Thế mà mùa nhót lại về

• 2.82K Lượt chia sẻ
  • 10.1K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 149 Bài viết

• 3,908 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Thím Rọc bừng lông lên tỉn đi rạo Bồ Hồ hả .
    Gì chứ Bin tui lun tránh xa cái bồ hồ toàn đám nhờ quơ viêm cánh chen nhao lên rạo phố xả rác
    @Thým Bin: vocabulary của Thým hem còn từ nào xài ngoài chử bừng lông hử?

Hồ Gươm chỉ đẹp vào buổi tối. Đèn sáng lung linh. Một điều phải công nhựn Hà Nội ít rác hơn Sài Gòn.

Một góc nhìn khác của Hồ Gươm.

530_2560x1412_2
    Chỉnh sửa lần cuối bởi romeojuliet; 13/02/2017 vào lúc 01:03 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 687 Bài viết

• 9,928 Được cảm ơn

Những món quà từ Hà Nội thật ko thể quên được ấy. Nào là sấu chín, nhót chín, mơ ngâm ....
    • 406 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Ngày xưa thì nhiều vô biên, hầu như trong vườn nhà ai ngoài bắc cũng có!
    Nhót cũng nhiều loại, nhót ngọt, nhót chua,.....mà tất cả các loại đều phải trải qua giai đoạn " đánh phấn" tất!
    Mà giờ thì hầu như hết luôn rồi! vì chả ai ăn, cứ thấy cái cảnh nhót chín đỏ cả vườn, sau đó rụng đầy quanh gốc là thấy nó xót thế nào....
    Giờ lại vầy, đúng là nông nghiệp nước mình bó tay thật.
    Có quá nhiều thứ để có thể gìn giữ, để người nông dân có thể thoát khổ, nhưng ko ai đứng ra chỉ đạo hướng dẫn, quyết liệt 1 cách có tâm cả...
    Giờ thì quê đi hết, chỉ còn người già, và 1 phần con nít! lấy ai có sức mà đi xới vườn cho những luống rau!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,062 Bài viết

• 18,521 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Chua vãi tè. Mụ nào bí tiểu nên ăn quả ni
    Ôi giồi, thím Bin tả thế này nàm saao tui hình dung ra. Thế ăn nó có giống quả nho chua, cà na, khế hay quả chùm ruột hem?
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5,182 Bài viết

• 21,981 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    @Bin: mụ tránh Hồ Gươm ra thì mụ đi đâu? Mụ chỉ cho tui xem chỗ nào ở HN ko có bừng lông để lần sau tui dìa tui ghé thăm cho sáng mắt ra nào.
    Đừng chỉ tui ra ngoại ô chỗ nhà mụ ở nha. Chỗ nhà mụ tới mùa người ta đốt rạ khói cay mắt lắm.

@mebebi: quả nhót ăn giống như quả cà chua, nhưng nó có một cái hột cứng ở giữa. Nhưng nó chua mún té đái luôn,giống như ăn một lúc cả vốc chùm ruột vậy đó. Có nhót Thái thì ngọt hơn chút. Tóm lại nó rất đẹp vì lúc lỉu trên giàn rất là mọng và đỏ rực. Còn lại ăn cỡ vài trái chấm muối xong là xỉu.

@Roca: sao ông kêu ông bận mà cứ cà nhỏng cà nhỏng trên này vậy? rảnh quá hỉ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 149 Bài viết

• 3,908 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    @Roca: sao ông kêu ông bận mà cứ cà nhỏng cà nhỏng trên này vậy? rảnh quá hỉ?
    Còn weekend thì cà nhỏng chút chứ xao.

Hà Nội nhiều chổ đi chơi, nhưng buổi tối ra Hồ Gươm vui nhất . Gió mát, cảnh hồ lung linh .

View Hồ Gươm nhìn từ Avalon Cafe Lounge (top floor 73 Cầu Gổ).

Tấm nài tặng Bác metincoi, cám ơn Bác vì đã recommend chổ ngắm view Hồ Gươm buổi tối từ trên cao tuyệt đẹp và đồ ăn ngon khỏi chê.

008_2560x1401

066_2560x1371

(Thým Bin nhìn kĩ coi có miếng rác nào hem ?)

Street music in Hà Nội

043_2560x1780

P/S: ko biết trái Nhót nài. Chưa bao giờ thấy qua.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi romeojuliet; 13/02/2017 vào lúc 10:21 AM.
    • 2,824 Bài viết

• 13,823 Được cảm ơn

@Bin: mụ tránh Hồ Gươm ra thì mụ đi đâu? Mụ chỉ cho tui xem chỗ nào ở HN ko có bừng lông để lần sau tui dìa tui ghé thăm cho sáng mắt ra nào.
    Đừng chỉ tui ra ngoại ô chỗ nhà mụ ở nha. Chỗ nhà mụ tới mùa người ta đốt rạ khói cay mắt lắm.
    Nhà tui gần Bồ Hồ đi bộ vài phút tới, nhưng giờ nhiều bừng lông chui vào phố cổ quá nên tui cho thuê quách đỡ ngứa mắt khỏi ngắm bừng lông qua lại suốt ngài, tui ở chỗ khác mạn tủ lạnh tuy cũng có nhờ quơ nhưng mật độ thưa hơn, kiểu gì vẫn tránh cái Hồ Gươm ra cho đỡ nhức đầu. Tui hầu như ko đi rạo ở Bồ Hồ (trừ khi bắt buộc p tiếp đón bạn bè ở xa tới), muốn đi rạo tui ra khỏi xiên đường rạo cho sướng
    Kiếm chỗ nào HN 100% ko có bừng lông là không thể, mụ có chui vào HN chơi thì ra Hồ Tây, khu đường Hàn Quốc mà rạo thì đỡ bừng lông hơn, vì 2 bên đường đều là hồ, ko có nhà cửa, bừng lông ít ra đây chơi hơn
    • 2,824 Bài viết

• 13,823 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Ôi giồi, thím Bin tả thế này nàm saao tui hình dung ra. Thế ăn nó có giống quả nho chua, cà na, khế hay quả chùm ruột hem?
    Bó chưn, thím xả ra 1 đống cà na, chùm ruột .... tui ko biết là quả khỉ gì mà so
    So với nho chua, khế chua thì độ chua có thể cũng ngang ngửa, nhưng vị và độ mềm cứng của quả nhót nó khác, nhũn nhũn hơn
    • 2,824 Bài viết

• 13,823 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi romeojuliet Xem bài viết
    Hà Nội nhiều chổ đi chơi, nhưng buổi tối ra Hồ Gươm vui nhất . Gió mát, cảnh hồ lung linh .
    View Hồ Gươm nhìn từ Avalon Cafe Lounge (top floor 73 Cầu Gổ).
    (Thým Bin nhìn kĩ coi có miếng rác nào hem ?)
    Tui chả hiểu mắt thím nghếch lên nhìn đi đâu, chứ hồi Tết tui đưa người quen đi chơi bồ hồ, rác có ít hơn so với hồi bắn pháo hoa, nhưng nhìn mặt vỉa hè vữn thấy bửn bửn, loang lổ kiểu gì, ko sạch sẽ lém.
    Còn cái Avalon bé tí có mỗi 2-3 bàn nhìn xuống HG được thì toàn bị bừng lông đến trước ngồi lì chiếm chỗ, phục vụ toàn hỏi a/c uống lâu lóng hay nạnh , ví lị ngồi chỗ terrace sau lúc mưa chúng nó lười chảy thây ko chịu lau để bàn ghế ướt nhòem cho khách ngồi, lại còn muỗi nhiều như trấu, chuột bò lung tung trong nhà bếp
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 767 Bài viết

• 2,497 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Lâu rồi mới thấy quả nì, nãy giờ miệng trào toàn nước miếng, chua té đ....

Gởi từ ứng dụng Webtretho của game2008
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5,182 Bài viết

• 21,981 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Nhà mụ Bin gần chỗ tủ lạnh hử. Vậy khi nào về HN tui xẽ ghé thăm mụ, vì nhà chồng tui ở ngay chỗ cầu vượt Văn Cao thì phải. Gần cái con đường chuyên bán hoa Tết. Tui bít mụ iu thít bừng lông nên tui sẽ diện bừng lông style tới chơi. Hêhê. Rủ thêm thằng cha Rô ca gà mờ nữa. Mụ nhớ tiếp đón nhé. Tui sẽ có quà đặc biệt cho mụ.
    .
    Tui cũng ko thích hồ Gươm vì nó xanh lè ghê quá, nhưng tui thích Hồ Tây. Có lần đi xe mắy sáng sớm ở cái đường ven hồ, trời lạnh cóng, thấy mặt hồ như phủ sương rất đẹp.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 410 Bài viết

• 4,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Về hình dạng nó giống quả Khế Tây. Vị chua và chát tương đương nhau. Nhót chín có loại chua ( màu vàng) loại ngọt( màu đỏ) và loại bê đê vừa chua vừa ngọt ( màu vàng pha đỏ)

Gởi từ ứng dụng Webtretho của KooHii
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 8,746 Bài viết

• 26,815 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Nhót nấu canh chua thịt ngon thật là ngon. Vị chua dìu dịu, không gắt. Vì mùa nhót thật ngắn, quả nhót lại không bảo quản tủ lạnh được như sấu, me, nên bát canh chua nấu nhót càng thêm hấp dẫn. Đôi khi chỉ bận bịu chút thôi mà mùa nhót qua lúc nào rồi, chẳng kịp nấu bát canh chua thanh thanh nữa.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,824 Bài viết

• 13,823 Được cảm ơn

Nhà mụ Bin gần chỗ tủ lạnh hử. Vậy khi nào về HN tui xẽ ghé thăm mụ, vì nhà chồng tui ở ngay chỗ cầu vượt Văn Cao thì phải. Gần cái con đường chuyên bán hoa Tết. Tui bít mụ iu thít bừng lông nên tui sẽ diện bừng lông style tới chơi. Hêhê. Rủ thêm thằng cha Rô ca gà mờ nữa. Mụ nhớ tiếp đón nhé. Tui sẽ có quà đặc biệt cho mụ.
    .
    Tui cũng ko thích hồ Gươm vì nó xanh lè ghê quá, nhưng tui thích Hồ Tây. Có lần đi xe mắy sáng sớm ở cái đường ven hồ, trời lạnh cóng, thấy mặt hồ như phủ sương rất đẹp.
    Văn Cao tới tủ lạnh bắn 3 phát cà nông ko tới, nhưng gần tủ lạnh quá cũng chả hay hớm zề
    Mụ mặc đồ bừng lông zìa tui xách mụ ra hồ Thủ Nệ rửa hết phèn chua dồi mới tính tiếp, sau đó sẽ có món đu đủ without thìa mời mụ
    • 9,389 Bài viết

• 15,248 Được cảm ơn

.
    Eh gái Vy Caro lấy chồng rồi hả? Hèn gì bỏ chị em hết nhớ nó ghê

Ông Rô Méo tui để ý noi' chuyện hõng bao giờ nhắc tới tui, mần như ổng hõng biết tui .. mến sắc ổng ( nghe đồn đẹp trai há há )

Tui cũng hok biết nhót là trái gì thấy giống trái bình bát
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 422 Bài viết

• 2,623 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguoihattinhca Xem bài viết
    Eh gái Vy Caro lấy chồng rồi hả? Hèn gì bỏ chị em hết nhớ nó ghê

Ông Rô Méo tui để ý noi' chuyện hõng bao giờ nhắc tới tui, mần như ổng hõng biết tui .. mến sắc ổng ( nghe đồn đẹp trai há há )

Tui cũng hok biết nhót là trái gì thấy giống trái bình bát
    comment by WTT mobile view
    Ý chệ Tềnh nói bình bát này phải không? Hồi xưa trong trường mọc hoang nhiều lắm mà không biết trái ăn đc ko, thấy có trái bị chim ăn phân nửa mà hem dám làm Mai An Tiêm
    image001-7

Nghe "bình bát" thì trái mà em liên tưởng đầu tiên là trái này

1475823410_cong-dung-chua-benh-cua-trai-binh-bat-2

Hồi xưa nhà nhỏ bạn em nhiều lắm, nó toàn để rụng cho cá tai tượng ăn, lâu lâu nhớ tới đứa bạn thích bình bát đem cho 1 bịch để tủ lạnh ăn dần, giờ nó đi lấy chồng xa dzồi, không còn bình bát nữa
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ninoli; 15/02/2017 vào lúc 02:44 PM.
    THE OLYMPICS: I love knowing that somewhere in the world, all nations are together and playing games .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,537 Bài viết

• 2,035 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_be_nhien Xem bài viết
    em mua quả này 25k/kg trên hội thanh lí mẹ và bé nè, ăn chát ơi là chát
    Trước khi ăn phải xát nhẹ quả nhót vào quần áo cho đi hết cái óng ánh màu vàng đi, khi nào hết sạch hãy ăn, ko thì chát thôi rồi.
    • 2,824 Bài viết

• 13,823 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ninoli Xem bài viết
    Ý chệ Tềnh nói bình bát này phải không? Hồi xưa trong trường mọc hoang nhiều lắm mà không biết trái ăn đc ko, thấy có trái bị chim ăn phân nửa mà hem dám làm Mai An Tiêm
    image001-7
    Quả giống quả nhót, nhưng lá ko giống:
    GIÀN NHÓT:
    98466_20140403163625
    Chỉnh sửa lần cuối bởi binbin2014eee; 16/02/2017 vào lúc 01:14 AM.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5,182 Bài viết

• 21,981 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trong 2 hình của mụ Bin, quả phía trên là bình bát dây.
    • 502 Bài viết

• 926 Được cảm ơn

E mới mua nhót xanh 60k/kg ý.
    Nhót xanh phải ăn quả non, bé = ngón tay út, loại mà ăn đc cả hạt ý, hạt lúc ý vẫn còn non.
    Chua chua, chát chát, chấm vs muối tiêu hoặc mắm đường ăn ngon lắm luôn! Nhắc lại thèm rồi!
    Nhót chín thì phải bóp quanh quả, giống như ăn vú sữa ý, thì khi ăn mềm mà ngọt lịm luôn!
    E mê nhất món nhót ương, gần chín nấu vs cá khô, k nhớ tên nh con bé bé = ngón tay út thôi, ăn bùi bùi, thơm thowmk, chua ngọt, vào cơm lắm luôn
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4