ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Viện Toán cao cấp: 651 tỷ đồng có phải là kinh phí “khủng”?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 275 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 256 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kokichi3000 Xem bài viết
    Chán chả buồn nói. Gần như tất cả các thiết bị điện tử thông minh ở xung quanh bạn, hay cái trang web google mà bạn vào đều phải sử dụng tối ưu hóa trong 1 qui trình nào đó. Tôi không thể qui cho bạn ra như thế là bao nhiêu tiền được bạn ạ. Cũng như tôi không thể chỉ cho bạn thấy phát minh ra chữ viết cho người Việt thì làm được cái gì ra tiền cả.
    Thì thôi đừng nói, nói thì phải thuyết phục người khác chứ. Thế Việt Nam có sản xuất ra được cái thiết bị thông minh gì không, có đóng góp gì cho google không? Có cái gì tối ưu hóa ở Việt Nam bạn chỉ cho tớ xem. Ứng dụng tối ưu hóa nhiều vô biên nhưng cái gì đã được triển khai ở Việt Nam.

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,113 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Theo mình thì để phát triển các loại công nghệ ứng dụng hàng ngày cho dân Việt mình thì chỉ cần toán vừa vừa thôi. Có những thứ đâu cần toán học cao siêu nhưng không được đầu tư, cứ làm tốt cái nho nhỏ xung quanh đi đã. Bụng đói thì không thể làm toán được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 123 Bài viết

• 680 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dekalb Xem bài viết
    Thì thôi đừng nói, nói thì phải thuyết phục người khác chứ. Thế Việt Nam có sản xuất ra được cái thiết bị thông minh gì không, có đóng góp gì cho google không? Có cái gì tối ưu hóa ở Việt Nam bạn chỉ cho tớ xem. Ứng dụng tối ưu hóa nhiều vô biên nhưng cái gì đã được triển khai ở Việt Nam.
    Bạn có hiểu gì không vậy, là do chúng ta không biết ứng dụng là do cái nền nghiên cứu kém cỏi của chúng ta. Mắc mớ gì tới cái đóng góp của bác HT. Đâu phải là vì thế, không nghiên cứu nữa, để tư bản nghiên cứu, và nhờ nó nghiên cứu, ra 1 đống ứng dụng. Ở đây chỉ nói đến cái ứng dụng có thể của Toán học làm tiền đề cho 1 loạt lĩnh vực khác là rất rõ ràng mà thôi. Không thể nói vì tôi không biết làm gì với cái đống Toán này nên thôi bỏ đi không làm nữa. Chúng ta không thể bỏ cái gốc để chạy theo cái ngọn được. Phải làm đồng thời.
    • 32 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chỗ diễn đàn, ai cũng ẩn danh tính hết mà cũng có bà con nữa, thật là khó hiểu! Toàn là lý do to hơn mục đích, dùng hành vi để che đi thái độ!

Trích dẫn Nguyên văn bởi DatNuocToi Xem bài viết
    Xin lỗi bà con, vì sự phát triển văn minh của trẻ em VN, tôi sẽ không trao đổi, không hồi đáp với những nicks không biết nói (viết) cho lịch sự.
    • 256 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kokichi3000 Xem bài viết
    Bạn có hiểu gì không vậy, là do chúng ta không biết ứng dụng là do cái nền nghiên cứu kém cỏi của chúng ta. Mắc mớ gì tới cái đóng góp của bác HT. Đâu phải là vì thế, không nghiên cứu nữa, để tư bản nghiên cứu, và nhờ nó nghiên cứu, ra 1 đống ứng dụng. Ở đây chỉ nói đến cái ứng dụng có thể của Toán học làm tiền đề cho 1 loạt lĩnh vực khác là rất rõ ràng mà thôi. Không thể nói vì tôi không biết làm gì với cái đống Toán này nên thôi bỏ đi không làm nữa. Chúng ta không thể bỏ cái gốc để chạy theo cái ngọn được. Phải làm đồng thời.
    Hiểu gì là hiểu cái gì. Đấy cái gốc thì làm đi, để cái ngọn cho người ta xơi, bây giờ lại tiếp tục làm cái gốc, rõ là dở hơi !!! Làm sao mà "chúng ta không thể bỏ cái gốc để chạy theo cái ngọn được". HQ, DL, NB đó có bị làm sao không.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 191 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

xin lỗi mọi ng nhưng mà cái ông socool là ai mà nói mấy ngày r chưa xong thế, đọc mà ngứa hết cả mắt, đề nghị mọi ng ngừng tranh cãi với nick này đi. Cái ông socool đấy có phải là ai quan trọng, hay có tài cán gì đâu mà mọi ng mất công cãi với ng đấy làm chi?! Ông đấy mà giỏi, mà yêu nước thì h này phải đang ngồi học theo Hàn Quốc dùng toán học đc từ lớp 1 đến đại học để chế tạo máy móc như lời ông ấy chém gió r. Làm gì có thằng đàn ông nào có trình độ mà lại rảnh rỗi vào WTT chém gió cả ngày như thế này đâu, thời gian rỗi để đọc sách, dành cho GĐ ... làm sao mà đủ! Mình là con gái vào trang WTT này mà còn bị bạn trai trêu là bà tám nữa là đàn ông trình độ cao như socool, chắc đây lại là ha-misi version 2 thôi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 256 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kcfss Xem bài viết
    xin lỗi mọi ng nhưng mà cái ông socool là ai mà nói mấy ngày r chưa xong thế, đọc mà ngứa hết cả mắt, đề nghị mọi ng ngừng tranh cãi với nick này đi. Cái ông socool đấy có phải là ai quan trọng, hay có tài cán gì đâu mà mọi ng mất công cãi với ng đấy làm chi?! Ông đấy mà giỏi, mà yêu nước thì h này phải đang ngồi học theo Hàn Quốc dùng toán học đc từ lớp 1 đến đại học để chế tạo máy móc như lời ông ấy chém gió r. Làm gì có thằng đàn ông nào có trình độ mà lại rảnh rỗi vào WTT chém gió cả ngày như thế này đâu, thời gian rỗi để đọc sách, dành cho GĐ ... làm sao mà đủ! Mình là con gái vào trang WTT này mà còn bị bạn trai trêu là bà tám nữa là đàn ông trình độ cao như socool, chắc đây lại là ha-misi version 2 thôi!
    Không tranh luận được với lý luận của người ta rồi quay ra tấn công cá nhân à . Dễ thương quá đi!

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu ko có vái viẹn toán này thì có sao ko nhỉ?
    • 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lathuykhanh Xem bài viết
    Chỗ diễn đàn, ai cũng ẩn danh tính hết mà cũng có bà con nữa, thật là khó hiểu! Toàn là lý do to hơn mục đích, dùng hành vi để che đi thái độ!
    Cụm từ 'bà con' là tôi dành cho những người tôi muốn address tới, và không có quý vị trong đó. Còn mục đích của tôi là vì xã hội VN phát triển, văn minh, nên tôi luôn kiên trì đi theo mục đích đó đấy ạ.

Đất nước còn nghèo, còn lạc hậu. Nếu làm nghiên cứu excellence để vài trăm năm nữa mới có khả năng ứng dụng, liệu có nên chăng?
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: http://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: http://www.webtretho.com/forum/f343/
    • 1,462 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhat_tan Xem bài viết
    Nếu ko có vái viẹn toán này thì có sao ko nhỉ?
    Có cô thì chợ vẫn đông
    Cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui.
    Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp
    Giấc mơ con đè nát cuộc đời con
    • 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Viện Toán cao cấp có bạn rồi:

Việt Nam chi 600 tỷ giải mã bí ẩn gene để cải tạo giống nòi?

22-07-2012 | 07:00

(Nguoiduatin.vn) - Theo dự tính, Việt Nam cần đầu tư khoảng 30 triệu USD (tương đương 600 tỷ đồng) để giải mã gene phục vụ chữa bệnh và cải tạo giống nòi.

Ngành khoa học nghiên cứu về gene di truyền đối với nhiều người dân nước ta còn khá mới mẻ. Việc nghiên cứu gene để có thể thay đổi giống nòi người Việt thì vẫn còn là một bài toán khó. Chính vì thế, Bộ Khoa học - Công nghệ và Viện Khoa học - Công nghệ đã xúc tiến thực hiện đề tài “Dự án khả thi giải trình tự và phân tích bộ gene người Việt Nam”.

...

http://www.nguoiduatin.vn/viet-nam-c...oi-a49743.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi DatNuocToi; 22/07/2012 vào lúc 05:24 PM.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: http://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 146 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DatNuocToi Xem bài viết
    Viện Toán cao cấp có bạn rồi:

Việt Nam chi 600 tỷ giải mã bí ẩn gene để cải tạo giống nòi?

22-07-2012 | 07:00

(Nguoiduatin.vn) - Theo dự tính, Việt Nam cần đầu tư khoảng 30 triệu USD (tương đương 600 tỷ đồng) để giải mã gene phục vụ chữa bệnh và cải tạo giống nòi.

Ngành khoa học nghiên cứu về gene di truyền đối với nhiều người dân nước ta còn khá mới mẻ. Việc nghiên cứu gene để có thể thay đổi giống nòi người Việt thì vẫn còn là một bài toán khó. Chính vì thế, Bộ Khoa học - Công nghệ và Viện Khoa học - Công nghệ đã xúc tiến thực hiện đề tài “Dự án khả thi giải trình tự và phân tích bộ gene người Việt Nam”.

...

http://www.nguoiduatin.vn/viet-nam-c...oi-a49743.html
    Em có một chút suy nghĩ thế này mọi người đánh giá thử xem sao. Thay vì tốn công sức, tiền của giải mã "bí ẩn" gì gì đấy (mà không biết chắc có giải được không). Chúng ta nên cố gắng đảm bảo mọi trẻ em trong cả nước được ăn uống đầy đủ, hợp vệ sinh, được uống sữa và được đến trường miễn phí. Thì em tin rằng thế hệ trẻ em đó sẽ được cải tạo ngay tức khắc.

Em luận ra được điều đơn giản trên từ chính nhà em ạ. Nhà bác em ở nông thôn, chẳng có điều kiện ăn uống mấy, bác trai thì cao khoảng bằng bố em (1m6), bác gái dâu thì cao hơn mẹ em, nhưng các anh chị họ em hơi thấp. Gia đình em may mắn ở thành phố, mẹ em thì không cao bằng bác gái dâu (mẹ em khoảng 1m53 thôi ạ), nhưng chị em em được uống sữa từ bé, có điều kiện đi học nên cao hơn các anh chị họ em cũng nhiều (chị em cao 1m64, em cao hơn được tí 1m65... hihi). Mà bố mẹ em có nghiên cứu bí ẩn gene gì đâu, hai cụ vất vả cố gắng cho bọn em được uống sữa đều đặn, ăn uống đủ chất từ bé và đi học đàng hoàng thôi.

Không biết suy nghĩ của em có đúng không? Nếu đúng thì hy vọng được trao 30 triệu USD vì đã tìm ra được lời giải. Hihi
    • 1,462 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi istabulus Xem bài viết
    Em có một chút suy nghĩ thế này mọi người đánh giá thử xem sao. Thay vì tốn công sức, tiền của giải mã "bí ẩn" gì gì đấy (mà không biết chắc có giải được không). Chúng ta nên cố gắng đảm bảo mọi trẻ em trong cả nước được ăn uống đầy đủ, hợp vệ sinh, được uống sữa và được đến trường miễn phí. Thì em tin rằng thế hệ trẻ em đó sẽ được cải tạo ngay tức khắc.

Em luận ra được điều đơn giản trên từ chính nhà em ạ. Nhà bác em ở nông thôn, chẳng có điều kiện ăn uống mấy, bác trai thì cao khoảng bằng bố em (1m6), bác gái dâu thì cao hơn mẹ em, nhưng các anh chị họ em hơi thấp. Gia đình em may mắn ở thành phố, mẹ em thì không cao bằng bác gái dâu (mẹ em khoảng 1m53 thôi ạ), nhưng chị em em được uống sữa từ bé, có điều kiện đi học nên cao hơn các anh chị họ em cũng nhiều (chị em cao 1m64, em cao hơn được tí 1m65... hihi). Mà bố mẹ em có nghiên cứu bí ẩn gene gì đâu, hai cụ vất vả cố gắng cho bọn em được uống sữa đều đặn, ăn uống đủ chất từ bé và đi học đàng hoàng thôi.

Không biết suy nghĩ của em có đúng không? Nếu đúng thì hy vọng được trao 30 triệu USD vì đã tìm ra được lời giải. Hihi
    Em ngây thơ quá. Ai cũng hiểu chỉ mình em không hiểu. Nếu không vẽ ra dự án thì làm sao có tiền cho con đi du học nước ngoài, có tiền mua biệt thự cao cấp Phú Mỹ Hưng.

Ai chẳng biết trẻ em vịt ngan bây giờ được uống sữa đầy đủ nên rất cao. Chứ thời ngày xưa chỉ có sữa ông Thọ đã là xa xỉ rồi.
    Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp
    Giấc mơ con đè nát cuộc đời con
    • 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Viện toán của GS Ngô Bảo Châu sẽ đặt ở Mễ Trì

> GS Ngô Bảo Châu bắt đầu giảng bài tại Viện Toán

TP - Rốt cục, địa điểm xây dựng trụ sở Viện Nghiên cứu Cao cấp về Toán (VIASM) đã được Thành phố Hà Nội xác lập.

Khu đô thị cao cấp Mễ Trì. Ảnh: .

Hôm qua, Chủ tịch UBND TP Hà Nội đã tiếp GS Ngô Bảo Châu cùng các cán bộ chủ chốt của (VIASM), thảo luận về địa điểm xây dựng trụ sở VIASM.

Theo GS Ngô Bảo Châu, Giám đốc Khoa học của VIASM, sau khi viện bắt đầu hoạt động (tháng 6-2011), trụ sở làm việc của viện được đặt tạm thời tại tầng 7 thư viện Tạ Quang Bửu, trường ĐH Bách khoa Hà Nội.

Tổng diện tích khu văn phòng và khu làm việc của các nhóm nghiên cứu là 700m2. Ngoài ra, viện phải thuê các hộ dân khu vực nội thành Hà Nội để làm nơi ăn ở, sinh hoạt cho những nghiên cứu viên. Tổng cộng diện tích đang thuê khoảng 700m2.

Hạ tầng tạm thời chỉ đủ để làm việc trong thời gian khởi động. Về lâu dài, viện cần có địa điểm xây dựng trụ sở, khu nghiên cứu, khu hội thảo, khu hậu cần… nhằm triển khai các hoạt động phù hợp với mục tiêu là hạt nhân của chương trình trọng điểm phát triển quốc gia về toán học.

Tại cuộc làm việc, bà Nguyễn Thị Bài, Phó Giám đốc Sở KH&ĐT Hà Nội cho biết, trong quyết định về việc thành lập VIASM, Thủ tướng Chính phủ giao nhiệm vụ cho địa phương Hà Nội bố trí địa điểm, giao đất để xây dựng trụ sở làm việc của viện.

Việc giới thiệu địa điểm được xúc tiến từ cuối năm ngoái nhưng đến trước cuộc họp, các bên liên quan vẫn chưa xác định được vị trí xây dựng trụ sở của VIASM.

Theo nguyện vọng ban đầu của VIASM, trụ sở viện sẽ đặt tại quận Long Biên. Tuy nhiên, việc xác định địa điểm tại quận Long Biên không thành do mâu thuẫn về vị trí được giới thiệu giữa UBND quận và Sở Quy hoạch Kiến trúc.

Theo ông Nguyễn Văn Hải, Giám đốc Sở Quy hoạch Kiến trúc Hà Nội, lãnh đạo UBND TP Hà Nội đã cho ý kiến giới thiệu địa điểm khác. Địa điểm hiện tại Sở hướng tới nằm trong khu đô thị Mễ Trì (xã Mễ Trì, huyện Từ Liêm), gần dự án Trung tâm Triển lãm quốc gia.

“Quỹ đất này theo quy hoạch chung là khoảng 120ha. Trong đó 50 ha dành cho Trung tâm triển lãm quốc gia; khoảng 40 ha dành cho trụ sở các bộ ngành; 20 ha là hồ nước, cây xanh; 4,5 ha giới thiệu cho Viện Nhi T.Ư; số còn lại khoảng 5,5 ha. Như vậy, một vị trí cho VIASM tại quỹ đất này là khả thi”, ông Hải phân tích.

Cuối buổi làm việc, ông Nguyễn Thế Thảo, Chủ tịch UBND TP Hà Nội cho rằng, việc đặt trụ sở VIASM ở vị trí mới mà Sở Quy hoạch Kiến trúc giới thiệu là hợp lý, gần các trung tâm đại học, các viện nghiên cứu và các cơ quan đầu não của trung ương.

Vị trí này sẽ đảm bảo phát huy vai trò cơ quan đầu mối về việc tổ chức các hoạt động nghiên cứu mà VIASM sẽ triển khai.

Ông Thảo chỉ đạo các sở ngành liên quan, việc chọn địa điểm cho Viện Nghiên cứu Cao cấp về Toán cần đảm bảo tính độc lập về không gian, môi trường, phù hợp với điều kiện nghiên cứu khoa học.

Trong quá trình tư vấn thiết kế cho dự án xây dựng trụ sở sau này của viện, Sở Quy hoạch Kiến trúc chú ý các tiêu chí như đảm bảo đầu tư lâu dài, ít nhất 50 năm với tầm nhìn 100 năm.

Ông Thảo kết luận, trụ sở sẽ nằm trong quỹ đất đô thị Mễ Trì. Sau buổi làm việc, VIASM sẽ phối hợp với các sở, ngành làm thủ tục giao đất, lập dự án đầu tư.v.v…

Quý Hiên

http://www.tienphong.vn/xa-hoi/58738...e-Tri-tpp.html
    • 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Phát triển Toán học ứng dụng

10/08/2012 3:15

Sáng 9.8, Phó thủ tướng Nguyễn Thiện Nhân và lãnh đạo Bộ GD-ĐT đã làm việc với Ban Giám đốc Viện Nghiên cứu cấp cao về toán.

Ông Nguyễn Thiện Nhân cho rằng, sự ra đời của Viện Nghiên cứu cao cấp về toán đã góp phần tạo nên không khí khoa học ở nước ta; chưa bao giờ chúng ta có điều kiện duy trì một đội ngũ giáo sư nước ngoài làm việc tại VN dài như vậy. Về hoạt động của Viện trong thời gian tới, Phó thủ tướng yêu cầu lưu ý thêm đến hướng ứng dụng toán học… GS Ngô Bảo Châu, Giám đốc khoa học của Viện, khẳng định tìm ứng dụng toán học với thực tiễn cuộc sống là một trong những hướng sẽ cố gắng triển khai trong năm tới. Hội đồng khoa học của Viện sẽ nghiên cứu một số ứng dụng toán như toán trong vũ trụ học, khoa học chất lỏng, truyền thông…

Tuệ Nguyễn

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20...-ung-dung.aspx

Tôi tưởng cái này mà Viện TCC làm nó sẽ phí phạm tài năng đi chứ, vì Viện toán thường kia cũng làm được mà.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Về nước học toán với GS Ngô Bảo Châu

> Giáo sư Ngô Bảo Châu: Sách giáo khoa Toán không có lỗi

TP - Lớp hè 2012 kéo dài hai tháng của Viện Nghiên cứu Cao cấp về Toán do GS Ngô Bảo Châu trực tiếp hướng dẫn có 15 học viên thì bốn người đến từ Mỹ.

GS Ngô Bảo Châu dự lễ khai giảng ở Trường THCS Trưng Vương, Hà Nội với tư cách là học sinh cũ sáng 5-9. Ảnh: Quý Hiên

GS Ngô Bảo Châu dự lễ khai giảng ở Trường THCS Trưng Vương, Hà Nội với tư cách là học sinh cũ sáng 5-9. Ảnh: Quý Hiên.

Năm nay Lê Hùng Việt Bảo, 26 tuổi, nghiên cứu sinh về lý thuyết số, Trường ĐH Harvard, không có kỳ nghỉ hè. Buổi sáng, Bảo đi bộ từ nhà (phố Tạ Quang Bửu, Hà Nội) sang toà nhà Thư viện Tạ Quang Bửu – nơi đặt tạm trụ sở Viện Nghiên cứu Cao cấp về Toán – dự các buổi học và hội thảo của lớp hè. Sau bữa trưa theo phong cách cơm bụi sinh viên cùng các bạn trong lớp hè, Bảo ở lại luôn trong viện.

Thỉnh thoảng Bảo và vài anh em khác trong lớp lại sang hội trường nghe ké các giáo sư quốc tế giảng.

Lớp học có 15 học viên, trong đó già nửa là sinh viên các trường ĐH trong nước. Số còn lại, vài người đã đi làm, vài anh em nữa đang nghiên cứu sinh trong nước, Bảo cùng hai bạn nữa đang nghiên cứu sinh ở Mỹ.

Trong lịch sử gần 40 năm học sinh Việt Nam tham gia Olympic toán quốc tế, Bảo là một trong năm học sinh hai lần liên tiếp đoạt huy chương vàng (2003, 2004).

Người đầu tiên tạo nên thành tích này chính là Ngô Bảo Châu (1988, 1989). Trước khi sang Harvard, Bảo là sinh viên ĐH Cambridge (Anh). Ở đó, Bảo bao giờ cũng đạt điểm tuyệt đối môn toán và anh luôn đứng đầu ở khoa toán ĐH Cambridge.

Đang ở Mỹ, nghe tin GS Châu tổ chức lớp hè về lý thuyết số ở VN, Bảo liền đăng ký tham gia.

“Nếu nhìn vấn đề một cách thực dụng thì có thể anh sẽ không thấy lợi ích trực tiếp nào từ những lớp học như thế này. Nhưng tôi cho rằng người làm nghiên cứu luôn phải giữ mình trong trạng thái tìm kiếm, tích luỹ kiến thức, luôn phải mở tầm mắt để tìm hiểu xung quanh. Không ai biết về sau mình sẽ cần tới công cụ gì để giải quyết bài toán của bản thân. Nếu anh biết đích xác mình tìm cái gì nghĩa là anh đã giải quyết được vấn đề”, Bảo giải thích.

Sức hấp dẫn thầy Châu

Học viên lớp hè của thầy Châu còn có Hồ Phú Quốc, 24 tuổi. Khi đang là học sinh Trường THPT chuyên Nguyễn Bỉnh Khiêm, Quảng Nam, “chàng trai vàng xứ Quảng” được nhận học bổng toàn phần du học chương trình tú tài quốc tế tại Lester B. Pearson College of the Pacific (Canada). Sau đó Quốc được ĐH Princeton, Mỹ cấp học bổng toàn phần. Từ một năm nay, anh là nghiên cứu sinh ở khoa Toán ĐH Chicago – nơi GS Châu đang làm việc.

Cùng từ Mỹ về với Bảo và Quốc còn có Ngô Trung Hiếu, 29 tuổi, nghiên cứu sinh ở ĐH Michigan và Trần Thị Hương Giang, cùng tuổi với Quốc, vừa tốt nghiệp Trường ĐH Bard (Mỹ) và chuẩn bị sang Anh học chương trình thạc sĩ toán ở ĐH Cambridge.

Nếu không có gì thay đổi, mùa thu năm 2013, Hương Giang sẽ trở thành học trò của GS Châu ở ĐH Chicago.

Quốc và Giang vốn dĩ hâm mộ GS Ngô Bảo Châu từ khi thầy chưa đạt giải Fields.

“Giữa năm 2009, tự nhiên tôi nổi hứng gửi email xin gặp, thầy đồng ý. Gặp thầy, tôi thấy thích cách suy nghĩ của thầy quá nên từ việc đang học đại số tôi chuyển luôn sang học hình học đại số - ngành của thầy. Năm vừa rồi tôi bắt đầu chương trình nghiên cứu sinh ở ĐH Chicago nhưng chỉ mới được học thầy một chuyên đề. Tôi tham gia lớp hè này để được học thầy nhiều hơn”, Quốc kể.

Còn Giang nghe danh thầy Châu khi cô bắt đầu theo học ngành toán ở Mỹ. Về sau cô đến học thử một buổi thầy Châu dạy ở ĐH Chicago, dù không phải là sinh viên trường này.

Cũng trong buổi đó, Giang gặp thầy bày tỏ nguyện vọng muốn học toán ở Chicago. Giang nhớ lại: “Thầy chỉ hỏi em có thích toán thật không bởi vì toán rất khó đấy. Tôi bảo có nhưng thầy cũng chẳng khuyên tôi có nên học toán
    hay không”.

Trước khi dự lớp hè này, Giang gần như không biết gì về hình học đại số hay đường cong elip. Giờ thì cô quyết định sẽ đăng ký học những ngành đó vào năm tới khi sang Anh.

Quý Hiên

http://www.tienphong.vn/giao-duc/590...-Chau-tpp.html