ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Những cuốn sách của thời thơ ấu.

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 86.8K Lượt đọc
  • 791 Trả lời

55 Người đang theo dõi

• 347 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

ui em nhớ truyện Ông già khốt ta bít quá, hồi bé đọc xong cứ ước là mình cũng có ông già khôt ta bít làm bạn như thế, nhớ mãi cách để không làm ướt râu của ông là bôi mỡ vào, đi chơi trung thu có trò bắn súng phun nước, em áp dụng ngay để không ướt tóc và quần áo , về nhà ngứa gần chết

• 394 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Đọc thấy tên đầu sách cũ mà thèm, giờ nhiều cuốn chả biết tìm ở đâu được nữa. Bố mẹ nào có sách, truyện cổ cổ mà không muốn giữ nữa thì thanh lý cho tớ nhé (tặng thì càng cảm ơn). Không hiểu sao tớ luôn thích những quyển sách hơi nhàu nhàu, cũ cũ, hơn là mấy quyển mới đét.
    Mẹ đi làm
    Từ sáng sớm
    Dạy thổi cơm
    Mua thịt cá
    Em kề má
    Được mẹ thơm
    Ơi mẹ ơi
    Con yêu mẹ quá !

Chìa khóa của niềm vui nằm trong tay con

• 57 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Tiện thể đây spam bài thơ yêu thích hồi lớp 1:

Lớp Một ơi lớp Một
    Đón em vào năm trước
    Nay giờ phút chia tay
    Gửi lời chào tiến bước
    .........................
    [/QUOTE]

Ui chao, đọc lại bài thơ này chợt thấy nhớ lại hồi nhỏ quá, nhớ nhà quá đi, bỗng dưng muốn khóc.
    Cảm ơn bạn nhé.

Tuổi thơ với những quyển truyện dày, truyện mỏng, truyện tranh giấy in vừa đen vừa xù xì, mấy chị em mình chuyền nhau đọc đến rách bìa, quăn góc, nhất là cuốn Hành trình ngày thơ ấu (hình như ai đọc xong truyện này cũng thích luôn nhỉ!).

Mình còn nhớ cuốn Mái trường thân yêu, nhờ đọc truyện này mà biết cách kẻ khung bảng điểm theo dõi điểm số từng môn học để tính phẩy cuối mỗi học kỳ. Công nhận tuổi thơ vui thật.

Thích đọc và bây giờ vẫn còn giữ được cuốn Tuổi mười bảy, một thời lơ ngơ thơ thẩn.

Bây giờ tụi trẻ có đầy đủ điều kiện nên quan tâm nhiều thứ khác hơn là đọc sách.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 247 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Hồi bé, ông em làm thủ thư, thế là thứ 4 tuần nào cũng ra thư viện đọc báo và truyện. Hết lớp 2 thì truyện và báo trong thư viện chả còn cái gì. Nhớ mãi truyện Những bức thư mật , nhàu nhĩ, cũ kỹ giấy đen sì. Rồi truyện Anh hùng Nguyễn Văn Trỗi... Còn Mít đặc và tuổi thơ dữ dội 100% nghe trên đài chương trình văn nghệ dành cho thiếu nhi vào 9h30 mỗi sáng. Ôi, thèm đọc truyện quá cơ

• 42 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Cho mình bon chen với
    Ngày xưa mình được mệnh danh là "Kho tàng truyện cổ tích". Mình đọc nhiều lắm. Chỉ biết rằng cứ là truyện thì mình không bỏ qua. Mới 6 tuổi thì toàn đọc các mẩu chuyện về ông Lê Nin chữ to. Lớn lên thì chơi tuốt. Ông Nội có một kho truyện để trong lậm toàn bị mình đọc trộm. Nào là Tây Du Ký, Thủy Hử, Hán Sở Tranh Hùng, Tam Quốc Diễn Nghĩa, Đông Chu Liệt Quốc, Kim Bình Mai, Vị samurai cuối cùng, Phòng Thần, Hồng Lâu Mộng, Sông Đông Êm Đềm, Trên Sa mạc và trong rừng thẳm... Cả truyện Kiều cũng được mình chiếu cố khi mới học lớp 2.
    Đó là những truyện mình đọc chẳng hiểu gì mấy nhưng vì là truyện cho nên không thể bỏ qua. Còn yêu thích nhất là truyện cổ tích và thần thoại. Có công chúa, hoàng tử các vị thần tiên. Truyện cổ Andecxen thì ngoài " Bầy chim thiên nga" và " Nàng tiên cá" ra mình không thích mấy vì ít có công chúa, hoàng tử. Cả truyện ngụ ngôn của La Phonten ( ặc mình không biết viết tên ông thế có đúng không) đọc cũng hay lắm. Nhớ nhất là chuyện Con cáo và chùm nho, Nước mắt cá Sấu, Chia bánh... Cuấn truyện của Ấn Độ " Rama hoàng tử của bầy voi" đọc được lắm. Những truyện cổ tích các dân tộc Việt Nam có nàng Hơ bia..., hay sự tích các loài hoa, Trái tim Danko... bây giờ tìm không thấy có.
    Cuốn truyện tranh đầu tiên mình được đọc là Đô rê mon( niềm say mê mãnh liệt cho đến tận bây giờ vẫn giành đọc của con và cháu). Tiếp đó là Ninja loạn thị, Thủy thủ mặt trăng, Dũng sĩ Hecman...Cho đến khi Harry Potter ra đời từ những cuấn truyện mỏng 5000 đồng/cuốn và rồi là Người hóa thú, TKKG...
    Bây giờ già rồi nhưng vẫn mê truyện tranh: Thám tử lừng danh Conan, Doraemon, Thần đồng Đất Việt, Inu Yasha... Nhớ ngày xưa quá!!!

• 293 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OIMUOI Xem bài viết
    Bổ sung thêm bộ sách: "Cuộc sống & Sự nghiệp" nói về các nhà bác học, họa sĩ, nhạc sĩ nổi tiếng trên thế giới. Mình đã từng nuôi những ước mơ từ bộ sách này. Ngoài ra còn có một số cuốn như Cánh buồm đỏ thắm, Vichia Maleev - ở nhà và ở trường, Coxchia lùn, Hành trình thời thơ ấu, Aivanho, Quavodis... đọc mãi chả chán đọc đến 2 - 3 lần một cuốn. Đọc từ đầu này giá sách qua đầu kia rồi lại lộn lại. Tom Shayow thì xem phim xong rồi hấp dẫn quá mới đi tìm truyện để đọc
    ôi, vote các tập truyện của Nga, hay ơi là hay và cho hành trình thời thơ ấu. Những truyện đó giờ bán ở đâu nhỉ.

• 293 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bill_Bờm Xem bài viết
    Chính xác.
    Ngày bé mình mê nhất truyện: Bác sỹ Aibolit, Đảo giấu vàng, Thần thoại Hy lạp, cuộc phiêu lưu cuả Caric và Valia, Tiếng gọi nơi hoang dã, Ông già Khôtabit....
    Giờ hăm hở mua cho con: Bác sỹ Aibolit thì bị cắt sén, in xấu òm ( lần đầu còn bị mua phải sách in lậu nữa chứ); Thần thoại Hy Lạp thì hầu như chả giống ngày xưa tý nào, cứ như bản dịch mới tinh ý, tên các thần cũng khác luôn ==> chán
    Lỗi chính tả tùm lum ( mà giờ đọc nhiều bài lỗi chính tả quá: mạng, báo giấy, truyện, ... đều sai lỗi chính tả ==> lắm lúc đâm ra cũng lẫn lộn, chả nhớ chính xác cái từ đó phải viết thế nào cho đúng nữa. Mà nhất là đọc phải mấy bài viêt theo lối tuổi teen bây giờ, hoặc nhận được tin nhắn của ai viết theo kiểu ký tự đó ==> ức chế không thể tả)
    Mà cuốn Ông già Khôttabit giờ tái bản cứ sao sao ý, chả thấy giống cái quyển giấy đen sì ngày xưa gì cả. Ngày xưa đọc đi đọc lại đến thuộc lòng, giờ đọc thấy chối quá cơ. Ngày bé đọc chỉ biết đọc, chả ngó xem tác giả dịch là ai, giờ thấy sao nhiều chỗ chả giống gì thế không biết.
    Túm lại, giờ muốn kiếm 1 quyển sách, quyển truyện vừa có chất lượng, vừa được viết đúng chính tả mệt hơn mò kim đáy biển ==> chán
    À mà các mẹ có biết ở đâu bán cuốn: Cuộc phiêu lưu của Caric và Valia không, tớ tìm hết mấy hiệu sách ở Đinh Lễ, Fahasa rồi mà chẳng thấy, hic
    May ơi là may, nhà mình vẫn còn quyển ông già Khốt ta bít mà in từ ngày xưa, bìa cứng. Bọn trẻ đọc mê tít luôn. Hồi lớn lên chút còn đọc "Tuổi mười bảy",... Mình cũng muốn tìm Caric và Valia nhưng không thấy. Mình thấy các Chuyện kể về nhóc tì Nhicolas hay Junny B không thể hay bằng các cuốn truyện cho thiếu nhi của Liên Xô ngày xưa. Chả biết tại hồi đó ít sách đọc nên thấy nó hay hay là nó hay thật nữa,

• 394 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweetbabies Xem bài viết
    ôi, vote các tập truyện của Nga, hay ơi là hay và cho hành trình thời thơ ấu. Những truyện đó giờ bán ở đâu nhỉ.
    Truyện của Nga thì hồi bé tớ ấn tượng lắm lắm cuốn "Con Bim trắng tai đen", đọc xong rơi nước mắt, cuốn " Truyện ngắn Mắc - xim Goocky" cũng rất hay. Còn cuốn "Hành trình ngày thơ ấu " thì bạn chịu khó đọc trên mạng vậy, không tái bản nữa đâu vì bà DTH bị cấm phát hành sách rùi. Tớ nhớ mãi cái câu tả ông thày giáo Gia đi xe đạp " hùng dũng như một con gấu", y chang thày thể dục của tụi tớ luôn. Tớ kết cuốn này nhất đó, đọc xong cứ như đang mơ về 1 cuộc phiêu lưu dễ thương.
    Mẹ đi làm
    Từ sáng sớm
    Dạy thổi cơm
    Mua thịt cá
    Em kề má
    Được mẹ thơm
    Ơi mẹ ơi
    Con yêu mẹ quá !

Chìa khóa của niềm vui nằm trong tay con

• 1,951 Bài viết

• 2,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsunbo1 Xem bài viết
    Cho mình bon chen với
    Ngày xưa mình được mệnh danh là "Kho tàng truyện cổ tích". Mình đọc nhiều lắm. Chỉ biết rằng cứ là truyện thì mình không bỏ qua. Mới 6 tuổi thì toàn đọc các mẩu chuyện về ông Lê Nin chữ to. Lớn lên thì chơi tuốt. Ông Nội có một kho truyện để trong lậm toàn bị mình đọc trộm. Nào là Tây Du Ký, Thủy Hử, Hán Sở Tranh Hùng, Tam Quốc Diễn Nghĩa, Đông Chu Liệt Quốc, Kim Bình Mai, Vị samurai cuối cùng, Phòng Thần, Hồng Lâu Mộng, Sông Đông Êm Đềm, Trên Sa mạc và trong rừng thẳm... Cả truyện Kiều cũng được mình chiếu cố khi mới học lớp 2.
    Đó là những truyện mình đọc chẳng hiểu gì mấy nhưng vì là truyện cho nên không thể bỏ qua. Còn yêu thích nhất là truyện cổ tích và thần thoại. Có công chúa, hoàng tử các vị thần tiên. Truyện cổ Andecxen thì ngoài " Bầy chim thiên nga" và " Nàng tiên cá" ra mình không thích mấy vì ít có công chúa, hoàng tử. Cả truyện ngụ ngôn của La Phonten ( ặc mình không biết viết tên ông thế có đúng không) đọc cũng hay lắm. Nhớ nhất là chuyện Con cáo và chùm nho, Nước mắt cá Sấu, Chia bánh... Cuấn truyện của Ấn Độ " Rama hoàng tử của bầy voi" đọc được lắm. Những truyện cổ tích các dân tộc Việt Nam có nàng Hơ bia..., hay sự tích các loài hoa, Trái tim Danko... bây giờ tìm không thấy có.
    Cuốn truyện tranh đầu tiên mình được đọc là Đô rê mon( niềm say mê mãnh liệt cho đến tận bây giờ vẫn giành đọc của con và cháu). Tiếp đó là Ninja loạn thị, Thủy thủ mặt trăng, Dũng sĩ Hecman...Cho đến khi Harry Potter ra đời từ những cuấn truyện mỏng 5000 đồng/cuốn và rồi là Người hóa thú, TKKG...
    Bây giờ già rồi nhưng vẫn mê truyện tranh: Thám tử lừng danh Conan, Doraemon, Thần đồng Đất Việt, Inu Yasha... Nhớ ngày xưa quá!!!
    Hình như cái lứa tầm tuổi mình có thói quen đọc bất cứ cái gì có chữ sa vào tay :Smiling: Mình còn tệ hơn, Phaoxtơ (Faust), Iliat cũng chơi tuốt từ hồi cấp 1. Truyện ngụ ngôn La Fontaine là quyển bìa cứng, rất đẹp, tranh màu đàng hoàng, chắc là sách hợp tác kiểu mấy quyển NXB Cầu Vồng của Nga, hồi đó thì mình cứ thấy mấy quyển kiểu thế này sang không thể tả :Laughing: vì bố mẹ mình tiết kiệm, ít mua mấy quyển sách trẻ con màu mè, toàn chọn danh tác thế giới mà chơi :Laughing:.
    Góp ý mẹ nó chút, Trái tim Đan kô là của Gorki, ngày xưa mình có học trong chương trình phổ thông, hình như lớp 6 thì phải. Hồi đó mình rất thích truyện này, chỉ mong cô dạy Văn cho phân tích để mình lồng mấy câu thơ của Tố Hữu vào:
    Vui gì hơn làm người lính đi đầu
    Trong đêm tối tim ta thành ngọn lửa.
    À, lại nhân tiện nói văn. Buồn cười, hồi xưa tại mình đọc nhiều và đọc tạp nham, nên giờ vẫn nhớ hồi cô giáo dạy về hô ngữ, có phải thế không nhỉ, đại loại những câu như Trời ơi ấy, mình lấy ví dụ luôn một đoạn thơ trong quyển Tuyển tập Nam Cao, hình như truyện Rửa hờn
    Trời ơi có thấu tình chăng
    Một con mẹ đẻ mấy thằng ăn no
    Ối, hồi đó mình hãnh diện cực vì có ví dụ rất là chuẩn xác, lại còn vần vèo :Laughing: Ơn giời cô giáo hôm đó không kiểm tra bài tập về nhà

• 4,074 Bài viết

• 6,815 Được cảm ơn

xưa mình hay đọc cô tiên xanh,nhị thập tứ hiếu ,báo nhi đồng sau này lớn có đọc cuốn vừa nhắm mắt vừa mở cửa sổ ,truyện hay dí dỏm và cảm động lắm