ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Thích xen vào chuyện người khác - Thói xấu khó bỏ của nhiều người Việt

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 14,438 Bài viết

• 30,295 Được cảm ơn

Thích xen vào chuyện người khác - Thói xấu khó bỏ của nhiều người Việt

Sứ Giao - Theo Trí Thức Trẻ

Chen chúc nhau xem một vụ tai nạn chỉ để bàn tán cho thỏa tính hiếu kỳ, xía vào chuyện không phải của mình để đặt điều, xuyên tạc... là những biểu hiện của thói xấu thích xen vào chuyện người khác mà nhiều người Việt đang mắc phải.

Mới đây, một vụ tai nạn hy hữu và thương tâm đã xảy ra tại khu vực cầu Đoan Hùng, thị xã Phú Thọ, tỉnh Phú Thọ.

Theo nhân chứng có mặt tại hiện trường, vào khoảng 22h20, một chiếc xe khách mang nhãn hiệu Universe của nhà xe Hồng Thịnh chạy tuyến Hà Nội – Tuyên Quang khi đi tới khu vực đầu cầu Đoan Hùng bất ngờ bị mất lái vì tránh xe máy đi trước đầu xe.

Sau khi mất lái, chiếc xe khách đã lao thẳng vào một đám đông người dân đang tụ tập xem vụ va chạm giữa một ô tô và xe máy xảy ra từ trước đó.

Vụ việc khiến 1 người đã chết tại chỗ vì bị bánh xe ô tô khách chèn qua người, 10 người bị thương trong tình trạng nguy kịch được đưa tới bệnh viện Hùng Vương cấp cứu. Người tử vong được xác định là Đỗ Mạnh Đức, sinh năm 1990, ở khu hành chính Tân Long, thị trấn Đoan Hùng (huyện Đoan Hùng). Sáng hôm sau, có thêm một nạn nhân là chị Lê Thị Tám (45 tuổi, ở thị trấn Đoan Hùng) tử vong do bị thương nặng.

Nhiều người chứng kiến vụ việc cho biết nguyên nhân của vụ tai nạn là do nam thanh niên điều khiển xe máy đã vượt đầu xe khách, lạng lách sau đó bất ngờ rẽ khiến lái xe khách buộc phải đánh lái và gây tai nạn. Nhưng điều khiến mọi người vừa xót xa, thương cảm cho người xấu số, vừa bức xúc lại không phải chuyện chiếc xe máy vượt đầu xe khách, hay lái xe khách buộc phải đánh lái. Đó không hẳn là nguyên nhân thực sự gây ra vụ tai nạn nghiêm trọng.

Độc giả nick ATN99 chia sẻ trên một trang web: "Có những cái chết rất lãng xẹt. Chẳng biết nói gì hơn. Chia buồn cùng nạn nhân. Mình đi đường mà gặp đám đông như thế này toàn cố chạy qua chỗ đó, tự nhiên tụ tập làm gì những chỗ như thế ko biết nữa”.

Đồng tình với ý kiến này, một độc giả khác tên Long Nguyễn bình luận: “Tôi không hiểu sao người Việt mình cứ thích đông xúm đỏ vào xem tai nạn. Thứ nhất về tâm linh, không nên tập trung ở nơi có người mới chết, khí rất độc. Thứ 2 là người ta xúm vào đó chỉ để bình luận, xem cho thỏa mãn trí tò mò chứ nào muốn giúp đỡ gì?”

Hóng hớt xem tai nạn, xem đánh nhau là một trong vô số ví dụ về thói quen thích xen vào chuyện không phải của mình của một bộ phận người Việt. Nghe thì tưởng thói quen này ngược lại với thói vô trách nhiệm, bởi đã xen vào việc người khác nghĩa là cũng có ít nhiều sự quan tâm đến việc đó. Thế nhưng, rất nhiều người thích xen vào chuyện người khác lại chỉ vì tò mò, không phải do “thấy chuyện bất bình chẳng tha”. Họ tò mò về đời tư, về công việc của người khác, thích xen vào giữa các mối quan hệ cá nhân như tình cảm, gia đình dù chẳng có liên đới, hay gièm pha, buôn chuyện hoặc dựng chuyện về một người mặc dù chẳng ghét bỏ, thù hằn gì người ta.

Thích ngồi lê đôi mách và hóng hớt rồi kể lại với sự thật 20%, 80% còn lại là “mắm muối” để "xào nấu" là thói quen của những người thích xen vào chuyện người khác (Ảnh minh họa).

Trên báo chí, chúng ta quen với vô số tin đồn mà khi phỏng vấn người nổi tiếng, chính họ cũng cười méo xệch khi khẳng định không hiểu tin này ở đâu ra. Ngoài đời cũng vậy, ít nhiều trong chúng ta, đều đã 1 lần dính phải những tin đồn trên trời rơi xuống. Lý do bởi đâu? Chính là thói thích xen vào chuyện người khác, thích ngồi lê đôi mách và hóng hớt rồi kể lại với sự thật 20%, 80% còn lại là “mắm muối” để xào nấu của không ít người sống quanh ta.

Anh Phạm Nguyên (27 tuổi, đang công tác tại công ty nội thất P.V) kể lại câu chuyện của mình mà không biết nên cười hay mếu. Vợ chồng anh cưới nhau được 3 năm, đã có một nhóc tì 2 tuổi rưỡi. Đợt vừa rồi, vì vài xích mích vụn vặt trong gia đình, vợ chồng anh không tránh khỏi cãi nhau. Những cãi vã ấy dồn lại, tích tụ lại mà chưa được giải quyết thấu đáo nên trong cơn tức giận, vợ anh đùng đùng mang con về nhà ngoại, không thèm nói chuyện với chồng.

Trong khi anh Nguyên đang khổ sở vì chưa tìm được cách trò chuyện thẳng thắn, thì bên cạnh vợ anh lại xuất hiện những “chú chim lợn”, chính là hai cô bạn thân chưa chồng của vợ anh. Hai cô này được cái nhiệt tình, nhưng rất tọc mạch và tung tin đồn nhảm. Chưa biết chuyện nhà người ta thế nào, hai cô đã vu cho anh Nguyên cái tội bồ bịch nên “phũ” với vợ, không chịu trông con, lương “hai mấy triệu mà đưa vợ có 10 triệu”.

“Tôi không hiểu họ chui ở đâu trong văn phòng tôi mà biết rõ lương tôi thế, trong khi thu nhập của tôi chỉ xấp xỉ mười mấy triệu. Không hiểu họ ở đâu khi tôi chăm con, chiều vợ, mà dám khẳng định tôi là kẻ xấu xa như thế”, anh Nguyên bức xúc kể lại.

Hóa ra, chỉ nghe vài câu than thở của bạn thân là vợ anh, hai cô gái đã xuyên tạc thành một câu chuyện chẳng ra gì về anh với bạn bè, người quen liên quan đến vợ anh. Hai cô này còn "bơm vá" cho vợ anh đang giận dỗi bình thường, thành đòi ly thân và “không muốn nhìn mặt nữa”. Thấy tình hình căng thẳng, bố mẹ hai bên phải đứng ra giải quyết, anh Nguyên và vợ mới ngồi nói chuyện thẳng thắn với nhau. Sau hôm ấy, vợ anh đem con về nhà kèm theo yêu cầu của anh: chấm dứt quan hệ bạn bè cùng 2 “chim lợn” gần 30 tuổi vẫn chưa có người yêu. Thì ra, vì từng bị thất tình nên hai cô này quay ra chán đàn ông, nhân dịp vợ chồng bạn cãi nhau đã nhảy vào “quăng gạch, thả bom” cho… vui.

Những “chú chim lợn” như hai cô gái nói trên không hề ít trong thời buổi bây giờ. Có những cô gái rất giỏi tạo tin đồn, sự thật thì họ che giấu tới một nửa, chỉ nói ra chút ít còn đâu thêm thắt các tình tiết, thổi phồng như thể được chứng kiến cảnh đó. Trong công ty, hoặc bất cứ chỗ nào sống tập thể đều dễ dàng thấy các thành phần thích xen vào chuyện người khác, tò mò như thể chuyện ấy ảnh hưởng đến bản thân, nhưng thật ra lại chỉ xem cho vui, thi thoảng buông vài câu bình luận.

Câu “Trong nhà chưa tỏ, ngoài ngõ đã thông” thật đúng với chuyện của Mai Hương, nhà ở phố Tôn Đức Thắng - Hà Nội. Một hôm đi làm về, Hương tá hỏa khi thấy chị hàng xóm cầm tay mình, chép miệng lắc đầu nói: “Hương ơi chị thương em lắm, chồng như thế chẳng cần nữa em ạ. Còn cái Linh em gái em, nếu mà nó nghiện đập đá thì cho cai sớm em nhé”. Chị này còn nhanh nhảu bảo cô cách lắp camera trên xe theo dõi chồng. Hương vừa tức, vừa buồn cười nhưng vẫn gặng hỏi nốt xem tại sao lại có cái tin động trời như thế.

Hóa ra, các bà cô trong xóm thấy chồng Hương lâu không về nhà nên đồn luôn là anh này bỏ đi với bồ nhí. Còn em gái Hương hay ra khỏi nhà lúc 9h tối, nên bị cho là dân chơi… đập đá, bay lắc xuyên đêm. Trong khi sự thật chồng cô được điều sang Pháp học 2 năm, còn em gái Hương làm quản lý một pub (một dạng quán bar) nên phải đi làm muộn. Từ đó, Hương ác cảm hẳn với đám đàn bà ngồi lê đôi mách, gièm pha chuyện không phải của mình. Tin đồn kia Hương cũng chẳng thèm đính chính, bởi cô cho rằng: “Họ ra vẻ quan tâm nhưng thực ra chỉ xem mình có đau khổ vì chồng ngoại tình, em gái chơi bời không thôi”.

Lạ một điều là thói xấu ấy ngày càng trở nên khó bỏ, bởi đa phần những người hay xen vào chuyện người khác, đều cho rằng: “Nó có hại gì đâu? Không phải việc của mình, nói vài câu hay thêm nếm vài phần có chết ai!".

http://ttvn.vn/gioi-tre/thich-xen-vao-chuyen-nguoi-khac-thoi-xau-kho-bo-cua-nhieu-nguoi-viet-2020133090819877.htm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod1; 30/09/2013 vào lúc 01:05 PM. Lý do: bổ sung theo link nguồn
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 44 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Hí hí lều báo này chắc không vào topic Thanh Hằng, nếu có chắc cũng ví dụ thêm vài cái tên nổi bật. hí hí Hưng chỉ lên án cái xấu thôi, ai thấy mình xấu thì nhảy vào sồn sồn lên đi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,795 Bài viết

• 4,983 Được cảm ơn

Hiện tượng này ở vùng nông thôn thì càng hay gặp, thích ngồi lê đôi mách, buôn chuyện và thêm thắt gia vị, đi đâu cũng thấy các bà hàng xóm kê ghế buôn chuyện được.
    Mình bị bọ xít đái vào mắt, sưng húp mắt lên, hàng xóm chẳng ai hỏi thăm 1 câu nhưng ngấm ngầm suy đoán và kết quả là 1 buổi chiều chồng mình bị ông anh họ gọi ra giáo huấn '' Cô T ( là mình) có làm gì thì vợ chồng bảo ban nhau, chú ko đc đánh cô ấy như vậy', hàng xóm họ nói cho''....khủng khiếp
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 235 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Sao lại là người Việt nhỉ , nhà báo ăn nói gì mà vơ cả nắm , đúng là nhà báo Việt haiza

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPad
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 536 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    Hiện tượng này ở vùng nông thôn thì càng hay gặp, thích ngồi lê đôi mách, buôn chuyện và thêm thắt gia vị, đi đâu cũng thấy các bà hàng xóm kê ghế buôn chuyện được.
    Mình bị bọ xít đái vào mắt, sưng húp mắt lên, hàng xóm chẳng ai hỏi thăm 1 câu nhưng ngấm ngầm suy đoán và kết quả là 1 buổi chiều chồng mình bị ông anh họ gọi ra giáo huấn '' Cô T ( là mình) có làm gì thì vợ chồng bảo ban nhau, chú ko đc đánh cô ấy như vậy', hàng xóm họ nói cho''....khủng khiếp
    Không cần nông thôn đâu bạn, ngay các văn phòng ở trung tâm thủ đô cũng đầy.
    • 588 Bài viết

• 1,525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_trai_than_gio Xem bài viết
    Không cần nông thôn đâu bạn, ngay các văn phòng ở trung tâm thủ đô cũng đầy.
    chính xác luôn, văn phòng là trung tâm buôn chuyện, ai ko có tính nhiều chuyện là bị cho ra rìa hoặc bị đám nhiều chuyện cô lập ko sống nổi.
    Mình phát hiện ra 1 điều thú vị, ai mà ngoại hình mặt mũi càng xấu thì thói tọc mạch nói xấu càng dữ tợn, là chủ trì của các cuộc nói xấu bình luận người này người kia, còn ai mà xinh xắn đẹp gái thì lại cực kì hiền lành, chỉ quan tâm tới quần áo làm đẹp .... chứ ko quan tâm đến chuyện thiên hạ.
    xấu người thì xấu luôn cả nết, ko phải tất cả nhưng mình thấy đa phần là vậy.

• 655 Bài viết

• 3,124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong.Keo. Xem bài viết
    chính xác luôn, văn phòng là trung tâm buôn chuyện, ai ko có tính nhiều chuyện là bị cho ra rìa hoặc bị đám nhiều chuyện cô lập ko sống nổi.
    Mình phát hiện ra 1 điều thú vị, ai mà ngoại hình mặt mũi càng xấu thì thói tọc mạch nói xấu càng dữ tợn, là chủ trì của các cuộc nói xấu bình luận người này người kia, còn ai mà xinh xắn đẹp gái thì lại cực kì hiền lành, chỉ quan tâm tới quần áo làm đẹp .... chứ ko quan tâm đến chuyện thiên hạ.
    Quanh mình thì các bạn nữ kém xinh lại chăm chỉ, tốt bụng và năng động hơn những bạn xinh xinh. Các bạn xinh xinh thì còn bận search quần áo, mỹ phẩm,... nên những việc chung của ct ít khi mó tay lắm. Tất nhiên ai vừa xinh đẹp, vừa tốt bụng thì hoành tráng rồi Một vài chị vừa đẹp, vừa sành điệu lại giỏi giang, việc nước việc nhà đều chạy ro ro, lúc nào cũng tràn đầy sức sống, nhìn mà ngưỡng mộ không tả xiết

Tránh OT: Ở VN ghét nhất là bị tò mò tọc mạch về chuyện thu nhập, chồng, con,...Thật vô duyên vãi đạn, chả hiểu lấy quyền đâu mà cứ xoi mói bình phẩm người khác.
    • 1,090 Bài viết

• 1,537 Được cảm ơn

Hóng hớt xem tai nạn, xem đánh nhau là một trong vô số ví dụ về thói quen thích xen vào chuyện không phải của mình của một bộ phận người Việt.
    Đèn đỏ vẫn còn vài s thì đợi kg nổi, trong khi sẵn sàng nán lại dừng ngay giữa đường để xem coi ngta bị nạn thế nào (chỉ ngó hóng thôi)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuthuylovely; 30/09/2013 vào lúc 11:57 AM.
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

THấy việc của người khác mà không thêm vài câu bình luận, "đóng góp" sợ bảo là không quan tâm đến hàng xóm các bác ạ
    • 1,090 Bài viết

• 1,537 Được cảm ơn

Họ tò mò về đời tư, về công việc của người khác, thích xen vào giữa các mối quan hệ cá nhân như tình cảm, gia đình dù chẳng có liên đới, hay gièm pha, buôn chuyện hoặc dựng chuyện về một người mặc dù chẳng ghét bỏ, thù hằn gì người ta.
    Đây là việc làm của những người RẢNH nè ,
    • 536 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuthuylovely Xem bài viết
    Đây là việc làm của những người RẢNH nè ,
    Cũng chưa chắc rảnh đâu bạn. Mà nó như cái niềm vui hay sao ấy.
    • 300 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Đúng như bạn nói đó. Hôm rùi m nghe lỏm đc một câu chuyện vì m đi gội đầu, híc, đến khi nghe đến nhân vật mớ biết là m mà m thì ko thể biết nổi chuyện đó xảy ra với m bao giờ nữa. Người buôn là người cả năm m ko nc bao giờ, còn người tung tin chính là bác ruột đó ạ. Thật, chán ko buồn nhìn mặt.
    • 1,090 Bài viết

• 1,537 Được cảm ơn

Uhm, họ vui vì tự thấy mình "biết nhiều"...., thực ra là nhiều chuyện
    • 622 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Giống y chang cty mình , cty gì toàn các mụ già ế chồng, hoặc li dị chồng ... căm thù đàn ông ... suốt ngày ngồi rình rình các e trẻ đẹp xem có làm gì sai sót không rồi lên mặt dạy dỗ, tọc mạch với sếp ...
    Cty mình là cty DKSH gốc Thụy Sĩ đấy nhé, bạn nam nào vào đây là sướng vô cùng, được nguyên cả phi đội máy báy bà già ra sức cưng chiều luôn ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 868 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

bác này nói thế em tủi thân mất
    em đây cũng xấu nhưng mà vô tình vô tâm lắm
    chính em thấy mấy cô xinh cũng hay tọc mạch mà, kiểu như con gà tức nhau tiếng gáy, thấy đứa nào xinh hơn mình là bắt đầu bịa chuyện xỏ xiên

còn vụ đi đường gặp tai nạn thì hồi trước em chả bao giờ ngó vô, nhưng thầy giáo em bảo dù sao cũng nên ngó qua, biết đâu là người thân của mình thì sao
    No reason to STAY is a good reason to GO
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình tin rằng thói quen này sẽ dần dần khắc phục được thôi.
    • 1,569 Bài viết

• 4,216 Được cảm ơn

Người VN khoái nhất là hỏi người khác "Khi nào lấy chồng/vợ ?" với "Khi nào sinh con ?"
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,061 Bài viết

• 2,318 Được cảm ơn

Thêm 1 cái nữa là lương bao nhiêu, lương chồng/vợ bao nhiêu. Mình trả lời khéo là lương đủ sống và còn bị đuổi theo hỏi tiếp là đủ sống là bao nhiêu. Ớn chưa. Biết người hiếm muộn thì cứ phải cố gắng hỏi khi nào có con. Sao k kiếm 1 đứa cho vui nhà vui của. Họ đâu biết mấy câu hỏi đó làm người được hỏi buồn thế nào. Bởi vậy mình sợ về VN là vậy
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 789 Bài viết

• 1,964 Được cảm ơn

Hình như đó là niềm vui của nhiều người thì phải. Nhớ hồi lên phố cổ mua ít mứt, hôm đó đường họ cào hết lớp nhựa đi để rải nhựa mới nên lổn nha lổn nhổn. Mình dựng xe thế nào mà nó đổ kềnh ra cái chân chống cào xước cả chân. Về kể với đứa bạn cùng phòng, thế là nó thêm mắm dặm muối với mấy đứa phòng bên cạnh thành 'Cái Vân đi xe ẩu lắm, ngã trầy hết cả chân ra kìa' Lộn ruột
    • 3,588 Bài viết

• 8,875 Được cảm ơn

Đừng nhìn xinh hay xấu mà đánh giá về nội tâm của họ. Có những người cực kỳ xấu lại rất nhân hậu, kiêm tốn và thường chân thật nhưng có những kẻ có chút sắc hơn người lại rất ra vẻ ta đây rồi xảo trá cay độc, trước mặt vui vẻ nói cười,đằng sau thì chửi người như hát hay.
    Nhà mình ở ngã tư nên hay có nhiều vụ va chạm xe và mỗi lần như vậy mình ko thể bàng quan ngồi nhìn mà phải chạy ngay ra xem người ta bị sao ko để kịp thời cấp cứu nên cũng tùy vào hoàn cảnh mà đánh giá những người tham gia vào những vụ tai nạn là vô tâm, rỗi hơi
    Còn chuyện của 2 cô bạn gái vợ anh chàng trg bài thì đó là do họ quan tâm tới nhau, muốn vợ anh chàng "thắng" đc chồng( họ can thiệp sâu như vậy cũng do vợ anh ta nữa) nên việc anh chàng ở phái bên kia ghét bỏ chê bai 2 cô bạn là chuyện dễ hiểu
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

http://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

http://www.webtretho.com/forum/f237/...79/index3.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5