Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Tranh cãi nảy lửa Toán 8 điểm của trò lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 22 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 288 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 63 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hip.po Xem bài viết
    Còn có rau cải xoong, loong coong nữa ah.

Ở trên có mẹ nào hỏi vần "ooc" thì có coóc xê nhg viết vào bài chắc cô đánh bé quá.

Sao lại có 2 chữ o thì do phát âm ko giống nhau.
    Coóc xê thì là mẹ nghĩ hộ, chứ con mình có phải tìm vần "ao", mình thấy từ này dễ nên không gợi ý gì, nghĩ ngợi 1 hồi nó tìm ra từ "bố láo", hic

• 1,287 Bài viết

• 1,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oi_xoaixanh Xem bài viết
    tức là người ta quy định số đầu là số trừ, còn số sau là số bị trừ?? Nếu đề bài đã ghi rõ ràng vậy thì bé sai, còn nếu chỉ hỏi chung chung tổng 2 số bằng 9, hiệu bằng 3 thì mình vẫn giữ nguyên ý kiến là bé đúng

Cháu mình ở Đức Và cháu mình năm nay cũng chuẩn bị vào học kiểu dạng như lớp để chuẩn bị vào lớp 1
    cái chổ đỏ là điều kiện gần như bắt buộc cho môn toán về số học( cấp 1 học về số học) đó bạn, chắc chắn khi dạy học các thầy/các cô có nhắc các bé số trừ luôn luôn lớn hơn số bị trừ( và số đầu là số chia, số sau là số bị chia, số chia bao giờ cũng lớn hơn số bị chia).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Sesan; 08/04/2013 vào lúc 08:54 AM.
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: Cho tôi gặp lại em trong giấc mơ, nghe lòng nhớ thương em chất ngất :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,646 Bài viết

• 3,271 Được cảm ơn

Đọc được 8 trang là mắt hoa ù tai luôn rồi.
    Tóm lại tổng kết chỉ là
    Đập Con Muỗi nhà bộ giáo dục.
    Chấm hết ko còn gì để bàn
    Sinh con là lý do phụ
    Chủ yếu là hưởng thụ khi sản xuất

• 2,703 Bài viết

• 5,824 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sesan Xem bài viết
    cái chổ đỏ là điều kiện gần như bắt buộc cho môn toán về số học( cấp 1 học về số học) đó bạn, chắc chắn khi dạy học các thầy/các cô có nhắc các bé số trừ luôn luôn lớn hơn số bị trừ( và số đầu là số chia, số sau là số bị chia, số chia bao giờ cũng lớn hơn số bị chia).
    Khổ là cái đề toán không nói số nào là số trừ, số nào là số bị trừ . Nếu không nói rõ số hàng chục là số bị trừ (hay số hàng đơn vị là số bị trừ) thì bài toán có hai đáp số là đúng.
    Bạn có thể xem dạng toán này ở các sách tham khảo đều ghi hai đáp số (trừ trường hợp có qui định trong đề toán là chữ số lớn là số hàng chục, chữ số nhỏ là số hàng đơn vị)

Với lối ra đề cẩu thả và chấm bài áp đặt như thế chứng tỏ trình độ sư phạm của cô giáo là kém, rập khuôn hoặc chính cô giáo cũng không hiểu đề
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thinman; 08/04/2013 vào lúc 09:06 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,287 Bài viết

• 1,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meobe87 Xem bài viết
    nếu như vậy thì đề phải viết là: cho số tự nhiên ab, biết a+b = 9 và a - b (hoặc là b-a) = 3
    nếu như đề là a+b=9 và a-b=3 thì đáp án là 63
    nếu như đề ghi a+b=9 và b-a=3 thì đáp án là 36
    bạn đây là bài toán dành cho bé học cấp 1( tui không bé con nhà bạn kia học lớp mấy) cho nên chúng ta ta phải dùng phương pháp số học giải cho các bé hiểu.

Tui không bạn đã có con chưa???? nếu bạn giải như thế này cho con bạn cũng có ngày bé bị tẩu quả nhập ma, cấp 1 làm gì biết khái niệm số tự nhiên?( bạn đang giải bài toán bằng phương pháp đại số, dùng cho toán cấp 2 trở lên rồi ).

Hí hí bạn có giải bằng phuơng pháp đại số đi thì 36 vẫn sai như thường, vậy tui số 36 là 3-6=-3( -3 nó chạy tọt qua phần nguyên âm rồi, đã vậy bạn tóm tắt bài toán từ số học sang phuơng pháp đại số cũng không đúng luôn).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Sesan; 08/04/2013 vào lúc 09:07 AM.
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: Cho tôi gặp lại em trong giấc mơ, nghe lòng nhớ thương em chất ngất :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: .

• 1,287 Bài viết

• 1,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thinman Xem bài viết
    Những người bênh vực cho cách chấm của cô giáo (như Brave New World ) có ý kiến gì về bài báo này không? Chính xác là của vị cán bộ ngành giáo dục trong bài báo. Xin hỏi thật tình

Tranh luận về đề kiểm tra lớp 1
    04/04/2013 20:40
    (TNO) Bài kiểm tra định kỳ giữa học kỳ 2 (lớp 1) môn toán năm học 2012-2013 của học sinh lớp 1 tên Vũ Bảo Ngọc sau khi được người nhà đưa lên mạng xã hội Facebook (ngày 3.4) đã đặc biệt gây chú ý trong dư luận.

Theo đó, nhiều cuộc tranh luận xảy ra trên mạng, và đa phần các bình luận đều tỏ vẻ bất bình trước cách chấm điểm cũng như ra đề của giáo viên.

Ảnh từ facebook

Điểm đáng chú ý là ở câu hỏi 1D phần trắc nghiệm toán, học sinh điền số 61 vào ô trống, nhưng người chấm cho đó là kết quả sai. Và kết quả đúng theo giáo viên này phải là 70.

Trao đổi với chúng tôi xung quanh vấn đề này, ông Cao Xuân Hùng - chuyên viên Phòng Giáo dục Q.3, TP.HCM - cho biết: “Người ra đề đã sai kiến thức tại câu 1d. Bởi số 61 và 70 đều lớn hơn số 60 và nhỏ hơn 80”.

“Do vậy, giáo viên phải chấm đúng câu này cho học sinh. Ở đây, khi nào, trong câu lệnh của đề bài có nêu “số thích hợp điền vào ô trống phải là số tròn chục”, thì khi đó, đáp án mới là số 70”, ông Hùng nói thêm.

Cũng nói về vấn đề ra đề thi, kiểm tra, ông Hùng cho biết: “Tùy từng nơi mà ngành giáo dục phân cấp ra đề khác nhau. Đơn cử như ở Q.3, thì giao về cho các trường tiểu học. Và hiệu trưởng phải là người chịu trách nhiệm cao nhất”.

Minh Luân

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20130404/tranh-luan-ve-de-kiem-tra-lop-1.aspx

rất thích cách giải thích của cái ông Hùng này, cái lỗi mắc phải của câu 1d là ra đề không chặt chẻ.

• 2,703 Bài viết

• 5,824 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thinman Xem bài viết
    Khổ là cái đề toán không nói số nào là số trừ, số nào là số bị trừ . Nếu không nói rõ số hàng chục là số bị trừ (hay số hàng đơn vị là số bị trừ) thì bài toán có hai đáp số là đúng.
    Bạn có thể xem dạng toán này ở các sách tham khảo đều ghi hai đáp số (trừ trường hợp có qui định trong đề toán là chữ số lớn là số hàng chục, chữ số nhỏ là số hàng đơn vị)

Với lối ra đề cẩu thả và chấm bài áp đặt như thế chứng tỏ trình độ sư phạm của cô giáo là kém, rập khuôn hoặc chính cô giáo cũng không hiểu đề
    Tôi thí dụ thêm về một đề toán trong sách của các tác giả Huỳnh Quốc Hùng, Th.s Huỳnh Bảo Châu,....:
    Tìm một số có hai chữ số, biết tổng hai chữ số bằng số lớn nhất có một chữ số và nếu lấy chữ số hàng đơn vị trừ đi chữ số hàng chục thì thì được kết quả bằng 5.

Đề toán này cho biết rõ ràng chữ số lớn là chữ số hàng đơn vị. Do đó không nhất thiết cứ chữ số hàng đơn vị là bé hơn chữ số hàng chục.

Sau đây cũng là một đề toán của tác giả khác. Tìm một số có hai chữ số biết tổng của hai chữ số bằng 8 và hiệu của hai chữ số là 2.
    Bài này có hai đáp số là 35 và 53. Bởi vì đề không nói rõ chữ số nào là chữ số lớn hơn (chữ số hàng chục hay đơn vị)

mục đích của học toán là tạo ra tính kỷ luật, chính xác, cẩn thận, lý luận chặt chẽ. Nhưng lối ra đề cẩu thả như vậy rồi chấm bài áp đặt thì triệt tiêu hoàn toàn mục đích cao đẹp đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thinman; 08/04/2013 vào lúc 09:25 AM.

• 140 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

mấy đứa bạn của em. học dốt quá trời. thi vào cao đẳng, đh sư phạm. đầu vào lẹt đẹt. xong rùi ra gõ đầu trẻ đủ kiểu.

em nói thật. e đã ngu, nó còn ngu hơn em, mà đi dạy ai?

• 11,595 Bài viết

• 17,870 Được cảm ơn

Vừa hỏi bên GD.net rồi, lời giải sau là " chuẩn men"

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Đúng là ng ra đề chủ quan, duy ý chí ko nghĩ rộng ra được khỏi cái sự suy nghĩ thiển cận của mình :

Nếu là hs mình sẽ làm như sau:

1.c Số 49 gồm:

Trả lời : Gồm gì hả cô ơi?
    - Nếu là gồm những số nào thì em chọn câu a
    -Còn gồm bao nhiêu và bao nhiêu thì em chọn câu b

1.d
    Trả lời : 60< 61,70<80
    Câu này trả lời 61 hoặc 70 đều...thiếu

Đấy..xem cô có iêu không nào

• 32 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

ngẩn ngơ với câu số 1c....
    còn câu 1d là do đề ra ẩu quá. cô giáo cũng không linh động nữa. mình nghi cái này k phải cô chấm mà là đưa đáp án cho ai đó chấm đại mà k có đọc