ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Sữa Ensure “không được bán ở Việt Nam” vẫn bày bán tràn lan

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3,035 Bài viết

• 2,273 Được cảm ơn

Mới đây, đại diện hãng sữa Abbott (Mỹ) đã có công văn gửi đến các cơ quan chức năng tố cáo Công ty TNHH Đầu tư Phát triển Song Nam có hành vi giả mạo hồ sơ để nhập khẩu một số sản phẩm sữa Ensure.

Trong công văn gửi các cơ quan chức năng Việt Nam, Abbott khẳng định không hề ủy quyền cho công ty Song Nam để nhập khẩu, bán sữa Ensure hay bất kỳ sản phẩm nào của Abbott tại Việt Nam. Abbott cũng tố cáo tài liệu Song Nam sử dụng để hợp pháp hóa việc nhập khẩu sữa đã giả mạo con dấu của Abbott. Lời khẳng định từ chính hãng sản xuất đòi hỏi các cơ quan phải vào cuộc điều tra làm rõ vụ việc.

Theo thông tin từ Abbott, tại thị trường Việt Nam hiện nay, sản phẩm Ensure nước được hãng này ủy quyền phân phối chỉ có Ensure Gold Vigor, còn loại sữa Ensure mà Song Nam bán là dòng sản phẩm cũ và có giá bán thấp hơn.

Đặc biệt, theo tìm hiểu trên thị trường, các sản phẩm này được Song Nam dùng một nhãn phụ dán đè lên bao bì gốc để che giấu dòng chữ “Not to be sold in Vietnam or Mexico” (nghĩa là: “Không được bán tại Việt Nam và Mexico”).

Các chai sữa ghi rõ "Không được bán tại Việt Nam hoặc Mexico" nhưng vẫn được bán tràn lan

Thông tin chính xác từ hãng sản xuất về loại sữa Ensure Nutrition Shake là dòng sản phẩm không được phép phân phối tại thị trường Việt Nam. Theo nhà sản xuất, Ensure Gold Vigor do nhà phân phối chính thức của Abbott là Công ty TNHH Dinh dưỡng 3A đưa ra thị trường là sản phẩm có công thức tiên tiến nhất, chứa hệ Sure System bổ sung thêm dưỡng chất Caltrius với hàm lượng Canxi cao hơn 60% (so với Ensure nước chai nhựa thông thường), cùng các vitamin và khoáng chất cần thiết giúp trí tuệ minh mẫn, đồng thời tốt cho tim và khung xương. Sản phẩm này được đăng ký với Cục An toàn vệ sinh thực phẩm (Bộ Y tế).

Lời khẳng định này của Abbott được đưa ra trong bối cảnh người tiêu dùng VN không khỏi bối rối khi trên thị trường có nhiều loại sữa Ensure nước được bày bán, nhưng không rõ nguồn gốc xuất xứ, hoặc có nhãn phụ nhưng lại dán đè lên dòng chữa in trên vỏ chai “Not to be sold in Vietnam or Mexico”.
    Abbott khẳng định 3A là công ty phân phối chính thức, và dòng sữa nước bán ở VN chỉ có Ensure Gold Vigor

Cũng theo Abbott, hàng trôi nổi không được phân phối và vận chuyển theo tiêu chuẩn và sự giám sát của nhà sản xuất có thể khiến chất lượng sản phẩm bị ảnh hưởng, không còn đạt tiêu chuẩn, thành phần và an toàn cho người sử dụng như cam kết của hãng.Vì vậy Abbott Việt Nam khuyến cáo người tiêu dùng nên chọn sản phẩm có nhãn 3A là công ty phân phối chính thức của Abbott tại Việt Nam để đảm bảo chọn đúng sản phẩm chất lượng dành cho người Việt.

http://dantri.com.vn/kinh-doanh/sua-ensure-khong-duoc-ban-o-viet-nam-van-bay-ban-tran-lan-814601.htm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 185 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Thông tin hay thế này mà không thấy nhiều người đọc
    :Angel:
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,413 Bài viết

• 4,374 Được cảm ơn

Có gì mà hay. Not to be sold in Vietnam không có nghĩ là sữa không đạt chuẩn, chỉ là do Abbot chưa hoàn tất về thủ tục hành chính hoặc vướng mắc gì đó với 2 nước này thôi. Mà người tiêu dùng thì chỉ cần biết sữa đạt chuẩn, và còn hạn sử dụng là ok. Phần còn lại để thuế và hải quan người ta lo. Mình thấy vài báo chả giải quyết được vấn đề nêu ra. Ít nhất cũng phải giải thích được vì sao lại có dòng chữ đấy chứ,
    • 7,381 Bài viết

• 17,174 Được cảm ơn

Thế túm lại cái thằng 3A kia bán bao nhiêu 1 chai? Nếu mà đắt hơn thì em cứ ngoài luồng em xơi.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 3,086 Bài viết

• 4,349 Được cảm ơn

“Not to be sold in Vietnam or Mexico”
    bán chai sữa này cho cả thế giới chỉ trừ 2 nước này, mình đọc xong thấy có lẽ chai sữa này chất lượng còn tốt hơn Vigor đang bán ở VN
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,086 Bài viết

• 4,349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Thế túm lại cái thằng 3A kia bán bao nhiêu 1 chai? Nếu mà đắt hơn thì em cứ ngoài luồng em xơi.
    45k/chai Ensure Gold Vigor, hồi đầu tháng mình mới mua ở Coopmart, thấy trên vatgia rao mấy chai sữa Ensure xách tay có 33k à, sữa ở VN đúng là bị chém cắt cổ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoa_si; 13/12/2013 vào lúc 01:32 PM.
    • 2,459 Bài viết

• 1,221 Được cảm ơn

Hồi bầu toàn uống ensua này nhưng là hộp sắt chứ không phải nhựa như bây giờ,
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo
    • 1,279 Bài viết

• 2,065 Được cảm ơn

Mình uống cả 2 loại sữa này rồi. chai màu xanh ngon hơn chai màu vàng. về cảm nhận chai màu xanh: sánh hơn, thơm hơn, béo hơn . giá mình mua ngoài thì cái màu vàng cao hơn.
    đang thắc mắc tại sao có dòng chữ k bán cho dân Việt và dân Xì?
    • 5,979 Bài viết

• 21,675 Được cảm ơn

Mình uống chai xanh này rồi, thơm ngon vô cùng tận. Mình ko nghĩ có sữa nào lại ngon như vậy. Mình được bạn ở Mỹ xách về cho và lúc đó cũng ngạc nhiên vì dòng chữ "not be sold in Vietnam and Mexico". Cơ mà đó là do khâu thủ tục ở 2 thị trường này chưa hoàn tất mà thôi.
    • 253 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Trong công văn gửi các cơ quan chức năng Việt Nam, Abbott khẳng định không hề ủy quyền cho công ty Song Nam để nhập khẩu, bán sữa Ensure hay bất kỳ sản phẩm nào của Abbott tại Việt Nam. Abbott cũng tố cáo tài liệu Song Nam sử dụng để hợp pháp hóa việc nhập khẩu sữa đã giả mạo con dấu của Abbott. Lời khẳng định từ chính hãng sản xuất đòi hỏi các cơ quan phải vào cuộc điều tra làm rõ vụ việc.

Theo thông tin từ Abbott, tại thị trường Việt Nam hiện nay, sản phẩm Ensure nước được hãng này ủy quyền phân phối chỉ có Ensure Gold Vigor, còn loại sữa Ensure mà Song Nam bán là dòng sản phẩm cũ và có giá bán thấp hơn.
    Anh không ủy quyền cho tôi thì tôi mua sản phẩm của anh qua một bên thứ ba, vấn đề là cái sữa tôi nhập về anh có dám nói nó giả không?

Mà cái sản phẩm bán cho cả thế giới, trừ Việt Nam và Mexico, lại là sản phẩm "cũ hơn", hô hô, thế ra Việt nam được ưu tiên là nước có dòng sản phẩm mới nhất cơ đấy?

Thực ra thông tin quan trọng nhất ở đây là dòng sản phẩm không bán tai Việt Nam này "có giá thấp hơn" dòng sản phẩm đang bán tại Việt Nam, thông tin này do chính hãng sản xuất thừa nhận.

Vậy điều gì đằng sau vụ tố cáo này?

Thứ nhất, bạn Song Nam chơi khôn, nhập hàng Ensure về sau lưng bạn Abbott, vì thế bạn 3A (đại diện bán hàng của Abbott ở Việt Nam) bị mất độc quyền.

Thứ hai, quan trọng hơn, đó là bạn Abbott đã sáng chế ra một loại sữa có thương hiệu mới chỉ bán riêng cho Việt Nam với giá đắt hơn loại tương đương trên thế giới . Giá bán lẻ trên thị trường của cái loại "dành riêng cho Việt Nam" này đắt gấp rưỡi loại "thế giới" của Song Nam nhập về.

Tóm lại, tôi đang chăn dắt nhân dân Việt Nam bằng loại sữa giá đắt, có thằng nó nhập sữa rẻ về nên tôi ế hàng đắt, tôi phải tìm cách chém nó thôi.

Ủng hộ Song Nam mang sữa rẻ về, đả đảo Abbott và 3A bán sữa đắt cho dân Việt nam
    • 474 Bài viết

• 2,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    3A 45 ngàn 1 chai, ngoài luồng 42 ngàn 1 chai, 1 block 4 chai. Vô pharmacy mua cho rẻ
    chênh lệch 3 ngàn 1 chai chắc là tiền bôi trơn cho Abbott
    • 557 Bài viết

• 1,536 Được cảm ơn

Mình không rành về luật, về kinh doanh, nhưng tự nhiên đọc thấy cái dòng "không được bán ở tại VN và Mex" tự nhiên thấy buồn quá. Sao lại có sự phân biệt vậy? Hay là 2 thị trường này ko được dùng sản phẩm chất lượng như những nước khác? Tại sao chỉ co loại đó ko được bán ở VN còn loại khác thì được. Bạn nào rành vấn đề giải thích hộ mình với.
    • 3,086 Bài viết

• 4,349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ko-hi Xem bài viết
    Mình uống cả 2 loại sữa này rồi. chai màu xanh ngon hơn chai màu vàng. về cảm nhận chai màu xanh: sánh hơn, thơm hơn, béo hơn .
    vậy để tìm mua hàng nhập lậu uống thử thứ gì bán cả thế giới trừ VN đảm bảo rẻ và chất lượng hơn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Bạn học lớp mấy rồi? Có hiểu thế nào là đại lý độc quyển kg? Có đọc cái đoạn vận chuyển kg đúng phương pháp ảnh hưởng đến chất lượng sữa không? Nếu tọng sữa không rõ nguồn gốc vào họng rồi lăn ra thì lúc đấy có nhảy ngược lên chửi hãng kg biết cách ngăn chặn hàng lậu, hàng giả kg?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bowthoi Xem bài viết
    Anh không ủy quyền cho tôi thì tôi mua sản phẩm của anh qua một bên thứ ba, vấn đề là cái sữa tôi nhập về anh có dám nói nó giả không?

Mà cái sản phẩm bán cho cả thế giới, trừ Việt Nam và Mexico, lại là sản phẩm "cũ hơn", hô hô, thế ra Việt nam được ưu tiên là nước có dòng sản phẩm mới nhất cơ đấy?

Thực ra thông tin quan trọng nhất ở đây là dòng sản phẩm không bán tai Việt Nam này "có giá thấp hơn" dòng sản phẩm đang bán tại Việt Nam, thông tin này do chính hãng sản xuất thừa nhận.

Vậy điều gì đằng sau vụ tố cáo này?

Thứ nhất, bạn Song Nam chơi khôn, nhập hàng Ensure về sau lưng bạn Abbott, vì thế bạn 3A (đại diện bán hàng của Abbott ở Việt Nam) bị mất độc quyền.

Thứ hai, quan trọng hơn, đó là bạn Abbott đã sáng chế ra một loại sữa có thương hiệu mới chỉ bán riêng cho Việt Nam với giá đắt hơn loại tương đương trên thế giới . Giá bán lẻ trên thị trường của cái loại "dành riêng cho Việt Nam" này đắt gấp rưỡi loại "thế giới" của Song Nam nhập về.

Tóm lại, tôi đang chăn dắt nhân dân Việt Nam bằng loại sữa giá đắt, có thằng nó nhập sữa rẻ về nên tôi ế hàng đắt, tôi phải tìm cách chém nó thôi.

Ủng hộ Song Nam mang sữa rẻ về, đả đảo Abbott và 3A bán sữa đắt cho dân Việt nam

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 902 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

chưa thấy cái đất nước nào mà mặt hàng tiêu dùng nhu cầu hằng ngày bị làm giá kinh đến thế,k chịu nỗi !
    HƠN 200 SUẤT DẦU DỪA TẶNG MIỄN PHÍ ƯU TIÊN CHO THÀNH VIÊN CỦA WEBTRETHO,NHANH TAY ĐĂNG KÝ NHA...KV HCM VÀ PHỤ CẬN VUI LÒNG LIÊN LẠC ĐT 0902 .63.8910 ĐỂ ĐĂNG KÝ THÔNG TIN.
    CTRÌNH KÉO DÀI ĐẾN HẾT NGÀY 28 /07 /2014
    http://www.webtretho.com/forum/f3268...y-tam-1923405/
    • 657 Bài viết

• 2,110 Được cảm ơn

Đại lý độc quyền chỉ có 1 và được pháp luật bảo vệ. Công ty nào nhập sau lưng người ta là sai phạm lè lè ra rồi, cần phải nghiêm trị.
    • 240 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saigonthang8 Xem bài viết
    Mình không rành về luật, về kinh doanh, nhưng tự nhiên đọc thấy cái dòng "không được bán ở tại VN và Mex" tự nhiên thấy buồn quá. Sao lại có sự phân biệt vậy? Hay là 2 thị trường này ko được dùng sản phẩm chất lượng như những nước khác? Tại sao chỉ co loại đó ko được bán ở VN còn loại khác thì được. Bạn nào rành vấn đề giải thích hộ mình với.
    Hehe, bởi vì nó mà bán cái này ở VN thì ko có lãi. Nó phải bán thằng khác để lãi nhiều hơn.
    Cha mẹ hiền lành để đức cho con.
    • 253 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Markup Xem bài viết
    Bạn học lớp mấy rồi? Có hiểu thế nào là đại lý độc quyển kg? Có đọc cái đoạn vận chuyển kg đúng phương pháp ảnh hưởng đến chất lượng sữa không? Nếu tọng sữa không rõ nguồn gốc vào họng rồi lăn ra thì lúc đấy có nhảy ngược lên chửi hãng kg biết cách ngăn chặn hàng lậu, hàng giả kg?
    Hố hố, vận chuyển không đúng phương pháp chỉ là con ngáo ộp bọn nó mang ra dọa ma thôi, cũng như cái "công thức tiên tiến" ấy. Ai nói là không phải đại lý độc quyền thì không vận chuyển được đúng phương pháp? Công thức tiên tiến của sữa bán ở Việt Nam tốt hơn sữa bán trên thế giới? Trẻ con (và bạn nữa) mới tin mấy cái đó.

Còn đại lý độc quyền là gì hả bạn?

Để mình giảng cho bạn nhé: Đại lý độc quyền là tôi chỉ định một thằng phân phối cho tôi, nhưng nếu thằng khác mua qua bên khác, không phải mua qua tôi thì chịu chết nhé, chả làm gì được nó cả. Đại lý độc quyền là tôi bảo hộ, chứ không phải là pháp luật bảo hộ, không có nghĩa là trên lãnh thổ Việt Nam không có ai được bán Ensure ngoài 3A nhé. Chính vì thế thăng Abbott có dám tố cáo đấy là hàng giả hàng lậu gì đâu, chỉ kêu ca vụ giấy tờ không hợp lệ (mà cũng chưa biết thế nào).

Tóm lại vụ này là nhà sản xuất cùng đại lý độc quyền cùng nhau bán sản phẩm giá đắt tại Việt Nam, đến khi có thằng khác nó nhập nguồn rẻ hơn về thì nhảy choi choi lên vì mất ăn, thế thôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,358 Bài viết

• 5,051 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Markup Xem bài viết

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Mình đã từng làm việc với cả 3A & Song Nam, thực ra sữa của Song Nam phân phối vẫn là sữa chính hãng, vẫn đóng thuế nhưng 3A là nhà phân phối độc quyền của Abbott tại VN, Song Nam k có quyền phân phối sản phẩm này tại VN. Tất nhiên, về giá cả thì 3A bán theo giá độc quyền nên khá cao so với Song Nam.
    Khi bạn sinh ra, bạn khóc mọi người cười.
    Hãy sống sao cho khi bạn chết đi, bạn cười...
    .
    .
    Và đám chủ nợ phải khóc.............
    • 47 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

tháng trước nằm trong viện con bạn mua chục hộp Ensure chai uống bùi béo thơm giờ đọc tin này, chưa được phesp nhập về Vn thôi chứ chất lượng ko sao đúng k nhi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2