ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Mùa chanh đào, rủ nhau mua ngâm làm thuốc

Đến trả lời mới nhất
  • 19 Lượt chia sẻ
  • 92.8K Lượt đọc
  • 704 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 119 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Kinh nghiệm cho các mẹ mùa lạnh tới giúp bé chữa ho nè:
    Xin phép Mod cho em up bài viết này chia sẻ với các mẹ nha!

Miền Bắc đang vào mùa chanh đào, tại các chợ, các bà nội trợ nô nức mua chanh đào về ngâm cho mùa đông sắp tới. Nhiều người tiết lộ bài thuốc chanh đào ngâm mật ong, đường phèn là "tuyệt chiêu" trị ho, viêm họng.

Việt Nam có khoảng 20 loài chanh khác nhau, trong đó giống chanh đào là một vị thuốc quý, rất được ưa chuộng. Chanh đào thường có từ tháng 8, 9 trong năm. Khi chín vỏ chanh mỏng, màu vàng hanh chứa nhiều tinh dầu, ruột hồng đào, rất thơm. Cũng có loại chanh đào ruột vàng nghệ.

Chanh đào thường có vào tháng 8, 9 trong năm. Vì vậy, để làm bài thuốc chanh đào chữa ho nên mua trong thời gian này. Ảnh: Phan Dương.
    Hiện nay, giá chanh đào dao động từ 40.000 đến 60.000 đồng một kg. Thông thường một kg chanh có từ 12 đến 20 quả. Nếu mua sẵn thì một bình chanh đào ngâm mật ong, đường phèn cũng có giá hơn 100.000 đồng trở lên tùy dung lượng.

Bài thuốc chanh đào ngâm rất dễ, ai cũng có thể thực hiện. Phổ biến nhất là chanh đào ngâm mật ong, đường phèn.

Chuẩn bị:

- Chanh đào: 1 kg, loại càng già càng tốt. Nên lựa những quả tươi, chín vàng, mỏng vỏ.

- Mật ong rừng: 1 lít.

- Đường phèn: 0,5 kg.

- Bình thủy tinh có nút đậy, vỉ nén bằng nan tre.

Cách 1: Ngâm chanh 3 tháng

- Chanh rửa sạch, pha một ít muối với nước sôi để nguội, ngâm 30 phút rồi vớt chanh ra để thật khô. Cắt chanh thành những miếng mỏng, ngâm cả hạt mới tốt.

- Đường phèn đập nhỏ, đổ một lớp đường vào lọ, đến một lớp chanh (làm lại cho đến hết.) Cuối cùng đổ mật ong vào. Lấy vỉ nan nén chanh xuống. Để khoảng 3 tháng sẽ dùng được.

Trong cách ngâm này mọi người cũng có thể cho chanh đào, mật ong, đường phèn vào máy xay sinh tố, xay nhỏ làm siro chanh, mật ong, đường phèn. Khi cho trẻ uống nên lọc bỏ bã cặn.

Cách 2: Ngâm chanh 6 tháng

- Chanh rửa sạch, pha một ít muối với nước sôi để nguội, ngâm chanh 30 phút rồi vớt ra để ráo. Khía dọc quả chanh vài nhát.

- Rửa sạch bình thủy tinh, tráng qua nước sôi, để ráo nước. Đổ đường phèn vào lọ rồi đến một lớp chanh (làm như vậy đến hết), cuối cùng cho mật ong vào. Lấy vỉ nan nén chanh xuống. Để 6 tháng sau sẽ dùng được.

Chanh đào chín có vỏ màu vàng hanh, ruột hồng đào, rất mọng nước. Từ lâu trong dân gian đã truyền nhau bài thuốc chanh đào ngâm mật ong trị ho, viêm họng. Ảnh: Phan Dương.

Lưu ý: Nên sử dụng bình thủy tinh. Mua bình to hơn lượng chanh ngâm một chút vì sau một thời gian bình sẽ lên men, nước chanh tiết ra nhiều. Cũng không nên bịt miệng bình quá chặt. Để bình ngâm ở chỗ mát (không cho vào tủ lạnh).

Thời gian đầu mới ngâm nên kiểm tra bình thường xuyên, nếu sau vài ngày thấy sủi bọt thì hớt đi. Không để chanh nổi lên khỏi vỉ vì sẽ dễ bị mốc, nổi váng. Sau vài 3 tuần là có thể dùng chanh ngâm mật ong, đường phèn rồi. Nên ngâm chanh càng lâu càng tốt, mới đầu chanh còn tươi thì ăn hơi đắng, nhưng sau một thời gian dài chanh đào ăn như ô mai, vừa tốt cho họng, vừa tăng cường sức khỏe.

Bài thuốc này thích hợp với mọi gia đình, nhất là nhà có con nhỏ từ 1,5 tuổi trở lên. Vào ngày trời lạnh hay khi trẻ mới chớm ho thì buổi sáng ngủ dậy lấy một thìa cho trẻ uống. Với người lớn, hãy cắt lát quả chanh ngâm, trộn đều với nước trong hộp, nhai rồi ngậm khoảng 15-20 phút, sau đó nuốt, ngày vài lần.

Có thể chanh đào hợp với người này nhưng không hợp với người khác, hoặc khi bị ho nặng mới dùng thì cũng không có tác dụng. Với người bị nhiệt miệng thì không nên dùng chanh đào ngâm mật ong. Thay vào đó, hãy ngâm chanh đào với muối, đường.

Về cơ bản cách làm cũng như trên, cứ một kg chanh thì một kg muối. Ngâm khoảng 3 tuần cho chanh mềm, đem phơi nắng đến khi trên vỏ chanh có một lớp muối trắng bám vào là được.

Bổ quả chanh làm tư (nếu thích có thể bỏ hạt cho đỡ đắng), rồi xếp chanh vào lọ. Đun đường (tùy sở thích) với 2 bát nước, cho gừng, cam thảo băm nhỏ vào. Nấu đến khi đường sánh như mật ong rồi bắc ra cho nguội. Đổ đường vào hũ chanh, đậy kín, ngâm 3 tháng nữa là có thể dùng được.

Phan Dương

(Nguồn: http://vnexpress.net/gl/doi-song/am-...gam-lam-thuoc/)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,070 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Nhà mình rất tốn món này, ngâm chẳng mất đáng bao công. Mình thích ngâm cả quả hơn, không bị vị hơi đăng đắng của hạt chanh bị bổ ra.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chanhleo.na; 17/09/2012 vào lúc 02:27 PM.
    Hai gái
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,780 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Năm nào cũng làm 1 lọ thật to, cho con, cho cháu, cho cả bố mẹ nữa........ Khi trời lạnh, sáng nào cũng cho con uống 1 thìa với chút nước ấm, đảm bảo sạch họng và phòng tránh bị viêm họng! Người lớn thì ăn bã, nhấm nháp như ômai........ Sắp hết mùa rồi, các mẹ mua nhanh nhé!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,480 Bài viết

• 1,364 Được cảm ơn

Nhà mình năm nào cũng làm 2-3 bình, cái này dùng cho người già, trẻ em, thanh niên đều tốt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,244 Bài viết

• 2,757 Được cảm ơn

Còn nhà mình nào quất+ lá hẹ hấp mật ong, đường phèn, rồi lá húng chanh, hồng bì ngâm mật ong ... các thể loại thuốc dân gian thử cả, cuối cùng chỉ có CHANH ĐÀO NGÂM MẬT ONG ĐƯỜNG PHÈN là hợp nhất, giảm hẳn kháng sinh và giãn bớt các đợt ốm vì viêm họng với VPQ.
    Mình cho bé uống hàng ngày luôn, khi ko ho hắng thì ngày 2 lần sáng tối 5ml/lần, còn đang ho thì 3-4 lần.
    Chắc tùy có đứa hợp cái này, cái kia, các mẹ chịu khó dùng mấy pp dân gian, đỡ dùng kháng sinh đi, KS hại người lắm, mà phải bé nào hay ốm đi ốm lại thì càng uống KS càng dễ bị lại liên tục
    • 579 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

ôi,em ở miền nam, ko có quả này rồi, tức quá. Em rất hay đi HN, mà h mới biết quả này, lại đúng lúc chẳng đi HN công tác, ko thì em cũng tha vài cân.mấy cửa hàng bán đồ Bắc như ở vòng xoay điện biên phủ hay đường gì từ pasteur đâm ra nam kỳ có ko nhỉ ?
    khắc khoải chờ rồng đến với ta.
    • 148 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Mình cũng đã làm một lo to chanh đào mật ong đường phèn và 1 lọ con con chỉ ngâm đường phèn. Nhưng mình đang muốn ngâm thêm 1 lọ chanh vàng nữa vì thấy vỏ chanh vàng có vẻ dày hơn và thấy bảo thơm hơn. Không biết có tác dụng tốt như chanh đào không?
    Ah, còn nữa có mẹ nào biết thì tư vấn giúp, mình đọc thấy bảo mật ong dùng thường xuyên thì có thể gây nóng và cũng kích thích đường ruột nhưng không biết dùng hàng ngày cho con ngậm có làm trẻ phát triển sớm như dùng sữa ong chúa không nhỉ?
    • 1,244 Bài viết

• 2,757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvan1606 Xem bài viết
    ôi,em ở miền nam, ko có quả này rồi, tức quá. Em rất hay đi HN, mà h mới biết quả này, lại đúng lúc chẳng đi HN công tác, ko thì em cũng tha vài cân.mấy cửa hàng bán đồ Bắc như ở vòng xoay điện biên phủ hay đường gì từ pasteur đâm ra nam kỳ có ko nhỉ ?
    HN cũng không nhiều lắm đâu, mà toàn nhắn mấy bà buôn chanh, dặn mua thì ng ta mới mua buôn rồi bán lại, và cũng chỉ có 1 đợt ngắn ngắn độ khoảng tháng 7 đầu tháng 8 âm lịch này.
    HN 50.kg rồi, không biết vào tới SG có hét giá gấp đôi ko
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 398 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Mẹ nào thấy người ta bán Chanh đào ở đâu không? chỉ tớ với! Gái con hay bị viêm họng quá!

Cảm ơn các mẹ trước nà!
    • 6,370 Bài viết

• 9,407 Được cảm ơn

Món này bắt buộc phải dùng đường phèn hả các chị. Nhà em có mà quên mang sang rồi . Chanh đào chợ nhà em 50k/kg à hihi.
    There is no Rainbow without Rain!
    • 412 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Năm nào tới mùa mình cũng ngâm 2 lọ cho cả nhà dùng, nhấp một chút vào buổi sáng sớm sạch họng lắm, chữa trị ho cũng khá tốt.
    Đường đời mịt mù muôn lối,
    Ánh mắt em hóa muôn vì sao.
    • 11,590 Bài viết

• 17,927 Được cảm ơn

B
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chocolate_fudge202 Xem bài viết
    Món này bắt buộc phải dùng đường phèn hả các chị. Nhà em có mà quên mang sang rồi . Chanh đào chợ nhà em 50k/kg à hihi.
    Xô kô na cuối tuần có vìa Thuânh Thành hem mua hộ Lành 1kg nhé Cám ơn trước. Lành có số rùi nha
    • 412 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chị hay làm bằng đường phèn, nếu có bị ho hắng thì đường phèn với lá hẹ hoặc chanh đào hấp lên rồi ngậm.
    • 6,370 Bài viết

• 9,407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    BXô kô na cuối tuần có vìa Thuânh Thành hem mua hộ Lành 1kg nhé Cám ơn trước. Lành có số rùi nha
    Thuận Thành nơi mô em chịu chả biết đường he he.....
    • 800 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

bạn chocalate mua hộ mình 3kg được không. Mình ở HN. Đợt tàu ngầm nhà Nhật Hàn thấy hình như bạn học ở HN. Nếu được chân thành cảm ơn.
    • 6,370 Bài viết

• 9,407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dungthanh88 Xem bài viết
    bạn chocalate mua hộ mình 3kg được không. Mình ở HN. Đợt tàu ngầm nhà Nhật Hàn thấy hình như bạn học ở HN. Nếu được chân thành cảm ơn.
    Dạ em thấy ở chợ từ hôm nọ ạ. Nhưng không biết mai em ra chợ có còn không, cũng sắp hết mùa rồi mà .
    • 2,230 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

con gái tớ đã bỏ đc thuốc tây nhờ chanh đào, mật ong, cảm ơn google trăm ngàn lần luôn!

và đây là kết quả:

• 800 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Dạ em thấy ở chợ từ hôm nọ ạ. Nhưng không biết mai em ra chợ có còn không, cũng sắp hết mùa rồi mà .
    Chợ nhà tớ không có món chanh đào này. Mà tớ thì không biết mua ở đâu. Nếu hôm nào Bạn ra chợ còn thì tiện mua giúp tớ nhé,không có cũng không sao mà. Có thì pm tớ lấy,này nào tớ cũng online wtt. Cám ơn bạn.
    • 6,370 Bài viết

• 9,407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dungthanh88 Xem bài viết
    Chợ nhà tớ không có món chanh đào này. Mà tớ thì không biết mua ở đâu. Nếu hôm nào Bạn ra chợ còn thì tiện mua giúp tớ nhé,không có cũng không sao mà. Có thì pm tớ lấy,này nào tớ cũng online wtt. Cám ơn bạn.
    Thế chị pm cho em sdt, mai em đi chợ có thì mua cho chị nhá .
    • 412 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chợ ngay đầu ngõ nhà mình có bán, nếu mẹ nào có nhu cầu thì pm mình sẽ mua giúp