Làm mẹ đơn thân: Họ đáng được tôn trọng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 583 Bài viết

• 1,785 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cũng tùy trường hợp. Ví dụ đơn thân vì đã ly dị khác với không kết hôn vẫn có con. Mà ly dị cũng chưa chắc đã đáng để tôn trọng như 1 trường hợp mình đã từng thấy giấy xét nghiệm ADN không phải là con của ck cũ mà ông ck đó bao năm nghi ngờ, đến lúc ly hôn mới âm thầm làm xét nghiệm. Còn không kết hôn mà có con nhờ xin tinh trùng trong bệnh viện thì cũng chẳng có lý do gì mà lên án. Tóm lại tùy từng đối tượng mà tôn trọng hay không.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thực ra trong cuộc sống mỗi người chẳng ai hơn ai nên trong cuộc sống mình dang tay đc với ai thì dang tay đừng có bắt bẻ nhau làm gì.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 667 Bài viết

• 1,287 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ đơn thân do li dị cũng nhiều vấn đề phát sinh lắm. Có mẹ thì chất phác, cân bằng được. Có bạn mình biết thì vì li dị từ sớm, lúc trẻ chắc cũng được nhiều anh để ý nên già rồi vẫn ngỡ như mình đôi mươi. Gặp cơ hội ở đâu cũng bả lả cười nói để gây chú ý, giữ vị trí trung tâm. Không thế là không chịu được. Thấy giai nào hấp dẫn là như bị loáng quáng ý, cười nói lung liếng luyên thuyên luôn. Nghĩ đến cũng thấy mệt.
    • 150 Bài viết

• 1,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ty&Bong Xem bài viết
    Mẹ đơn thân do li dị cũng nhiều vấn đề phát sinh lắm. Có mẹ thì chất phác, cân bằng được. Có bạn mình biết thì vì li dị từ sớm, lúc trẻ chắc cũng được nhiều anh để ý nên già rồi vẫn ngỡ như mình đôi mươi. Gặp cơ hội ở đâu cũng bả lả cười nói để gây chú ý, giữ vị trí trung tâm. Không thế là không chịu được. Thấy giai nào hấp dẫn là như bị loáng quáng ý, cười nói lung liếng luyên thuyên luôn. Nghĩ đến cũng thấy mệt.
    Kệ họ, chả bả lả vui cười thì làm gì? Hy vọng họ không giật chồng ai, chứ còn yêu đương tán tỉnh đàng hoàng thì mình ủng hộ, bao nhiêu tuổi vẫn cứ là phụ nữ.
    • 3,038 Bài viết

• 5,638 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc.ht09 Xem bài viết
    Kệ họ, chả bả lả vui cười thì làm gì? Hy vọng họ không giật chồng ai, chứ còn yêu đương tán tỉnh đàng hoàng thì mình ủng hộ, bao nhiêu tuổi vẫn cứ là phụ nữ.

Giật là khó vì trăm thằng đàn ông mới có một thằng trăng hoa rồi về dứt trách nhiệm với vợ con thôi còn đâu đàn ông là loại Tham.. chỉ muốn đc thêm mà ko mất thế cho nên các mẹ đơn thân thường có xu hướng tự chọn là tình nguyện lao vào cái cửa " người thứ 3" góp phần làm sóng gió trên con thuyền gia đình của nhà người khác âu cũng là xuất phát điểm từ cái suy nghĩ à ơi câu kéo mồi chài kiếm tiền nuôi con vì thân một mình kiếm đc ít, chả ai gánh vác chung trách nhiệm con cái nên nó nặng và mệt... ( do trc xác định làm mẹ đơn thân tưởng nó ngon ăn hơn.. hoặc là do li hôn tình thế ko đừng đc nên cs gặp khó khăn khổ sở quá) .
    Mà nghĩ cho cùng thì đàn ông là đáng trách nhất.. hazzz.. có cung ắt có cầu... cứ giả lả lúng liếng đong đưa mời anh xơi mà mèo nào chê mỡ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói mà thấy chạnh lòng quá, đời trăm nghìn cảnh các mẹ ơi. Em đây mới li dị và là mẹ đơn thân, mỗi ngày lo bạc tóc đi làm kiếm tiền nuôi con cho đầy đủ ko có rảnh hơi đâu mà lo chuyện mồi chài với trai gái ng thứ 3 chồng nhà ai.
    Sau này như thế nào thì ko dám mạnh mồm chứ e chưa bao giờ nghĩ đến việc phải nhặt nhạnh lòng thương xót của ai, nhất là mấy thằng già mất nết.
    Nói luôn là các mẹ nên đe ông chồng ở nhà trước ý, em bị bao nhiêu anh già thả thính trắng trợn, nào là vợ anh ko chia sẻ được, vợ anh ko biết chăm sóc bản thân như em, để anh giúp em...ôi ko sao kể xiết. Công việc của em phải tiếp xúc mà vì cuộc sống nên ko thể phũ vào mặt, phải lựa lời cho các lão khỏi mất lòng mà đôi khi thấy phát rồ vì các lão trơ trẽn. Có lão theo đuổi e cả mấy tháng luôn, quà cáp các thứ, đôi khi cũng muốn lấy cho bõ ghét mà nghĩ chả đáng với lại ng đời k hiểu lại chửi cho mang tiếng. Thật nhắc đến mấy lão già dê mà tức cành hông, vợ các bố xin hãy quản lí chồng cho kĩ đừng để ra đường phá làng phá xóm rồi chửi ngta

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Ngon
    • 1,479 Bài viết

• 11,057 Được cảm ơn

nhiều người cứ đánh tráo khái niệm mẹ đơn thân nhỉ? ng vợ li dị rồi nuôi con đâu phải mẹ đơn thân? trường hợp này chỉ đơn giản là mình chia tay người bạn đời, còn con mình có cha một cách hợp pháp, đường hoàng, xã hội công nhận, chồng cũ/cha con mình nhìn nhận con và có trách nhiệm nuôi con. còn mẹ đơn thân là các cô gái tự nguyện làm mẹ 1 mình hay còn gọi là chửa hoang (chủ động/bị động).... và với mẹ đơn thân, không phải ai cũng tệ, có những người dòng đời xô đẩy họ muốn có đứa con dưỡng già (như mấy cô quá lứa lỡ thì, mấy cô thanh niên xung phong...), họ cần con chứ ko cướp chồng của ai thì chẳng có gì đáng lên án, còn mấy con quỷ cướp chồng, cướp cha người khác thì miễn bàn, loại này có đẻ con ra cũng chả có hậu vận tốt đẹp gì, loại rẻ rách đấy là tôi khinh bỉ nhất,
    • 269 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngon Xem bài viết
    Nghe các mẹ nói mà thấy chạnh lòng quá, đời trăm nghìn cảnh các mẹ ơi. Em đây mới li dị và là mẹ đơn thân, mỗi ngày lo bạc tóc đi làm kiếm tiền nuôi con cho đầy đủ ko có rảnh hơi đâu mà lo chuyện mồi chài với trai gái ng thứ 3 chồng nhà ai.
    Sau này như thế nào thì ko dám mạnh mồm chứ e chưa bao giờ nghĩ đến việc phải nhặt nhạnh lòng thương xót của ai, nhất là mấy thằng già mất nết.
    Nói luôn là các mẹ nên đe ông chồng ở nhà trước ý, em bị bao nhiêu anh già thả thính trắng trợn, nào là vợ anh ko chia sẻ được, vợ anh ko biết chăm sóc bản thân như em, để anh giúp em...ôi ko sao kể xiết. Công việc của em phải tiếp xúc mà vì cuộc sống nên ko thể phũ vào mặt, phải lựa lời cho các lão khỏi mất lòng mà đôi khi thấy phát rồ vì các lão trơ trẽn. Có lão theo đuổi e cả mấy tháng luôn, quà cáp các thứ, đôi khi cũng muốn lấy cho bõ ghét mà nghĩ chả đáng với lại ng đời k hiểu lại chửi cho mang tiếng. Thật nhắc đến mấy lão già dê mà tức cành hông, vợ các bố xin hãy quản lí chồng cho kĩ đừng để ra đường phá làng phá xóm rồi chửi ngta

Tặng mẹ nó câu này nhé: Có Đức mặc sức mà Ăn.

Còn các ông chồng thì ông nào cũng hay thả thính hết ( kể cả ông ko có tiền) nên mẹ nó cứ nghiêm túc là các ông ý hết đường nhả nhớt.

Để mình kể cho các mẹ nghe câu chuyện nhà mình: Chồng mình vốn dĩ rất " ngoan" , chịu khó, tiền cũng kiếm chỉ đủ để nuôi con thôi, chứ cũng ko dư dả gì cả ( nhà cửa thì hầu như là do thu nhập của mình để dành mà có), thế mà chồng nhà mình từ hồi lấy nhau đến giờ là 9 năm cũng thả thính vài ba lần như sau:

Lần 1: tầm lấy nhau được 2-3 năm: mình nhặt được câu " Chúc rùa con của anh ngủ ngon" chưa kịp xóa , hỏi thì cãi như đỉa phải vôi, lại còn bảo đấy là cô đồng nghiệp có con nhỏ rồi, mình ghê gớm lấy số điện thoại của con bé kia , trả vờ là là hãng sữa gọi để tặng sữa cho con, cô bé nói em tên nga, chưa có gia đình gì chị ơi...Lộ tẩy. Vụ đó mình giận tím mặt, chồng phải hẹn ra quán cafe nói chuyện xin lỗi các kiểu.... Im được vài ba năm ( mở ngoặc là im là mình ko phát hiện ra thêm cái gì chứ ko phải là ko có nhé các mẹ)

Lần 2: " Anh thèm em quá" . chàng ý giải thích là em này là hàng, ngồi buồn buồn nhắn tin chơi vậy ( có thể tin được vì mình đã nhiều lần lấy số máy lạ để gọi cho nàng ý mà ko nhấc máy ) => mình giải quyết là : giờ anh có thích em nhắn tin cho mấy thằng trai báo sáu múi, rồi bảo thèm nó này nọ ko?

Lần 3: cách đây chừng 1 tháng : nhăn tin hàng ngày mấy lần với cô đồng nghiệp cũ ( cô này cũng có chồng rồi, nhưng đang thất nghiệp ở nhà). => mình tóm ngay được câu là" có mỏi ra đây anh matxa cho" rồi mình làm um lên, nhưng mình nhận ra là có nhắn tin, nhưng nhắn tin nào là xóa luôn.. giờ mình vẫn thỉnh thoảng phải để ý vụ này. Vì tính chồng mình rất hay quên, kiểu gì cũng có ngày quên ko xóa. Mình cũng giao hẹn là đừng để nhắn tin mà đến nỗi con mỗi đứa ở một nơi. Thấy có vẻ sợ sợ ko thấy nhắn tin trước mặt mình nữa.

Kể dài dòng như vậy để các mẹ biết là các ông chồng thế nào, nhiều mẹ cứ bảo ko nên soi điện thoại của chồng, cũng tùy các mẹ thôi, nhưng cá nhân mình thì thấy cứ phải soi ( có điều là soi kín thôi, để ông chồng khỏi tinh tướng), để có việc gì phải xử lý ngay từ khi còn non, chứ để nó già, nó ngấm vào nhau rồi thì chỉ còn nước nát nhà.
    • 657 Bài viết

• 993 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ đơn thân cung năm bẩy đường, có gì mà thanh kiến. Riêng vụ NT3 thì các chị em vẫn phải cảnh giác chồng mình trước khi trách người đàn bà khác. Ông chồng mình mà còn yêu vợ thì chả ai lam gì được ong ấy, còn chán vợ rồi, có cố cũng chỉ vì trách nhiệm với con cái thì trước hay sau rồi cung có bồ. Con người dù tốt xấu cũng không ai sống vì nghĩa mãi, ai cũng cần yêu, cần tình dục, dù đôi khi phải trả giá . Đàn bà cũng không phai gỗ đá, có thằng đàn ông nào yêu thương, bao bọc, quan tam, lúc đầu kể cả không đoái hoài nhưng lau dài cũng mềm lòng mà rồi về lý thanh ra cướp chồng người khác. Vợ chồng đầu ấp tay gối tốt nhất kiểm soát nhau trước .

Mẹ đơn thân đầy người nuôi dạy con tốt gấp trăm lần những gia đình cơ bản, đầy đủ . Dù họ có lúc phai dựa vào đàn ông nhưng nhiều mặt thực sự họ giỏi, em gặp nhiều người thế lắm. Mà đôi khi chỉ mẹ con bên nhau, không phải hầu hạ ông chồng nào, không phải mệt mỏi chịu đựng những ganh nặng nhà chồng họ còn trẻ đẹp tươi tắn , vui vẻ, có điều kiện hưởng thụ cuộc đời hon rát nhiều người phải lam vợ, làm dâu. Phụ nữ VN rất sợ ế, nhưng thực tế cho thấy cảnh làm vợ làm dâu vất vat , ức chế, thiệt thòi, mệt mỏi không ít, vì thế đừng tưởng cứ có gia đình đầy đủ là sướng còn đơn thân là khổ.
    Mẹ yêu Cút Kít Tu Ti của mẹ
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Vậy các mẹ đã li dị và nuôi con 1 mình, bố của con ko trợ cấp 1 xu nuôi con và ko thăm viếng thì đc gọi là gì? Ko phải là mẹ đơn thân ạ?
    Mà em nói thật, nhiều khi càng tiếp xúc nhiều càng ít thấy đàn ông tốt đến nỗi giờ đâm ra trơ k cảm xúc. Nhiều ng cứ tưởng đàng hoàng nhưng gặp mới biết là thứ ko ra gì, cợt nhả thả thính vô tội vạ ăn ngủ khắp các thể loại, nhất là các bố làm nhà nước. Nhiều khi e gặp các chị vợ mà thấy thương và xót xa kinh khủng, cho nên tốt nhất cứ phải tự chủ kinh tế và rõ ràng tư tưởng với các quý chồng là ngoại tình thì cút ngay. Đơn thân hay ko cũng nên tự chủ cả về tài chính lẫn cảm xúc các mẹ ạ.
    Và với các mẹ đơn thân, dù là bất cứ lý do gì, xin hãy cứ vui sống lo thật tốt cho mình và con, mọi thứ đều có 2 mặt, nhiều khi đơn thân mà lại thoải mái hơn nhiều, chúc các mẹ luôn vui khoẻ

• 6,274 Bài viết

• 72,187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rose18908 Xem bài viết
    Mẹ đơn thân cung năm bẩy đường, có gì mà thanh kiến. Riêng vụ NT3 thì các chị em vẫn phải cảnh giác chồng mình trước khi trách người đàn bà khác. Ông chồng mình mà còn yêu vợ thì chả ai lam gì được ong ấy, còn chán vợ rồi, có cố cũng chỉ vì trách nhiệm với con cái thì trước hay sau rồi cung có bồ.
    Chả phải do chán vợ đâu bạn ơi.
    Mà chủ yếu do thằng đàn ông đó có quan điểm nó là sinh vật thượng đẳng, trên cơ đàn bà; nó có quyền năm thê bảy thiếp còn vợ nó vẫn phải chính chuyên một chồng. Thế nên sẵn sàng thả dê bừa bãi khắp nơi. Loại này thì ăn tạp thôi rồi, nó chén từ con cave đến đồng nghiệp nữ, hàng xóm sát vách, nói chung là già không bỏ nhỏ không tha.

Còn loại khác nữa tuy cũng không chán vợ nhưng lại có tình thương bao la với nhân loại, nên sẵn sàng dang tay chào đón bất cứ ai muốn ngả vào.
    Loại nữa thì vẫn yêu vợ thương con nhưng do sống chung lâu ngày, vợ chồng ko còn cảm xúc nồng nàn như xưa nữa nên dễ say nắng. Say tí thôi, vẫn biết đường về; vẫn thấy vợ mình hơn hẳn các cô khác.

Ôi nói chung đủ thể loại... vì thế cách đơn giản nhất là... kệ mie đàn ông đi, chả yêu với đương gì bọn chúng cho mệt cái đầu, mệt cả cái thân, vì mất công hầu cả đàn ông lẫn người sinh ra lũ đàn ông ấy nữa, chán lém hê hê Sống chung vì có nhiều lợi ích hơn là sống độc thân, nhất là được chia sẻ việc nuôi con, chứ ko phải chỉ vì yêu; yêu chỉ là 1 cảm xúc ko hơn ko kém
    • 246 Bài viết

• 1,057 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Chả phải do chán vợ đâu bạn ơi.
    Mà chủ yếu do thằng đàn ông đó có quan điểm nó là sinh vật thượng đẳng, trên cơ đàn bà; nó có quyền năm thê bảy thiếp còn vợ nó vẫn phải chính chuyên một chồng. Thế nên sẵn sàng thả dê bừa bãi khắp nơi. Loại này thì ăn tạp thôi rồi, nó chén từ con cave đến đồng nghiệp nữ, hàng xóm sát vách, nói chung là già không bỏ nhỏ không tha.

Còn loại khác nữa tuy cũng không chán vợ nhưng lại có tình thương bao la với nhân loại, nên sẵn sàng dang tay chào đón bất cứ ai muốn ngả vào.
    Loại nữa thì vẫn yêu vợ thương con nhưng do sống chung lâu ngày, vợ chồng ko còn cảm xúc nồng nàn như xưa nữa nên dễ say nắng. Say tí thôi, vẫn biết đường về; vẫn thấy vợ mình hơn hẳn các cô khác.

Ôi nói chung đủ thể loại... vì thế cách đơn giản nhất là... kệ mie đàn ông đi, chả yêu với đương gì bọn chúng cho mệt cái đầu, mệt cả cái thân, vì mất công hầu cả đàn ông lẫn người sinh ra lũ đàn ông ấy nữa, chán lém hê hê Sống chung vì có nhiều lợi ích hơn là sống độc thân, nhất là được chia sẻ việc nuôi con, chứ ko phải chỉ vì yêu; yêu chỉ là 1 cảm xúc ko hơn ko kém
    Đọc thấy cái chỗ đậm đậm có lẽ là hoàn cảnh của nhiều nhà, trong đó có nhà mình. Đoán đoán là nhà bạn táo cũng zậy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,384 Bài viết

• 22,710 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Hơ, hôm trước có con bé năm nay 29 tuổi chửa có người yêu, bảo mình là mẹ nó tối ngày giục giã nó phải yêu... Giờ giục mãi không được thì nghĩ ra trò bảo nó có chửa đi để được làm mẹ. Vì mẹ nó lo cho nó về già không có ai nuôi...

Mình thấy cuộc đời sao có nhiều trường hợp kì lạ thế nhỉ?

Mình rất tôn trọng sự tự do tình dục của người ta, nhưng chuyện đẻ ra 1 em bé đó là trách nhiệm với xã hội chứ không phải là cá nhân nữa. Đẻ ra không nuôi được, vứt con ra xã hội để nó thành thứ hư hỏng mất dạy gì thì rõ là có tội rồi còn gì.

Một đứa trẻ được sinh ra phải có những quyền cho nó: Thứ nhất là phải đầy đủ kinh tế; Thứ hai nó phải được chăm sóc bởi bố và mẹ; Thứ ba nó phải sống trong tình yêu thương.

Nhưng ở quả đất mỗi ngày một tệ hại này thì phải đến 50 - 70% các em bé không được hưởng những quyền cơ bản trên.

Các vị ích kỉ bỏ mẹ, thật đấy. Các vị đẻ con cho sướng các vị nhưng có lo cho thân nó chóa đâu...

Tạo ra 1 mạng người thì phải lo được cho nó hãy tạo ra, chứ tạo ra để vênh váo với thiên hạ là: "tao giống chúng bay đây này" thì tạo làm gì?
    16864905_10212563159293263_2880100990650434315_n
    • 6,274 Bài viết

• 72,187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bspooh Xem bài viết
    Đọc thấy cái chỗ đậm đậm có lẽ là hoàn cảnh của nhiều nhà, trong đó có nhà mình. Đoán đoán là nhà bạn táo cũng zậy

Nhà tớ ox sợ chả dám say nắng say gió đâu. Tớ đuổi ra đường ngay, với cả ông ấy cũng sợ khiếp vía cái gọi là yêu đương tán tỉnh rồi. Tớ thấy rằng con người thật sai lầm vì quá đề cao tềnh êu; 10.000 năm tiến hóa của con người, tềnh êu chẳng đóng vai trò mie gì hết . Con người tiến hóa nhờ lao động và sáng tạo. Chả có chỗ méo nào chứng minh rằng loại người tồn tại nhờ tềnh êu nam nữ. Trong khi cứ dính đến yêu cái là cứ như say ma túy, cả ngày ngơ ngẩn như thần kinh giẫm phải đinh. 100 đứa yêu sớm thì đến 95 đứa bỏ dở việc học; công ăn việc làm cũng dở dở ương ương vì bận lo hẹn hò mí lị ghen tuông. Cưới nhau cái thì lo chửa đẻ, cắn cấu nhau chuyện tiền nong, ứng xử, tị nạnh việc nhà .
    Tớ biết yêu từ năm 15t, hơn 15 năm khổ sở với tềnh êu, đến lúc sắp già, tớ bỗng nhận ra rằng, mình phí mie nó 1 quãng đời cực đẹp vào chuyện vô bổ. Và ko dc gì cả, chỉ có mất. Trong khi đó những gì tớ đầu tư vào việc làm, học hành, các mối quan hệ bạn bè làm ăn.. thì đầu tư 1, sinh lãi 2. Đầu tư vào tềnh êu thì tay trắng hết; vừa phí tiền vừa phí thời gian vừa phí tâm sức. Thằng bạn tớ (giờ nó là giảng viên đại học ở Mẽo hẳn hoi) nó còn bảo tớ "tềnh êu được thi vị hóa là nhờ công sức của mấy thèng thi sĩ ho lao với đói ăn, bà ko tin cứ lên mạng search coi những ông thi sĩ nào làm thơ tình hay nhất lưu danh thiên cổ thì đều là bọn hen dở với chết non cả. Ko tin bà thử xem Romeo và Juliet yêu nhau thế mà có làm được cái dek gì cho nhau đâu, ngoài chuyện cùng nhau chết chùm" làm tớ cười muốn chết sặc. Thế mà hồi trước tớ toàn chửi nó thần kinh, hóa ra mình mới là đồ thần kinh

Từ hồi khai sáng được vụ "tềnh êu là sản phẩm của bọn hen dở" đời tớ vui hẳn lên, tự do hẳn lên; ox tớ cũng thế; chắc giờ mà tớ hỏi xã "anh có còn iu em không" chắc chắn lão sẽ bảo tớ "thôi tôi xin bà!!!!!!!!!!!!!".
    Chia sẻ thông tin mua Smartphone 2 sim cực xịn giá <100$ ở đây ạ - hãng đang sale chỉ còn 99$ (Bản tin phi lợi nhuận )
    http://zaodich.webtretho.com/forum/f2494/em-chia-se-thong-tin-de-moi-nguoi-tu-mua-smartphone-2-sim-chinh-hang-gia-duoi-120-a-2421519/#post36475477
    • 1,397 Bài viết

• 6,169 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    mẹ đơn thân mà đàng hoàng tự trọng thì chả ai nói jie đâu. ng iu cũ mình 1 mẹ 3 con mà 1 tay cô dựng cả cơ đồ. cơ mà cũng có người chắc là yếu đuối quá trong cuộc sống, hoặc ko sẵn sàng để sống 1 mình nên dễ dàng ngã vào vòng tay người khác, bất kể là tên đó có vợ con hay chưa, là ng đàng hoàng hay sở khanh.

nói đâu xa trên wtt cũng đầy mẹ đơn thân tâm sự yêu người nọ người kia roài nó bắt bỏ con, roài ko thì có bầu nó chạy, etc... nên mình nghĩ nếu các mẹ ấy sống đàng hoàng thì thiên hạ người ta cũng chả nói gì đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 246 Bài viết

• 1,057 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết

Nhà tớ ox sợ chả dám say nắng say gió đâu. Tớ đuổi ra đường ngay, với cả ông ấy cũng sợ khiếp vía cái gọi là yêu đương tán tỉnh rồi. Tớ thấy rằng con người thật sai lầm vì quá đề cao tềnh êu; 10.000 năm tiến hóa của con người, tềnh êu chẳng đóng vai trò mie gì hết . Con người tiến hóa nhờ lao động và sáng tạo. Chả có chỗ méo nào chứng minh rằng loại người tồn tại nhờ tềnh êu nam nữ. Trong khi cứ dính đến yêu cái là cứ như say ma túy, cả ngày ngơ ngẩn như thần kinh giẫm phải đinh. 100 đứa yêu sớm thì đến 95 đứa bỏ dở việc học; công ăn việc làm cũng dở dở ương ương vì bận lo hẹn hò mí lị ghen tuông. Cưới nhau cái thì lo chửa đẻ, cắn cấu nhau chuyện tiền nong, ứng xử, tị nạnh việc nhà .
    Tớ biết yêu từ năm 15t, hơn 15 năm khổ sở với tềnh êu, đến lúc sắp già, tớ bỗng nhận ra rằng, mình phí mie nó 1 quãng đời cực đẹp vào chuyện vô bổ. Và ko dc gì cả, chỉ có mất. Trong khi đó những gì tớ đầu tư vào việc làm, học hành, các mối quan hệ bạn bè làm ăn.. thì đầu tư 1, sinh lãi 2. Đầu tư vào tềnh êu thì tay trắng hết; vừa phí tiền vừa phí thời gian vừa phí tâm sức. Thằng bạn tớ (giờ nó là giảng viên đại học ở Mẽo hẳn hoi) nó còn bảo tớ "tềnh êu được thi vị hóa là nhờ công sức của mấy thèng thi sĩ ho lao với đói ăn, bà ko tin cứ lên mạng search coi những ông thi sĩ nào làm thơ tình hay nhất lưu danh thiên cổ thì đều là bọn hen dở với chết non cả. Ko tin bà thử xem Romeo và Juliet yêu nhau thế mà có làm được cái dek gì cho nhau đâu, ngoài chuyện cùng nhau chết chùm" làm tớ cười muốn chết sặc. Thế mà hồi trước tớ toàn chửi nó thần kinh, hóa ra mình mới là đồ thần kinh

Từ hồi khai sáng được vụ "tềnh êu là sản phẩm của bọn hen dở" đời tớ vui hẳn lên, tự do hẳn lên; ox tớ cũng thế; chắc giờ mà tớ hỏi xã "anh có còn iu em không" chắc chắn lão sẽ bảo tớ "thôi tôi xin bà!!!!!!!!!!!!!".
    Con em tớ yêu đương đắm đuối con cá chuối, lấy nhau phát biểu bố đời
    Nó bẩu con mềnh " Sau này nhất định con phải lấy 1 người yêu con và con cũng yêu" nghe hay phát điên. Kết quả giờ nó và thằng kia mỗi đứa 1 nước còn chẳng buồn nói chuyện với nhau vì chúng lệch pha về công việc. Trong khi công việc em mình tốt làm việc ở đâu cũng được welcome, thì thằng chồng làm ở đâu cũng lận đận. Vậy nên có thực với vực được đạo.
    Mình tỉnh đòn từ lâu vì hồi xưa yêu thằng nào đắm đuối thì y như rằng thằng đó dở chứng có vấn đề. Lấy chồng yêu vừa vừa ( chắc nó iêu mềnh hơn) mà giờ về mình chỉnh chu thì nó đổ đốn chạy theo thứ tình iêu lăng quăng ngoài đường. Vợ phát hiện phát chạy về ngay như chó cún có lần còn bảo " Cho anh vừa có gia đình vừa có bạn gái" mình cho đi luôn, lại xoắn suýt bỏ bồ về với cái máng lợn. Không bỏ được vì bố kêu tao tăng huyết áp, con gái gào lên bố mẹ mà li dị con tự tử ( có 9 tuổi đầu mà kinh thế đấy).
    • 51 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cá nhân mình đang hiểu, single mom có nghĩa là nuôi con một mình. Như vậy, nếu đã ly dị, dù là người nhận nuôi con nhưng vẫn có sự đóng góp từ người cha thì liệu có phải là single mom không ạ?
    • 368 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

"Nhưng với tình yêu vô bờ bến dành cho con mình, những người phụ nữ can trường ấy đã cố gắng để vượt qua."
    Làm mẹ đơn thân, chỉ đáng được tôn trọng vì lý do chồng chết or chết chồng. Lớn hết cả, phải biết lựa chọn quyết định đúng đắn, phù hợp và lường trước Quyết định của mình, chịu trách nhiệm của mình.
    Lấy bậy có con, rồi nói thương vô bờ bến con mình
    Sướng dụng cụ, mù mắt rồi nói thương vô bờ bến đứa trẻ tội nghiệp
    Chán chồng ly hôn, đơn thân nuôi con rồi nói vô bờ bến...
    Trước khi hành động, phải nghĩ hậu quả cho MÌNH và cho CON!
    • 3,038 Bài viết

• 5,638 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Nếu nghĩ được cho con thì ko ai làm mẹ đơn thân đâu ạ.. là họ chỉ nghĩ cho thân họ thôi, sinh con ra lấy niềm vui cho riêng mình này, sinh con ra để mong lòng thương hại của thiên hạ này( vụ này do yêu lầm chót mang thai rồi nghĩ chán rồi đẻ ra).. chứ có hiểu ko những đứa trẻ sinh ra ko có cha.. mắt chúng nó ngáo ngơ nhìn đứa khác có cha bồng... đc đủ đầy cả tình cảm cha mẹ.. chúng nó thèm khát lắm ạ... mà chả có đc..
    đừng có vì " mình thích là mình đẻ" rồi tội con lắm.. tiền có cho nhiêu cũng ko bù đắp dc tình cảm của ng cha chưa nói tới vật vã làm ko đủ tiền nuôi con chả dư thừa gì mà thích là đẻ, thấy ng ta đẻ cũng đẻ.

Mới đây cháu của ck mình 23 t làm mẹ đơn thân, nghĩ mà xấu xa... một lũ chúng nó gái nhảy quay cuồng ở sàn ở bar suốt.. giờ mỗi đứa sinh một đứa con rồi hàng ngày up hình khoe con như khoe của... trời ơi!!! lại ăn chơi trưng diện lắm rồi, cả lũ luôn.. ko hiểu rồi chúng nó còn tính cưới ck tính bỏ ck như nào nữa... sống buông thả kinh lắm, fb của chúng nó đăng toàn stt " mẹ đơn thân ơi, đừng khóc".. đọc lướt qua mà chỉ biết lắc đầu... vài hôm lại kêu inh ỏi là cháu thiếu tiền mua sữa cho con... nghĩ cho cùng cái thân cháu còn chả nuôi nổi cháu ... lắm lúc thấy ck mình thẫn thờ thốt lên " ...cháu thật ấy nhưng đúng ra là con ph,...." trời đất, sự thật tàn nhẫn ghê.
    • 5,827 Bài viết

• 16,833 Được cảm ơn

Tui chỉ tôn trọng con người qua nhân cách and/or trí tuệ của họ.
    Mẹ hay không, đơn thân hay có chồng chả liên quan gì đến việc "tôn trọng".

Bài báo dzô dziên dễ sợ.