ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Sinh viên Nhật xếp hàng mua đồ ăn của du học sinh VN

Đến trả lời mới nhất
  • 75 Lượt chia sẻ
  • 10.9K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 948 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Tại sao bên Nhật cũng đang bị thiệt hại do bão lớn,chưa kể tổn hại do trận đại động đất của vùng Đông bắc...mà dân Việt cứ tìm mọi cách xin xỏ, quyên góp này kia mà không mắc cỡ?
    Cái hội Betoaji này chỉ lừa được mấy bác Nhật về hưu hoặc mấy bạn sinh viên ngây thơ chứ mình thấy họ bán thu lợi từ món ăn thì ít, mà xin quyên góp thì nhiều.
    Bực mình vì chỉ thấy Việt nam suốt ngày than nghèo kể khổ,xin xỏ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,548 Bài viết

• 2,560 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongtangme Xem bài viết
    Tại sao bên Nhật cũng đang bị thiệt hại do bão lớn,chưa kể tổn hại do trận đại động đất của vùng Đông bắc...mà dân Việt cứ tìm mọi cách xin xỏ, quyên góp này kia mà không mắc cỡ?
    Cái hội Betoaji này chỉ lừa được mấy bác Nhật về hưu hoặc mấy bạn sinh viên ngây thơ chứ mình thấy họ bán thu lợi từ món ăn thì ít, mà xin quyên góp thì nhiều.
    Bán hàng này thì rõ là một hình thức quyên góp chứ sao @_@ Lừa đảo gì ở đây. Đơn giản là không muốn chìa tay ra xin không thì họ tổ chức hoạt động, coi như nấu ăn là một hình thức cảm ơn lòng tốt của người Nhật và những sinh viên ở Nhật (xếp hàng kia không chỉ có người Nhật đâu mà còn nhiều bạn sinh viên quốc tế khác).
    Còn việc Nhật bị động đất thì Việt Nam và cả những sinh viên ở Nhật Bản cũng đã có nhiều hoạt động để góp phần giúp đỡ Nhật rồi. Dù nó chỉ rất nhỏ nhoi nhưng sức đến đâu thì làm đến đó. Tôi chả thấy có gì phải xấu hổ về việc này cả.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,049 Bài viết

• 7,050 Được cảm ơn

thiển cận, ấu trĩ, tự ti tới mức tự tôn
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 948 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Thì ra ngôn ngữ,bản chất của những bạn " kêu gọi lòng yêu thương,giúp đỡ" của Betoaji là đây?
    Mình cũng đã từng được gợi ý "ủng hộ" cho Betoaji,nhưng cảm thấy nếu các bạn du học sinh chỉ bán món ăn Việt,coi như giao lưu văn hóa VN thì Ok, còn quyên góp tiền của các bác Nhật về hưu,hoặc du học sinh quốc tế mình thấy không ổn.Vì các bạn du học sinh Việt xài Iphone đời mới,áo quần là lượt,phần lớn con nhà giàu sao không tự bỏ tiền ra cưu mang các bé trong nước.Đừng để cho người nước đánh giá:Sao Việt nam lúc nào cũng đi ăn xin như thế.Vậy nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoahongtangme; 09/11/2013 vào lúc 05:23 PM.
    • 1,548 Bài viết

• 2,560 Được cảm ơn

Bạn có bằng chứng nào là họ không tự bỏ tiền ra ủng hộ mà chỉ lấy từ nguồn quyên góp bán hàng này @_@
    • 1,627 Bài viết

• 4,155 Được cảm ơn

Thì ra ngôn ngữ,bản chất của những bạn " kêu gọi lòng yêu thương,giúp đỡ" của Betoaji là đây?
    Mình cũng đã từng được gợi ý "ủng hộ" cho Betoaji,nhưng cảm thấy nếu các bạn du học sinh chỉ bán món ăn Việt,coi như giao lưu văn hóa VN thì Ok, còn quyên góp tiền của các bác Nhật về hưu,hoặc du học sinh quốc tế mình thấy không ổn.Vì các bạn du học sinh Việt xài Iphone đời mới,áo quần là lượt,phần lớn con nhà giàu sao không tự bỏ tiền ra cưu mang các bé trong nước.Đừng để cho người nước đánh giá:Sao Việt nam lúc nào cũng đi ăn xin như thế.Vậy nhé!
    Thánh nữ, ta mời nàng một ngày chỉ cần ăn 1 bữa cơm trắng với nước mắm thôi và để dành những bữa còn lại để cưu mang các bé trong nước nha nàng.

Sao cái vấn đề này nói đi nói lại nhiều rồi các thánh nữ vẫn xuất hiện vè vè vậy ko biết?

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thấy ấm lòng khi đọc những bài báo ntn
    • 667 Bài viết

• 2,698 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    Bơ là trái bơ đó em. Công thức làm gỏi cuốn theo kiểu Tây mà một chị chỉ cho chị nè:
    1. Tôm tiger nướng, lột vỏ. Kinh nghiệm làm biếng của chị là cứ vậy bỏ vào cuốn, 0 có cắt đôi con tôm ra bỏ chỉ như người VN mình, mất thời gian lắm.
    2. Chả lụa (không dùng thịt luộc)
    3. Bơ trái
    4. Húng dũi (mint)
    5. Giá và bún
    Nước chấm thì dùng tương đen (hoisin sause) cho thêm dầu olive nấu lên, nêm nếm đường và chicken powder, để nguội nặn chanh cho vừa ăn. Đậu phộng rang lên, giã nhỏ. Khi nào ăn mới bỏ đậu phộng vào tương.

Đảm bảo ngon!
    Húng là basil chứ đâu phải mint bạn ơi. Đó là bạc hà.
    Mình hồi đi học không chuẩn bị được nhiều thế này (cộng thêm là bơ rất đắt) nên thay nước mắm chấm= bơ lạc (peanut butter). Pha với nước nóng rồi vắt một ít chanh vào, ăn rất hợp với gỏi cuốn mà lại đỡ mùi hơn nước mắm.
    Don't beg for changes. ACT!

my blog
    • 4,920 Bài viết

• 11,539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wildrock1989 Xem bài viết
    Húng là basil chứ đâu phải mint bạn ơi. Đó là bạc hà.
    Mình hồi đi học không chuẩn bị được nhiều thế này (cộng thêm là bơ rất đắt) nên thay nước mắm chấm= bơ lạc (peanut butter). Pha với nước nóng rồi vắt một ít chanh vào, ăn rất hợp với gỏi cuốn mà lại đỡ mùi hơn nước mắm.
    Cái rau tui nói là hũng dũi (mint) là rau này nè:

Còn rau bạn nói, húng quế để ăn phở (basil) là rau này:
    http://www.clovegarden.com/ingred/img/mt_basilthaip05g.jp

Các bạn Tây, nhiều bạn không quen mùi vị của basil nên làm gỏi cuốn mình làm mint sẽ được ưa chuộng hơn vì mùi vị thân thuộc với họ.

Có một loại rau quan trọng mà tui quên liệt kê, đó là xà lách (lettuce). Mua loại xà lách giòn lá dài (romaine lettuce), cắt bỏ đầu đuôi, bỏ các nguyên liệu vào lá xà lách quấn rất dễ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi contau; 10/11/2013 vào lúc 04:08 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BWV Xem bài viết
    Không ủng hộ, nên chú tâm vào việc học.
    Rất nhiều cô cậu ra nước ngoài không chú tâm học rồi cuối cùng khi trở về nước bỏ hết kiến thức đâm đầu vào nghề nấu ăn
    Nhảm nhí quá, học không làm được thì mang bằng về đốt uống à
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Rất nhiều cô cậu ra nước ngoài không chú tâm học rồi cuối cùng khi trở về nước bỏ hết kiến thức đâm đầu vào nghề nấu ăn
    Sao nhiều bạn buồn cười nhẻy? người ta chỉ tổ chức có mấy ngày và một ngày chỉ 4 tiếng thôi chứ có nhiêu đâu mà sợ ảnh hưởng học hành. Thế nếu không có hoạt động này bạn nghĩ các bạn ấy cũng đang ngồi học chắc, ý tốt tấm lòng của người ta muốn giúp một phần nhỏ cho đất nước thì lại không ủng hộ, mà mình thấy 100% đi du học thì chỉ có 20% đến 30% về Việt Nam sống thôi nên bạn đừng lo học bỏ hết kiến thức đâm đầu vào nghề nấu ăn. Nghề nấu ăn mở nhà hàng hơi bị HOT đấy, mình là mình phản đối mấy bạn ngồi gõ bàn phím không chú tâm làm việc .
    • 706 Bài viết

• 2,103 Được cảm ơn

Oánh dấu cái trang này vì có mục làm gỏi cuốn với trái bơ, hôm nào tới mùa bơ làm thử mí được.
    Mình thấy mấy bạn đi du học đa phần đều biết nấu nướng, chắc do xa nhà nên phải tự thân vận động. Mình thấy học nấu ăn rất hay, và rất tiện lợi cho bản thân. Đồ ăn của VN ngon, được các bạn nước ngoài rất thích. Mình thấy các hội chợ như vầy thường bao giờ cũng có bán chả giò, tiếp đến là các loại cuốn vì nó dễ ăn, không bị ngán.
    • 5,729 Bài viết

• 4,853 Được cảm ơn

Tào lao... Bỏ học 1 tuần cũng ko chết đâu. Nói chi chỉ 1 bữa bán hàng từ thiện.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    • 1,595 Bài viết

• 1,391 Được cảm ơn

Bạn à, họ tổ chức các lớp dạy nấu ăn các món ăn Việt Nam, số tiền thu được đó đều đem ủng hộ cho dân miền Trung hoặc các bé vùng cao. Họ tự bỏ mồ hôi công sức ra đó bạn ạ. Hội đó không chỉ là những sinh viên mà còn là những người đi làm bên Nhật, họ cũng đi làm thuê, cuối tuần đáng lẽ được nghỉ ở nhà với vợ con thì họ lại tổ chức các chương trình dạy nấu ăn các món ăn Việt Nam cho những người Nhật. Những người không có tâm thì họ kệ mama chứ việc đ.. gì phải tốn công sức như vậy?
    • 2,458 Bài viết

• 1,095 Được cảm ơn

Đọc conment của b xong chỉ muốn cho bạn ăn gạch thôi. Tớ luôn ủng hộ các hoạt động ngoại khóa. Thằng em tớ năm sau cũng sang Nhật du học rùi. Mong sao cu cậu học tập các b sẽ năng động hơn ở VN.
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Một hoạt động thật ý nghĩa!mình rất ủng hộ những hoạt động từ thiện như thế này...Nó rất ý nghĩa, thể hiện tinh thần nhân đạo, sự yêu thương, gắn bó đoàn kết sâu sắc giữa con ngườ với con người...không phân biêt màu da hay chủng tộc.Những người có điều kiện hơn giúp đỡ những người khó khăn hơn.Mọi người cùng chung tay xây dưng một trái đất tràn ngập yêu thương!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 516 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    Cái rau tui nói là hũng dũi (mint) là rau này nè:

Còn rau bạn nói, húng quế để ăn phở (basil) là rau này:
    http://www.clovegarden.com/ingred/img/mt_basilthaip05g.jp

Các bạn Tây, nhiều bạn không quen mùi vị của basil nên làm gỏi cuốn mình làm mint sẽ được ưa chuộng hơn vì mùi vị thân thuộc với họ.

Có một loại rau quan trọng mà tui quên liệt kê, đó là xà lách (lettuce). Mua loại xà lách giòn lá dài (romaine lettuce), cắt bỏ đầu đuôi, bỏ các nguyên liệu vào lá xà lách quấn rất dễ.
    Rau chị nói là Pfefferminze bên em, họ thích ăn rau này lắm có cả trà Pfeffermize.Em thấy họ lấy trộn xà lách nữa.
    *Thì ra trái bơ........lạ lạ.Đúng là em thấy Tây lấy bơ cắt vuông rồi trộn xà lách nhưng em chưa bao giờ ăn vì mình quen bơ dầm đường, sữa, sinh tố. Cám ơn chị contau, cuối tuần em làm thử .
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2