ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Sinh viên Nhật xếp hàng mua đồ ăn của du học sinh VN

Đến trả lời mới nhất
  • 75 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 606 Bài viết

• 858 Được cảm ơn

Sinh viên Nhật xếp hàng mua đồ ăn Việt nam tại Nhật, sinh viên Việt nam chen lấn xô đẩy,phòi ruôt ăn đồ ăn Nhật tại Việt nam....Haizzzz....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecuhieu153; 08/11/2013 vào lúc 11:29 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 477 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuhieu153 Xem bài viết
    Sinh viên Nhật xếp hàng mua đồ ăn Việt nam tại Nhật, sinh viên Việt nam chen lấn xô đẩy,phòi ruôt ăn đồ ăn Nhật tại Việt nam....Haizzzz....
    Bạn nói chí phải, sinh viên XHCN học đòi phong cách tư bản (đề cao tư lợi), sinh viên tư bản lại bắt chước phong cách xếp hàng của XHCN.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,595 Bài viết

• 1,391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JaneEva Xem bài viết
    Mình thắc mắc là số tiền thu được sẽ đến với đồng bào miền Trung như thế nào? Vì người hảo tâm ở ngay đất Việt đây muốn chuyển tiền tới tay đồng bào còn khó, bị chúng nó ăn chặn ngăn cản đủ kiểu. Các bạn này ở tuốt bên Nhật thì chắc tiền đóng góp sẽ vào túi tham quan hết thôi.
    Bên Nhật đang có quỹ này bạn ạ, sau 1 thời gian làm trên Tây Bắc, đợt bão này các bạn ấy chuyển hướng về Miền Trung
    BETOAJI là ngôi nhà nhỏ của một số bạn sinh viên đang học tập tại Nhật lập nên với mong ước “chia sẻ hương vị Việt gom góp yêu thương”. Cái tên “BETOAJI” là viết tắt của “ベトナムを味わう料理教室”, nghĩa là khi bạn đến với hoạt động của nhóm bạn đang được thưởng thức vị Việt bao gồm cả ẩm thực và văn hóa Việt. Và đến với nhóm nghĩa là bạn đang chia sẻ yêu thương với những số phận kém may mắn vì tất cả đóng góp của bạn sẽ chuyển vào quĩ từ thiện BETOAJI.

Hiện tại: BETOAJI đang cùng đồng hành chương trình “cơm có thịt” của nhà báo Trần Đăng Tuấn hỗ trợ các bé Tây Bắc yêu thương có bữa cơm thịt và được đến trường.
    BETOAJI cần lắm những trái tim yêu thương của các tất cả mọi người! Hãy cùng chúng tôi “Chia sẻ hương vị Việt gom góp yêu thương” .

Các hoạt động đã và đang thực hiện cua BETOAJI
    - Tổ chức định kỳ lớp dạy nấu ăn món Việt
    - Tổ chức chương trình đỡ đầu trẻ em Tây Bắc mang tên "Gia đình nhỏ, tình yêu lớn"
    - Thiết lập quĩ khuyến học betoaji cấp học bổng cho học sinh nghèo, hoàn cảnh đặc biệt vượt khó học tốt.
    - Hỗ trợ cho chương trình khám chữa răng miễn phí cho học sinh và chương trình sách hóa nông thôn.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 720 Bài viết

• 1,329 Được cảm ơn

Xem tin này nhớ ngày xưa mình và các bạn du học sinh cùng trường cũng từng tổ chức hoạt động này, ủng hộ đồng bào bị lũ lụt. Các bạn nước ngoài rất nhiệt tình đến mua đồ. Tụi mình chỉ làm và bán trong một buổi trưa thôi. Kết quả thu được $2,500 thì phải. Số tiền được gửi đến người dân chịu bão qua báo Tuổi Trẻ.

Còn bây giờ mình cũng tiếp tục làm các hoạt động volunteer. Mình đang cùng hội phụ huynh cuả trường con mình đang học đến những doanh nghiệp trong vùng xin donation và tài trợ cho buổi hội chợ từ thiện của hội phụ huynh, gây quỹ cho trường.

• 1,077 Bài viết

• 1,119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BWV Xem bài viết
    Không ủng hộ, nên chú tâm vào việc học.
    Rất nhiều cô cậu ra nước ngoài không chú tâm học rồi cuối cùng khi trở về nước bỏ hết kiến thức đâm đầu vào nghề nấu ăn
    Tại sao lại chỉ có học không nhỉ? Nên hài hoà cả cuộc sống và học tập thì cơ hội thành công mới cao được. Bạn ko thấy toàn ng ngồi trên ghế nhà trường rất giỏi, điểm số đỏ chót nhưng khi ra trường, cuộc sống rất chật vật, thậm chí không xin đc việc sao? Học là quan trọng, nhưng những kỹ năng khác trong cuộc sống cũng quan trọng không kém mà! Ko nên cực đoan như thế!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,915 Bài viết

• 11,494 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myle35 Xem bài viết
    Em ủng hộ hết mình vì qua đây một phần cũng giúp sinh viên VN mình ý thức xếp hàng giống như bên Nhật. Đây cũng là hoạt động ngoại khóa bổ ích mà, học thêm kỹ năng giao tiếp bên ngoài.
    *Contau: chị có thể chỉ rõ em món gỏi cuốn tôm thịt được không ?bỏ thêm bơ : bơ cắt lát hay là bơ nóng chảy ra rồi quét lên .Tôm nướng còn thịt thì luộc hả chị? Nghe lạ lạ cũng muốn thử.
    Bên em các bạn nước ngoài nhất là sinh viên học sinh là mê món chả giò nhất .1 Euro/cuốn
    Bơ là trái bơ đó em. Công thức làm gỏi cuốn theo kiểu Tây mà một chị chỉ cho chị nè:
    1. Tôm tiger nướng, lột vỏ. Kinh nghiệm làm biếng của chị là cứ vậy bỏ vào cuốn, 0 có cắt đôi con tôm ra bỏ chỉ như người VN mình, mất thời gian lắm.
    2. Chả lụa (không dùng thịt luộc)
    3. Bơ trái
    4. Húng dũi (mint)
    5. Giá và bún
    Nước chấm thì dùng tương đen (hoisin sause) cho thêm dầu olive nấu lên, nêm nếm đường và chicken powder, để nguội nặn chanh cho vừa ăn. Đậu phộng rang lên, giã nhỏ. Khi nào ăn mới bỏ đậu phộng vào tương.

Đảm bảo ngon!
    • 1,245 Bài viết

• 1,972 Được cảm ơn

ko liên quan nhưng phải nói đồ ăn VN đúng là ngon a
    thanh nhẹ, kết hợp hài hòa giữa các vị, tạo cảm giác lan tỏa rất dễ chịu :">
    hồi xưa ở VN còn mê đồ Hàn, đồ Nhật, chứ giờ với e đồ ăn VN là nhất, kế là đồ ăn Thái Lan
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có những người Việt Nam làm dạng danh nước nhà
    • 3,991 Bài viết

• 7,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamlinh2388 Xem bài viết
    Có những người Việt Nam làm dạng danh nước nhà
    "Rạng" chứ không phải "dạng". Bạn nói chữ " dạng" làm mình nghĩ ngay đến vấn đề khác
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 913 Bài viết

• 2,469 Được cảm ơn

Tại sao bên Nhật cũng đang bị thiệt hại do bão lớn,chưa kể tổn hại do trận đại động đất của vùng Đông bắc...mà dân Việt cứ tìm mọi cách xin xỏ, quyên góp này kia mà không mắc cỡ?
    Cái hội Betoaji này chỉ lừa được mấy bác Nhật về hưu hoặc mấy bạn sinh viên ngây thơ chứ mình thấy họ bán thu lợi từ món ăn thì ít, mà xin quyên góp thì nhiều.
    Bực mình vì chỉ thấy Việt nam suốt ngày than nghèo kể khổ,xin xỏ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4