Mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu trong những ngày cận tết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.56K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 43 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nguồn: http://congly.vn/xa-hoi/gia-dinh/mau...et-192898.html
    Mối quan hệ mẹ chồng, nàng dâu vốn đã rất nhiều điều khó nói, nhưng trong những ngày cận tết nhiều việc phải làm, nhiều việc phải "va chạm" nên mâu thuẫn lại ngày càng có xu hướng nghiêm trọng hơn.
    Những ngày trong năm mẹ chồng nàng dâu có thể không ưa nhau, nhưng khi mỗi người một việc, hoặc nàng dâu đi làm suốt ngày thì mâu thuẫn đó cũng được phần nào giảm bớt. Những nàng dâu ở riêng thì cũng được sướng hơn đôi chút, do không phải chạm mặt nhiều nên những bất đồng thường là không có hoặc ít khi xảy ra.
    me-chong
    Nhưng tất cả sẽ thay đổi trong những tết đang cận kề. Hàng loạt thứ việc phải lo, hàng tá thứ phải chuẩn bị trong gia đình. Những người phụ trách các công việc này không ai khác lại chính là hai người phụ nữ "quyền lực" nhất là mẹ chồng, nàng dâu. Và cũng từ đó mà những mâu thuẫn cũ bùng nổ, những điều không hay mới lại hình thành.
    Tết đến nào là việc dọn dẹp nhà cửa, chuẩn bị hai bên nội ngoại, thực phẩm trong gia đình... Những công việc này khiến các chị em phải đầu tư không ít thời gian và công sức. Dù bố mẹ chồng có ở nông thôn hay thành thị thì phận làm con dâu đều phải lo chu toàn.
    Gặp những người mẹ chồng dễ dãi, cởi mở cùng chia sẻ công việc còn đỡ. Nhưng nếu ai gặp phải mẹ khó tính, luôn chu toàn mọi thứ thì sẽ phải cố gắng gấp 5, 6 những người khác. Bởi trong thời điểm này việc ngoài công ty cũng đang "ngập đầu ngập cổ" vậy mà cứ gặp mẹ chồng lúc nào là cũng phải lo lắng "tết nay nhà mình ăn gì ?", "lịch dọn nhà là bao lâu?"....
    Những chị em may mắn được ở riêng thì đến thời điểm này cũng phải 1 tuần ít nhất 3,4 buổi đảo qua về nhà xem mẹ chồng chuẩn bị tết đến đâu, có thiếu gì không và lên kế hoạch sắm sửa như thế nào. Trong quá trình đó nếu không khéo là cũng dễ làm mẹ chồng phật ý nên cũng vô cùng mệt mỏi.
    Rồi những khoản chi tiêu chẳng thế nói vài ba triệu mà nó có thể lên tới cả chục. Người có kinh tế khá giả thì không phải lo nhưng những chị em gia đình eo hẹp về nguồn thu nhập thì đây cũng là cả một bài toán rất khó giải đáp.
    me-chong2
    Đó là còn chưa kể đến những nàng dâu mới, năm đầu tiên về ăn tết nhà chồng, với bao điều bỡ ngỡ thì sẽ khó tránh khỏi những mâu thuẫn với mẹ và gia đình nhà chồng.
    Chắc chắn những lúc như thế này, các chị em sẽ thèm lắm và nhớ đến phát khóc cái cảm giảm được ở nhà đón tết cùng ba mẹ. Ngày đó hí hửng vui vẻ bao nhiêu thì ngày nay cảm thấy uể oải, sợ hãi bấy nhiêu. Cũng từ những tâm lý đó mà khiến không khí tết trong nhiều gia đình kém đi niềm vui.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 548 Bài viết

• 907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 548 Bài viết

• 907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    • 1,195 Bài viết

• 2,648 Được cảm ơn

đến hẹn lại lên, hóng các mợ bay vào xâu xé mẹ chồng và nhà chồng
    Nick nhiều người dùng
    • 17 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Năm nay em rút kinh nghiệm chả mua sắm j nữa. Mua j sắm j cũng bị chê bị so sánh này nọ phát mệt...
    Riết rồi quen. Riết rồi chán. Mà mc chê đã nản, đằng này bố chồng cũng soi mói rồi bỉ bai này nọ thôi em cứ kệ, cố quá lại thành quá cố

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chubby_dragonfly
    • 3,272 Bài viết

• 3,153 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Nói thật là chưa bao giờ có cái tết trọn vẹn chung với gia đình chồng.

Năm đầu thì bầu bì về nhà mẹ đẻ, chỉ có mùng 2 sang chúc tết ba mẹ chồng

Năm thứ hai thì đi làm xa, về lúc đó cận tết, ai cũng có công việc riêng, gặp gia đình lúc đó đang xào xáo vì "bà dâu lớn" làm mình làm mẩy, cả nhà xung đột ko ai buồn nói với ai câu nào nên cái Tết buồn thấy rõ
    Thật chứ ba mẹ chồng thấy nó cư xử ko đúng mà chả ai dám nói câu nào, lại còn ra sức biện bạch dùm nó, làm mình thấy ngứa mồm làm sao.
    Nếu ko phải vì thằng con ở vn, chắc mình cũng ko thèm về, về nhìn mẹ chồng cun cút hầu hạ nó xong bị nhà nó chửi mắng chỉ muốn chửi dùm =.=! ( mà thôi, ko đc khen đâu, bị ăn mắng ngay vì làm ảnh hưởng đến tình cảm thông gia )
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 5,427 Bài viết

• 17,710 Được cảm ơn

Ở riêng ra. Tết mùng 1 đến biếu mẹ chồng 1 phong bì mừng tuổi thật to...thì bmc chả vui hơn tết.
    Ở chung nhất là ở nhờ nhà bmc thì im ngay. Than vãn gì. Ai bảo ở chung?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BambinoEmily
    • 35 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nhà mình thì tết mua gì thì hỏi mẹ chồng luôn, chứ không kiểu lại tự ý mua rồi về lại bị chê.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,429 Bài viết

• 10,545 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BambinoEmily Xem bài viết
    Ở riêng ra. Tết mùng 1 đến biếu mẹ chồng 1 phong bì mừng tuổi thật to...thì bmc chả vui hơn tết.

chuẩn cơm mẹ (chồng) nấu
    chu
    • 1,090 Bài viết

• 1,921 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Mình lấy chồng xa nhưng ba mẹ chồng vẫn ở VN. Tết đầu tiên làm dâu thì về VN mà chồng hem về cùng nên ăn chơi xả láng ở nhà mẹ đẻ. Mùng 3 mùng 4 gì đó mới mang quà cáp sang nhà mẹ chồng hihi. Hôm sau ba mẹ chồng lại ôm quà cáp sang tặng lại nhà mẹ đẻ. Năm nay thì không về được, nhắn mẹ chồng ''Mẹ ơi năm nay con hong về được huhu'', mẹ nhắn lại ''Buồn 5 phút hihi'' Nhí nhảnh ghê luôn hahaha!!!. Mà mỗi lần mình về nước thì toàn ở nhà mẹ đẻ thôi, sang thăm ba mẹ chồng chắc được 2 lần, khi nào có chồng về cùng thì mới ở nhà ba mẹ chồng vài hôm rồi lại về nhà mẹ đẻ

Mình bị thằng em ruột bảo ''sao lấy chồng mà về VN cứ ở nhà mẹ đẻ hoài vậy???'', trời ơi mẹ mình mình ở chứ qua nhà ba mẹ chồng mà hỏng có chồng ở đó để làm gì trời??? o_O Mình có hỏi chồng ''Mỗi lần về VN có cần phải qua nhà ba mẹ anh ở cho đúng phận con dâu không?'' thì chồng mình ngạc nhiên hỏi lại ''Qua làm gì????'' nên mình cũng an tâm cứ ở nhà mẹ đẻ ăn bám thui hehe.

Mình có con bạn cũng lấy chồng và sống ở nước ngoài như mình, nhưng mỗi lần về VN chơi dù chồng không đi cùng thì cũng vẫn phải sang nhà mẹ chồng ở, nếu không mẹ chồng sẽ dỗi, và nhà mẹ đẻ cũng không dám chứa....Nói thiệt là mình ngạc nhiên khủng khiếp o_O

Nhưng giờ chưa có con thì thoải mái sao cũng được. Mốt về mà bế thêm cháu thì cũng hơi khó xử không biết nên ở nhà ai +_+
    • 548 Bài viết

• 907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phan.thao Xem bài viết
    Mình lấy chồng xa nhưng ba mẹ chồng vẫn ở VN. Tết đầu tiên làm dâu thì về VN mà chồng hem về cùng nên ăn chơi xả láng ở nhà mẹ đẻ. Mùng 3 mùng 4 gì đó mới mang quà cáp sang nhà mẹ chồng hihi. Hôm sau ba mẹ chồng lại ôm quà cáp sang tặng lại nhà mẹ đẻ. Năm nay thì không về được, nhắn mẹ chồng ''Mẹ ơi năm nay con hong về được huhu'', mẹ nhắn lại ''Buồn 5 phút hihi'' Nhí nhảnh ghê luôn hahaha!!!. Mà mỗi lần mình về nước thì toàn ở nhà mẹ đẻ thôi, sang thăm ba mẹ chồng chắc được 2 lần, khi nào có chồng về cùng thì mới ở nhà ba mẹ chồng vài hôm rồi lại về nhà mẹ đẻ

Mình bị thằng em ruột bảo ''sao lấy chồng mà về VN cứ ở nhà mẹ đẻ hoài vậy???'', trời ơi mẹ mình mình ở chứ qua nhà ba mẹ chồng mà hỏng có chồng ở đó để làm gì trời??? o_O Mình có hỏi chồng ''Mỗi lần về VN có cần phải qua nhà ba mẹ anh ở cho đúng phận con dâu không?'' thì chồng mình ngạc nhiên hỏi lại ''Qua làm gì????'' nên mình cũng an tâm cứ ở nhà mẹ đẻ ăn bám thui hehe.

Mình có con bạn cũng lấy chồng và sống ở nước ngoài như mình, nhưng mỗi lần về VN chơi dù chồng không đi cùng thì cũng vẫn phải sang nhà mẹ chồng ở, nếu không mẹ chồng sẽ dỗi, và nhà mẹ đẻ cũng không dám chứa....Nói thiệt là mình ngạc nhiên khủng khiếp o_O

Nhưng giờ chưa có con thì thoải mái sao cũng được. Mốt về mà bế thêm cháu thì cũng hơi khó xử không biết nên ở nhà ai +_+
    Hạnh phúc nhất thế giới 👍

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Wsaleskd
    • 57 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Chị ơi vợ chồng ở riêng trên HN nhưng bố mẹ chồng ở quê thì tết nhất vẫn phải về nhà chồng thui chứ ạ, vẫn phải lo lắng sắm sửa tết nhà chồng.
    • 271 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

ghét mộng chè, khác máu tanh lòng, đạo đức giả

Gởi từ ứng dụng Webtretho của windly9126
    • 68 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

tết nhất mệt người
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chubby_dragonfly Xem bài viết
    Năm nay em rút kinh nghiệm chả mua sắm j nữa. Mua j sắm j cũng bị chê bị so sánh này nọ phát mệt...
    Riết rồi quen. Riết rồi chán. Mà mc chê đã nản, đằng này bố chồng cũng soi mói rồi bỉ bai này nọ thôi em cứ kệ, cố quá lại thành quá cố

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chubby_dragonfly
    Nhiều khi đã ko ưa rồi thì kiểu gì cũng ko vừa lòng được bạn.
    • 5,427 Bài viết

• 17,710 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatamxuantb Xem bài viết
    Chị ơi vợ chồng ở riêng trên HN nhưng bố mẹ chồng ở quê thì tết nhất vẫn phải về nhà chồng thui chứ ạ, vẫn phải lo lắng sắm sửa tết nhà chồng.
    "Chả phải" làm cái gì cả. Thích thì về thăm 1 vài ngày k thích thì gửi quà biếu. Cứ thử k đi 1 năm mà chỉ gửi phong vì to tặng xem bmc có chửi k? Mà chửi thì sang năm k đi k phong bì xem sao?

• 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Giờ lớn lên mới hiểu tại sao hồi bé trẻ con thì thích Tết còn bố mẹ lại sợ vậy. Ôi cuộc sống cơm áo gạo tiền, ở đâu đó trên đất nước này vẫn có những người không mong Tết đến sớm. Còn những người mồm cứ xa xả là ko có Tết thì ko báo hiếu được bố mẹ. Xin thưa nếu có tâm thì trong 365 ngày đó thì báo đi, sao phải đợi đến Tết. Lúc sống thì ko chăm, ko lo, đến khi chết thì bày đặt đốt vàng mã.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi luongkham; 17/01/2017 vào lúc 08:15 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 185 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    "Chả phải" làm cái gì cả. Thích thì về thăm 1 vài ngày k thích thì gửi quà biếu. Cứ thử k đi 1 năm mà chỉ gửi phong vì to tặng xem bmc có chửi k? Mà chửi thì sang năm k đi k phong bì xem sao?

Quan điểm của bạn trọng tiền quá. Không phải ai cũng thấy tiền là vui vẻ, đặc biệt với những gia đình trọng danh trọng nghĩa. Thử hình dung, bạn phong bì thật to rồi ngay mùng 1 được trả nguyên phong bì thì cả gia đình có vui vẻ ko?
    Tiền nhiều không quan trọng bằng cách thức.
    Với gia đình chồng cũng như gia đình đẻ của mình, tiền hay quà (gọi là lễ) thì phải chuẩn bị từ trước tết chứ mùng 1 chỉ là tượng trưng thôi.
    Không biết gia đình bạn thế nào, chứ gia đình mình mà cái kiểu chẳng chăm lo gì, đến mùng 1 đưa cho ông bà 01 bao lì xì, cho dù cả vài chục triệu trong đó thì ông bà cũng chả thèm. Tự mình biến mối quan hệ trong gia đình thành phức tạp.
    Quan điểm của mình là nhà chồng hay nhà đẻ thì nên sống bằng cái tâm. Cứ cho đi, gia đình nào tình cảm khắc mình sẽ nhận lại được không ít. Còn gia đình nào cá biệt thì đành lựa mà sống theo từng hoàn cảnh thôi chứ biết làm thế nào.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi butchiden; 17/01/2017 vào lúc 08:36 AM.
    • 220 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Bạn cứ nghĩ nhà ai cũng ham tiền như nhà bạn ấy hả ?
    Bố mẹ dù có thiếu thốn cũng không bao giờ muốn lấy tiền của các con cả, cho các con cả đời không hết nói gì vài cái đồng bạc ngày tết, cứ tưởng thế là to là oai lắm hả ?
    Người già họ cần tình cảm, cần con cần cháu chứ vài cái đồng bạc ăn đc mấy bữa ?
    Bố mẹ ở quê cả, dù 2 vợ chồng ở riêng trên thành phố thì tết không về quê thì về đâu ? Có vài ngày tết về quê ở chung với bố mẹ chồng còn không chịu đc hay sao ?
    Sống với bố mẹ bằng cái tâm chứ không phải bằng tiền kiểu đối phó như vậy. Con bạn nó thấy vậy sau nó cũng sẽ đối xử với bạn như vậy thôi. Đã đọc câu chuyện con đem bố mẹ vào sọt lên núi bỏ chưa ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Đọc các bạn than thở, mình lại nghĩ về chuyện đón Tết ở nhà mẹ ruột mình. Mẹ mình tính bao đồng, quan tâm chăm sóc họ hàng, cứ trưa mồng 1 tết là họ hàng bên nội tụ tập, trưa mồng 2 họ hàng bên ngoại. Mỗi lần tầm 20-30 người. Nên mồng 1, mồng 2 em dâu mình phải dậy sớm chuẩn bị, sau đó dọn rửa, năm nào cũng từ 6h sáng đến 3h chiều mới xong. Chưa kể trước tết phải chuẩn bị thức ăn sẵn. Em ấy ngao ngán lắm, than thở với mình là tại sao nhà mình chẳng giống nhà người ta, tất cả những gia đình nó quen biết đều ko có vụ này, mọi người chỉ đến chúc tết chút rồi đi thôi. Mình cũng thương, nhưng ko làm gì được.
    Mẹ mình tử tế, rất thương con dâu, sáng toàn dậy sớm nấu đồ ăn cho con dâu ăn sáng rồi mang đi làm. Nhưng tính tình nóng nảy, em ấy làm gì ko vừa ý là mắng xối xả, quăng đồ quăng đạc, mình cũng bị thường xuyên, nhưng là con ruột nên chỉ cười trừ cho qua, em dâu thì ko chịu được. Rút cuộc em ấy ở được 15 năm rồi quảy bị bỏ ra ngoài, tình cảm sứt mẻ.
    Bởi vậy rất nhiều khi cả mẹ chồng và con dâu đều tốt, tử tế nhưng vẫn ko thể ở với nhau. Là do sống trong hai môi trường khác nhau, khi về ko dung hòa được. Tốt nhất là ở riêng, đẹp lòng đẹp mặt cả hai. Mình cũng nói mẹ mình thế, nhưng mẹ mình ko chịu, cứ sợ con trai ko được chăm sóc tử tế, vì con dâu cũng hơi vụng và hơi lười, rốt cuộc tự làm khổ mình, làm khổ luôn đời con mình
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2