ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Siêu âm không ảnh hưởng đến thai nhi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 36.8K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 13,110 Bài viết

• 9,337 Được cảm ơn

Phụ nữ mang thai giờ đây có thể yên tâm rằng, đi siêu âm nhiều lần không hề ảnh hưởng đến thai nhi.

Được tiến hành tốt, siêu âm không ảnh hưởng đến sức khỏe và sự phát triển của thai nhi.

Nhóm nghiên cứu do GS John Newnham thuộc ĐH Western Australia phụ trách vừa công bố kết quả trên trong số mới nhất của tạp chí y học uy tín The Lancet.

Các nhà khoa học bắt đầu quan tâm đến đề tài này cách đây 10 năm, khi họ nhận thấy rằng phụ nữ mang thai hay đi siêu âm thường sinh con bé hơn so với phụ nữ chỉ đi siêu âm một lần. Đặc biệt, những thai phụ đi siêu âm khoảng năm lần bất kỳ lại sinh con nhẹ cân hơn một chút so với những phụ nữ chỉ siêu âm một lần khi thai nhi được 18 tuần tuổi.

Nhưng khi nhóm nghiên cứu theo dõi 2.714 trẻ em trong suốt 8 năm liền, họ nhận thấy các em thuộc nhóm "siêu âm nhiều" nhanh chóng phát triển kịp các em khác khi được một năm tuổi. Ngoài ra, họ không tìm thấy bất cứ khác biệt nào trong cách ăn nói, ngôn ngữ, hành vi hay phát triển thần kinh của các em.

Newnham cho biết: "Điều này đã xóa đi những lo ngại về tác động không tốt của việc đi siêu âm nhiều lần. Nhìn chung, phụ nữ có thể yên tâm về độ an toàn của siêu âm thai nếu được thực hiện một cách có trách nhiệm. Đây là tin tức tốt lành, bởi vì chúng ta đang siêu âm đại đa số thế hệ mới của loài người, cả ở thế giới phát triển lẫn đang phát triển."

Khánh Hà (Theo ABC)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 308 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thế mà chị Liên ơi, em đọc được ở đâu đấy thì siêu âm nhiều có ảnh hưởng đấy. Tất nhiên không nhiêu, ảnh hưởng đến thuỳ não. Trẻ sẽ bị thay vi thuận tay phải thì thuận tay trái....
    Thằng Eric là một ví dụ...
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

hồi mang thai mình siêu âm đâu như 4 hay 5 lần gì đó - ko biết thế có nhiều ko Phương ơi. Con bé nhà mình cũng có xu hướng thích dùng tay trái hơn tay phải - tuy nhiên cả mẹ và bà nội đều thuận tay trái cả :1:
    • 113 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em chẳng biết thế nào chứ mọi người nói đi siêu âm 4,5 lần là đủ rồi nhiều quá cũng chẳng tốt. Hoặc ông xã em là bác sỹ tồi vì ngày trước có làm siêu âm trong chừng 6 tháng toàn bảo " báu bở gì mà cứ đi siêu âm ầm ầm thế? Mỗi lần siêu âm đều phải dùng một ít dung dịch mà lại còn dùng máy móc nữa chẳng tốt lành gì đâu".
    • 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

Em thấy trong phiếu siêu âm ghi là siêu âm không gây hại gì cho thai nhi.
    Nhưng mà thuốc bổ thì quá liều cũng không tốt nên em cũng nghĩ là siêu âm vừa phải thôi mọi người ha.... :4:
    • 77 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

rất tiếc là mình không nhớ bài báo ở đâu, nhưng mình đọc thấy là siêu âm không tốt cho sự phát triển thính giác của thai nhi, thời gian mỗi lần và số lần siêu âm càng lớn thì càng không tốt. theo mình thì lợi ích của siêu âm rất lớn (BS sản của mình nói là siêu âm là nhìn thấy hết) cho nên nếu phổ biến rộng rãi thông tin rằng siêu âm có hại thì phương pháp chẩn đoán này sẽ bị hạn chế, cho nên ...
    tương tự như một bài trên babycenter.com nói rằng kết quả kiểm nghiệm (ở Mỹ) cho thấy 1 số loại rau quả còn dư lượng thuốc trừ sâu (trong và ngoài mức cho phép) và dù ít hay nhiều thì như vậy đều không tốt cho sức khoẻ. tuy nhiên, các chất bổ từ rau quả đó còn mang lại nhiều lợi ích cho cơ thể hơn là cái độc hại từ dư lượng ts cho nên chúng ta chẳng cần phải kiêng khem làm gì.
    • 1,396 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuocsongbinhyen
    tương tự như một bài trên babycenter.com nói rằng kết quả kiểm nghiệm (ở Mỹ) cho thấy 1 số loại rau quả còn dư lượng thuốc trừ sâu (trong và ngoài mức cho phép) và dù ít hay nhiều thì như vậy đều không tốt cho sức khoẻ. tuy nhiên, các chất bổ từ rau quả đó còn mang lại nhiều lợi ích cho cơ thể hơn là cái độc hại từ dư lượng ts cho nên chúng ta chẳng cần phải kiêng khem làm gì.
    Đồng ý!
    Mình thấy có rất nhiều điều phải tránh mà bất khả kháng, SA chỉ là một thứ rất nhỏ. Môi trường ngày nay ô nhiễm quá nhiều, ảnh hưởng nhiều đến mẹ, nên khi có bầu kiểm tra thường xuyên là chắc nhất, nói dại có gì còn giải quyết sớm. Em đứa bạn mình, hai vợ chồng trẻ tuổi khoẻ mạnh không đau ốm gì trong lúc mang bầu, không đi SA gì cả, đến lúc đẻ ra thì em bé gái không có cả 2 tay... BS trách mãi sao không SA dù chỉ 1 lần.
    Như mình đây chẳng hạn, lần có bầu đầu tiên cũng không SA, dến tuần 11 mới đi thì thai lưu từ khoảng tuần thứ 6 rồi, dù chẳng ốm đau gì Lần sau thì khoảng 1,5 tháng kiểm tra 1 lần, em bé đẻ ra khoẻ mạnh k gì hết, trộm vía.
    Theo mình là phải kiểm tra, cho nó yên tâm, nhất là những người có tiền sử trục trặc.
    • 534 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em thì chẳng biết siêu âm nhiều có hại gì không nhưng thực sự các bác sĩ ở Mỹ rất hạn chế siêu âm,em cũng đã hỏi thăm mấy bà mẹ ở Mỹ và được biết các chị cũng chỉ được siêu âm giống như em là 2 lần trong suốt thai kì thôi (1 lần khi mới có thai và lần thứ 2 vào khoảng tuần thứ 16 để xem em bé có khuyết tật gì không và là trai hay gái). Bác sĩ vẫn hẹn mình 3 hoặc 4 tuần đến tái khám 1 lần nhưng chỉ thử nước tiểu,huyết áp,cân nặng,nghe nhịp tim và đo bụng thôi.