Làm mẹ đơn thân: Họ đáng được tôn trọng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

1 số thành phần nào đó thôi, chứ không phải quơ rủa cả nắm mẹ Mui5 ơi.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 304 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanh16992 Xem bài viết
    Làm mẹ đơn thân vất vả trăm bề, vừa phải lo làm mẹ, lại phải tròn trách nhiệm của một người cha trong việc chăm sóc và nuôi dưỡng con cái.

Những người lựa chọn làm mẹ đơn thân, bản thân đã phải chịu nhiều thiệt thòi, vất vả hơn những người phụ nữ bình thường khác. Nhưng với tình yêu vô bờ bến dành cho con mình, những người phụ nữ can trường ấy đã cố gắng để vượt qua.
    Hoàn cảnh nào để sinh con không quan trọng mà quan trọng là cách bạn nuôi dạy đứa trẻ ấy như thế nào. Vượt qua tất cả rào cản về tâm lý, những lời dị nghị, những tháng ngày mang nặng đẻ đau trong cô đơn, tuyệt vọng, những người phụ nữ lựa chọn cách làm mẹ đơn thân đã phải gồng mình lên gấp trăm, ngàn lần người phụ nữ bình thường khác để trao cho thiên thần của mình tình yêu thương vô bờ bến và một mái nhà dù “khuyết” nhưng vẫn ấm.
    Thanh20Van20HUgo20va20con20trai
    Với Vân Hugo, chỉ khi được ở bên "người đàn ông 7 tuổi", cô mới thực sự thấy mình hạnh phúc
    Họ không phải do ích kỷ, cũng không hẳn là vì sai lầm của tuổi trẻ hoặc do hôn nhân đổ vỡ…, những người mẹ đơn thân, hơn hết họ đáng được tôn trọng. Bởi không cần biết lý do là gì, họ đã chấp nhận sự tồn tại của một đứa trẻ, hi sinh tuổi xuân, tình yêu, sức khỏe, thời gian, công sức …để chăm sóc, nuôi dạy con cái đã là một điều đáng khâm phục. Chưa kể, họ phải đứng trước những thách thức của dư luận với những lời quy kết, với thuần phong mỹ tục còn đè nặng trong tư tưởng của nhiều người.
    Những bà mẹ đơn thân can trường và mạnh mẽ hơn chúng ta rất nhiều lần, chỉ có tình yêu thương vô bờ bến, nghị lực phi thường họ mới dũng cảm vượt qua sự thách thức số phận.
    Câu chuyện của MC Vân Hugo những ngày gần đây, khiến cho nhiều người phụ nữ đồng cảm, chia sẻ. Làm mẹ đơn thân đã khó, làm mẹ khi đồng hành cùng con chiến đấu với những sang chấn tâm lý là một áp lực nặng nề mà không phải ai cũng dễ dàng vượt qua. Nhưng với Thanh Vân, chỉ khi trở về với “người đàn ông 7 tuổi” của mình, cô mới cảm thấy cuộc sống thực sự có ý nghĩa.
    Mới đây, trong chương trình Ghế không tựa phát trên VTV6, MC Vân Hugo (Nguyễn Thanh Vân) tiết lộ, cô đang phải đối mặt với việc mất dần giọng nói và một bên mắt đã hỏng vĩnh viễn khiến khán giả hết sức bàng hoàng, cả đồng nghiệp của cô cũng ngỡ ngàng không kém.

Một MC Thanh Vân năng động, hoạt bát, tươi vui nhí nhảnh, thông minh, xinh đẹp trong các game show của Đài Truyền hình Việt Nam như Chị Kính Hồng, Đường Lên đỉnh Olympia…lại có một cuộc sống không bình yên đến vậy.
    Thanh Vân lên xe hoa khi mới 23 tuổi. Sau đó cả 2 vợ chồng cô sang Thụy Sỹ du học. Cuộc sống, tình yêu, tương lai tưởng chừng như rộng mở với cô sinh viên ngoại giao ngày ấy khi cậu con trai Tường Minh kháu khỉnh chào đời. Nhưng…chính sự bồng bột của tuổi trẻ, những va chạm trong hôn nhân và cả những suy nghĩ chưa chín chắn của những người làm cha, làm mẹ đã khiến cuộc hôn nhân đẹp như mơ của Vân Hugo tan vỡ. Sau đổ vỡ, Thanh Vân giành quyền nuôi con và trở thành bà mẹ đơn thân, tay trắng để bắt đầu một cuộc sống mới.

Thanh Vân từng tâm sự, có những giai đoạn cô chỉ mong “có ngày mà không có đêm”. Bởi mỗi khi đêm xuống, những cô đơn lại ùa về với sự trống trải, buồn tủi và trăn trở của một người mẹ. Kể cả khi Thanh Vân lâm bệnh với nguy cơ mất hoàn toàn giọng nói và đã hỏng một bên mắt, cô cũng chỉ lo làm thế nào để con trai mình được một mái ấm bình yên.
    Không chỉ riêng gì Thanh Vân, mà có lẽ rất nhiều người mẹ khác cũng vậy, đặc biệt là những người làm mẹ đơn thân. Sự lo lắng cho con mình sẽ tăng lên gấp bội bởi đôi cánh thiên thần của trẻ thơ chỉ có bờ vai mỏng manh của người mẹ tựa vào. Nếu như người mẹ gục ngã…con của họ sẽ ra sao.

Chính vì thế, những người làm mẹ đơn thân không cho phép mình lệch bước. Họ cũng không cho phép mình được ốm, không cho phép mình được thất bại. Họ phải gồng mình lên, phải chống chọi, phải đối mặt. Họ đáng được tôn trọng hơn là bị dè bỉu bởi miệng lưỡi thế gian vì cuộc sống không ai biết trước được điều gì.
    Nguồn: http://congly.vn/xa-hoi/gia-dinh/lam...ng-185954.html
    Điều này cả xã hội công nhận, người ta 1 thân 1 mình nuôi con mà.
    • 41 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metiumiu Xem bài viết
    Hai vợ chồng nuôi chung con còn vất vả .. nhiều khi quát tháo ầm ĩ nói gì tới một mình mà nuôi đươc con thì mình đây tôn trọng ngả nón vái lạy khâm phục lắm cơ.
    Mẹ đơn thân.. mình thích mình thì mình đẻ thôi... đẻ xong rồi phải đi làm.. phải gánh vác vất vả rồi thì thích sà vào lòng thằng đàn ông nào cũng dễ hơn là có chồng... xã hội giờ đại náo loạn rồi.
    Mẹ đơn thân... 100 đứa may ra có một đứa đáng đc tôn trọng... dưng mà cái 1% ấy nhỏ nhoi.. cs đau khổ lắm
    Minh chứng là ng cạnh mình đây.. chính vì vậy mà mình mới yêu thương hơn cả chị em ruột thịt. sát cánh kề vai.. nhỏ to tâm sự tuy nhiên... mẹ đơn thân ấy thức dậy từ 5h sáng và làm việc cả ngày tới tận 10h đêm.. để kiếm tiền lo tương lai cho đứa con của mẹ ấy... hi sinh tận cùng mọi đam mê, mọi rung cảm.. hoài nghi tất cả tình yêu, niềm tin với mọi người.. cho dù mẹ đơn thân ấy có hòa đồng có khéo léo nhưng ko tránh khỏi quát mắng đổ những ấm ức tủi hờn khi thân thể rã rời mỏi mệt lên đứa con ( dù là khoảng thời gian ngắn trong ngày)
    còn cái 99% kia.. thích là đẻ ấy,sau khi đẻ xong trút gánh nặng lên cha mẹ ruột, hoặc có kiếm dư dả tiền thuê mượn ng trông nom là tiền từ một tới nhiều thằng đàn ông có vợ có con... chứ mấy thằng độc thân mà nó vời tới các mẹ trẻ đơn thân ấy..
    Nhiều lăm... và giờ rất nhiều đứa nó thích sinh con ra để làm đồ chơi ấy.. ngày ngày up hình con ăn con đi vs.. mỗi ngày up hình để khoe thiên hạ... tiền nuôi con là moi từ đàn ông ko phải cha của con mình.

chưa kể nuôi và dạy con... thì thôi ôi, chính vì mẹ đơn thân là thích sống kiểu tự do theo ý mình cho nên thích đi chơi, thích làm gì thì làm... thì làm gì có thời gian chăm con dạy dỗ tử tế cơ chứ.. nếu thế thì thời gian đâu mà đi chơi, trưng diện chỉnh chu nữa...
    Mẹ đơn thân thời @ này là toàn thể loại dở người, đáng lên án chứ ko có cái ngôn từ đẹp đẽ " Tôn trọng" nào dành cho các ả ấy hết.
    Ai dám nói đã là mẹ đơn thân mà ko đi cặp kè đàn ông có vợ mà tự hàng ngày đi làm kiếm tiền nuôi con rồi về chỉ à ơi dành hết tình cảm cho con ... hi sinh tất cả vì con thì lên tiếng phản biện hộ mình cái.
    ai đã chọn làm mẹ đơn thân mà lại còn muốn kết hôn nếu chen chân đc vào gia đình người khác.. hay nếu gặp một đàn ông độc thân nào đó .. thì xin các cô hãy yêu đương hãy lựa chọn trước khi quyết định điên rồ làm mẹ đơn thân để con các cô có cha mà khỏi phải rình mò nhà người khác.
    Dù làm mẹ đơn thân đã ba năm nay, đây là lần đầu tiên mình nói gì đó trước định kiến của người khác. 1% nhỏ nhoi đáng tôn trọng nhưng cuộc sống vật vã và đau khổ lắm? 99% đang mưu toan giật chồng giật cha từ những gia đình khác hay nuôi con bằng tiền của đàn ông?
    Mình không biết bạn tiếp xúc với bao nhiêu người mẹ đơn thân, nhưng mình và phần lớn những người mẹ đơn thân khác mà mình biết (phần lớn từ webtretho này nè) đang sống thế này:
    - Làm việc để kiếm tiền, cũng 8h-10h/ngày như mọi người thôi bạn à.
    - Nuôi con, dạy con như mọi bà mẹ khác. Và điều mà mẹ đơn thân bọn mình lo lắng nhất là làm sao để nó không bị ảnh hưởng bởi cái nhìn què quặt từ một phần nhỏ những người xung quanh. Không phải cứ không có cha là vì mẹ nó mất nết, không có cha là nó không được nuôi dạy tử tế.
    - Dù nhiều lúc cũng buồn lắm, nhưng bọn mình không có đau khổ vật vã đâu. Con là niềm vui của tụi mình, có tiền thì tụi mình đi du lịch, không có tiền thì đi công viên, đi uống nước lề đường, hoặc ở nhà chơi đồ chơi, tập đọc vv... cũng vui rồi.
    - Bọn mình nhiều người cũng muốn có hạnh phúc mới, cũng hẹn hò, và dù chọn lựa của bọn mình đúng là có giới hạn hơn nhiều so với những bạn gái khác, nhưng không thiếu. Bọn mình nhiều lúc còn bực bội than thở với nhau vì rất nhiều đàn ông có vợ cứ tìm cách để leo vào giường bọn mình ạ. Họ cứ nghĩ mẹ đơn thân bọn mình cô đơn, thiếu tốn tình cảm, chỉ cần tán tỉnh chút xíu là dạng chân ra. Xin lỗi, tụi mình cũng khinh họ và cảm thấy tội nghiệp vợ họ lắm.
    Mình nói thật tình, là mình chẳng cần xung quanh phải giúp đỡ, cảm thông gì hết. Chỉ cần đừng có vác mấy cái định kiến vớ vẩn què quặt áp lên mình, là mình đội ơn lắm rồi!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,583 Bài viết

• 6,566 Được cảm ơn

Tôn trọng hay không thì là ở bản thân con người họ, nếu sống tử tế, biết vươn lên, độc lập tự chủ, không làm phiền người khác thì ắt được tôn trọng. Chứ cứ lấy nê mẹ đơn thân rồi lại kêu khổ, khó khăn, thiệt thòi... thì liệu có đáng tôn trọng không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 219 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

thực ra cũng tùy từng hoàn cảnh, không phải ai cũng đáng được người khác tôn trọng như cá nhân mình thấy tận mắt vài trường hợp trước mặt là bạn bè hay quen biết thì họ đều tự lập mạnh mẽ muốn làm mẹ đơn thân, nên rất tôn trọng họ.
    1px
    • 728 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tôn trọng những người tử tế.
    Phương thức tốt nhất để bảo toàn một sự vật, là chừa ra khoảng cách và chỗ trống cho nó. Chiếm hữu và kỳ vọng đều sẽ không lâu dài.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Dạo gần đây tiếp xúc nhiều với mẹ đơn thân mình thấy đa phần toàn toàn cặp bồ với đàn ông có vợ (rất xin lỗi các mẹ đơn thân đang vất vả nuôi con lẻ bóng nhé), điển hình là em Miss H Nguyễn Lan Hương chuyên bán cơm cháy, giờ đang cặp bồ với chồng người quen mình, đẽo tiền ầm ầm. Mình đến lạy các em ấy, đúng là làm đĩ nhưng để người ta biết làm đĩ mà ko ghét, đây mở mồm là rao giảng đạo đức, thối không ngửi được. Mình muốn báo cho người quen mình biết mà nghĩ thương lũ trẻ, chả biết sao giờ
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1,519 Bài viết

• 9,487 Được cảm ơn

Đơn thân mà lấy chồng người khác để làm đơn thân thì đáng bị lên án, khinh bỉ chứ tôn trọng gì.
    Còn mấy mẹ mà không lấy chồng người khác nhưng lỡ có bầu, hoặc ước có con đi thụ tinh nhân tạo thì đáng cảm thông nhưng xác suất này ít.
    Ly dị chồng làm mẹ đơn thân thì càng nên tôn trọng vì phải nuôi con.

Có ba kiểu người mẹ đơn thân chứ k bó vào hết một rọ như vậy được.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1,519 Bài viết

• 9,487 Được cảm ơn

Àh, mình cũng thấy lạ nha. Có nhiều bà mẹ bị chồng cặp bồ rồi ly dị. Lên án người thứ ba tùm lum đánh ghen tá lả đến khi ly dị chồng rồi một thời gian thị lại đi cặp vơi chồng người khác rồi chính mình lại làm người thứ ba. Chả hiểu sao lại thế. Nhiều.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sirobon Xem bài viết
    Dạo gần đây tiếp xúc nhiều với mẹ đơn thân mình thấy đa phần toàn toàn cặp bồ với đàn ông có vợ (rất xin lỗi các mẹ đơn thân đang vất vả nuôi con lẻ bóng nhé), điển hình là em Miss H Nguyễn Lan Hương chuyên bán cơm cháy, giờ đang cặp bồ với chồng người quen mình, đẽo tiền ầm ầm. Mình đến lạy các em ấy, đúng là làm đĩ nhưng để người ta biết làm đĩ mà ko ghét, đây mở mồm là rao giảng đạo đức, thối không ngửi được. Mình muốn báo cho người quen mình biết mà nghĩ thương lũ trẻ, chả biết sao giờ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mui5; 21/02/2017 vào lúc 03:04 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình công nhận với mẹ nó là đúng như thế, ko hiểu tại sao họ lại quên mất vì đâu mà họ khổ sở, vì đâu mà họ thành mẹ đơn thân, vì đâu con họ mất mái ấm gia đình. Xã hội giờ loạn quá, chẳng biết sống thế nào nữa, xung quanh toàn đĩ điếm, người thứ ba, đàn ông thì 100 thằng như một, ko thằng nào ko chọc lung tung, bất kể có gia đình hay ko có gia đình, các mẹ cứ lên mấy trang web đàn ông hay vào thì sẽ thấy. Nản.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3