ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Sự thật về bóng ma cô gái vẫy xe ở Đà Lạt

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 18K Lượt đọc
  • 103 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,608 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Sự thật về bóng ma cô gái vẫy xe ở Đà Lạt
    23/01/2010 09:33 (GMT +7)

http://tintuconline.vietnamnet.vn/vn...762/index.html

Những mảng mây mù rơi xuống bao trùm lên ngôi nhà cũ hoang vắng, rêu phong. Đang giữa ban ngày nhưng nơi đây tuyệt nhiên không một bóng người. Ngôi nhà lồ lộ hiện ra…

Cái chết của những cô gái trẻ

Nằm trên đỉnh một quả đồi thông ở đầu đèo Prenn, cửa ngõ vào TP Đà Lạt, ngôi nhà không lớn lắm nhưng được xây dựng theo một kiến trúc đặc biệt. Thoáng nhìn cũng đủ biết ngôi nhà này đã bị bỏ hoang nhiều năm nay, những bậc thềm đá dẫn lên nhà rêu mọc xanh rì, nhiều bậc đã bị bong lở.

Trong căn nhà tối om, lạnh ngắt, ông quản gia tên Mạnh thủ thỉ bên tai tôi những câu chuyện hãi hùng về lịch sử ngôi nhà ma. Ông kể, ngôi nhà này vốn được một tên quan người Pháp xây dựng từ năm 1914, cho đến nay đã trải qua 6 lần thay tên đổi chủ.

Hiện ngôi nhà này do công ty Dầu khí Bà Rịa – Vũng Tàu mua lại và thuê ông quản lý đã gần chục năm nay. Ông cho biết, mấy đời chủ trước tuy là nhà của mình nhưng không hiểu vì lý do gì mà không ai dám ở trong ngôi nhà này lâu. Họ truyền tai nhau rằng trong ngôi nhà có ma...

Ngôi nhà với những câu chuyện ma được thêu dệt ly kỳ
    Đời chủ đầu tiên là một quan chức người Pháp xây dựng ngôi nhà này với mục đích tạo thành điểm ăn chơi. Hằng đêm đều mời bạn bè, trai gái đến tụ tập uống rượu thâu đêm suốt sáng, rồi đàn đúm trác táng, chẳng bao lâu nơi đây đã biến thành một vũ trường. Rồi một ngày nọ, có cô gái trẻ đẹp được viên chức người Pháp mời đến nhà chơi. Khi hắn đòi giở trò đồi bại, cô gái đã chống trả quyết liệt, nhảy từ trên lầu hai xuống đất hòng trốn thoát nhưng chẳng may đập đầu vào viên đá phía dưới rồi chết. Một thời gian sau, tên chủ nhà người Pháp này bị giết chết rất dã man.

Những người sống lâu năm ở Đà Lạt còn rỉ tai nhau rằng, có một cô gái trẻ ở Vũng Tàu bị người yêu ruồng bỏ, tinh thần hoàn toàn suy sụp. Thấy vậy, gia đình đưa cô gái này lên Đà Lạt an dưỡng. Trong một lần đến thăm ngôi nhà trên, không hiểu sao cô lại tỏ ra rất thích thú rồi đòi gia đình mua lại ngôi nhà này bằng được rồi sống ở đó một mình. Một tháng sau người ta phát hiện cô gái nọ đã thắt cổ chết tại phòng mình.

Sau đó không lâu, một cô gái khác bị người tình bỏ rơi trong lúc đang mang thai cũng tìm đến ngôi nhà này rồi gieo mình xuống giếng tự vẫn. Ông Mạnh cho biết: “Cô gái này rất thiêng, có một đoàn khách đi du lịch đã lập am thờ và cầu nguyện cho cô ấy rồi đấy. Cô gái nhập vào một người trong đoàn nói rằng: Tên của cô là Hằng, bị chết năm 19 tuổi”. Nói đến đây, ông Mạnh kéo tay tôi ra ngoài rừng thông chỉ về phía cái giếng: “Không tin chú cứ ra đó mà coi, giếng vẫn còn đó”. Miệng giếng nhỏ, gối lên một gốc thông to nằm hắt hiu ở góc vườn hoang vắng.

Chiếc giếng nơi người con gái gieo mình xuống tự vẫn

Thấy tôi tỏ vẻ sợ hãi, ông Mạnh tiếp lời: “Đã vào hồi hay nhất đâu mà sợ dữ vậy, chú cứ ngồi đây ông kể hết cho mà nghe, chuyện ly kỳ lắm!.. Số người Pháp ngày xưa chết ở đây rất nhiều, không biết bao nhiêu mà kể, còn người Việt Nam chết ở đây ít nhất là bảy trong đó có ba trẻ sơ sinh vừa chào đời đã mất hiện đang chôn phía sau đồi, bốn cô gái trẻ trong đó hai cô tự tử và hai cô bị giết..”.

Sự thật về người con gái vẫy xe ban đêm

Không biết là thật hay người đời “sáng tác” nên, chuyện kể rằng, thỉnh thoảng vào ban đêm, hoặc khi trời tang tảng sáng, cánh tài xế chạy xe tải qua đây thường bắt gặp một cô gái bận bộ đồ trắng toát từ phía dưới giếng đi ra vẫy xe xin đi nhờ.

Đã có tài xế tưởng người bằng xương bằng thịt, dừng lại đón. Họ thấy rõ ràng cô ấy đã bước lên xe và còn nói cười huyên thuyên gì đó. Thế nhưng, vụt một cái, chỗ ghế nơi cô ngồi bỗng nhiên trống tênh. Rồi tiếng cười văng vẳng, ai oán từ phía sau vọng lại. Người tài xế nọ phải một phen hú vía!...

Trong căn nhà hoang lạnh một am thờ đựơc lập nên
    Những người sống lâu năm ở Đà Lạt còn kháo nhau rằng, khi chưa có người đến trông coi ngôi nhà này, vào ban đêm trong căn nhà hoang ấy họ thường nghe có tiếng súng nổ, sau đó có bóng một cô gái trẻ mặc toàn đồ trắng đi lại trên thềm nhà, trên tay bồng một đứa bé mới chào đời và khóc sướt mướt. Có đêm họ lại nghe tiếng ru con não nề từ phía ngôi nhà hoang vọng lại.

Đem vấn đề hãi hùng này hỏi một người dân sống cách ngôi nhà ma không xa, anh này cho biết: “Những chuyện về quá khứ thì tôi không rõ lắm, nhưng bảo hằng đêm có tiếng súng nổ, cô gái đi lại, khóc lóc, ru con… tôi ở đây mấy chục năm nay chưa bao giờ thấy!...”.

Anh Nguyễn Văn Bảy, một công nhân làm việc gần đó cũng cho biết: “Nghe người ta đồn này, đồn nọ, tôi cũng tò mò, có hôm nữa đêm tôi lên ngôi nhà đó tìm hiểu thực hư ra sao mà đâu có thấy gì”.

Trao đổi với PV về vấn đề này, ông Đỗ Văn Thể - Giám Đốc Sở Văn hóa – Thể thao và Du lịch Lâm Đồng cũng khẳng định: “Chúng tôi chưa bao giờ nghe thấy những chuyện ma mãnh như vậy. Đây rõ ràng là một chuyện hoang đường, không có thật. Đà Lạt cũng chẳng có ngôi nhà nào gọi là ngôi nhà ma cả”.

Theo Khắc Lịch
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,608 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Ặc ặc, đọc bài này xong càng thấy ly kỳ, hình như bài viết có ý định PR cho ngôi nhà ma.
    • 2,620 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Warmly Xem bài viết
    Ặc ặc, đọc bài này xong càng thấy ly kỳ, hình như bài viết có ý định PR cho ngôi nhà ma.
    Sau khi bài báo này ra đời, đà Lạt có khi lại có cơ hội đón tiếp thêm nhiều du khách tới thăm quan...ngôi nhà ma. Mình đi nghỉ ở Đà lạt không bao giờ dám thuê biệt thự ở, cứ khách sạn nào đồng chật người mà vào, cũng nghe nhiều chuyện ma ở đây, không tin lắm nhưng cũng không dám liều.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,461 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Nhìn quang cảnh ngôi nhà đã thấy sợ chẳng dám ở.
    mai em vào lớp Một rồi,
    • 52 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chị DiepGiaMi chuyên buôn đất Đà Lạt, mời chị lên đây phát biểu ý kiến.
    • 3,964 Bài viết

• 1,707 Được cảm ơn

Hic hic, đọc mà ớn lạnh.
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
    • 2,058 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

hihi, co iem day (khong type bo dau duoc).

Cach day 2 thang di ra Dalat, gia dinh thi o Sammy, tai xe thi o khach san ke ben. Hom ve tai xe moi ke: "Em dau co ngu dau chi. Ma ks co 1 minh em o thoi. Buoi toi tiep tan cung khg co, moi nguoi ve het thi phai, buoi toi em di khap nha nghi chi co minh em. Em cung ke, thi o thoi. Ai ngo nua dem cai tu quan ao giat dung dung, moi dau em chay lai mo ra thi khg co gi. Nam ngu lai vay nua... Em trum men kin mat roi rang nham mat cho troi sang... Chac vay ma khg ai o cai nha nghi nay do chi oi. Em ton toi gia".

Hen gi mat may tai xe minh hoc hac han. Ghe chua? hihi
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....http://www.facebook.com/thailengocdiep

• 14,832 Bài viết

• 40,679 Được cảm ơn

hix....thật ko thế ah? nhìn ảnh đã ớn ớn rồi
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cái này mình mở dịch vụ nghỉ đêm tại nhà này chắc hấp dẫn lắm, mỗi đêm một du khách thôi, bàn thờ đốt nhang nghi ngút cho thêm phần......rùng rợn, he he
    • 168 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Mình không mê tín. Nhưng nghe câu chuyện này thấy sợ quá. Tự dưng suy nghĩ lung tung
    Hãy yêu nhau đi :Rose::Rose::Rose:
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Cách đây 3 năm, khi chưa lập gia đình mình có theo các bạn đi chơi đà lạt và có đến ngôi nhà ma này. Thực ra là vì hiếu kì do nghe nói ngôi nhà này nhiều lần nên đến xem. Cảnh ở đó thì ớn lạnh thật nhưng do vì nó hoang vắng, ít người thôi. Thỉnh thỏang cũng có dân ở đó qua lại. Nhà hoang nên nhìn lạnh lẽo là phải.
    Nhưng có chuyện vui là khi mọi người ra xe đi về thì xe lại đậu nhằm chỗ đất lỡm nên bị lúng, làm cả đám hết hồn vì nó mà hụt bánh 1 cái là đi xuống vực. Mình thì ngồi trên xe lẩm bẩm vái lạy (mê tín lắm).
    Theo mình chẳng có ma gì đâu nhưng kg hiểu sao ngôi nhà đó lại bỏ hoang quá lâu mà thôi.

• 454 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Hic, vừa đọc mà tóc vừa dựng lên hết. Nghe chuyện rùng rợn quá.

:Rose:
    Không ai yêu mẹ bằng con, không ai yêu con bằng mẹ :Rose:
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

mình thích nghe những chuyện rùng rợn lắm, mặc dù nhát chết, hihi
    • 1,317 Bài viết

• 1,806 Được cảm ơn

Đọc cái này xong niềm thôi thúc đi du lịch ma ở Đà Lạt của em tăng cao quá.Mặc dù chắc đến đó em cũng chỉ dám đứng ngoài nhìn.
    • 1,280 Bài viết

• 622 Được cảm ơn

Mình tin là có ma thật các bạn ạ
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::cool:
    Tình yêu như bát bún riêu
    • 85 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1 Xem bài viết
    mình thích nghe những chuyện rùng rợn lắm, mặc dù nhát chết, hihi
    Mình nghĩ có ma thật, nếu không sao ng ta bỏ phí căn nhà bao nhiêu năm thế:Thinking::Thinking::Thinking:
    alo: 094 567 3398
    • 158 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

em đi ĐL rồi nhưg ko để ý đến ngôi nhà này, có ma hay ko ko biết nhưng vì ĐL có cái không khí buồn lạnh lẽo nên tăng tính li kì của sụ tò mò thôi. mong là như vậy chứ nghỉ ở Novotel xã em cũng dọa vợ gẹo ma sợ gần chít
    • 4,541 Bài viết

• 15,829 Được cảm ơn

Không chỉ 1 mà là rất nhiều căn biệt thự bỏ hoang như thế ở ĐL
    Nếu ko phải yếu tố huyền bí nào đó thì việc hàng loạt căn" bự thiệt" như thế mà bị bỏ hoang thì quá phí!

Không lý giải được
    • 526 Bài viết

• 731 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Camellia_ Xem bài viết
    Đọc cái này xong niềm thôi thúc đi du lịch ma ở Đà Lạt của em tăng cao quá.Mặc dù chắc đến đó em cũng chỉ dám đứng ngoài nhìn.
    đi với tớ nha, tớ dắt vô..hihih. Nhớ lần đi với nhóm ban tối, lúc lên cái gác cầu thang của phòng mà ông già kể chỗ cô gái nhảy; mình rình ở dưới cầu thang ai xuống mình cũng tóm cái chân, làm mọi người rú lên ghe kinh luôn, một anh thì run quá xém té cầu thang luôn hehehehe
    • 2,863 Bài viết

• 13,868 Được cảm ơn

Ôi, ngay lập tức em nghĩ đến ý tưởng một quả đồi ma, với một ngôi nhà hoang lạnh lẽo, tiếng hú thỉnh thoảng lại dội lên..

Cứ đi vài bước lại nghe tiếng thở dài, đâu đó có những vết máu rớm trên cây cỏ..

Những mảnh áo trắng lấm tấm máu...

Tuyệt vời!!! Giá như mình là Giám đốc UBNDTP Đà Lạt nhỉ...

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6