ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Những cuốn sách của thời thơ ấu.

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 90.9K Lượt đọc
  • 793 Trả lời

• 592 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

cuốn Hoàng Tử Bé dễ tìm mà mẹ nó,tái bản liên tục. Mẹ nó cứ search gg chút là ra các trang bán.
    • 156 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mai666 Xem bài viết
    cuốn Hoàng Tử Bé dễ tìm mà mẹ nó,tái bản liên tục. Mẹ nó cứ search gg chút là ra các trang bán.
    Các mẹ mua truyện tái bản, đặc biệt là truyện dịch, phải hết sức cẩn thận. Ko phải lúc nào cũng tái bản lại bản dịch cũ, nhiều khi là dịch lại, lược dịch ... nên phải check cẩn thận. Mình đã so nhiều cuốn truyện cũ với truyện tái bản thì, hmmmm, chỉ muốn .... vứt ngay cuốn tái bản đi thôi, mặc dù bìa đẹp, giấy trắng tinh tươm, nhưng mà văn phong thì thua xa bản dịch cũ giấy đen xì, quăn mép Có điều mình cũng hơi lạ là tại sao lại có thể "lược dịch" nhỉ? Cắt xén rất nhiều chi tiết hay của nguyên bản, hic hic

• 46 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dolphins Xem bài viết
    Các mẹ mua truyện tái bản, đặc biệt là truyện dịch, phải hết sức cẩn thận. Ko phải lúc nào cũng tái bản lại bản dịch cũ, nhiều khi là dịch lại, lược dịch ... nên phải check cẩn thận. Mình đã so nhiều cuốn truyện cũ với truyện tái bản thì, hmmmm, chỉ muốn .... vứt ngay cuốn tái bản đi thôi, mặc dù bìa đẹp, giấy trắng tinh tươm, nhưng mà văn phong thì thua xa bản dịch cũ giấy đen xì, quăn mép Có điều mình cũng hơi lạ là tại sao lại có thể "lược dịch" nhỉ? Cắt xén rất nhiều chi tiết hay của nguyên bản, hic hic
    Tớ thích nhất cuốn " Hành trình thời thơ ấu" hình như tác giả là Dương Thu Hương bao năm rồi vẫn để ý để tìm cho con mà không thấy. có mẹ nào biết ở đâu bán thì chỉ cho mình với. bây giờ mà được đọc lại vẫn thấy sướng!
    • 156 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Các mẹ yêu đọc sách, muốn tìm lại tuổi thơ qua những trang sách, muốn trao đổi với nhau về việc đọc sách cho con, nuôi dưỡng tình yêu đối với các tác phẩm văn học cho thiếu nhi .... hoặc muốn tìm lại cuốn sách của tuổi thơ, hoặc có sách đã đọc rồi muốn thanh lý hoặc đổi sách cho nhau ...... Các mẹ hãy gia nhập Group SÁCH YÊU XƯA (facebook) để chúng ta thảo luận hàng ngày với nhau nhé Mẹ runrun vừa lập group để chúng ta có nơi tâm sự

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,006 Bài viết

• 2,293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChipIn Xem bài viết
    Nghe các mẹ kể mà mình bồi hồi quá! Mình thì đúng với câu "tuổi thơ gắn với những trang sách", từ lúc biết đọc chữ là bắt đầu mê truyện. Mẹ làm ở trường cao đẳng nghệ thuật toàn vào thư viện lấy truyện về cho đọc thoải mái (vì ở trường nghệ thuật thì có mấy sinh viên vào thư viện đọc sách đâu!!!) Mê truyện quá đến nỗi vừa nấu cơm vừa đọc truyện để cơm cháy (ngày xưa chưa có nồi cơm điện), bị mẹ lôi kho truyện ra đốt mấy lần

Mình đọc nhiều lắm, hầu hết các truyện mọi người nói thì mình đều đã đọc rồi. Sau này học lớp văn thì càng phải đọc nhiều. Nhưng ấn tượng nhất trong thời thơ ấu thì vẫn là: Bác sỹ Aibolit, Truyện cổ Grim, Trên những nẻo đường cổ tích, Dế mèn phiêu lưu ký, Doremon, TKKG, Conan... sau này thì là Cuốn theo chiều gió, Tiếng chim hót trong bụi mận gai, Tất cả các dòng sông đều chảy, Ba người lính ngự lâm, Truyện Puskin...Mấy tiểu thuyết chương hồi kinh điển của Trung Quốc là Tam quốc diễn nghĩa, Thủy Hử, Đông Chu liệt quốc, Hồng lâu mộng thì có trong nhà nhưng chưa bao giờ đủ kiên nhẫn để đọc kỹ, đọc hết trừ Tây du ký. Nhưng có 1 quyển đọc đi đọc lại là Tuyển tập kịch của Shakespeare (!) Có mẹ nào như mình không, toàn lôi truyện vào WC ngồi cả tiếng đồng hồ k muốn ra
    Đọc vụ Shakespeare của mẹ này lại nhớ hồi bé nhà có mấy cuốn kịch kiểu như Hăm lét, Phaoxtơ, I-li-át chơi tuốt .

Cho mình join vào group của các mẹ với, mình thì chuẩn là mọt sách rồi
    • NOA
    • 4 năm
    • 37 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi an_huong Xem bài viết
    Tớ thích nhất cuốn " Hành trình thời thơ ấu" hình như tác giả là Dương Thu Hương bao năm rồi vẫn để ý để tìm cho con mà không thấy. có mẹ nào biết ở đâu bán thì chỉ cho mình với. bây giờ mà được đọc lại vẫn thấy sướng!
    Cuốn "Hành trình ngày thơ ấu" của Dương Thu Hương đã chuyển thành e-book rồi đó bạn, search Google là ra ngay thôi, có nhiều trang cho download miễn phí. Chứ giờ tìm mua sách giấy thì e hơi khó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 156 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Link group Sách Yêu Xưa đây nhé các mẹ, các mẹ tìm rồi request gia nhập group nhé, nhớ ghi chú nick wtt trong phần message nhé.

https://www.facebook.com/groups/425297650922121/

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shirinebadi Xem bài viết
    Mình cũng thích bộ "Những nẻo đường cổ tích" này, sau mất mà mình cứ tiếc mãi.

Mình cũng nhớ trong đó có chuyện Vua Cò, chuyện Chàng cắn hạt hồ đào (ah hồi có đoàn nhạc kịch của Pháp diễn Cassenoissette ở Vn chính là chuyện này đấy). Không biết bạn có nhớ trong bộ này có chuyện cậu bé gì bị mụ phù thủy bắt cóc về làm nô lệ cho mụ, mà mụ chỉ ăn bánh mì làm từ "bột nắng" vì răng mụ rất yếu :Laughing: không nhỉ? Mình thích truyện đó mãi. Mà văn phong mấy cái truyện này hay nhỉ.

Mình còn nhớ hồi nhỏ có một số truyện mình rất sợ, không dám đọc lại hoặc giấu đi không cho ai đọc :Silly: Hâm ơi là hâm nhỉ. Ví dụ như một số truyện:

- Aladin và cây đèn thần :Laughing: Vì có đoạn Aladin bị lão phù thủy nhốt dưới hang. Mình cứ đọc đến đấy là sợ vãi linh hồn, chắc tại hồi nhỏ hơi bị chứng claustrophobia.
    - Hoàng tử và cậu bé nghèo khổ: đoạn cuối chuyện có bà mẹ (?) bị thiêu chết => sợ
    - Những con chim xanh: chỉ vì một chi tiết rất nhỏ ám chỉ là em bé trong bụng bà mẹ sẽ không được chào đời => cũng sợ

Bây h nghĩ lại sao thấy buồn cười gì đâu :Smiling:

À, thế mà chuyện Tấm Cám của VN mình lại chả sợ :Surprise:
    Mua o dau sach nay vay cac ban, minh muon mua cho con minh doc ma khong biet o dau co... Luc nho minh da doc roi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi tuyệt thật, đọc lại tên truyện các bạn liệt kê làm mình nhớ tuổi thơ quá đi mất
    Nhớ mãi câu đầu của cuốn: Chuyến đi của Mày Mạy. Nơi chúng ta sinh ra và lớn lên được gọi thiết tha bằng hai tiếng quê hương...
    và còn rất nhiều cuốn truyện mà mình chưa nhớ tên...
    - Đội thiếu niên tình báo Bát Sắt
    - Đối thủ của hắn
    - Khi đàn chim trở về
    - Những cuộc phiêu lưu của Nam tước Muyn khao zen
    - Hòn đất
    - Bên kia cổng trời
    .....
    Mà bây giờ muốn tìm đọc lại những chuyện này ở đâu hả các bạn?
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ke_du_ca10 Xem bài viết
    Có ai còn truyện "Tò mò đến xứ sở kỳ lạ" thì cho t mượn copy or nhượng lại nhé. HOặc mẹ nào tình cờ biết chỗ nào có bán quyển này thì cho t xin địa chỉ.
    Truyện về khoa học cho thiếu nhi nhưng rất dễ hiểu và cực kỳ thú vị. 1 quyển sách hay như vậy mà NXB ko tái bản nữa. Uổng quá. Ngày bé t đọc quyển này thik lắm mà giờ kiếm lại ko thấy có. Bản cũ giấy đen xuất bản năm 1986 có 1 tập thôi.
    Tks cả nhà
    Mình có.
    Make someone smile today:Smiling:
    • 1,793 Bài viết

• 6,872 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cloud_cherry Xem bài viết
    Trời ơi mình có nhìn nhầm ko đây.
    Đó là cuốn truyện trong giấc mơ của mình. Nếu có bì bán cho mình với, còn nếu đã bán thì bạn nào mua làm ơn cho mình mượn photo với
    đây cũng là cuốn truyện cổ tích mà tui thích nhất vì hồi nhỏ xíu (cấp 1) nghiện đọc sách mà ba mẹ chỉ cho đọc truyện cổ tích thôi. Mà truyện cổ thì truyện nào cũng...ngắn hết, đọc cái hết liền nên hơi chán . Vớ được cuốn này mừng muốn chết vì truyện nào của nó cũng dài hết, đọc...phê ơi là phê

Mình thích nhất truyện gì mà có cậu bé bán hàng vì chê ngoại hình của mụ phù thủy nên bị mụ bắt cóc và hóa thành người xấu xí để trừng phạt. Trong truyện đó tưởng tượng về mấy món ăn kì công mà cậu bé đó phải nấu cho mụ phù thủy đó thiệt là kì ảo
    Dùng hàng khựa là KHÔNG YÊU NƯỚC
    • 244 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Nhớ quá ngày xưa,hồi bé em thích đọc truyện lắm mà những quyển đọc đầu tiên là sách Tàu,rất dày,như Nhạc Phi DN,Tam quốc,Thủy Hử,Tây du ký,Tiết đinh san,Tùy đường,Chung Vô diệm cả Hồng lâu mộng cũng chơi luôn.Chơi thân với 1 thằng bạn dù thằng này rất xấu tính chỉ vì nhà nó có tủ sách rất lớn
    Con bạn đã có cái này chưa? http://zaodich.com/forum/f3007/giay-...l#post30676891
    • 104 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi |Khát| Xem bài viết
    Em buồn cười, hồi bé thì cứ thích đọc những "Tiếng Chim hót trong bụi mận gai" rồi "Cuốn theo chiều gió", lớn lên chút mới bắt đầu thấy thích thú với "Tottochan cô bé bên cửa sổ", "Pippi tất dài", "Không gia đình"...
    Mình cũng thích cuốn pippi tất dài, dễ thương, siêu quậy và trí tưởng tượng thật kinh khủng
    • 426 Bài viết

• 1,330 Được cảm ơn

Có ai trong này có quyển VƯỢT CÔN ĐẢO của cụ phùng quán không.nhượng lại cho mình nhé.bằng mọi giá vì minh đang rất cần quyển đó để đủ bộ sưu tập các tác phẩm của cụ.mình cám ơn
    Phiên chợ đông con cá hồng a chê nhạt
    Phiên chợ tàn con cá bạc anh lại khen ngon
    • 156 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Các bạn thân mến, sau 1 quá trình mải miết tìm kiếm, nhặt nhạnh, mua lại bằng mọi giá .... Giờ đây mình đã sở hữu lại được những cuốn sách yêu thích một thời. Thật là tuyệt vời, cảm giác đó sung sướng khó tả. Khoe để các bạn chia vui với mình. Chúc các bạn tìm lại được tuổi thơ từ những cuốn sách cũ nhé

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, có thể xem lại giúp tên tác giả của cuốn "Chuyến đi của mày mạy" được không? Em đi tìm cuốn này khá lâu rồi. Hồi nhỏ cũng có cuốn này nhưng sau bị thất lạc mất, cảm ơn chị trước,
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,304 Bài viết

• 17,725 Được cảm ơn

Ai có cuốn "Chiếc nôi trên vách đá" thì cho mình mượn photo với. Mình rất yêu thích cuốn này nhưng bị mất rồi