Nhạc sĩ trẻ từng được đề cử giải "Cống hiến" khẳng định M-TP không đạo nhạc

• 209 Lượt chia sẻ
  • 2.5M Lượt đọc
  • 29.7K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 148 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

(Mask) - Một bài viết ủng hộ Sơn Tùng M-TP trên facebook đang nhận được khá nhiều sự đồng tình của khán giả.

Những ngày qua, cộng đồng mạng luôn trong tình trạng "sôi sục" với ca khúc "Chắc ai đó sẽ về" của Sơn Tùng M-TP. Chỉ mới 5 ngày, ca khúc nhạc phim "Chàng trai năm ấy" đã nhanh chóng "bỏ túi" gần 5 triệu lượt nghe trên kênh Youtube, và được chia sẻ với tốc độ chóng mặt trên mạng xã hội. Tuy nhiên, như thường lệ, Sơn Tùng M-TP lại vấp phải những ý kiến trái chiều liên quan đến vấn đề "đạo nhạc" mỗi khi ra mắt sản phẩm mới. Lần này, "Chắc ai đó sẽ về" bị nhiều người cho rằng đã sử dụng phần beat của "Because I Miss You" do Jung Yong Hwa - trưởng nhóm CN Blue thể hiện. Rất nhiều cuộc tranh cãi nổ ra nhằm khẳng định Sơn Tùng "đạo nhạc" cũng như bênh vực cho nam ca sĩ. Tuy nhiên, hầu hết những ý kiến vẫn còn dựa nhiều vào cảm tính mà không có sự phân tích, "mổ xẻ" cụ thể.

Trong số những phân tích, so sánh mối liên quan giữa "Chắc ai đó sẽ về" và "Because I Miss You" vừa qua, có một bài viết đã nhận được nhiều sự đồng tình và chia sẻ từ cộng đồng mạng của tác giả Lê Đức Hùng. Đây là một bài viết được cho là khá cặn kẽ, được phân tích hoàn toàn dựa trên những kiến thức chuyên môn về âm nhạc. Được biết, Lê Đức Hùng cũng là một nhạc sĩ trẻ (với nghệ danh Mew Amazing), từng được đề cử hạng mục "Nghệ sĩ mới của năm" và "Bài hát của năm" tại giải thưởng Cống hiến 2013. Được sự đồng ý của Đức Hùng (facebook "Đức Hùng Lê"), chúng tôi trích đăng lại bài viết này để bạn đọc tham khảo và đưa ra tiếp những nhận định của riêng mình.

nhac-si-tre-tung-duoc-de-cu-giai-cong-hien-khang-dinh-mtp-khong-dao-nhac
    Status bênh vực Sơn Tùng M-TP của Lê Đức Hùng

Nội dung bài viết :

Về bài hát "Chắc ai đó sẽ về"do Sơn Tùng M-TP viết và thể hiện trong phim "Chàng trai năm ấy" sắp ra mắt:

Mình lấy danh nghĩa là người có viết nhạc và có tìm hiểu về âm nhạc, cam đoan với mọi người rằng bài hát này KHÔNG ĐẠO NHẠC. Có rất nhiều yếu tố khiến cho một bài hát được gọi là "Đạo nhạc". Thứ nhất là giai điệu. Thứ hai là lời nhạc. Thứ ba là phối khí. Mình đã nghe qua bài hát "Because I Miss You" do Jung Yong Hwa trình bày. So sánh với bài "Chắc ai đó sẽ về", về cả 3 mặt giai điệu, lời nhạc và phối khí:

+ Về giai điệu (Melody): Một bài hát được gọi là đạo nhạc khi giai điệu của nó giống 80~100% giai điệu của một bài hát khác. Việc đi vòng hòa âm của hai bài hát giống nhau không phải là căn cứ để nói đạo nhạc. Có rất nhiều bài hát đi vòng hòa âm giống nhau nhưng giai điệu khác nhau vẫn được tính là tác phẩm gốc như thường. Hai bài hát này đi vòng hòa âm khá giống nhau (mặc dù không giống hoàn toàn) nhưng giai điệu thì HOÀN TOÀN KHÁC NHAU. Các nốt nhạc đi rất khác nhau,triển khai giai điệu cũng rất khác nhau. Về giai điệu, không ai đạo ai hết.

+ Về lời nhạc (Lyric): Phần này khỏi nói. Vì 100% không đạo.

+ Về phối khí (Producing): Bài"Because I Miss You" có phần intro là guitar , piano và giàn dây (string) . Intro của "Chắc ai đó sẽ về" chỉ có mỗi piano. Vào phần verse thì phối khí của 2 bài hát này khá tương đồng. Mình nói khá tương đồng tức nghĩa là có thể chỉ có 2-3 nhạc cụ như nhau, nhưng cách mix nó lại để ra một bản phối cũng khác nhau. Và hãy để ý hai bản phối không có nhạc cụ nào chơi giai điệu giống nhau. Tức là cuối cùng cũng không thể gọi là đạo phối khí. Ý tưởng phối khí có thể giống nhau ở việc sử dụng 2-3 nhạc cụ như thế nhưng không đủ để kết luận là đạo nhạc.

Tóm lại, bài hát "Chắc ai đó sẽ về" của bạn Sơn Tùng KHÔNG-ĐẠO-NHẠC. Những bài hát trước có hay không mình không quan tâm và cũng không đào sâu vào. Nhưng bài hát này thì không.

Tại sao mình lại phải viết một "sớ văn" dài "tám chục mét" để thanh minh cho một tác phẩm không liên quan tới mình? Vì mình thấy các bạn đang bị bệnh anti là phải anti tới cùng. Anti tới mức quên mất cả những kiến thức âm nhạc rất căn bản về cái gọi là copy / đạo nhạc. "Đạo nhạc" là một từ rất nặng nề, và khi một ai đó bị dính phốt "Đạo nhạc" là chỉ có nước về vườn. Tiêu biểu là nhạc sĩ Bảo Chấn với bài hát "Tình thôi xót xa" năm 2004 đã bị hội nhạc sĩ Việt Nam phát hiện và cảnh cáo đạo nhạc bài hát "Frontier" của Keiko Matsu. Từ đó sự nghiệp của ông xuống dốc trầm trọng.

Nhưng cái đó mới là đạo nhạc. Người ta có căn cứ rõ ràng để xét đạo nhạc hay không. Còn đằng này các bạn đang rất cảm tính theo sự ghét - thương của bản thân với nghệ sĩ. Các bạn anti không có văn hóa. Bạn thấy nó giống thì bạn tri hô lên người ta đạo nhạc.

Mình chưa bao giờ là một fan của Sơn Tùng cũng như những sáng tác của Tùng. Nhưng mình cũng sẽ không bao giờ là một fan của "hội luật rừng" như các bạn. Chính các bạn đang giết nghệ sĩ vì sự thiếu hiểu biết của mình. Có thể Tùng trước đây đã "đạo nhạc". Nếu bài hát bị đạo đó bị cảnh cáo và có lý lẽ rõ ràng thì mình cũng không thể bênh bạn ý được. Nhưng đến bài hát này mình cảm thấy mọi thứ đang bị làm quá và bóp méo một cách không có lợi cho nghệ sĩ.

Một lần nữa, hãy là một người nghe có hiểu biết và có văn hóa.

nhac-si-tre-tung-duoc-de-cu-giai-cong-hien-khang-dinh-mtp-khong-dao-nhac
    Nhạc sĩ trẻ Lê Đức Hùng (Mew Amazing)

http://maskonline.vn/220143010835333...g-dao-nhac.htm
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 148 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Ca khúc “Chắc ai đó sẽ về” của Sơn Tùng M-TP vẫn là tâm điểm của dư luận trong mấy ngày qua, thậm chí nhiều nhạc sĩ Việt cũng có những ý kiến trái chiều về bài hát này.

chac-ai-do-se-ve-son-tung-giaitri-doisongphapluat1
    Ca khúc "Chắc ai đó sẽ về" là OST của bộ phim mà Sơn Tùng đóng vai chính.
    Sơn Tùng M-TP luôn là cái tên thu hút được nhiều sự chú ý của làng giải trí, mới đây, anh chàng tung ra ca khúc nhạc phim “Chàng trai năm ấy” với tên gọi “Chắc ai đó sẽ về” khiến nhiều fan “điêu đứng” bởi sự ngọt ngào và da diết của nó.Tuy nhiên, “Chắc ai đó sẽ về” cũng ngay lập tức dính phải Nghi án “đạo nhái” khi có những ý kiến cho rằng bài hát này có quá nhiều điểm tương đồng với bài “Beacause I miss you”, nhạc phim “Hearstrings” do Jung Yong Hwa - trưởng nhóm CN Blue thể hiện.Sự việc còn ồn ào hơn sau khi một số cư dân mạng cover hoặc ghép lại lời “Chắc ai đó sẽ về” trên nền nhạc của “Beacause I miss you”, quá nhiều ý kiến chắc nịch rằng Sơn Tùng đã sử dụng beat của bài nhạc Hàn để viết ca khúc của mình.Trước dòng dư luận trên, nhạc sĩ Lê Đức Hùng - tác giả ca khúc "Bác làm vườn và con chim sâu", đã có một bài chia sẻ rất dài trên trang cá nhân của mình nhằm “minh oan” cho Sơn Tùng và cho rằng ca khúc "Chắc ai đó sẽ về" không đạo nhạc.
    sontung-1
    Ban đầu anh khẳng định mình không có liên quan gì tới ca khúc của Sơn Tùng, tuy nhiên anh chỉ phát biểu dựa trên quan điểm của một người viết nhạc và có tìm hiểu về âm nhạc. Đưa ra cả ba yếu tố giai điệu, lời nhạc và phối khí của 2 bài hát để so sánh, nhạc sĩ Đức Hùng cho rằng một bài hát chỉ được coi là đạo nhạc nếu phần giai điệu của nó giống tới 80-100% chứ không thể căn cứ vào phần hòa âm, còn về phần phối khí, đạo cụ của hai ca khúc là khác nhau, tuy có những điểm tương đồng nhưng không thể kết luận là đạo nhạc.
    sontung-2
    Nhạc sĩ Lê Đức Hùng chia sẻ quan điểm cá nhân về ca khúc của Sơn Tùng.
    Không đồng ý với anh, nhạc sĩ Bảo Thạch cho rằng Sơn Tùng hoàn toàn đạo nhạc và ở ca khúc này, Sơn Tùng đã đạo hòa âm khi nó trùng cả thời gian play bài hát đó, trùng cả tiết tấu, trùng cả số câu trong cấu trúc bài hát.Cũng cùng ý kiến với nhạc sĩ Bảo Thạch, bà Trương Thị Thu Dung - đại diện Hiệp hội Công nghiệp ghi âm Việt Nam phát biểu, việc lấy nhạc của người khác thì phải tôn trọng bản quyền, Sơn Tùng làm như vậy là không tôn trọng bản thân và khán giả.Bà Dung cũng nói thêm rằng bà nhận xét khách quan Sơn Tùng là một ca sĩ có tài, nhưng cần một người có thể định hướng đúng đắn cho anh, nếu không sẽ không được lâu bền.
    sontung
    Tuy nhiên nhạc sĩ Bảo Thạch không đồng tình với anh.
    Cũng đưa ra ý kiến về vấn đề này, nhạc sĩ Nguyễn Hà - người sản xuất chương trình Gương mặt thân quen lại đưa ra ý kiến bênh vực cho Sơn Tùng khi viết trên trang cá nhân rằng việc một bản ghi âm chăc chắn cần phải có sự cộng tác giữa người sáng tác, người hòa âm & đặc biệt là producer - nhà sản xuất âm nhạc nên không thể quy kết trách nhiệm cho một mình Sơn Tùng.Đạo diễn Quang Huy, đồng thời cũng là nhà sản xuất của bộ phim “Chàng trai năm ấy” thì tuyên bố, anh và Sơn Tùng không có trách nhiệm phải chứng minh điều gì về ca khúc “Chắc ai đó sẽ về” mà những người cho rằng ca khúc này đạo nhạc phải có trách nhiệm với phát ngôn của mình. Anh cũng sẵn sàng phát ngôn hay đối chất với truyền thông và các cơ quan có thẩm quyền về ca khúc nhạc phim của mình.
    sontung5
    Đạo diễn Quang Huy cũng đã có những phát biểu liên quan tới "Chắc ai đó sẽ về".
    Chắc chắn, sẽ vẫn còn rất nhiều ý kiến trái chiều nữa xung quanh câu chuyện đạo nhạc của Sơn Tùng MTP. Có lẽ, đã đến lúc Sơn Tùng cần phải lên tiếng để chấm dứt sự việc này.

Video có thể bạn quan tâm

"Chắc ai đó sẽ về" phiên bản Thái Lan lạ tai

http://www.doisongphapluat.com/giai-...tp-a66752.html

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 334 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Ca sĩ trẻ nổi quá nhanh nên cứ bị dìm đó mà. Mà sao dạo này mình vào ko đọc được comment vậy? Đăng nhập vietid cũng ko đọc được là sao?
    • 3,252 Bài viết

• 20,959 Được cảm ơn

Nhưng liệu có đạo thiệt ko? bài nào của nó cũng lùm xùm hết trơn. Đạo nữa thì ko thương đc, nhưng mình cũng tin để ra 1 bài hát thì cần có sự hợp tác của nhiều phía, ko thể để 1 mình ST chịu trách nhiệm cho lùm xùm lần này đc. May lần này phía CTNA đã có tiếng nói bênh vực.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,241 Bài viết

• 14,920 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi stephanie12 Xem bài viết
    Ca sĩ trẻ nổi quá nhanh nên cứ bị dìm đó mà. Mà sao dạo này mình vào ko đọc được comment vậy? Đăng nhập vietid cũng ko đọc được là sao?
    Cái này là cho thấy mê muội nè! Sai thì nhận sai đi! Thấy cái bài viết của ông Nhạc sũy trỏe nhận giải cống hiến nhảm ghê Không đạo vì Lyrics không giống

Ưng Bảo Thạch!

ST thôi đi em! Chị hong chê mấy bài em ....sáng tác vì chị thấy nó cũng hay, nhưng từ nay em nên ghi chú "cội nguồn" nó từ đâu đi, cho phẻ! Em cũng có công "làm mới" nó chút đỉnh mà
    1472952_455152651258174_702817447_n1526242_394446977354920_1107079274_n
    • 562 Bài viết

• 1,963 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trước kia, các "nhạc sỹ" đạo nhạc là đạo lyric, giờ thì thêm 1 tầm mới là đạo hoà âm, tưởng ko ai nhận ra hay sao? Beat với biếc ko quan tâm nhg "tai trâu" khi nghe thì thấy đúng là 2 bản hoà âm na ná nhau. Nhg cũng nói thêm là trc kia khi nghe hát trên Tv (h ko để ý vì ko xem Tv) thì thấy ngoài phần sáng tác còn có phần phối khí, có thể là 2 Ng khác nhau. Vậy nên ai là Ng phối khí thì chính Ng đó đạo nhạc, nếu ko phải ST MTP thì phải trách cái Ng phối khí kia.
    Cái bạn nhạc sỹ giải cống hiến nói hay nhỉ, đạo "80% mới là đạo", thế này chắc phải lật lại các bài hát của anh ta, phát ngôn thế nào "sáng tác" thế ấy.
    • 53 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Với một người chẳng có kinh nghiệm gì về nhạc nhẽo nhưng cũng cảm thấy "Nhạc sỹ trẻ từng đạt giải Cống hiến" nói nghe "nhảm" không chịu được. "Về giai điêu, về phối khí không phải là đạo". Mình thì chẳng biết sao là đạo sao là không đạo nhưng vẫn còn nhớ cảm giác chỉ cần một vài nốt nhạc vang lên (cho dù chơi bằng nhạc cụ gì) thì cũng có thể nhận ra đó là bài hát mình thích...
    Sống trong đời sống.... cần có một tấm lòng...
    • 316 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

thế mà ko fai đạo nhạc thì thế nào mới là đạo nhạc?bạn này dính scandal này mấy lần rồi mà vẫn chưa chừa cái thói này..chán ghê..
    • 2,523 Bài viết

• 5,435 Được cảm ơn

sợ "cộng đồng mạng" quá. Các bạn k biết, "cộng đồng mạng" nói theo cảm tính, ok là vì các bạn k biết, nhưng các bạn quy chụp và đánh ngta vỡ đầu trog khi các bạn k có tí kiến thức âm nhạc nào, các bạn vẫn cho là mình đúng.
    Đến khi có ng có chuyên môn lên tiếng, phân tích rõ ràng, có bằng chứng hẳn hoi, các bạn vẫn cho là mình đúng. Vẫn tự cho mình cái quyền quy chụp, phán xét, và đánh ngta, vì "các bạn k biết"
    Thậm chí, chưa có quyết định nào rõ ràng, đã mang cái dốt của mình ra ngoài cho thiên hạ xem, "mách" với bên Hàn. Có dại không chứ?

Như anh Huy nói, anh Huy và Tùng k có trách nhiệm chứng minh là mình k đạo, vì họ k đạo. Việc các bạn cần làm là chứng minh thằng nhỏ đạo đấy!
    Với các bằng chứng rõ ràng nhé:
    1, Đạo nhạc là gì? Tiêu chuẩn của đạo nhạc
    2, Từ tiêu chuẩn đó, dẫn ra dẫn chứng. CHứng minh một vài trường hợp nếu có
    Từ đó mới kết luận dc chứ?????

Bây giờ, phe "đạo" vẫn gào lên là đạo, trong khi chưa có một phân tích nào rõ ràng, chưa một ai chứng minh đc là nó đạo, chỉ là những câu hỏi cảm tính. Ngược lại, đã có kha khá người lên tiếng bênh vực Tùng về vấn đề này. Nói rõ ra, ai mới là kẻ vô lý? Cảm tính quá ạ !!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thanhnhinhi; 03/11/2014 vào lúc 08:26 AM.
    • 424 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kemchanh Xem bài viết
    Với một người chẳng có kinh nghiệm gì về nhạc nhẽo nhưng cũng cảm thấy "Nhạc sỹ trẻ từng đạt giải Cống hiến" nói nghe "nhảm" không chịu được. "Về giai điêu, về phối khí không phải là đạo". Mình thì chẳng biết sao là đạo sao là không đạo nhưng vẫn còn nhớ cảm giác chỉ cần một vài nốt nhạc vang lên (cho dù chơi bằng nhạc cụ gì) thì cũng có thể nhận ra đó là bài hát mình thích...
    Đã thừa nhận ko có kinh nghiệm hay kiến thức về âm nhạc mà đi chê nhạc sĩ "nhảm" . Tại hạ xin bái phục !
    • 43 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Và cũng chẳng cần biết những lời nói vu vơ thiếu căn cứ của mình có thể gây hậu quả gì cho thằng nhỏ.
    • 166 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tai mình chắc là tai trâu, nghe ko giống tí nào T_T
    • 647 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chưa bao giờ thấy giống và vẫn mê bài này như thường
    Quan Quan thư cưu
    Tại hà chi châu ...
    Yểu điệu thục mạng
    Quân tử hoảng hồn
    • 278 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Mình thấy để khằng định là đạo nhạc thì không thể nhưng chắc chắn có nghe bài Because I miss you rồi từ đó sáng tác ra Chắc ai đó sẽ về. Trước đây mình không hiểu rõ lắm về Beat và Melody, chỉ thấy 2 bài nghe na ná nhau, đặc biệt ở phần dạo đầu, sau đó mình đọc được 1 comment trên Yan về trường hợp tương tự : đó là bài hát BEAUTYFUL IN WHITE nổi tiếng của westlife, bài này cũng được sáng tác trên nền beat của tác phẩm bất hủ CANON IN D. Mình nghĩ Sơn Tùng lấy beat của bài hat Hàn kia, và sáng tạo ra 1 giai điệu khác.
    Bình yên ta mừng... Mừng em đã hết đau thương về đây ấm cúng...
    :Smiling::Smiling::Smiling:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,252 Bài viết

• 20,959 Được cảm ơn

ừm, mình lúc đầu cũng nghi nghi nhưng sau khi nghe lại nhiều lần thì với tai trâu của mình mình thấy ko giống nhau, chỉ cái cách nhấn nhá chữ quá & chứ Ố gì đó của bài kia là 2 ca sỹ xử lý giống nhau... còn lại thì mình ko thấy gì là giống hết.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 562 Bài viết

• 1,963 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi FangHN Xem bài viết
    ừm, mình lúc đầu cũng nghi nghi nhưng sau khi nghe lại nhiều lần thì với tai trâu của mình mình thấy ko giống nhau, chỉ cái cách nhấn nhá chữ quá & chứ Ố gì đó của bài kia là 2 ca sỹ xử lý giống nhau... còn lại thì mình ko thấy gì là giống hết.
    Ủa nhạc nền cơ mà, ko phải nhạc lời hát đâu.

Mà câu "Huy và Tùng k có trách nhiệm chứng minh là mình k đạo" là chuẩn đấy, giống như việc CA bảo nghi phạm có tội thì phải đi mà chứng minh chứ họ ko cần phải chứng minh là họ vô tội, nhiều người cứ thích nhầm nhọt sang trồng trọt.
    • 163 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Bạn Sơn Tùng không đạo nhạc. Chỉ có những kẻ ghen ăn tức ở, hoặc quá ngu dốt, hoặc bị dắt mũi bởi người khác đầy cảm tính mới nói bạn Sơn Tùng đạo nhạc. Những người có chuyên môn, có hiểu biết đều nói Sơn Tùng không đạo nhạc.

Trích dẫn Nguyên văn bởi An.Nhien Xem bài viết
    Thêm nhiều nhạc sĩ chứng minh Sơn Tùng không đạo nhạc

(Tin tức giải trí) - Vòng hoà âm mà Jung Yong Hwa và Sơn Tùng dùng quá phổ biến và không độc đáo nên không cần ghi đồng tác giả.

Liên quan đến nghi vấn Sơn Tùng M-TP đạo nhạc trong ca khúc Chắc ai đó sẽ về, thêm nhiều nhạc sĩ cho rằng ca sĩ trẻ này không đạo nhạc.
    PGS.TS, nhạc sĩ Thế Bảo cho rằng, nhìn giai điệu và lời hát hai bài Chắc ai đó sẽ về của Sơn Tùng và Because I miss you của Jung Yong Hwa không giống nhau.
    "Nếu chỉ vì cả hai dùng nhịp 6/8 và vòng hòa âm giống nhau thì không thể gọi là đạo nhạc", nhạc sĩ Thế Bảo khẳng định.
    Ông dẫn giải: "Ngày xưa trên hòa âm của Prelude J.S.Bach, Gounod đã viết giai điệu bài hát Ave Maria nổi tiếng và ghi Bach-Gounod. Nhưng trong trường hợp vòng hòa âm mà Jung Yong Hwa và Sơn Tùng dùng quá phổ biến và không độc đáo nên không cần ghi đồng tác giả với vòng hòa âm ấy".
    them-nhieu-nhac-si-khang-dinh-son-tung-khong-dao-nhac_31053395
    Tranh cãi xung quanh ca khúc Chắc ai đó sẽ về của Sơn Tùng M-TP vẫn chưa chấm dứt
    Đồng quan điểm, nhạc sĩ Phan Nhân, tác giả của Hà Nội niềm tin và hy vọng, Chú ếch con và nhà giáo, nghệ sĩ piano Nguyễn Thiện Phương Hạnh, tốt nghiệp Nhạc Viện Sofia Bulgarie, nguyên Phó chủ nhiệm Khoa Piano Nhạc viện TP.HCM, cũng cho rằng, hai bài hát nói trên không giống nhau.
    Các ý kiến này đã nối dài thêm các quan điểm cá nhân cũng như những lập luận chuyên môn của nhiều nhạc sĩ cho rằng Sơn Tùng không đạo nhạc.
    Mới đây, nhạc sĩ Nguyễn Văn Chung, người từng vướng vào vụ lùm xùm đạo nhạc của ca khúc Vầng trăng khóc vào năm 2011, đã lấy kinh nghiệm của một người từng thắng kiện trở về từ Singapore với các vấn đề vi phạm tác quyền của 4 nước: Trung Quốc, Lào, Thái Lan, Campuchia, khẳng định:
    “Xét nhiều khía cạnh thì khó có thể nói ca khúc Chắc ai đó sẽ về là đạo nhạc được vì nó chỉ giống vòng hòa âm với ca khúc nhạc Hàn mà thôi. Tuy nhiên, tôi không đánh giá cao cách làm của Sơn Tùng.
    Khi còn trong giới underground thì Sơn Tùng sáng tác dựa trên cảm hứng từ beat trên mạng nhưng đã là nghệ sĩ rồi thì cần có sự tự tôn riêng, nếu không thì mãi chỉ là một cậu bé chơi trò âm nhạc mà thôi. Sơn Tùng nên tránh tối đa những trường hợp như thế này ở những lần sáng tác sau”.
    Khi ca sĩ Sơn Tùng M-TP tung ra bản single nhạc phim Chàng trai năm ấy mang tên Chắc ai đó sẽ về, lập tức ca khúc này đã lập kỷ lục về mặt lượt nghe với con số hơn 30 triệu chỉ trong vòng 5 ngày.
    An Nhiên

http://baodatviet.vn/van-hoa/tin-tuc...-nhac-3118938/
    • 101 Bài viết

• 574 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Khổ thân em này quá. Ra bài nào là bị đập tơi tả bài đó. Mong em vững tin vì còn có rất nhiều người ủng hộ em. Mà buồn cười hôm trc đọc đc ở đâu fan k pop gọi sơn tùng là music theft pro. Nghe thật là hại não....

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 2,297 Bài viết

• 4,418 Được cảm ơn

Đạo nhạc gì. Có bạn hát lời cadsv trên nền bài hàn kia thấy nhạc và lời đập nhau choe chóe mà vẫn có antifan gào lên ôi 2 bài giống nhau quá blablabla. Có antifan còn bảo 2 bài giống hệt nhau chỉ là cách ngắt các câu khác nhau và chỗ hát xuống thì tùng hát lên ))))))))))))) chỉ thấy tội bạn tùng ra bài hát nào là bị cả một tập đoàn anti vùi dập. Từ antif trẻ trâu bôi tro trác trấu là master-thief-pro trên trang quốc tế đến bác già già gì đó bên một hội hoành tráng lắm bẩu " st không có lòng tự trọng". Nghe mà mắc cười éc éc. Mấy mẹ thử nghe bản cover bài này của bạn lynk lee trên youtube sẽ thấy bài mới của tùng rất hay, giai điệu dễ nghiện và có cảm xúc. Cái bài because i miss you thì nghe trôi tuột và không hề giống bài mới của tùng ( dù mình cũng thích cnblue).
    • 44 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình là dân chơi nhạc. Nói thẳng với các bạn là nói vòng hoà âm giống nhau tức là đạo nhạc là sai lầm, vô cùng sai lầm.
    Nền tảng của 1 bài hát là hợp âm, 1 bài thường có 1 tông (vd người biết nhạc trước khi hát thường quay lại nói với người đánh em hát tông Si thứ nhé đại loại vậy). 1 tông đó có 6 hợp âm cơ bản, và trong 6 đó có 4 hợp âm chính được dùng nhiều nhất (tiêu biểu là nhạc Microve và Linkin Park, tuyền 4 hợp âm theo đúng thứ tự đến hết bài). 1 bài hát có thể xoay vòng 4 hợp âm đó, đương nhiên các bài có vòng xoay giống nhau sẽ giống nhau. Dựa vào vòng hoà âm bảo đạo nhạc, tức là có vô số bài đạo nhạc, đếm không hết. Mấy vấn đề khác chưa nói tới.