ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Thủ khoa 11 tuổi và bài văn điểm 10

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.14K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
    • 408 Bài viết

• 1,332 Được cảm ơn

Ơ thế 1 em học sinh lớp 5 phải cảm nhận như thế nào để vừa lòng các mẹ trên này đây ạ?
    Cái chết không đối lập với sự sống, nó là một phần của cuộc sống.............
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 271 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Công nhận bài làm thật xuất sắc. Bài văn mô tả buổi tối cũng rất chân thực và đầy chất thơ trong trí tưởng tượng của cô bé.
    Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ?!
    • 375 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Rất phục em này.

Tuy nhiên, với cương vị là một người mẹ, một giáo viên, em chưa bao giờ ( và cùng ko mong ) còn mình sẽ học giỏi như em này ( mặc dù nếu con giỏi được như thế mình cũng rất thích và hãnh diện) vì những lý do sau:
    - Nền giáo dục Việt Nam mình luôn đặt nặng lý thuyết, sự dập khuôn của những lò luyện, làm mất đi tính sáng tạo, trong sáng của các em rất nhiều ( đọc những bài văn mà học sinh không đi luyện thi, viết bằng đúng cảm nhận, cảm xúc của mình cực kỳ thú vị ). Bài văn này em khẳng định luôn là đi lò luyện cực nhiều thì mới ra sản phẩm thế này. Em mới học lớp 5 mà bị nhồi nhét kinh quá.

- Lý thuyết của giáo dục Việt Nam ( từ bậc mầm non tới đại học ) đều không hề mang tính ứng dụng cao khi ra ngoài xã hội.

- Giáo dục Việt Nam không dạy cách trẻ nhận biêt, tư duy một cách độc lập, không dạy trẻ các kỹ năng sống cần thiết.

Với những lý do trên, và nhiều lý do nữa, em chưa bao giờ nghĩ rằng sẽ bắt con học giỏi cả. Quan trọng nhất là khả năng tư duy, kỹ năng, phản xạ...của con tốt, còn ở Việt Nam thì chỉ cần tiếp nhận kiến thức ở trường một cách vừa đủ.

P/S: Sau sự việc này thì con đường chạy đua của các vị phụ huynh cho con vào trường TH Kim Liên sẽ lại trở nên khó khăn và đắt đỏ hơn thôi ( và em không phủ nhận việc cho con học ở trường KL là một thuận lợi rất lớn. Sau em cũng muốn cho con vào đó học vì quan trọng nhất là môi trường học ở đó rất tốt).
    Ừ thì sửa ^^
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,845 Bài viết

• 2,550 Được cảm ơn

Nghe "hơi"Văn thfi có vẻ giống cô B trường MC vì ngày xưa con mình học, giọng văn của cô cũng kiểu như vậy. Bài văn tả em bé đang ngủ trưa quá hay đến mức người lớn còn khó viết nữa là học sinh lớp 4
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,744 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

em cảm thấy bé quá giỏi, quá súc tích và chính xác . thật sự bất ngờ

Nhưng: bé lớp 5 thì đáng ra chữ phải đẹp hơn chứ nhỉ???
    • 1,296 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sexy.lady Xem bài viết
    Hồi bé mình cũng giỏi văn lắm, tầm 11-12t cũng viết hay và trau chuốt như bé này( khoe tí là cũng đã đạt giải nhất môn văn thành phố), nhưng bây giờ chẳng hiểu sao có nặn cả ngày k ra đc những lời lẽ chau chuốt thế này. Có lẽ vì những bon chen của cuộc sống thực tại nên con người cũng thực tế hơn, " xôi thịt' hơn, haha, ko còn mơ mộng như hồi nhỏ
    Không đọc, không viết hoài sẽ bị tịt đó bạn. Ngày xưa mình cũng khá văn, đạt bút xuống giấy là viết ào ào. Giờ viết không ra đoạn nào ra hồn hết
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 472 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Mình biết sẽ nhận gạch đá của các mẹ, nhưng mình không thấy thích cách viết quá trau chuốt và già dặn của bé. Mình thích cách viết hồn nhiên và gãy gọn hơn.
    Tuy nhiên, cực khâm phục bé vì đã nỗ lực hết sức và có sức học đều. Chỉ mong những tài năng như bé đừng bị bỏ phí hoặc bị nền giáo dục VN hiện tại làm cho thui chột đi, rất tiếc nếu bé không có đủ điều kiện để phát triển tiếp tục.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 412 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

em chẳng tin đây là bài văn của bé mới học hết lớp 5
    • 23 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Nhiều anh nhiều chị ở đây khó tính quá!
    • 5,857 Bài viết

• 15,626 Được cảm ơn

Giỏi thật. Nhưng mà chắc trúng tủ
    • 5,209 Bài viết

• 6,984 Được cảm ơn

Xem gợi ý giải đề thi lớp 10 môn toán
    đề văn mở thi tuyển lớp 10 hôm qua đây, khó kinh khủng
    • 1,771 Bài viết

• 2,139 Được cảm ơn

Đọc cái đề đã thấy như đi vào ma trận. Đọc bài văn bé viết thì thấy như đọc bài phát biểu của Bộ ngoại giao VN về vấn đề biển Đông ấy. Nó sáo rỗng thế không biết. Nếu bé được học tập trong một môi trường tích cực hơn thì sẽ tốt hơn nhiều.
    • 394 Bài viết

• 796 Được cảm ơn

Câu văn ngắn gọn, súc tích, có sức cuốn hút, lan tỏa cao. Lớn lên, nếu là nhà báo hay nhà văn thì hãy sử dụng ngòi bút của mình có ích cho xã hội nghe em!
    • 53 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kathi Xem bài viết
    Thật đúng là tuổi trẻ tài cao!

Nhặt sạn tí: dưng mà không phải "rát vàng", mà phải là "dát vàng" chứ nhỉ.
    Bác ơi bác tạo ra sạn thì có chứ bác nhặt sạn gì?
    Ký á, vẫn chưa chốt được chữ ký
    • 267 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Bài văn rập khuôn và cóp nhặt.
    • 304 Bài viết

• 2,092 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snow_fox134 Xem bài viết
    Ơ thế 1 em học sinh lớp 5 phải cảm nhận như thế nào để vừa lòng các mẹ trên này đây ạ?
    Thì mọi người cũng chỉ nói lên cảm nhận về bài văn này thôi mà! Theo tôi hiểu thì mọi người cũng không chê trách em bé, mà chê trách cách dạy văn của chúng ta đấy chứ!

Ngoài bài văn ấy ra thì phần làm bài ở những câu khác: phân tích câu, tìm các loại từ... của em bé cũng thật đáng nể rồi! (Ít nhất là với mình!)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kathi; 25/06/2012 vào lúc 08:13 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thêm một bài báo mới về Nguyễn Nga Nhi 1 năm sau bài báo đầu tiên nhé:
    http://thethaovanhoa.vn/dien-dan-van...5083027689.htm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thuốc ho Acemuc có dùng được cho người có thai!

TRong thời kỳ bầu bí mình rất hay bị ho kể cả ho khan và ho có đàm. Mỗi lần như vậy mình chẳng dám...

• Bài văn điểm 0 và lời phê của giáo viên

"Phê để thức tỉnh học sinh?" vậy có phải là phê để học sinh làm theo những gì như những lời hoa mỹ người ta thao thao bất tuyệt trên giảng đường, còn sự thật trơ trẽn ngoài đời thì không được động đến? nếu chung quy nói em này lạc đề thì không đúng- Vì bài văn cũng đã đưa ra 1 trong những...

• 16 ngày giành giật con từ tay tử thần của người mẹ

"Ngày thứ 3 lại là thông tin xấu, bác sĩ báo con phải thở máy, huyết áp không ổn định. Bố và mẹ...

• Vợ ốm nghén

Vợ ốm nghén PNCN - Sau khi lên thực đơn ngày mới, chồng lục tục dắt xe ra cổng. Vợ...

• Bài văn điểm 10 đầy xúc động của thủ khoa đại học Ngoại thương

Trong kỳ thi môn Ngữ văn lớp 6 năm 2003 của Trường THCS Lý Nhật Quang (thị trấn Đô Lương, Nghệ An) cô giáo chủ nhiệm đã ra đề thi như sau: “Em hãy kể về người mẹ kính yêu”. Bài văn của em Tăng Văn Bình làm đã đạt điểm 10 với lời phê của cô giáo bộ môn: “Cô tin ở em. Tương lai tươi sáng đang chờ...

• 138 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

[QUOTE=binhminh_mua05;25582312]Nghe "hơi"Văn thfi có vẻ giống cô B trường MC vì ngày xưa con mình học, giọng văn của cô cũng kiểu như vậy. Bài văn tả em bé đang ngủ trưa quá hay đến mức người lớn còn khó viết nữa là học sinh lớp 4[/QU
    Công nhận e này giỏi thật nhưng đúng như mẹ nói, giọng văn giống văn cô Bích trường MQ vì con mình cũng đã học cô.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3