ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

'Sốt' với cụ ông chiến thắng 30 triệu ở 'Ai là triệu phú'

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 24.5K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 669 Bài viết

• 891 Được cảm ơn

Cụ nói là nông dân cũng chẳng sai vì khi nghỉ hưu rồi biết đâu cụ lại vác cuốc ra đồng thì sao.Gì thì gì mình cũng rất ngưỡng mộ cụ dù xem được có 1/2 chương trình của cụ thôi. Cụ rất hóm hỉnh vui nhộn khiến mình phải phá lên cười làm khách đang ăn cơm phải quay lại nhìn,nhớ mãi câu cụ đi hỏi vợ mới đầu thì bà ấy "Ứ " mãi sau mới "Ừ". 78 tuổi mà suy nghĩ nhanh nhạy quyết đoán như thế mà cụ lại nói là tính tình hậu đậu cơ, ôi ước gì mình được 50% tính hậu đậu như cụ thì tuyệt.
    • 5,558 Bài viết

• 5,389 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BAGIAQUAY Xem bài viết
    Cụ nói là nông dân cũng chẳng sai vì khi nghỉ hưu rồi biết đâu cụ lại vác cuốc ra đồng thì sao.Gì thì gì mình cũng rất ngưỡng mộ cụ dù xem được có 1/2 chương trình của cụ thôi. Cụ rất hóm hỉnh vui nhộn khiến mình phải phá lên cười làm khách đang ăn cơm phải quay lại nhìn,nhớ mãi câu cụ đi hỏi vợ mới đầu thì bà ấy "Ứ " mãi sau mới "Ừ". 78 tuổi mà suy nghĩ nhanh nhạy quyết đoán như thế mà cụ lại nói là tính tình hậu đậu cơ, ôi ước gì mình được 50% tính hậu đậu như cụ thì tuyệt.
    Em cũng nghĩ như chị. Biết đâu Cụ nghỉ hưu rồi lại quay về đi làm ruộng thì sao.
    Dù Cụ là nhà giáo hay nông dân thì em vẫn khâm phục Cụ ở sự nhanh nhẹn, hóm hỉnh và yêu đời
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,273 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BAGIAQUAY Xem bài viết
    Chính vì bạn xem 1/2 chương trình nên chắc k nghe hết, lúc cụ trả lời "tôi là nông dân chính hiệu" là do bác LVS hỏi cụ "trc đây bác làm nghề gì". Nên k thể có chuyện cụ hiểu thành sau khi nghỉ hưu cụ làm nghề gì đc.
    Nói chung mình thì đơn giản thôi, nghĩ là cụ muốn đùa cho vui là chính, chứ mình cũng k tin cụ là ng làm ruộng đơn thuần.
    :Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,534 Bài viết

• 3,881 Được cảm ơn

Mình nghĩ cụ nói cụ là Nông dân cũng có sai đâu, người Việt mình phải đến 90% gốc gác Nông dân ý chứ, đất nước nông nghiệp mà.
    Còn hơn khối kẻ tay chân còn chưa hết mùi tanh của bùn mà luôn phủ nhận gốc gác Nông dân của mình ý.
    • 40 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Cụ nói cụ là nông dân cũng chẳng sao cả.nếu ngày xưa cụ vừa làm giáo viên vừa có ruộng làm nông dân thì sao.mà cái này thì ở quê nhiều lắm,trước làm nông dân sau đó đi học về làm việc nhà nước nhưng vẫn có ruộng thì về làm tiếp chứ.như thế chả là gốc nông dân.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vuhoi2011; 03/10/2013 vào lúc 09:20 AM.
    • 3,151 Bài viết

• 1,670 Được cảm ơn

Hihih, nhìn cụ như ông tiên đấy ạ, vì hàm râu và mái tóc bạc phơ...
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

• 1,291 Bài viết

• 1,085 Được cảm ơn

Hâm mộ cụ quá, dù cụ nói gì thì vẫn thấy yêu mến cụ, như cụ nói
    ... quanh co nó mới vui ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi miumiu_hdpc; 03/10/2013 vào lúc 09:44 AM.

Giả sử có hằng nghìn người đi qua bên mình em, thì em vẫn nhận ra tiếng chân anh, bởi vì bước chân của 999 người đều dẫm lên mặt đường, riêng chỉ mỗi bước chân anh là đi vào trái tim em. :Rose:

• 1,211 Bài viết

• 2,190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miumiu_hdpc Xem bài viết
    Hâm mộ cụ quá, dù cụ nói gì thì vẫn thấy yêu mến cụ, như cụ nói
    Tiếc quá, hôm đó mình không xem được chương trình này
    • 327 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Con cháu có được một cây cao bóng cả như cụ trong nhà thật là có phúc. Chúc cụ luôn mạnh khỏe và luôn giữ được tinh thần lạc quan, yêu đời mà nhiều người trẻ phải ngưỡng mộ. Cụ nói cụ là nông dân mình cũng tin vì để có sức vóc sự minh mẫn ấy chắc chắn cụ là người yêu lao động và đọc sách nhiều. Cô tiến sỹ ở công ty mình cũng cứ cuối tuần về trang trại làm nông dân, đầu tuần lại đem rau quả sạch lên chia cho cho mọi người, mà là tự tay bón phân, bắt sâu chứ không phải cưỡi ngựa xem hoa đâu. Như vậy cực kỳ đáng trâng trọng đấy chứ nhỉ!
    • 1,856 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lotus70 Xem bài viết
    Cụ chính là Nhà giáo Đặng Thiêm ở Ứng Hòa, thường ngày cụ hay đọc sách, viết sách và trước đây là một cộng tác viên tích cực cho tạp chí Văn học tuổi trẻ (thì phải). Cụ có nhiều bài báo nghiên cứu đăng ở nhiều báo chí và tạp chí trong nước. Thực ra cụ minh mẫn và am hiểu đối với tôi không có gì lạ vì cụ khá nổi tiếng về kiến thức. Cụ sẽ đẹp hơn nếu cụ đừng nói là "nông dân". Phải chăng nói dối là nông dân thì mình sẽ được nhiều ngưỡng mộ hơn???
    Mình cũng ngạc nhiên với cụ"nông dân" về sự hiểu biết trên nhiều lĩnh vực trả lời nên không tin cụ là người nông dân chính hiệu như cụ nhận.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    • 3,342 Bài viết

• 6,058 Được cảm ơn

thằng bạn làm kĩ sư máy hóa, nhưng gốc nhà nó nông dân , tính tình xuề xòa hơi bỗ bã, ai hỏi cũng xưng nông dân. Xưng kĩ sư ngta hỏi làm ở cty nào, lương bao nhiêu, vợ con chưa, nhà mặt tiền hay trong hẻm ..trả lời hết cả hơi

Chắc gốc cụ giáo cũng là nông dân, xưng vậy thêm phần hóm hỉnh , nhiều mẹ nghiêm túc quá, lại còn giảm hâm mộ 50%
    ct này tuần nào cũng chiếu thấy ngán, lâu lâu có ng chơi như cụ ct đỡ chìm nghỉm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bienca; 03/10/2013 vào lúc 10:25 AM.

• 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hi, phải về nhà xem lại chương trình này mới được, bỏ chương trình này lâu quá rùi.
    • 3,179 Bài viết

• 5,678 Được cảm ơn

Ôi yêu cụ quá, quả ảnh ôm mặt thương gì đâu! Chúc cụ khỏe mạnh sống thật lâu cùng con cháu!
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • 15 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

http:///chuyen-muc/song/cu-gia-ai-la...o-tang-vo.html

Chia sẻ về lý do đi tham gia chương trình cụ cho biết: Cụ quyết tâm lên sóng truyền hình để chứng minh “nông dân cũng là triệu phú”.

Cụ già 78 tuổi khiến khán giả 'Ai là triệu phú' vừa phục vừa cười lăn http://media6./theme/images/tiin_37.gif
    Người yêu dễ thương của chàng trai 'không tin vào phụ nữ'
    Phát ngôn không tin phụ nữ của thí sinh Ai là triệu phú gây 'bão'

Trong chương trình “Ai là triệu phú” tối qua, cụ Đặng Thiêm đã khiến khán giả vừa phục vừa cười với vốn kiến thức sâu rộng và cách trả lời hóm hỉnh. Ngay sau khi chương trình được phát sóng, cụ đã khiến cộng đồng mạng xôn xao và dành rất nhiều lời khen tặng. Chúng tôi đã ngay lập tức về thị trấn Vân Đình, Ứng Hòa, Hà Nội để gặp và trò chuyện cùng cụ.

Đời nhiều rủi ro nên đi thi may mắn

Gặp cụ trong căn nhà nhỏ khi cụ đang thể dục buổi chiều, cụ Thiêm với bộ râu dài, trắng như cước niềm nở đón tôi vào nhà. Cụ kể, hồi nhỏ tôi hậu đậu lắm, mẹ tôi bảo rằng: "Lớn lên không chết đói thì cũng chết rét".

Năm 1954, cụ tốt nghiệp với bằng “đíp lôm” trong tay (tương đương với trung học cơ sở bây giờ). Vào thời đó, có học như cụ là hiếm lắm. Nhưng cụ không làm cán bộ mà chọn làm anh nông dân cho thanh thản.

Qua nhiều năm làm ăn đổ vỡ, mãi gần 30 tuổi mới lấy được vợ. Cuộc sống cũng vất vả, khó khăn lắm, cũng may mà con cái sau này con cái cụ lại thành tài.

Qua nhiều năm xem chương trình Ai là triệu phú, cụ Thiêm thấy chương trình của tất cả mọi người mà hầu như toàn là cán bộ đi thi. Nên cụ quyết tâm lên sóng truyền hình để chứng minh: Nông dân cũng có thể thi Ai là triệu phú.

Cụ già Ai là triệu phú 78 tuổi vẫn làm thơ tặng vợ

Cụ Thiêm được nhiều người biết đến sau cuộc thi Ai là triệu phú

Sau khi viết bản đăng ký, do không biết đường ra đài truyền hình nên cụ được đặc cách phỏng vấn qua điện thoại. Sau khi trả lời đúng gần 80% số câu hỏi, cụ được chọn làm người đi thi.

Lúc vào trường quay, cụ Thiêm được hướng dẫn cách bấm câu trả lời. Do tuổi đã cao, bấm lại chậm nên cụ cứ tập đi tập lại mãi. Thấy người ta bấm nút mổ cò từng ngón nên cụ đã tự học cách bấm nút bằng hai tay. Ấy vậy mà khi trả lời câu hỏi, cụ cũng mất hơn 8s mới bấm xong. May thay, 10 người bấm thì 9 người trả lời sai. Và cụ nghiễm nhiên trở thành chủ nhân chiếc ghế nóng.

Cụ hồ hởi chia sẻ: Với tôi, được ngồi ghế nóng là may mắn thứ nhất. May mắn thứ hai là câu hỏi lại thường vào phần kiến thức mình biết. Ví như câu hỏi về nón làng Chuông thì nhà tôi cách làng Chuông có hơn 10 cây số, hồi trẻ tôi vẫn đi bộ đến đó nhập nón về buôn nên khi đưa ra câu hỏi, tôi đã không chần chừ mà đưa ra quyết định.

Hay như câu hỏi về vị trí ngôi đền Artemis, tuy 2 người đã tư vấn ở Hy Lạp nhưng cháu gái tôi (Nguyễn Thị Tú Hải) lại nói ở Thổ Nhĩ Kỳ. Bởi tôi biết nó đã đạt giải nhất học sinh giỏi lịch sử cấp thành phố năm lớp 9 (Năm nay Hà học lớp 10 trường Chu Văn An) nên tôi đã kiên quyết nghe theo cháu gái mình. Tuy nhiên, có lẽ do quá cẩn thận nên đã phí thêm một sự trợ giúp. Nếu không, rất có thể tôi đã vượt qua câu hỏi số 12.

Cụ Thiêm và vợ - cụ Sinh. Dù đã cưới nhau được 51 năm nhưng hai cụ vẫn sống với nhau vô cùng vui vẻ

78 tuổi vẫn viết thơ tình tặng vợ

Chia sẻ về bí quyết sống vui vẻ và luôn hài hước, cụ cho biết: Tôi luôn vui vì biết tự hài lòng với cuộc sống của mình. Tôi không đua đòi học theo người khác nếu tôi không thấy nó cần thiết cho mình. Tôi không mua xe máy vì không cần đi đâu xa. Con trai tôi khuyên nối mạng internet nhưng tôi không lắp vì nối được mạng thì cũng có ngày… bỏ mạng, cụ cười lớn.

Lấy vợ đã được 51 năm nhưng chưa một lần cụ Thiêm và cụ bà Đặng Thị Trần Sinh xảy ra cãi vã. Cụ cho biết: Vấn đề là cả hai phải biết tôn trọng lẫn nhau. Khi ai sai thì người đó phải xin lỗi. Trong bữa cơm, mỗi khi luộc rau muống thì cụ luôn chuẩn bị hai bát nước chấm và hai bát nước canh riêng. Bởi cụ ông thích chấm nước mắm còn cụ bà thích chấm tương, cụ ông thích canh nhạt còn cụ bà thích canh chua.

Bởi thế, cụ luôn thấy mình là người hạnh phúc nhất làng. Chính bởi tấm gương của hai cụ mà con cái cũng hòa thuận, yêu thương nhau và lần lượt thành tài.

Bây giờ, khi con cái đã trưởng thành, cuộc sống hàng ngày của cụ thảnh thơi nhưng cũng vô cùng điều độ. Cụ vẫn duy trì việc tập thể dục hàng ngày như hồi còn trẻ, vẫn tự tay quét nhà, tưới rau, bổ củi, nấu cơm. Bởi đó không chỉ là công việc mà còn là niềm vui, là niềm hạnh phúc của cụ.

Mỗi lúc cao hứng là cụ lại làm thơ, thơ ngẫm về cuộc đời, thơ về cuộc sống tuổi già và cả thơ tặng vợ. Cụ cho rằng, tuổi tuy đã già nhưng mối tình thì vẫn luôn trẻ mãi.

Với 30 triệu tiền thưởng của chương trình, cụ dự định dùng để phá bếp và xây một cái nhà nhỏ để con cháu sau này về có chỗ ngủ. Còn hai cụ vẫn sống trong ngôi nhà 3 gian, bởi với cụ cuộc sống bây giờ chỉ gói gọn trong:

“Bữa bữa ăn tròn hai bát muống

Trưa trưa rượu thuốc một li vơi

Đêm đêm say tít ba canh đẫy

Đất rộng, trời cao bước thảnh thơi.”

Một số hình ảnh trong cuộc sống hàng ngày của cụ Thiêm:

Cụ Thiêm đẹp lão với mái tóc trắng và chòm râu dài

Cụ thường xuyên đọc sách, báo, xem tivi để bổ sung kiến thức

Hàng ngày, cụ vẫn tranh thủ tưới rau...

...chẻ củi trong vườn nhà.

Cụ khoe tấm ảnh chụp đang chơi violin hồi trẻ. Cụ cho biết, mình thường học mót nhưng học rất nhanh nên được thầy giáo quý

Cụ Thiêm và cụ Sinh với hai con lật đật được cháu Nguyễn Thị Tú Hải tặng khi kỉ niệm 45 năm ngày cưới. Tú Hải chính là người trợ giúp thành công cho cụ Thiêm.

Hai cụ khoe món quà của cháu nội tặng. Cụ Thiêm sinh năm Tý nên được tặng con chuột, cụ Sinh sinh năm Tỵ nên được tặng con rắn

Hai cụ hồ hởi chỉ tên từng người trong tấm ảnh gia đình

Đại gia đình cụ Thiêm với tổng cộng 14 “tảng thịt”, theo cách nói vui đùa của cụ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi namthinh; 03/10/2013 vào lúc 12:05 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

không hiểu sao mình copy link nguồn không được : /chuyen-muc/song/cu-gia-ai-la-trieu-phu-78-tuoi-van-lam-tho-tang-vo.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi namthinh; 03/10/2013 vào lúc 12:08 PM.
    • nzz
    • 1 năm
    • 770 Bài viết

• 2,454 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trán Dô Xem bài viết
    Chính vì bạn xem 1/2 chương trình nên chắc k nghe hết, lúc cụ trả lời "tôi là nông dân chính hiệu" là do bác LVS hỏi cụ "trc đây bác làm nghề gì". Nên k thể có chuyện cụ hiểu thành sau khi nghỉ hưu cụ làm nghề gì đc.
    Nói chung mình thì đơn giản thôi, nghĩ là cụ muốn đùa cho vui là chính, chứ mình cũng k tin cụ là ng làm ruộng đơn thuần.
    Cụ thích trả lời lắt léo hỏm hỉnh mà. Ngay cả giới thiệu về cụ bà mà cụ cũng chẳng nói là vợ, mà vòng vèo cụ thân sinh của bà ấy là ông ngoại của vợ con rể hay gì đấy. Cho nên mình nghĩ cái câu "tôi là nông dân chính hiệu" cũng là nói theo kiểu dí dỏm lắt léo ấy thôi. Mình tin là nếu LVS hỏi tiếp " thế cụ trồng trọt hay chăn nuôi cái gì?" Thì cụ sẽ trả lời là "trồng người."
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình cũng có xem chương trình này, mình cũng thật sự khâm phục bác, bác có kiến thức sâu, rộng và sự suy luận tính toán thật thông minh sâu sắc.
    Thật đáng khâm phục bác..

Mình cũng có vài lời nhắn cho bạn nào đó đã nói nhà đài cài vào..Nếu bạn có theo dõi chương trình này thì bạn sẽ không phát ngôn linh tinh như vậy .
    • 466 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Hic, sao hnay k chèn đc hình vào web nhỉ
    Link trên cụ vẫn bảo cụ là nông dân kìa
    Cụ ông 78 tuồi mà da dẻ vẫn hồng hào, đẹp lão quá, ngưỡng mộ kiến thức của cụ nữa
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mickey.hn; 03/10/2013 vào lúc 01:02 PM.
    • 75 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Có mẹ nào thấy cụ Thêm giống hình này ko ạ
    Yêu con trai mẹ nhất đời luôn

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 310 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Mình rất thích xem chương trình này, và cũng thường chơi game cái này, tiếc là mình không xem trực tiếp nhưng nhờ bài báo này mà mình biết đến một ông cụ dễ thương như vậy. Cụ già mà kiến thức đáng nể thật!
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4