Từ Anh trở về, tôi không dám đi ăn tiệm sang ở Việt Nam

• 0 Lượt chia sẻ
  • 75.1K Lượt đọc
  • 593 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,737 Bài viết

• 1,103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lola_baby Xem bài viết
    Đùa chứ giá cả ở đây ngang ngửa bên Sing các mẹ ạ. Em qua Sing vô quán đẹp uống cf hay ăn kem thì 1 món 5-7 sgd tính ra tiền việt cũng ngang ngửa đây rồi. Nhưng mức lương bên đó, làm giúp việc bét nhất cũng gần 1000 sgd 1 tháng, còn ở đây rất nhiều người mức lương vài ba triệu.
    Ở đây vô mấy quán kem tương đối đẹp 1 tý thì 1 viên 70k, mà ăn cho thoải mái tí cũng tệ lắm 2 viên. Nước cũng 60-100k 1 ly. Đó là quán tương đối đẹp kiểu baskin robin, highland, the coffee bean, starbuck... chứ k nói đến những khách sạn 5 sao có view đẹp thì giá còn gấp mấy lần. Nhưng thôi những quán 5 sao k so làm gì vì nó dành cho giới thượng lưu..
    Mà thôi chỉ còn cách liệu cơm gắp mắm. Ai thu nhập vài ba triệu thì chịu khó ăn lề đường, hẻm hóc vẫn có giá rẻ, có cái của rẻ là của ôi, chất lượng thực phẩm và vệ sinh thì ôi thôi...
    Nhưng túm lại 1 điều giá cả thực phẩm vẫn quá cao k tương xứng với thu nhập. Làm 5-10 triệu thì cũng dành cho ăn uống với chi trả mấy cái điện nước, đóng học cho con.. chứ cũng chả có dư trừ khi quá thắt lưng buộc bụng.
    Bạn nói sao chứ 1 ly starbucks mua ở Sing là 8$ rồi, trong khi đúng ly đó ở vn chỉ 100-110k thôi. Hqua thấy ai đó trên fb like bài của chính chủ luôn, đọc xong thấy so sánh như dở hơi rồi giờ còn đem hẳn lên báo. Bạn mình mà vô quán kem làm giống vậy chắc khỏi nhìn mặt nhau luôn quá.
    xispacemuoi
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,335 Bài viết

• 15,881 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meximuoi Xem bài viết
    Bạn nói sao chứ 1 ly starbucks mua ở Sing là 8$ rồi, trong khi đúng ly đó ở vn chỉ 100-110k thôi. Hqua thấy ai đó trên fb like bài của chính chủ luôn, đọc xong thấy so sánh như dở hơi rồi giờ còn đem hẳn lên báo. Bạn mình mà vô quán kem làm giống vậy chắc khỏi nhìn mặt nhau luôn quá.
    Em cũng chả bao giờ nhìn mặt loại bạn đó
    Thà mang nó đi xong cái bill mình kêu nó trả hết nó làm vậy ok
    Đây vì mình vào "nhầm" nhà hàng mà nó làm bẽ cả mặt, trong khi có thể mình đã cố gắng tìm nhà hàng ngon để nó ăn

Như anh tú ca nói, ăn 1 lần k thích đắt quá thì lần sau kêu đi báo bận, có sao đâu
    Em cũng chuyên gia, bạn bè cứ rủ em đi ăn ún mà nhậu nhẹt 10 lần rủ em cáo bận 10 lần, vì k hợp, chả ai nói gì

Người nhà giời có khác. Ứng xử cũng giống ông giàng nữa
    • 117 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Giá ra hợ mua đồ về tự nấu lấy ở VN cũng k rẻ bao nhiêu so vs đi ăn mấy quán bình dân.
    Nhưng mà nhìn thấy cái giá đi chợ ở bên Anh có 750k/tuần là ăn thoải mái, nghĩa là tiền chợ có hơn 100k / ngày ăn phủ phê, k hiểu thoải mái thức ăn kể cả rau, quả của bà đó là gì?
    Chứ ở VN mà đi chợ 100k / ngày k thoải mái cho lắm.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 257 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fattonhulai Xem bài viết
    Giá ra hợ mua đồ về tự nấu lấy ở VN cũng k rẻ bao nhiêu so vs đi ăn mấy quán bình dân.
    Nhưng mà nhìn thấy cái giá đi chợ ở bên Anh có 750k/tuần là ăn thoải mái, nghĩa là tiền chợ có hơn 100k / ngày ăn phủ phê, k hiểu thoải mái thức ăn kể cả rau, quả của bà đó là gì?
    Mình cũng thấy số tiền cô này đưa ra 26 bảng cho 1 tuần là ko hợp lý, cho dù chỉ là 1 người ăn. Nhà mình chỉ có 2 vc và mình chỉ nấu 5 bữa tối trong tuần, mỗi sáng 2 vc hay uống cafe , ăn cereal hay croissant - tổng tiền chợ bao gồm đồ ăn, juice, sữa, trái cây và snacks để trong nhà thì khoản 60-70 bảng tuần. Ở Anh nếu mua trên 40 bảng sẽ được siêu thị deliver tới tận nhà nên mỗi tuần mình order một lần. Còn ăn trưa mỗi ngày (sandwich hay salad) và ăn tối 2 lần/tuần thì khoản thêm 100-120 bảng nữa. Tính mình lười biếng đem theo lunch, nên cứ hay đi mua buổi trưa. Theo mình tối thiểu ăn uống mỗi tuần trên dưới 200 bảng cho nhà 2 người. Đó là chưa tính ăn vặt như kem, trà sữa, Starbucks này kia.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 830 Bài viết

• 11,411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    100k/ngày ở Anh và Sing thì chắc chỉ ăn cơm + đầu thừa đuôi thẹo thôi chứ lấy đâu ra rau củ quả. Một bịch rau spinach lơ thơ vài cái lá đã trên dưới 2 bảng rồi, haizzz. Chị này mang tiếng giảng viên nghiên cứu sinh nước ngoài mà cách đặt vấn đề, lập luận so sánhm đánh giá kết luận thật ba chấm. Bao nhiêu hàng quán vỉa hè 25k một tô bún bò tú hụ 8k một ly trà sữa to vật thì không nhìn cứ chăm chăm nhìn vô mấy hàng đắt tiền làm chi. Người Việt vẫn nằm trong top tiết kiệm nhất thế giới đấy, lấy đâu ra mà hoang phí, haizzz,
    Adblock Plus, lướt web không quảng cáo - Quyết không chi 1 xu cho báo lá cải!
    • 2,335 Bài viết

• 15,881 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mi ma du hoc hem biet hoc giong gi ma noi chuyen y chang 1 khuon
    Ma lee, ma unaccept, rui ma nay

Hoc nhieu qua bi giong ng nha troi ha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 669 Bài viết

• 1,725 Được cảm ơn

Mình là sv ở Anh cách đây 9 năm nè. Thời đó mình là sv nghèo của nghèo và tiết kiệm của tiết kiệm luôn. Mỗi tuần mình đi siêu thị mua đồ ăn chỉ mất £10 thôi, ko thể gọi là ăn thoải mái nhưng cũng đủ chất. Mình hay mua những món khá là rẻ như là: bánh mì cắt lát, trứng, đùi gà, thịt bụng heo, rau thì các loại rau địa phương theo mùa hay là bắp cải như bạn gì ở trên nói, trái cây thì táo chuối. Đến lúc mình đi làm part-time thì cho phép ăn nhiều hơn tí xíu là tầm £15/tuần. Thành ra mình thấy bạn trong bài nói ăn £26/tuần là thoải mái thì mình thấy cũng có lý. Kể cả bây giờ mình ko còn budget nữa, thích gì ăn nấy thì cũng chỉ tầm từng đấy thôi.

Còn nếu các bạn thích ăn các món rau lạ exotic như rau muống thì mình nghĩ đắt hơn là đúng rồi vì những thứ đấy có được trồng hàng loạt ở đây đâu nên giá cả mắc hơn hẳn. Nhưng ko phải ai cũng ăn như vậy, và ko phải nhà ai cũng tiện đường đi chợ VN mua những món đấy. Nếu chỉ mua những thức ăn local trong siêu thị thì theo mình khá là rẻ và £26 là ăn dư xăng. Giống như ông bà ta hồi xưa nói đó, khéo ăn thì no mà khéo co thì ấm. Tùy điều kiện của mình mà biết sắp xếp thì ăn uống vẫn đầy đủ và thoải mái theo tiêu chuẩn của mình.

Mình thấy bạn này ứng xử quá kém và mất lịch sự như mọi người đã nói ở trên rồi. Mà còn 1 điều nữa mình thắc mắc là bạn í đi du học về, 35 tuổi tức là đã có ít nhất 10 năm kinh nghiệm đi làm, mà lương chỉ có 5 triệu thôi hả? Mình ko biết lương giảng viên ở VN là bao nhiêu và bạn đi học tự túc hay bằng học bổng. Mình nghĩ đi du học rất tốn kém mà bạn chỉ làm công việc 5tr/tháng, tức là những giá trị bạn tạo ra từ công việc của bạn cũng thấp, thì mình thấy thật là .... phí hoài tiền của đầu tư cho bạn đi học.... Mình thấy nhiều người làm công nhân lương cũng 5-7tr mà Hay mình suy nghĩ sai, có mẹ nào mở mang đầu óc cho mình đi
    • 2,335 Bài viết

• 15,881 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    @lola: Mai bin mo mang cho, gio bin phai xem phim xxx roi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 93 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chị bon-xinh cũng nhạy cảm quá, chị suy từ bụng ai ra bụng tôi ấy. Chị đọc cả bài của tôi thấy tôi dè bỉu chỗ nào? Tôi có cho người ta tiền được đâu mà tôi dè bỉu người ta. Tôi đang nói thực trạng chung ở VN chứ không chỉ dựa vào mỗi bài báo trên của chị Huyền. Ai mà chả biết sống là phải liệu cơm gắp mắm, có nhiều tiêu sang ăn ngon, ít tiền ăn tiêu dè sẻn lại. Ở VN phải như thế mà ở nước ngoài lại càng phải thế vì không ai giúp đỡ kể cả cha mẹ. NHƯNG phải công nhận là giá sinh hoạt ở VN/ tiền lương (thu nhập) đắt chứ phải không chị bon-xinh? Chị chỉ cần trả lời câu đó thôi, đừng quàng những thứ khác vào tôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 2,066 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi fattonhulai Xem bài viết
    Tiền ăn 26 bảng/tuần là có đó. Hồi xưa mình đi học ở Phần Lan, mấy bạn Việt Nam hay ở chung, đi chợ chung rồi chia tiền, trung bình tiền chợ khoảng 90-100e/tháng. Ăn rau củ quả thoải mái nghĩa là ăn bắp cải, lơ trắng, lơ xanh, cà rốt, nói chung là cái gì rẻ, giảm giá thì mua. Mình thì không ở chung với nhóm bạn Việt Nam, đi chợ cho 1 mình ăn rồi cách tuần làm bánh, nấu ăn đãi bạn bè Tây Ta Tàu thì tiền vật liệu thức ăn (không alcohol, không bar club) là khoảng 200-400e/tháng. Giờ nghĩ lại lúc đó mình nấu nướng gì cho bạn cũng bắt nó trả phần nó thì chắc giờ savings account đã gấp đôi gấp ba, giàu to )).

Mà bạn Bin à, mình thấy làm từ thiện mà không rao giảng, âm thầm lặng lẽ làm là nên trân trọng chứ. Vợ chồng mình tháng nào cũng đóng góp cho quỹ United Nations Foundation, đóng góp mỗi năm để bảo tồn National Parks, rồi đóng góp cho animal sanctuaries nhiều hơn tiền mình mua sắm ăn diện đó, vì mình thấy đó là việc nên làm. Mình quan niệm là miễn người ta không mượn tiền mình để tiêu xài, thì mình không có quyền phán xét họ mua gì, ăn ở đâu. Mỗi người có 1 cách sống khác nhau. Ngay cả ở Mỹ thì có đầy nhà hàng ăn $12/2 người bét nhè, có nhà hàng thì $30-60/2 đứa, cũng có nhà hàng $500-1000/2 người, nói chung ngành dịch vụ thì phải có nhiều dạng, nhiều lựa chọn cho đủ tầng lớp và sở thích, chứ sao cứ chăm chăm vào những chỗ sang trọng mà đánh giá cả dân tộc ăn xài phung phí, sao không nhìn vào những gia đình công nhân làm 5tr/tháng, để dành được 2tr?

Ở đâu chả có phân biệt tầng lớp, chả có người lương không đủ xài. Ví dụ 1 người làm công việc tay chân tháng được $3,000, trừ tiền bảo hiểm các loại $600 là còn $2,400, trừ 15% thuế là còn $2,040, trừ tiền thuê căn hộ (cho là nhà rẻ bèo đi) $900 là còn $1,140, trừ tiền ăn uống cho 1 người $200 còn $940, trừ tiền trả góp xe/điện thoại là gần hết tiền, chưa tính con cái học hành, thuốc men, xăng xe, điện nước, gas, bill điện thoại, chi phí phát sinh nữa, ngoại giao các kiểu. Vậy kiếm được $3,000 ở Mỹ cũng là nghèo quá nghèo, living hand to mouth, paycheck to paycheck rồi, chứ có sung sướng gì? Khoảng nửa dân số Mỹ không có tài khoản tiết kiệm, khoảng 40% không thể kiếm ra $3,000 chi trả cho emergency trong vòng 30 ngày, rất nhiều người nợ tiêu dùng, nợ student loan, nợ đủ thứ mà chỉ cần miss a paycheck là thành delinquent rồi. Đâu phải chỉ mình Việt Nam là đầy người borrow the money you don't have to buy things you don't need?

Nói chung, người ta xài tiền ngu không có gì liên quan đến mình, nhưng 80 kiếp đi ăn với bạn bè mà thể hiện thái độ ki bo kẹt sỉ là mình ghét. Chẳng thà nói để tớ chọn quán thì chọn qué gì chẳng được, ngay cả kem lề đường, đằng này đã nói bạn chọn cho xong thì nhăn nhó đắn đo so sánh, bạn nói để bạn trả thì ứ cho, trả xong lại kêu than. Nếu mình là bạn của cô này, mình sẽ nói ngay: "Thôi mình về đi bạn ạ, mình không muốn mình ăn mà bạn đau bụng đâu", xong xách đít đi thẳng không bao giờ nhận lời mới ăn của cô nữa, đỡ mệt.
    • 531 Bài viết

• 5,112 Được cảm ơn

Cô giảng viên này nói đúng một chỗ là thu nhập người VN trung bình thấp hơn so với giá thực phẩm. Mà chuyện này ai cũng biết rồi, nói chi nữa? Chỉ thấy người dân lao động vất vả lo chạy từng bữa cơm thấy thương thôi. Bên mấy nước phát triển thì tiền lương một ngày đủ mua thức ăn cho cả tháng. Phần lớn thu nhập toàn chạy vào nhà cửa, xe cộ và mấy thứ linh tinh nên hết tiền chứ không phải do miếng ăn. Còn mấy đứa mê ăn như nhỏ em họ mình thì bill tiền ăn nhà hàng của nó lên tới ngàn đô một tháng chả có gì lạ.

Cô này nói sai chỗ là đi so apple với orange. Đem tiền đi chợ 26 bảng ra so với ly kem ở quán sang trọng. Có lần mình đi chợ mình mua rau, tofu và vài thứ lặt vặt cho một tuần mà chỉ hơn 20 đô. Nhìn cái receipt mà mắc cười vì đồ ăn một tuần mà tốn nhiêu đó thì sắp thành tỉ phú Về nhà giở ra mới thấy toàn rau cải, đậu que, cà chua, tofu, hành ngò, còn mấy thứ chính thì có sẵn trong ngăn đông đá hết rồi (lúc nào tủ lạnh mình cũng có tôm, cua, cá, mực để dự phòng ngày mưa bão). Với lại đi làm bọn mình đa số ăn sáng và trưa nhẹ ở chỗ làm, weekend thì đi ăn ngoài nên $20-30 cho cả tuần đôi khi ăn không hết vì ngại ăn đồ cũ. Bên mình mùa hè rau muống $1.59/lb, cà chua 1.29/lb, đậu que, bí đao cũng vậy. Tofu thì 2-3 đô một gói ...Tuần nào ăn chay, hoặc có tuần toàn luộc rau và ăn cá tuna thì không tốn tiền mấy. Cherry on sale thì 1 hay 2 đô/lb, peach (đào) thì 1.29/lb ...rẻ quá trời mà sức ăn phụ nữ như mèo thì ít tốn tiền lắm. Em nào sợ mập lại càng không tốn tiền ăn quà vặt, cũng đỡ nhiều.

Nếu so cho đúng giá thì mình kể chuyện tuần trước đi nhà hàng seafood. Món có 1 miếng cá rock cod hay grouper (sorry mình không biết dịch là cá gì), một miếng filet nhỏ bằng lòng bàn tay phụ nữ có giá $30, thêm ly vang hay ly nước chanh (quên nhìn giá), dessert mỗi món bé tẹo xinh xinh $8, thêm VAT và tip này nọ cũng $60-70, cỡ triệu 2, triệu rưỡi mỗi em cho 1 bữa tối. Quán đông khách vì nấu ngon thôi chứ không sang trọng gì đâu.

Nói chung ngân sách cỡ nào bên này sống cũng được, khéo co thì ấm thôi! Mình là người không chú trọng chuyện ăn uống nên có ăn là được, không cần sang trọng. Miễn nhà hàng mỗi tuần ít nhất một lần là mặt em tươi, giữa tuần bận ăn salad và ít cơm - chủ yếu ăn để sống và khỏi phát phì :-)
    • 667 Bài viết

• 6,703 Được cảm ơn

Tóm lại mấu chốt của trường hợp này là bạn Huyền có thu nhập 5 triệu một tháng nên bạn không muốn bỏ tiền ăn ly kem 80k/thìa bé tý vì như thế là quá budget của bạn. Còn thì là bạn ý từ Anh, từ Úc hay từ sao hỏa về cũng không liên quan lắm.

Có khi 2 cô bạn kia không biết là thu nhập bạn Huyền 5 triệu một tháng, cứ nghĩ là bạn Huyền mới "ở bển" về nên muốn mời bạn Huyền đi ăn ở chỗ sang trọng lịch sự một chút, đó cũng có thể là cách 2 người bạn kia thể hiện sự tôn trọng với bạn Huyền. Dẫn mấy bạn "ở bển" đi ăn những chỗ bình dân, các bạn lại chê là dơ với cả lúi xùi thì hỏng.

Tóm lại là Huyền thì không biết là thu nhập của chính mình ở mức quá thấp so với trình độ "ở bển" về. Còn 2 cô bạn của Huyền thì lại tưởng là Huyền đi học ở Anh về thì thu nhập cũng không đến nỗi nào nên mới chọn quán lịch sự cho xừng tầm "từ Anh về".

Nào ngờ vì cái 5 trẹo nên trật đường rày tất cả. Chứ còn chi phí thực phẩm ở VN cao, người xài sang, người budget thì cũng không có gì mới lạ cả.
    • 5,640 Bài viết

• 18,900 Được cảm ơn

duy nhất nước vn lương 10tr đi mua phone 20tr. haha bỏ 2 tháng lương mua đt mà phải đổi mới liên tục.
    trong khi lương mỹ 1 tháng mua độ 15 cái đt người ta vẫn dùng cái cũ đến khi nào hết hạn hợp đồng được mua cái khác free hoặc giảm giá.

chả phải do mức sống mà do tính cách ăn xổi ở thì khoe khoang. ngay VK mỹ đi làm nhà hàng làm móng dài hơi tháng giỏi được $5k là cao nhưng mua cái túi LV hết tháng lương trong khi bọn mỹ lương $10k-20k mua túi $200 dùng thoải mái.

chết vì sĩ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BambinoEmily
    • 7,110 Bài viết

• 18,704 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ngoài mấy người giàu thật, thì mấy người thu nhập thấp nhưng se sua, nợ đìa ra hoặc túi rỗng mà vẫn xài IP xịn, đi ăn chỗ xịn để check in sang chảnh đều có lý do cả ý, hehe. Ví dụ: để dễ mượn tiền rồi quỵt nè, câu giai giàu nè, lừa đảo bán hàng đa cấp nè,... nói chung VN cỡ nào cũng có, thượng vàng hạ cám. Tui thì thấy thích bạn này ở chỗ chả thèm cái sĩ diện hảo, biết lương mình thấp không cần ráng gồng làm gì. Và nếu thật là bạn ý thà sống tiết kiệm, nhưng vẫn làm từ thiện giúp đỡ người khác thì càng đáng nể.
    Nói chung tiền của ai người đó xài, muốn xài kiểu gì thì xài miễn là đừng xài lộn tiền người khác, hê hê.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me bebi 2008; 01/09/2017 vào lúc 08:12 AM.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 592 Bài viết

• 2,379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haianh3 Xem bài viết
    Bạn aivan hiểu sai ý của bạn Huyền rồi, ý Huyền là tỉ lệ dành cho ăn uống và dịch vụ trên tiền lương là quá cao ở VN. Ví dụ ở Mỹ bạn kiếm được 3000$ 1 tháng (dạng thoát nghèo) thì chỉ với 500$ (chưa tới 20%) là bạn đã ăn uống thoải mái, ko phải lo nghĩ rồi. Còn ở VN, bạn kiếm được 5tr 1 tháng thì chỉ đủ cho ăn uống thôi. Cá nhân mình hoàn toàn đồng ý với Huyền, về Vn tiền bay vèo vèo mà ko hiểu mình đã tiêu được cái gì, tiêu nhiều hơn khi Mỹ rất nhiều mà cũng chỉ cho ăn uống thôi. Nói ở VN nhiều người là dân văn phòng tiêu tiền không tiếc là đúng. Họ sẵn sàng bỏ ra 20tr mua chiếc iphone, hoặc 20tr mua chiếc đồng hồ trong khi lương hệ số công chức. Mình thì ko bao giờ dám làm thế.
    Đứa bạn mình ở Mỹ lúc về VN cũng nhận xét rằng nước mình chi phí ăn uống quá cao. Cao là so với mức thu nhập ấy. Nó bảo rằng bên ấy tiền ăn chỉ chiếm 1 phần nhỏ trong tổng thu nhập. Còn ở VN lương cơ bản không đủ mà ăn. Hic. Mức lương cơ bản hiện giờ tầm 1,3tr/người làm sao ăn tử tế trong 1 tháng được, mà ngoài ăn uống ra còn bao nhiêu khoản chi phí khác nữa.
    Ủng hộ hàng Việt Nam chất lượng cao!
    • 830 Bài viết

• 11,411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mình cũng thắc mắc sao chị này 35 tuổi, du học về mà lương có 5tr. Lương tối thiểu vùng 1 đã 4tr roài. Chắc nhân vật ảo thôi.
    Adblock Plus, lướt web không quảng cáo - Quyết không chi 1 xu cho báo lá cải!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 85 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Mình lại đồng cảm với bạn giảng viên. Kiếm tiền bên xứ người nhọc nhằn chứ có dễ đâu. Bố mẹ ở VN không có điều kiện cho nhà cho xe, tiết kiệm từng đồng bên xứ người về lo cho tương lai. Đồng tiền khó kiếm thì khó tiêu, ăn uống thoả mái mới ngon miệng được, ăn mà tiếc tiền thì sơn hào hải vị cũng chẳng có gì ngon. Mức 26 bảng/ tuần mình thấy bình thường, sống tốt vẫn đủ dinh dưỡng cần thiết. À mình còn có các thể loại bè (không phải bạn) rất chi là khó tả. Bị mang mác đi nước ngoài về là tụi nó hè nhau bắt mình mời cafe. Ok cũng được, nhưng tụi nó nhè quán đắt để vào, còn thẳng thừng nói là vì mình đi nước ngoài. Chồng mình cũng không thoát, bia bọt karaoke các thể loại bạn đòi bao vì "đi nước ngoài". "Đi nước ngoài về mà xài 5s". Vô duyên như chủ top thì mình không làm được mà phải chi 60,
    100 usd bằng 1 tuần ăn của 2 vợ chồng bên xứ người cho 1 cuộc gặp mặt không xót sao được.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tb_mohoiroi
    • 93 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Lương giảng viên tính theo hệ số mà lương tối thiểu chung để tính lương cho công, viên chức nhà nước là tầm 1tr3 thui chứ không phải 4tr nên lương chị này 5tr cũng có lý.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 779 Bài viết

• 5,153 Được cảm ơn

Du học thì du học chứ, về việt nam làm ở đâu ko biết chứ vào ngạch nhà nước thì hiển nhiên là theo mức lương nhà nước thôi. Làm giảng viên muốn giàu thì phải quen biết, quan hệ để có mối đi dạy thêm

Ông anh họ mình học hành làng nhàng nếu ko muốn nói đầu đất. bằng thạc sĩ mua của việt nam, cơ mà có bố chả hiểu kiểu gì mà làm to ra phết cho nên là có quan hệ nên ông này đi dạy ngoài giờ, tại chức rồi thì văn bằng 2, .... tháng khoảng 20tr. Âý là còn chưa kể mỗi lần đi dạy về mang vác cả đống "lộc" từ phong bì cho tới hoa quả, cá thịt

Hài lắm ý
    Funny and take it easy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 279 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lotus_2020 Xem bài viết
    Mình cũng thắc mắc sao chị này 35 tuổi, du học về mà lương có 5tr. Lương tối thiểu vùng 1 đã 4tr roài. Chắc nhân vật ảo thôi.
    Ôi nhớ vụ đi Anh, em dính 2 phốt với 2 bạn du học Anh về, 2 bạn đã làm em thay đổi suy nghĩ là du học về phải ok lắm, k phải bắt buộc là xứt xắc nhưng ít nhất cũng k thuộc dạng k có não. Nhưng hình như em đã sai . 1 cô du học Anh 3 năm về, làm kế toán, làm mất cái hóa đơn 30 tỷ, cô í chỉ còn cái photo thôi, nhưng vẫn gân cổ cãi là: làm j có cái quy định nào bắt buộc hạch toán kế toán phải có chứng từ gốc? ôi mẹ ơi!!! cảm thấy cạn lời. Sau đó em nghĩ, có khi nào con này nó là trường hợp riêng biệt thôi, chứ 5 năm ở bển nó học cái qué j k biết mà nói toàn mấy câu k có não k hà. Sau đấy 1 bạn (lại du học Anh) về làm chung với em, ta nói nó ngu hết phần thiên hạ mà cứ tỏ vẻ k ai biết, có nó giỏi nhất. Thế là sau 1 tháng em phải tiễn em nó ra đi. Mà nghi ngờ 2 đứa này học chung 1 trường cũng nên .
    Cô này đi Anh về mà lương 5tr là quá sức kém. Đa phần giảng viên hiện nay đều cố gắng đi tu nghiệp thạc sĩ vài năm ở nười ngoài, tùy vào độ giỏi mà đc đi nước nào. Về thì vẫn cày ở trường công lập lấy danh tiếng, rồi đi dạy thêm ở mấy trường dân lập, bán công... lương rất khá. Nếu ai có chút tiếng tăm thì dạy các lớp buổi tối cho người đi làm rồi, bảo đảm lương cực cao luôn. Cách đây 10 năm, giảng viên em quen có nói dạy rất cực, làm full tuần, nói đau họng nhưng tháng cũng kiếm đc 40 chai. lúc ấy thầy ấy chưa tới 30 tuổi đâu. Vậy mới nói, mình có kiến thức, có khả năng mà k kiếm tiền được thì do mình, đừng đổ lỗi xã hội.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)