứu thế nào thì cũng hơi khó.
    Riêng cái đoạn béo đã chứng tỏ nhà nghiên cứu này còn non trẻ.

Theo chỗ tôi hiểu, nhiều thành viên WTT là người làm nghiên cứu hoặc có hiểu biết tốt về nghiên cứu đấy ạ.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: http://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: http://www.webtretho.com/forum/f343/

• 500 Bài viết

• 1,177 Được cảm ơn

Riêng cái đoạn béo đã chứng tỏ nhà nghiên cứu này còn non trẻ.

Theo chỗ tôi hiểu, nhiều thành viên WTT là người làm nghiên cứu hoặc có hiểu biết tốt về nghiên cứu đấy ạ.
    Chưa gì mà bạn DNT đã giãy nãy lên như các em fan cuồng Kpop đi thi đại học thế Mình có nói đích danh là ai đâu.