ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Tháng lương thứ 13 có bị đánh thuế hay không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.4K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 63 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bình Dương:
    Gần 10 nghìn công nhân khiếu nại vì bị tính thuế tiền thưởng Tết
    (Dân trí) - Ngày 12/1, gần 10.000 công nhân Công ty TNHH điện tử Foster đóng tại KCN VSIP I, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương, đã khiếu nại đến các ngành chức năng và Ban Giám đốc Công ty việc tiền thưởng Tết (tháng lương 13) bị tính thuế một cách phi lý.

Ngay sau khi có thông tin này, Cục thuế Bình Dương đã vào cuộc và cho rằng việc trừ thuế vào tiền thưởng Tết là hoàn toàn sai, nên cần điều chỉnh ngay để tránh thiệt thòi cho công nhân.

Trước đó, nhiều công nhân của Công ty điện tử Poster đã bức xúc khi biết thông tin Công ty gộp chung tiền lương tháng 12 (gồm cả tiền tăng ca trong tháng) với tiền thưởng Tết (lương tháng 13) và tiền 12 ngày nghỉ phép năm để tính thuế. Gần 10 nghìn công nhân đã ngừng việc và khiếu nại đòi lại quyền lợi.

Theo ông Phan Thanh Sơn, Giám đốc Sở Lao động - Thương bình và Xã hội Bình Dương: Việc gần 10 nghìn công nhân của Công ty điện tử Poster ngừng việc không phải do đình công mà do xảy ra việc tính thuế vào tiền thưởng Tết là việc làm sai của bộ phận nghiệp vụ trong công ty dẫn đến việc khiếu nại trên. Sau khi rà soát lại các quy định, đại diện phía Cục thuế tỉnh Bình Dương cho rằng, việc gộp tiền lương hàng tháng và tiền thưởng Tết để tính thuế là chưa đúng; không có việc tính thuế vào tiền thưởng Tết lương tháng 13 của công nhân.

Cùng ngày, các ngành chức năng tỉnh Bình Dương đã giải thích và yêu cầu Công ty Foster nhanh chóng điều chỉnh ngay sự sai sót này và ra thông báo sớm nhất đến toàn thể công nhân để ổn định lại sản xuất trước khi nghỉ Tết Nhâm Thìn.

http://dantri.com.vn/c20/s20-556392/...thuong-tet.htm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 63 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

E mới đọc được tin này và có xác nhận trên sở công thưong (vì bên e là VPDD) thì được biết, lương tháng thứ 13 không bị đánh thuế. Công ty các mẹ thì thế nào à. Trường hợp đã bị thu thuế rùi thì chắc phải đợi quyết toán xong lấy lại tiền nhỉ?
    • 114 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Lương tháng 13 của em cũng bị đánh thuế
    • 748 Bài viết

• 1,980 Được cảm ơn

Chết rùi!
    Bên em bị đánh thuế mà đánh nhiều nữa là đằng khác. Năm nào cũng vậy!
    Vậy có mẹ nào biết quy định bằng văn bản như thế nào không?
    Cho em xin với!
    Cám ơn rất nhiều!
    • 799 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Mình nghĩ chắc báo đưa tin .......... thiếu

Ví dụ : luơng T12 hay thưởng của năm 2011 mà chi trả vào năm 2012 thì không quyết toán thuế TNCN năm 2011.

Có khả năng CTy này chi trong năm 2012 nhưng lũy kế thu để quyết toán thuế vào năm 2011, như thế mọi người sẽ bị thu thuế nhiều lắm, vì toàn bộ thu nhập tháng 12 ( kể cả luơng và thưởng) sẽ bị cộng dồn lại nhiều hơn thu nhập các tháng khác .

Cục thuế tỉnh BD không thể đứng cao hơn Luật thuế đc .
    • 36 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

tóm lại được tiền thưởng tết thì có phải nộp thuế không các chị? em không làm kế toán nên không biết rõ nhưng thưởng tết vừa rồi thì thấy có bị trừ thuế TNCN mà em được có 1/2 tháng lương thôi
    • 63 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

E gọi điện hỏi người quản lý bên Sở công thương rùi. Họ trả lời là lương thuế tháng 13 không bị thu thuế, ai đã bị thu thì khi làm quyết toán sẽ đc trả lại. Nhưng e cũng đang tìm văn bản hướng dẫn nhưng chưa có. Ai có thì share giùm mọi người nhé.
    • 799 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Em nên gọi điện cho cơ quan thuế mà hỏi, hỏi SCT làm gì .

Tính đến thời điểm hiện nay, những thu nhập từ tiền luơng, tiền công vẫn thu thuế bình thường.

QTT năm 2011 thì phải chờ hướng dẫn, biết đâu lúc đó lại thay đổi thì cũng mừng.
    • 63 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bên e VPDD thì đóng thuế trên SCT chị à.
    Không liên quan j đến cục thuế à.
    • Vgb
    • 4 năm
    • 2,165 Bài viết

• 3,783 Được cảm ơn

Các mẹ đừng mừng vội, vẫn thấy thu thuế TNCN ầm ầm mà, năm nào chả thu, một năm có khi ngả ra thu mấy lần, còn thiếu là còn thu, cuối năm này còn thu chuyến vớt của năm trước mà. Nói chung cứ thấy điện thoại "keng" một cái là biết xiền ra đi thôi. Chả thấy tháng 13 được trừ ra bao giờ.
    • 799 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiuyen_84 Xem bài viết
    Bên e VPDD thì đóng thuế trên SCT chị à.
    Không liên quan j đến cục thuế à.
    Chị ko biết em có ở SG ko?

Nộp thuế TNCN của VPDD cho Sở TM hay Cục thuế là do mình lựa chọn.

Nếu em làm việc với STM thì QTT cũng ở STM.

Ở SG thì chưa bao giờ có quy định là " thưởng " không phải nộp thuế TNCN. Thậm chí luơng tháng 13 mà đến 31/12 chưa nhận cũng phải kê khai vào và nộp thuế luôn .

Chị ở SG nha .

Mà nếu muốn mai kia ko bị truy thu thuế í , em nên có cái công văn trả lời của SCT cho rõ ràng và chắc ăn. Chị cam đoan sẽ ko ai cho em cái cv đó đâu .
    • 2,572 Bài viết

• 3,604 Được cảm ơn

Cái ông nhà báo viết báo mà chả biết m viết j. Lương tháng 13 or thưởng Tết đều phải tính thuế TNCN nhé, k có chuyện k phải đóng thuế đâu, vì thuế TNCN từ tiền lương tiền công là sẽ tính trên tất cả các thu nhập có tính chất tiền lương tiền công( bao gồm cả tiền thưởng - nếu có), chỉ miễn thuế đối với tiền overtime, công tác phí...etc.. thôi- đọc lại luật thuế TNCN( và lưu ý là chỉ miễn đối với phần over thôi nhé). Chẳng qua, nếu ktoan khéo ra thì sẽ k cộng tất cả vào tính thành TNCT của tháng 12 mà sẽ chỉ tính P.I.T dựa vào tiền lương, tiền công của tháng 12 thôi, còn phần tiền thưởng và tiền phép thì sẽ cộng vào TNCT của cả năm khi làm qtoan/12 tháng để giảm mức TNCT để giảm mức thuế phải đóng trong tháng 12 thôi.
    VD: 1 anh công nhân lương 7tr, thưởng 10tr, tiền trả phép 1tr, có 2 ng phụ thuộc. Như thế, nếu ktoan chỉ tính lương tháng 12 là TNCT thì anh này sau khi giảm trừ, vẫn chưa phải chịu thuế. Nhưng nếu ktoan cộng tất cả thành: 18tr thì sau khi -7.2tr= 10.8tr anh này sẽ phải nộp thuế là: 830k. Mà thực tế, nếu cộng vào thu nhập của cả năm để tính qtoan rồi /12 thì số thuế anh này phải đóng chỉ là 280k cho cả năm 2011 thôi( do đc miễn 5 tháng ở bậc 1).
    Công nhân bức xúc có lẽ do cách tính như trên của ktoan. Cả năm chả bị trừ thuế TNCN, tự dưng tháng 12 bị trừ thuế họ chả nhảy lên. Với họ 100k-200k còn quý nói j trừ nhiều hơn?!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi menghe81; 14/01/2012 vào lúc 11:33 AM.
    • 158 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Bên em cũng đang băn khoăn về vấn đề thuế TNCN này.
    Theo em hiểu thì trước kia cách tính thuế TNCN là dựa vào nguồn gốc phát sinh thu nhập. Theo đó, thu nhập từ lương tháng thứ 13 được coi là thu nhập của cả năm và khi tính thuế cho tháng 12 mình có thể lấy lương tháng 13/12 + lương tháng 12 để ra tổng thu nhập chịu thuế phát sinh của tháng 12 trong năm. Hoặc là ko kê khai thu nhập trong tháng 12 mà chỉ thể hiện trong quyết toán thuế của năm. (Cái này em cũng ko rõ là cách nào thì đúng).
    Tuy nhiên, sau khi có sự thay đổi thì hiện tại thuế thu nhập được tính dựa trên thu nhập thực tế được chi trả. Nghĩa là, thu nhập phát sinh trong tháng nào thì kê khai trong tháng đó. Ví dụ, lương tháng 12 trả trong tháng 1 của năm sau thì được coi là thu nhập của tháng 1 và kê khai thuế cho kỳ thuế tháng 1. Nếu căn cứ như vậy thì tháng lương tháng 13 nếu được trả trong tháng nào thì được tính vào thu nhập của tháng đó, chứ không được coi là thu nhập của cả năm để chia bình quân 12 tháng.
    Thêm nữa, không thể có chuyện lương tháng 13 không phải nộp thuế TNCN như bạn gì đó nói ở trên. Ở đây chỉ là cách tính toán:
    1. Tính gộp hết vào tháng chi trả thu nhập và kê khai thuế. Theo cách tính này thì mức thuế khấu trừ của người lao động sẽ cao hơn quyết toán thuế của năm. Và người lao động chỉ được nhận lại khoản tiền nộp thừa sau khi có quyết toán thuế.
    2. Lương tháng thứ 13 được tính bình quân và kê trong tất cả các tháng của năm. Cách này gần với quyết toán thuế nhất.
    3. Lương tháng thứ 13 ko kê khai thuế của tháng mà chỉ thể hiện trên quyết toán thuế của năm. Cách này người nộp thuế sẽ được lợi vì sẽ ko phải trả thuế ngay cho phần thu nhập tháng thứ 13.
    Các doanh nghiệp cũng đang nóng lóng muốn biết cơ quan thuế sẽ hướng dẫn ntn cho việc kê khai thuế này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 799 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Tính thuế sai, hàng ngàn công nhân ngưng việc

TT - Ngày 13-1, khoảng 10.000 công nhân của Công ty TNHH điện tử Foster VN (Khu công nghiệp VSIP I, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương) đã trở lại làm việc khi công ty thông báo sẽ xem xét lại cách tính thuế khi gộp chung vào tiền thưởng tết, tiền tăng ca.

Ngày 12-1, công nhân đã ngưng việc, khiếu nại đến các ngành chức năng tỉnh và ban giám đốc công ty về việc “đánh thuế tiền thưởng tết”. Ông Nguyễn Văn Khương, phó chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh, cho biết: “Cách gộp vào tính thuế chung như vậy là sai, chúng tôi đã yêu cầu phía công ty tách bạch các khoản, kiểm tra, tính toán lại và thông báo cho công nhân biết”. Chi cục Thuế Bình Dương cho rằng việc gộp tiền lương, tiền tăng ca và tiền thưởng tết để tính thuế là chưa đúng. Tuy nhiên, cần phải xem xét lại cụ thể cách tính lương của công ty mới xác định được chi tiết nào chưa đúng, riêng khoản tiền tăng ca vượt số giờ theo quy định mà tính thuế là sai hoàn toàn.

ANH THOA
    http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/4...gung-viec.html

Báo TT viết rõ hơn và đúng hơn
    • 19 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mua xuan cua me Xem bài viết
    Bên em cũng đang băn khoăn về vấn đề thuế TNCN này.
    Theo em hiểu thì trước kia cách tính thuế TNCN là dựa vào nguồn gốc phát sinh thu nhập. Theo đó, thu nhập từ lương tháng thứ 13 được coi là thu nhập của cả năm và khi tính thuế cho tháng 12 mình có thể lấy lương tháng 13/12 + lương tháng 12 để ra tổng thu nhập chịu thuế phát sinh của tháng 12 trong năm. Hoặc là ko kê khai thu nhập trong tháng 12 mà chỉ thể hiện trong quyết toán thuế của năm. (Cái này em cũng ko rõ là cách nào thì đúng).
    Tuy nhiên, sau khi có sự thay đổi thì hiện tại thuế thu nhập được tính dựa trên thu nhập thực tế được chi trả. Nghĩa là, thu nhập phát sinh trong tháng nào thì kê khai trong tháng đó. Ví dụ, lương tháng 12 trả trong tháng 1 của năm sau thì được coi là thu nhập của tháng 1 và kê khai thuế cho kỳ thuế tháng 1. Nếu căn cứ như vậy thì tháng lương tháng 13 nếu được trả trong tháng nào thì được tính vào thu nhập của tháng đó, chứ không được coi là thu nhập của cả năm để chia bình quân 12 tháng.
    Thêm nữa, không thể có chuyện lương tháng 13 không phải nộp thuế TNCN như bạn gì đó nói ở trên. Ở đây chỉ là cách tính toán:
    1. Tính gộp hết vào tháng chi trả thu nhập và kê khai thuế. Theo cách tính này thì mức thuế khấu trừ của người lao động sẽ cao hơn quyết toán thuế của năm. Và người lao động chỉ được nhận lại khoản tiền nộp thừa sau khi có quyết toán thuế.
    2. Lương tháng thứ 13 được tính bình quân và kê trong tất cả các tháng của năm. Cách này gần với quyết toán thuế nhất.
    3. Lương tháng thứ 13 ko kê khai thuế của tháng mà chỉ thể hiện trên quyết toán thuế của năm. Cách này người nộp thuế sẽ được lợi vì sẽ ko phải trả thuế ngay cho phần thu nhập tháng thứ 13.
    Các doanh nghiệp cũng đang nóng lóng muốn biết cơ quan thuế sẽ hướng dẫn ntn cho việc kê khai thuế này.
    Bạn nói đúng ý mình quá. Mình cũng đang đau đầu vụ này. Cty mình trả lương 13 vào tháng 1 nên nó sẽ được tính vào thu nhập của tháng 1, mà nếu thế thì đóng thuế cao lắm. Mình đang định làm theo phương án 3 của bạn mà cty ko chịu.
    • 182 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bikhoanick Xem bài viết
    Bạn nói đúng ý mình quá. Mình cũng đang đau đầu vụ này. Cty mình trả lương 13 vào tháng 1 nên nó sẽ được tính vào thu nhập của tháng 1, mà nếu thế thì đóng thuế cao lắm. Mình đang định làm theo phương án 3 của bạn mà cty ko chịu.
    Sao lại cao hơn được bạn nhỉ?
    Nói chung là không nên kê khai vào T12 vì thực chất bao giờ chi trả lúc đó mới phát sinh nghĩa vụ nộp thuế. Việc Kê khai vào năm sau là hợp lý và vẫn là mỗi năm 13 tháng lương do tháng 13 đã .gối từ đầu năm. Mình nghĩ tính sâu xa thì cách làm này vẫn có lợi cho người lao động vì càng ngày mức khởi điểm chịu thuế càng được cao hơn.
    • 1,200 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Hình như bài báo này, báo dân trí đã gỡ xuống, giờ tìm bài gốc không ra.
    • 251 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Em cũng bị đánh thuế tháng lương thứ 13 và tất cả thưởng thiếc nói chung mà...
    • 1,551 Bài viết

• 2,811 Được cảm ơn

Mình cũng thường xuyên làm về thuế TNCN thì mình thấy rằng:

- Tất cả các khoản thu nhập của người lao động gồm: lương, thưởng, lương tháng 13 đều phải đóng thuế TNDN.

- Khi quyết toán thuế TNCN của năm thì căn cứ vào số tiền lương, tiền thưởng thực trả trong năm mà người lao động nhận được để tính thuế.

- Hàng tháng khi thanh toán tiền lương tiền thưởng của người lao động thì DN tạm giữ lại và khi quyết toán năm nếu DN đã tính thừa tiền thuế thì trả lại cho người lao động.

Do năm 2011 có sự ưu đãi miễn giảm thuế TNCN bậc 1 cho người lao động từ tháng 8/11 đến tháng 12/2011 nên nếu các bạn muốn lợi cho người lao động thì nên:

- Chi trả tiền lương tháng 12 và tiền lương tháng 13 vào luôn tháng 12/2011 để sau khi quyết toán và tính thu nhập bình quân năm nếu thu nhập của người lao động phải đóng thuế TNCN nằm trong bậc 1 thì chỉ phải đóng thuế từ tháng 1 đến tháng 7, còn từ tháng 8 đến tháng 12/11 được miễn.

Trường hợp thu nhập người lao động nằm trong diện nộp thuế từ bậc 2 trở đi thì không được rồi.

Mình năm 2011 phải làm chi trả cho người lao động hết tiền lương 13 vào tháng 12 mặc dù là chưa chi về thực tế nhưng sổ sách thì vẫn hạch toán chi. vì phần lớn lao động bên mình nằm ở mức 1 như vậy cũng đỡ rất nhiều cho anh em. Vì năm 2012 không biết có được miễn giảm gì khômg
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha
    Con yêu khỏe mạnh và bình an 9m10d con nhé
    Bố mẹ và chị iu con nhiều lắm

KKC: 11/5/13
    Ngày RT: 23/5/13
    29/6/13 Bé con đã có tim thai trộm vía con yêu, mạnh khỏe con yêu nhé
    6/7/13 Bé con của mẹ được 8w3d CRL = 19mm, tim thai 181 l/p
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 678 Bài viết

• 775 Được cảm ơn

Bất cứ khoản thu nhập nào quá hạn mức miễn thuế TNCN đều phải nộp thuế hết. Tiền thưởng cũng không ngoại lệ, vấn đề là công ty đó trừ vào thời gian này là không khôn ngoan thôi
    Khi ta ở đất chỉ là nơi ta ở..khi ta đi đất bỗng hóa cây vàng
    Vàng lên giá quá.. Em đi chết đây ...

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2