Nhạc sĩ trẻ từng được đề cử giải "Cống hiến" khẳng định M-TP không đạo nhạc

• 209 Lượt chia sẻ
  • 2.67M Lượt đọc
  • 30.2K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,592 Bài viết

• 5,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sapphire78 Xem bài viết
    Ủa mình hỏi cái, mình nhớ ngày xưa (cấp 2 tức là hết sức a ma tơ, học kiểu xóa mù ý) thì 1 bản nhạc mà có lời hát và nốt nhạc (như bản bạn đăng) thì nó là nhạc lời đấy chứ (tức là nhìn bản nhạc để biết hát như thế nào) chứ đâu phải là bản hòa âm? Thế trên kia là bản hòa âm thật à. Mình nghĩ nếu dễ thế thì đã chẳng cần bao nhiêu nhạc sỹ và người có liên quan viện dẫn hẳn những từ ngữ chuyên ngành phức tạp để nêu chính kiến.

Còn nếu đúng như bài viết phía trên đã nói là "cùng hòa âm thì ko tính là đạo" thì tức là ST MTP ko đạo.
    Đấy là bạn ấy up cái hình ra cho nó trực quan, chiều lòng cái gọi là "cư dân mạng" ấy mà
    Im lặng: họ sẽ nói á đạo nhạc sơn tùng đạo nhạc, tờ sờ bờ thằng đạo nhạc, thằng bất tài vân vân và vũ vũ, còn mang sang tân Hàn để khoe công mình phát hiện ra có đứa ở nước tao nó đạo nhạc của mày đây này. À đấy là tao nghe tao cảm thấy thế chứ tao k có biết gì về nhạc lý đâu nhé
    Người có chuyên môn lên tiếng: Tui k biết nhạc lý, tui cứ nói á. Ông nói tui k đọc, có đọc tui cũng k hiểu, lấy chuyên môn ra lòe tui à? Tui hong sợ nha. Tui là bịt tai trộm chuông, tui thích nói là đạo tui cứ nói là đạo đấy. Tui hong biết chuyên môn, nên hòa âm hòa iếc gì các ông học hàng năm trời trong trường, đi sáng tác hay ho cỡ mấy cũng k bằng cái tai tui nghe thấy thế, nên tui cso quyền quy chụp, phán xét, xúc phạm ng khác
    Ừ thì k có chuyên môn, đây, nhìn vậy nha, bằng cái hình đó ấy mà. Đập thẳng vào mẹt cho mà nhìn. Đấy!

Ngoa ti, nhưng mà chẳng là gì so với những lời các antifan chửi Tùng và sky đâu a. Ít nhất vẫn còn có lý, có đầu có đũa, và k có lời nào cần/nên dấu trong dấu ***
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 321 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sapphire78 Xem bài viết
    Ủa mình hỏi cái, mình nhớ ngày xưa (cấp 2 tức là hết sức a ma tơ, học kiểu xóa mù ý) thì 1 bản nhạc mà có lời hát và nốt nhạc (như bản bạn đăng) thì nó là nhạc lời đấy chứ (tức là nhìn bản nhạc để biết hát như thế nào) chứ đâu phải là bản hòa âm? Thế trên kia là bản hòa âm thật à. Mình nghĩ nếu dễ thế thì đã chẳng cần bao nhiêu nhạc sỹ và người có liên quan viện dẫn hẳn những từ ngữ chuyên ngành phức tạp để nêu chính kiến.

Còn nếu đúng như bài viết phía trên đã nói là "cùng hòa âm thì ko tính là đạo" thì tức là ST MTP ko đạo.
    Bạn thắc mắc đúng rồi, 2 bản nhạc mình post ở trên ko phải bản hòa âm Nó là nhạc lời, là giai điệu kèm với lời hát để mình hát theo ấy. Và 2 bài hát vẫn trùng lặp ở một số hợp âm (thuộc về vòng hòa âm, phần phối khí) và các nhạc sỹ bênh Tùng muốn khẳng định rằng ko thể dùng vòng hòa âm làm căn cứ bảo người khác đạo nhạc được. Vì có rất nhiều bài hát có cùng vòng hòa âm nhưng vẫn là những bài hát độc lập vì chúng có giai điệu, tiết tấu, cách đi nốt, .... riêng biệt và khác hẳn nhau.

Để cho dễ hiểu thì đây là clip của một nhóm nhạc trên Youtube, họ chơi hơn 40 bài hát nổi tiếng thế giới chỉ với một beat duy nhất được làm từ 4 hợp âm xoay vòng. Chẳng lẽ 47 bài hát này đạo của nhau?

Chỉnh sửa lần cuối bởi skyrice91; 04/11/2014 vào lúc 02:38 PM.
    • 43 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn nào khai sáng giúp mình là vì sao Zing lại dìm Tùng như vậy ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3,279 Bài viết

• 21,467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tienlethuy01 Xem bài viết
    Bạn nào khai sáng giúp mình là vì sao Zing lại dìm Tùng như vậy ạ?
    Nghe nói có mấy cây đa cây đề làng nhạc muốn đập Tùng thì hợp tác với Zing đó. Xưa nay tưởng họ tử tế lắm mà nhận thằng bé về thì chả thấy làm gì cho nó, scandal lúc nào cũng 1 mình nó lãnh đủ, bây h nó muốn chia tay thì rình đập nó tơi bời. Thấy phía Quang Huy & Nguyễn Hà mở lời bênh vực nó vậy là biết ai tốt với nó hơn rồi. Nó còn nhỏ vậy thì ai yêu nó đương nhiên nó muốn đi về phía người đó chứ. Mấy mẹ nuôi con nhỏ thì biết, trẻ con ai mà cưng nó thương nó thì nó biết liền hà & bám như keo 502 luôn.
    • 321 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rossie Xem bài viết
    Thế sao thấy đa số "dân trong nghề" đã lên tiếng về vụ này thì bênh, còn "dân ngoài nghề" với "dân cư mạng" thì bảo đạo thế nhỉ? Mình cũng tò muốn biết "5,7 loại đạo" thì Tùng nó rơi vào loại nào lắm =)).

Ví dụ minh họa cho "dân trong nghề" đây:
    http://baodatviet.vn/van-hoa/tin-tuc-giai-tri/son-tung-bi-to-dao-nhac-dung-voi-vui-dap-tai-nang-3119106/ ( nhạc sĩ Nguyễn Đức Trung)
    http://baodatviet.vn/van-hoa/tin-tuc-giai-tri/them-nhieu-nhac-si-chung-minh-son-tung-khong-dao-nhac-3118938/ (nhạc sĩ Thế Bảo, nhạc sĩ Phan Nhân, nhạc sĩ Nguyễn Văn Chung)

Toàn là người không liên quan liên đới, không có lợi lộc gì từ việc bênh vực Tùng nhé. Chứ Đức Hùng bênh thì lại vu cho người ta muốn đu theo chiều gió, Quang Huy - Nguyễn Hà bênh thì bảo "gà nhà"... thật là lắm chuyện mà.

Hay như vậy vẫn chưa đủ? Phải toàn thể các nhạc sĩ nhà chuyên môn ở VN đứng ra chứng nhận cho thằng bé mới xong... Làm khó nhau thế =)))

Qua vụ này thấy bên Quang Huy vậy mà chơi đẹp, bảo vệ thằng bé tới cùng. Chả giống như ai đó lúc nó lao đao vì nghi án này nọ thì lên báo bảo là cho chừa cái tội bậy bạ từ hồi underground. Ơ, thế cố vấn để lên đầu ngồi thờ thắp hương thôi hử? Lúc cadsv vừa bị dính nghi án thì phi thẳng lên mặt báo bảo tôi chả liên quan nữa, đừng hỏi tôi, thật nạnh nùng băng giá =))).

Chờ "Không phải dạng vừa đâu" ra mắt khán giả xem thế nào. Tên bài hát gì mà bá đạo quá.
    Nói về underground thì anti Tùng cũng có nhiều người xuất thân từ đây. Mình ko nói tất cả nha, nhưng con số ko hề ít. Đi vòng vòng face và các diễn đàn sẽ thấy nhiều còm diễn giải là “nó đạo đúng rồi, vì mình cũng hay ngồi mày mò rồi sáng tác kiểu này mình biết”. Cái vấn đề là cả trăm cả ngàn thằng nhóc ngồi mày mò, lấy beat lạ trên mạng về rồi sáng tạo giai điệu của mình trên đó, xong cũng cả trăm cả ngàn đứa post lên mạng chia sẻ, nhưng chỉ duy nhất một đứa làm nên chuyện. Giai điệu nó tạo ra lấn át cả giai điệu gốc, biến cái beat trôi nổi lạ lẫm kia trở thành một phần riêng biệt của giai điệu mà nó tạo ra. Và thế là các bé trai, với cái máu tự tôn sôi sùng sục vì “tại sao quanh đi quẩn lại cũng bi nhiêu cái phần mềm mix nhạc, bi nhiêu beat chùa trên mạng mà mình làm chỉ lèo tèo vài đứa bạn nghe còn thằng đó – cũng bằng tuổi mình, cũng amateur như mình, giai điệu nó làm thì cả triệu người xúm vào nghe”=> Gato là chuyện tất yếu
    Và bây h khi thằng nhóc đó ko còn dùng beat lạ trên mạng nữa, thì mấy bé trai kia vẫn cay cú vì “cái thằng đó ngày xưa nó cũng giống mình, nó cũng từng dùng beat chùa để sáng tác giống mình” => Gato tiếp, và sẽ còn hoài. Nên cứ mỗi lần Tùng ra bài mới thì thế nào cũng có một dàn đồng ca “chắc ai đó sẽ dìm”

Cái này chỉ là một bộ phận anti thoy nghen, còn những thành phần khác nữa. Nhìn chung anti của Tửng rất đa dạng. Ghét từ những lí do rất đáng eo và khó hiểu, như là em ghét bạn ấy vì bạn ấy dám…mặc đồ giống idol của em, rồi em ghét bạn ấy vì bạn ấy nhoi trên sân khấu cũng giống với…idol của em, nhưng lại dám bảo ko biết idol của em là ai :v Ôi mẹ ơi bây giờ tivi in tờ nét một ngày nó chiếu cả trăm chương trình ca nhạc thời trang lớn nhỏ, bọn trẻ nó xem rồi cứ thế vô thức mặc theo, sao nhớ nổi là mình mặc giống đứa nào trong cả đống chương trình đó chứ? Thèng ku này nó cũng nói nó học hỏi từ nhiều nguồn chứ có bảo tự nó ngồi thiền trong phòng rồi tưởng tượng ra mấy cái bộ quần áo đó đâu? Còn nhoi thì, haiz, cái này là bản chất rồi, ko phải bắt chước đâu. Thật đấy, ko phải ngẫu nhiên mà nó đc gọi là Tửng đâu. Rồi có bạn ghét vì nhìn mặt thì “ghét thế thôi”, câng câng đểu đểu, ăn nói lẫn biểu diễn trên tivi kiểu gì cứ bộp chộp, láo lếu lanh chanh, ồ cái này dễ hiểu nè, chuyện bình thường, thỉnh thoảng ngay cả fan mà dòm bản mẹt nó cũng muốn "bợp" ghê gớm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi skyrice91; 04/11/2014 vào lúc 03:02 PM.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3,279 Bài viết

• 21,467 Được cảm ơn

ôi cái vụ soi quần áo rồi kêu bắt chước mới buồn cưỡi chớ
    Ngay cả 1 ca sỹ trẻ hát nhạc quê hương chả có gì liên quan tới dòng nhạc của Tùng mà đến lúc fan soi còn soi ra ối cái chắc trùng hợp... thế mà 1 bộ phận lập page soi quần áo của Tùng rồi gào thét anti nói Tùng bắt trước hài vãi.
    • 2,592 Bài viết

• 5,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi skyrice91 Xem bài viết
    Nói về underground thì anti Tùng cũng có nhiều người xuất thân từ đây. Mình ko nói tất cả nha, nhưng con số ko hề ít. Đi vòng vòng face và các diễn đàn sẽ thấy nhiều còm diễn giải là “nó đạo đúng rồi, vì mình cũng hay ngồi mày mò rồi sáng tác kiểu này mình biết”. Cái vấn đề là cả trăm cả ngàn thằng nhóc ngồi mày mò, lấy beat lạ trên mạng về rồi sáng tạo giai điệu của mình trên đó, xong cũng cả trăm cả ngàn đứa post lên mạng chia sẻ, nhưng chỉ duy nhất một đứa làm nên chuyện. Giai điệu nó tạo ra lấn át cả giai điệu gốc, biến cái beat trôi nổi lạ lẫm kia trở thành một phần riêng biệt của giai điệu mà nó tạo ra. Và thế là các bé trai, với cái máu tự tôn sôi sùng sục vì “tại sao quanh đi quẩn lại cũng bi nhiêu cái phần mềm mix nhạc, bi nhiêu beat chùa trên mạng mà mình làm chỉ lèo tèo vài đứa bạn nghe còn thằng đó – cũng bằng tuổi mình, cũng amateur như mình, giai điệu nó làm thì cả triệu người xúm vào nghe”=> Gato là chuyện tất yếu
    Và bây h khi thằng nhóc đó ko còn dùng beat lạ trên mạng nữa, thì mấy bé trai kia vẫn cay cú vì “cái thằng đó ngày xưa nó cũng giống mình, nó cũng từng dùng beat chùa để sáng tác giống mình” => Gato tiếp, và sẽ còn hoài. Nên cứ mỗi lần Tùng ra bài mới thì thế nào cũng có một dàn đồng ca “chắc ai đó sẽ dìm”

Cái này chỉ là một bộ phận anti thoy nghen, còn những thành phần khác nữa. Nhìn chung anti của Tửng rất đa dạng. Ghét từ những lí do rất đáng eo và khó hiểu, như là em ghét bạn ấy vì bạn ấy dám…mặc đồ giống idol của em, rồi em ghét bạn ấy vì bạn ấy nhoi trên sân khấu cũng giống với…idol của em, nhưng lại dám bảo ko biết idol của em là ai :v Ôi mẹ ơi bây giờ tivi in tờ nét một ngày nó chiếu cả trăm chương trình ca nhạc thời trang lớn nhỏ, bọn trẻ nó xem rồi cứ thế vô thức mặc theo, sao nhớ nổi là mình mặc giống đứa nào trong cả đống chương trình đó chứ? Thèng ku này nó cũng nói nó học hỏi từ nhiều nguồn chứ có bảo tự nó ngồi thiền trong phòng rồi tưởng tượng ra mấy cái bộ quần áo đó đâu? Còn nhoi thì, haiz, cái này là bản chất rồi, ko phải bắt chước đâu. Thật đấy, ko phải ngẫu nhiên mà nó đc gọi là Tửng đâu. Rồi có bạn ghét vì nhìn mặt thì “ghét thế thôi”, câng câng đểu đểu, ăn nói lẫn biểu diễn trên tivi kiểu gì cứ bộp chộp, láo lếu lanh chanh, ồ cái này dễ hiểu nè, chuyện bình thường, thỉnh thoảng ngay cả fan mà dòm bản mẹt nó cũng muốn "bợp" ghê gớm
    xin phép nàng. Tối nay ta sẽ bệ nguyên cái bài này của nàng lên fb ở nhà. kèm theo link đàng quàng. Nhà ta có fan Hàn hơ hơ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 283 Bài viết

• 1,511 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Má ơi, ông Bảo Thạch gì gì đó, chả nghe tên tuổi bao giờ, phản biện mà kèm theo cả công kích cá nhân kiểu đó, nghe mà khó chịu ghê!
    Cá nhân em từ hồi biết ST thì chỉ có càng ngày càng thích em nó hơn thôi, căn bản là quá đáng eo, hơi tưng tửng và không màu mè chiêu trò, ít lên báo phát biểu nhăng cuội mà chỉ thấy tập trung làm việc. Trẻ tuổi mà thế là em ưng :X
    Em chả biết gì về nhạc lý nên không tham gia phán xét đạo hay không, cũng không nói là không quan tâm, đạo hay không miễn hay là em nghe, em cũng không nói thế. Mà chỉ khi nào có hẳn 1 hội đồng/phiên xử tuyên bố bài hát của Tùng là đạo nhạc thì em mới tin. Chứ còn cái kiểu "cư dân mạng" "dậy sóng" với chả "nghi án" thì mệt lắm, không đọc làm gì mất thời gian!
    Nhảm nhất là có cái báo gì (em quên rồi) giựt tít là Chàng nhạc sĩ sáng tác cái bài Because i miss you kia tố ST đạo nhạc mới ghê chứ. Hóa ra là cái fanpage dởm trên FB nó đăng 1 cái bài tiếng anh lởm khởm. Khiếp! Với kinh nghiệm gần chục năm nghe nhạc Hàn, phan gơn các loại nhạc phim Hàn thì em cam đoan là các ca sĩ dv HQ họ không dùng FB, nhé! Bất kỳ thông tin gì xuất phát từ FB đều của bọn fan VN hoặc Châu Âu, bọn TQ xài baidu, weibo, không dùng FB nhé! Mà giới nghệ sĩ Hàn cũng rất cẩn trọng trong lời nói, phát biểu nhé. Mỗi phát ngôn trên MXH, trang cá nhân của họ đều phải qua kiểm duyệt của quản lý nhé. Chả điên đâu mà rêu rao "nghi án" lên FB, thế mà báo chí nhà mình cũng lấy làm bài báo được. Kinh dị!
    a truly Scorpio…
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3,279 Bài viết

• 21,467 Được cảm ơn

ờ, nếu mà nhân danh cư dân mạng thì đây cũng chém bừa, chả thấy bài CADSV giống hay đạo gì bài kia cả. CADSV hay hơn nhiều
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,058 Bài viết

• 3,544 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FangHN Xem bài viết
    ôi cái vụ soi quần áo rồi kêu bắt chước mới buồn cưỡi chớ
    Ngay cả 1 ca sỹ trẻ hát nhạc quê hương chả có gì liên quan tới dòng nhạc của Tùng mà đến lúc fan soi còn soi ra ối cái chắc trùng hợp... thế mà 1 bộ phận lập page soi quần áo của Tùng rồi gào thét anti nói Tùng bắt trước hài vãi.
    Tùng có đeo khẩu trang bọn anti cũng nhảy vào bảo là bắt chước ngôi sao Hàn làm tui ko nhịn nổi cười, vại chắc 90% dân Việt bắt chước rồi vì hâu như ai ra ngoài mà chẳng mang khẩu trang . Người ta gọi là '' bới bều ra bọ''. Nói lun vụ quần áo, đầu tóc thì sao Việt bao nhiêu người nhuộm xanh, đỏ, mặc quần bò rách thì ko ai nói gì, bởi cái mặt quê quê ếu ra chất Hàn đc, còn Tùng thì nó ra chất Hàn bởi do cái gương mặt và cả cách phối đồ sành điệu của Tùng. Ai nói gì thì nói tôi thấy nó mặc đẹp.
    • 2,592 Bài viết

• 5,689 Được cảm ơn

Trong này có vẻ hòa bình và nhẹ nhàng vì các thành phần trẩu tre là k có, nếu có, cũng chỉ có hai ba comment nhưng vẫn dễ nghe và đã đc các mẹ phân tích đáp trả. và có mẹ nào chưa hiểu thì đọc các bài báo ở trên, mẹ ấy đã hiểu ra và chốt 1 câu vậy tức là Tùng k đạo nhạc. Nói chuyện với người lịch sự thật là dễ chịu
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 192 Bài viết

• 766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnhinhi Xem bài viết
    Trong này có vẻ hòa bình và nhẹ nhàng vì các thành phần trẩu tre là k có, nếu có, cũng chỉ có hai ba comment nhưng vẫn dễ nghe và đã đc các mẹ phân tích đáp trả. và có mẹ nào chưa hiểu thì đọc các bài báo ở trên, mẹ ấy đã hiểu ra và chốt 1 câu vậy tức là Tùng k đạo nhạc. Nói chuyện với người lịch sự thật là dễ chịu
    Tui là thành phần được khai sáng khi theo dõi top đây Đầu tiên thì liêu xiêu chóng mặt vì các thông tin trái chiều oánh nhau choang choác, cố đu một hồi thì tui có thể đứng thẳng mà hô to: Sơn Tùng không đạo nhạc

Với tư cách một người không am tường nhạc lý, tui tự cho mình là học sinh và các nhà chuyên môn là thầy/cô giáo! Tui thấy những người đứng về phía Tùng đưa ra lý lẽ vững chắc và logic hơn hẳn, phe đối lập cũng có lý lẽ nhưng không cụ thể và rõ ràng, lại thường cảm tính nữa Túm lại học sinh này nể và nghiêng về phía ủng hộ Tùng hơn
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 192 Bài viết

• 766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnhinhi Xem bài viết
    Tui là thành phần được khai sáng khi theo dõi top đây Đầu tiên thì liêu xiêu chóng mặt vì các thông tin trái chiều oánh nhau choang choác, cố đu một hồi thì tui có thể đứng thẳng mà hô to: Sơn Tùng không đạo nhạc

Với tư cách một người không am tường nhạc lý, tui tự cho mình là học sinh và các nhà chuyên môn là thầy/cô giáo! Tui thấy những người đứng về phía Tùng đưa ra lý lẽ vững chắc và logic hơn hẳn, phe đối lập cũng có lý lẽ nhưng không cụ thể và rõ ràng, lại thường cảm tính nữa Túm lại học sinh này nể và nghiêng về phía ủng hộ Tùng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mổ xẻ ra % thì rất khó, mỗi cái làm khác đi một tý, như ông nhạc sỹ kia nói thì đoạn đầu bỏ đi tý guitar, đoạn giữa bỏ đi tý string, câu đệm sửa đi một note. Cái quan trọng là cái tai kìa, người nghe có thể tự cảm nhận được, người ta cũng biết thừa các chiêu trò nấu nướng âm nhạc. Làm nhạc thì cần cái tâm, những nhạc sĩ có tự trọng thì người ta không cho phép mình làm như vậy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,592 Bài viết

• 5,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dark_Site Xem bài viết
    Mổ xẻ ra % thì rất khó, mỗi cái làm khác đi một tý, như ông nhạc sỹ kia nói thì đoạn đầu bỏ đi tý guitar, đoạn giữa bỏ đi tý string, câu đệm sửa đi một note. Cái quan trọng là cái tai kìa, người nghe có thể tự cảm nhận được, người ta cũng biết thừa các chiêu trò nấu nướng âm nhạc. Làm nhạc thì cần cái tâm, những nhạc sĩ có tự trọng thì người ta không cho phép mình làm như vậy.
    Đã nói là chung hòa âm nên có nét hao hao mà. Như trong link phân tích hòa âm của em gửi lên đó, có 1 bài nhạc của 1 nhóm da đen, chả biết tên gì, nhưng nghe quen kinh khủng khiếp luôn, giống hệt gần như 80% với 1 bài khác cũng rất hay đc phát, nhưng em lại chẳng nhớ tên bài nào, tối qua ngồi nghe ngưa ngứa khó chịu, chỉ thiếu có 1 tẹo là ra bài hát kia ấy mà k làm sao bật ra đc (cũng vì cái bài quen quen kia em cũng k có nghe, toàn là tình cờ nghe thấy, chẳng quan tâm là bài nào bài gì, nên k nhớ kỹ đc)

Cái mà bác gọi là tâm, thế nào gọi là tâm, thế nào gọi là k tâm? Rất khó xác định, đây là trừu tượng! Mà trừu tượng thì k pải là là bằng chứng để chứng minh, mà nên là ngược lại, cần bằng chứng để dẫn đến cảm giác ạ

Nói đến tai, thì các bác bảo giống, ng khác bảo k giống thì sao? Em có nghe 2,3 chị fan nói tận tai là chị nghe mãi chả giống tí nào. chị ý fan nhạc Hàn, lội xong tin, lại nghiện bài hát nhạc Hàn, và chẳng quan tâm mẩu nào đến thằng Tùng hết (chứ nói là cá nhân em hay cá nhân ai đó thì lại bảo bênh nhao), và k ít người khác cũng cảm thấy như thế.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thanhnhinhi; 04/11/2014 vào lúc 05:02 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3,279 Bài viết

• 21,467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dark_Site Xem bài viết
    Cùng chung cấu trúc mà bác ơi. Giống như cuộc đời bác í, đi học phổ thông, rồi học đại học, rồi đi làm... em đây cũng thế ko lẽ em đạo cuộc đời bác? Hay em phải bỏ học đại học giữa chừng để chứng tỏ em ko đạo cuộc đời bác?

Còn nếu bỏ đi tý này bỏ đi tý kia cái là thành hit bự thì eo ơi, làm nhạc dễ thế á? có khi bỏ nghề đi làm nhạc cho mau giàu nhờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3,006 Bài viết

• 21,701 Được cảm ơn

Thêm nữa này các bạn "dân trong nghề" với cả "dân cư mạng" cho rằng Tùng đạo nhạc.

http://baodientu.chinhphu.vn/doi-son...cai/212656.vgp
    baodatviet.vn/van-hoa/showbiz-viet/son-tung-m-tp-bi-to-dao-nhacdung-nen-quy-chup-ac-y-3118947/
    Nhạc sỹ Nguyễn Ánh 9:- Trong âm nhạc, nhiều khi mình nghe quen 1 ca khúc mà mình cảm thấy yêu thích, thì trong khi sáng tác cũng sẽ bị ảnh hưởng bởi giai điệu, cũng bị trộn vào là chuyện bình thường.

Nghe lời bài hát dễ thương, mình nghe bị nhập tâm vào, thì lúc viết ra cũng sẽ tương tự, nhưng cái đó là cách cảm nhận riêng của mỗi người. Đừng nên vội vã phán đoán, người này thế này, người kia thế khác, trong trường hợp này vì như vậy là không tốt.

Chỉ khi họ viết 1 chuỗi bài này giống bài kia, bài kia giống bài nọ thì lúc đó mới quy chụp lại thành họ đạo nhạc được. Tức nếu trong bài chỉ có 1, 2 câu thì cũng không thành vấn đề, không nên để thành những suy đoán ác ý.

Hiện nay, cũng có nhiều bài trùng lặp nhau nhiều, nhưng mỗi người sẽ có một suy nghĩ riêng, nhưng nhiều khi cảm nhận của họ thích bài nào quá, thì tất yếu trong tiềm thức cũng đã tồn tại giai điệu đó, nên khi viết 1 bài nhạc, thì những câu nhạc sẽ trở ra, giống 1 vài câu, 1 nét nhạc nào.

Như vậy thì không nói là đạo nhạc được, mà nó nằm trong việc cảm nhận, theo suy nghĩ của tôi, vẫn chấp nhận được, đừng nên phán xét vội vã quá, vì tất cả đều có chừng mực.
    Nữa này, chờ kết quả pháp lý nhé. Người ta dám đứng ra bảo vệ danh dự cho Tùng và công ty một cách đường đường chính chính chứ không ném đá giấu tay hay đứng ngoài bắn tỉa đâu:
    URL="http://baodatviet.vn/van-hoa/tin-tuc-giai-tri/giai-trinh-khang-dinh-son-tung-khong-dao-nhac-3119177/"]http://baodatviet.vn/van-hoa/tin-tuc-giai-tri/giai-trinh-khang-dinh-son-tung-khong-dao-nhac-3119177/[/URL]

Cái thằng bé này càng tìm hiểu về nó càng thấy quý mến. Nhạc của nó thì thú thật nghe cho vui thôi chứ không đến nỗi nghiện ngập gì (nghe một bài vài lần là đuối, không nghe được cả ngày, nhưng hiểu là nhạc của nó rất hợp tai giới trẻ), cái chính là nghiện cái bản tính, cái chất nghệ sĩ và thái độ của nó với công việc, với scandal, với những gì nó thể hiện... Rất cuốn hút và người trẻ như vậy rất đáng khen. Ủng hộ nó hi vọng con đường nó đi dù khó khăn thì nó vẫn luôn được thành công và luôn là một người nghệ sĩ tốt.

Thấy các cây đa cây đề trong làng nhạc Việt mở lời bênh vực nó mà mừng. Tùng ơi cứ làm một người nghệ sĩ chân chính, ở hiền thì sẽ gặp lành, sống đúng như những gì bé từng nói khi bước vào showbiz:
    Tùng chưa bao giờ nghĩ đến việc sống giả tạo...
    Có điều xem lại hình ảnh của bé Tùng thấy xót ruột. Từ một thằng bé mũm mĩm trắng trẻo nhìn ngây ngô ngông nghênh, giờ ốm nhom, mắt lúc nào cũng đượm buồn... Nhiều khi nghĩ nó mà con mình chắc lôi về cấm cho hát hò dấn thân vào showbiz làm gì khổ quá đi mất. Hi vọng nó tìm được nơi an toàn tin cậy để phát triển sự nghiệp của mình và sớm lấy lại vẻ tươi tắn, nghịch ngợm, bụ bẫm ngày nào.
    • 61 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Lâu lâu mới gặp thằng nhóc hàng hiếm trong xô-bitch, có tài và ngơ đẳng cấp không cần qua trường lớp đào tạo. Nghe nhạc của nó khá thích, tìm hiểu về nó càng thấy thích hơn, tìm hiểu kỹ hơn nữa thì vừa thích mà vừa muốn đập. Mong cho nó tai quan nạn khỏi, khôn thêm tí nữa. Có tài thế này mà lụi chỉ vì bọn "cư dân mạng" thì thật là tội lỗi.
    • 1,701 Bài viết

• 4,586 Được cảm ơn

Bài này nếu theo thuật ngữ mà critics hay dùng thì có thể gọi là "rip-off", tức là giống/bắt chước phong cách của bài khác mà ko có sự sáng tạo của riêng mình. Kiểu ballad này thì ko 1 vạn bài cũng vài nghìn bài na ná như vậy. Mặc dù vậy gọi là đạo nhạc hay đạo hòa âm thì đều sai hoàn toàn, chưa nói đến vòng hòa âm của Because I Miss You cũng ko phải cái gì độc đáo hay original cả. Nói chung trong vụ này đúng là thấy ST bị bất công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi quanganguyen; 04/11/2014 vào lúc 08:44 PM.
    • 463 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

túm lại là trình độ kiến thức của nhạc sĩ trẻ phần tích ko chính xác bằng dư luận ......!!!!!????